บรรยากาศงานฉลองการวางจำหน่ายทั่วโลกของ Final Fantasy XIII

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย BoN, 10 มีนาคม 2010.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    "โยอิจิ วาดะ" ประธานบริษัท Square Enix โชว์กำปั้นพร้อมแทททูรูปสัญลักษณ์ลูซิแห่งพัลส์​

ผ่านการรอคอยกันมาอย่างยาวนานกว่าจะถึงห้วงเวลาปัจจุบัน ในที่สุด Final Fantasy XIII เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษก็ได้ฤกษ์วางจำหน่ายในยุโรปและอเมริกากันเสียที ซึ่งในโอกาสนี้ทาง Square Enix ก็ได้ไปจัดงานปาร์ตี้ฉลองการวางจำหน่ายเกมที่อาคาร Regency Center, 1290 Sutter Street รัฐ San Francisco ในวันที่ 8 มีนาคม ซึ่งก็คือวันก่อนวันวางจำหน่ายเกม 1 วัน

เวลาประมาณบ่ายแก่ๆ ภายในห้องบอลล์รูมขนาดใหญ่ คุณ คริส ฮาร์ดวิค พิธีกรของงานได้ปรากฏตัวขึ้นมา และได้ฉายเทรลเลอร์ของเกมในแบบเวอร์ชั่น 3D ให้แขกทั้งหลายได้ซี๊ดปากกัน ซึ่งเทรลเลอร์ตัวนี้ก็เป็นตัวเดียวกับที่เคยฉายในโรงภาพยนตร์ของประเทศ ญี่ปุ่นมาแล้ว หลังจากนั้นก็ตัดเข้าวีดีโอพิเศษ ซึ่งเป็นข้อความจากคุณ ลีโอน่า ลูอิส สตรีผู้ร้องเพลงประกอบเกม "My Hands" ให้กับตัวเกมเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษนี้ ก่อนที่จะตามมาด้วยการฉายเทรลเลอร์เวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ

ต่อมาแขกทั้งหลายก็ได้คลิปฉากต่อสู้สั้นๆ ที่สโนวกับเพื่อนพยายามพลิกสถานการณ์ให้ได้ โดยมีเสียงไลท์นิ่งพูดบ่นอยู่ข้างๆ แต่สุดท้ายทั้งทีมหลีักเลี่ยงชะตากรรมที่ต้องเผชิญกับ Game Over ไม่พ้น พอถึงตรงนี้แล้วผู้พากย์เสียงให้ไลท์นิ่ง (อลี ฮิลลิส) และสโนว (ทรอย เบเกอร์) ก็ขึ้นมาบนเวที เป็นการเฉลยว่าฉากการต่อสู้เมื่อกี้ทั้งสองได้ช่วยกันพากย์สดให้พวกเราได้ ฟังกัน หลังจากนั้นทั้งคู่ก็ได้ขึ้นมาพูดคุยและเล่าถึงประสบการณ์ในตอนบันทึกเสียง ให้กับเกมนี้

"ทรอย เบเกอร์" ผู้ให้เสียงสโนว

"อลี ฮิลลิส" ผู้ให้เสียงไลท์นิ่ง​

เสร็จจากเรื่องของ 2 นักพากย์แล้ว คุณ โมโตมุ โทริยามะ (ผู้กำกับเกม) และคุณ ยูจิ อาเบะ (ผู้กำกับฉากต่อสู้) ก็ได้ออกมาเล่าถึงประสบการณ์ในการสร้างเกมนี้ให้ฟังกัน ก่อนที่จะเปิดให้แขกทั้งหลายได้ลองสัมผัสตัวเกมจริงๆ จากเครื่อง Xbox 360 และ PlayStation 3 ที่เรียงเป็นทิวแถวให้เล่นกันได้ตามสบาย พอถึงตรงนี้ฝูงชนทั้งหลายก็แยกย้ายกันไปจับเกมเล่นกันคนละเครื่อง แล้วคุณโทริยาบะ คุณอาเบะ คุณเบเกอร์ และคุณฮิลลิสก็ได้ลงจากเวทีมาดูบรรยากาศของงาน สีหน้าและเสียงตอบรับจากผู้เล่น พร้อมทั้งได้กระหน่ำแจกลายเซ็นและถ่ายรูปคู่กับแขกผู้โชคดีทั้งหลายตามสมควร

"ยูจิ อาเบะ" ผู้กำกับฉากต่อสู้ให้กับ Final Fantasy XIII

แล้วช่วงแรกของงานฉลองก็ผ่านพ้นไปด้วยดี แต่ตัวงานก็ยังคงจัดไปเรื่อยๆ จนถึงเย็น โดยทีมงานมากหน้าหลายตาพร้อมคนใหญ่คนโตจาก Sony, Microsoft, Square Enix ฯลฯ ก็ขึ้นมาพูดคุยกันบนเวทีด้วย บรรยากาศก็เป็นไปอย่างครื้นเครงและสุดท้ายก็จบด้วยการชนแก้วกันอย่างพร้อม เพรียง เป็นภาพที่ดูน่าประทับใจเอามากๆ

"โมโตมุ โทริยามะ" ผู้กำกับ Final Fantasy XIII

"คอร์รีน ยู" หัวหน้าเอนจิ้นโปรแกรมเมอร์จาก Halo Team ของ Microsoft

"ร็อบ ดายเยอร์" รองประธานอาวุโสฝ่าย PR จาก Sony Computer Entertainment America

"มาร์ค เซอร์นี" เกมโปรแกรมเมอร์จาก Cerny Games

"เฟียร์กัส เออร์คูฮาท" CEO จาก Obsidition Entertainment

"...ผมเหนื่อยมาเยอะ ผมเจ็บมาเยอะ... ขอให้ทุกคนสู้นะครับ สู้เหมือนผม..."

ไม่รู้ว่าเพราะอะไร แต่ผมว่าคำพูดข้างบนนั่นเหมาะกับภาพสุดท้ายดีจริงๆ เลย

ปิดท้ายด้วย บรรยากาศการต่อคิวซื้อเกมนี้ที่ปารีสละกันครับ

[youtube]YOrvwNbmaEo[/youtube]​
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ยิ่งใหญ่อลังการจริงๆ

รอฟัง review จากผู้เล่น
  3. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ver US นี้พี่เจไม่เล่นรึครับ.......

ปล. อยากได้ชุด collectionnnnnnnnn T___T
  4. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ถ้ามีร้านที่รับแผ่นญี่ปุ่นเพื่อลดราคาแผ่น US ผมก็ว่าจะเอามาเล่นนะครับ แต่ให้ซื้อราคาเต็มคงไม่อะ

มีร้านไหนแนะนำมั้ยครับ
  5. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ปกติแผ่นสภาพดีเค้ารับ turn อยู่แล้วนะครับ PS3 อะ เพราะทั่วไปเค้าก็นิยม turn แผ่นเอาเกมส์ใหม่ๆมา แล้วส่วนคนที่ยังไม่ได้เล่นก็รอมือสอง อะไรเงี้ย

ร้านใหญ่ๆอย่าง item เนี่ย ผมว่าก็น่าจะได้นะ

ของผมยิ่งไม่มีปัญหา ซองพลาสติกยังหุ้มอยู่เลย
  6. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    ที่ดิจิตัลเกทเวย์ ก็หมดไวใช่ย่อย

ตอนเที่ยงเดินไปถามราคา แต่ยังไม่ได้ถือเงินไป ยังมีอยู่หลายชุด
    (แอบเห็นบอนแว่บๆ ด้วยนะเออ)

ตกเย็นไปถามอีกที หมดเกลี้ยงซะแล้ว เลยรอไว้ก่อน
  7. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    หนูว่าจะเอาแผ่นภาคญี่ปุ่นไปเทิร์นอยู่ค่ะ

แต่คิดไปคิดมา ยังไม่คอมพลีท 100% เลย

หรือว่าหนูควรจะเอาไปเทิร์นเลย แล้วเก็บ 100% ภาคอังกฤษแทนดีคะ?

แต่แอบเสียดาย 60 ชม.ที่เสียไปง่ะ
  8. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    รักคนใหม่ ต้องไม่เสียดายคนเก่านะครับ
  9. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    จะ turn ก็ไม่มีปัญหา บอนๆบอกว่าใช้ trophy ชุดเดียวกัน....
    ของผม 120 แล้วค้าบบบบบบ T___T เหลือถ้วยแค่ 3-4 ใบเอง....เล่นก็เล่นวะ!!
  10. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    สรุปว่าใช้ trophy ชุดเดียวกันจริงๆ นะครับ ใส่แผ่นเข้าไปปุ๊บ โหลด theme เซร่าห์ไปใช้ได้เลย~
  11. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    แต่แอบเสียดาย 60 ชม.ที่เสียไปง่ะ << ผม 90 ชั่วโมงยัง =~ 40% trophy 555+

เมื่อไรแผ่นมันจะผ่านมาถึงมือตรูข้าฟระเนี่ย =w=!! ได้ข่าวว่าหมดๆๆๆ .... แถวบ้านก็ราคาแพงกว่าที่ digital gw หลายร้อย =w=!! (นั่งรถไปซื้อ ยังเหลือกินหนม 200-300 อนาถจริง)
  12. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    แถวมันยาวได้ใจจริงๆครับพี่น้อง =[]='
  13. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ประเด็นที่อยากรู้คือ มันจะขายได้กี่ชุด :medance.:
  14. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ได้ยินมาทั่วโลกตอนนี้...สามล้านห้า รึห้าล้านสามนะ...??
  15. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้าใช้เซฟเดียวกันได้ด้วย จะดีมาก ไม่ต้องตีเต่าอีก OTL

จะมีวันที่เห็นคนไทยต่อคิวซื้อเกมแบบนั้นมั่งมั้ยหนอ
  16. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ตอนนี้ยอด ship ทั่วโลก 5 ล้านชุดแล้ว

ส่วนยอดคนต่อคิวที่ปารีสนั่น สื่อประเมินออกมาแล้วว่ามีคนมาต่อคิวราว 3,500 คน ในร้านใหญ่สุดของปารีส
  17. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86

โอวว FF นี่ยังคงประสบความสำเร็จในยุโรปและเมกาจริงๆ :hwinyarn:
  18. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0
    นั่นคือการต่อคิวเพื่อซื้อเกม Final Fantasy 13 ใช่ไหม ทำไมมันเยอะอย่างน้าน
    นั่นคือบุคคลที่เอาเงินไปให้กับคนอื่นอย่างกับได้ของฟรีๆ 555+ :medance.:
  19. Mumim

Mumim New Member

EXP:
    18
    0
    0
    :hwinyarn: ต่อยาวได้อีกอ่าคร่าาาา จะมีภาคไหนที่ขายไม่ออกมั่งมั้ยนิ โอ๊ววววววววววววว(อยากเป็นหนึ่งในนั้นจัง ฮ่าาาาาาา)

Share This Page