สอบถามเกี่ยวกับ Final X ครับ^^

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย sonic1350, 1 พฤศจิกายน 2010.

1. artast

artast A.K.Thathap

EXP:
    227
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    ตอนเล่นครั้งแรก ผมพลาดทั้งที่ Macalania กับ Djose เลย... :h...:
  2. sonic1350

sonic1350 New Member

EXP:
    39
    0
    0
    ผมกลับมาอีกเเล้วครับ^^

ตอนนี้กำลังทำเควสเอาของมาอัพอาวุธขั้นที่ 2 แต่ทว่า.....!!! มันติดตรงทุ่งสายฟ้า กระโดดหลบติดต่อกัน 200 ที อ้ากกซ์ ยากมากครับ ><
    พอมีคำแนะนำมั้ย เล่นมาตั้งเเต่เมื่อวานจนถึงวันนี้ยังไม่ผ่านเลย 555+

ขอบคุณครับ
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ตรงทุ่งสายฟ้าส่วนล่าง จะมีซอกด้านขวา ตรงหีบที่เก็บ Water Ball ได้ (และมีแท่งหินแคดทัวร์)
    เข้าไปสุดมุม ตรงจุดนั้น สายฟ้าจะสลับกัน 5 วินาทีกับ 11 วินาที

นับให้ดีๆ (ห้อยหลวงพ่อรอด) แล้วก็เตรียมกระโดดได้เลย

หรือ

หาจุดอื่นๆในแผนที่ ที่สายฟ้าตกครั้งละ 2 วินาที กระโดดเสร็จแล้วรีบกลับที่เดิม
    2 วินาทีต่อมา แสงแวบเมื่อไรกดกระโดดได้เลย

ปล.อย่าลืม Ability : No-Encounter

ขอให้คุณโชคดี (_ _)
  4. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    อ่อ ขอบคุณคร้าบบบบ

เพราะผมจะวิ่งเก็บ พอเจอมอน สู้เสร็จ มันผ่าทันทีเลย กำ หลบไม่พ้น -*- 555+
  5. artast

EXP:
    227
    0
    16
    อนึ่ง...พลาดแล้วอย่าเล่นซ้ำ
    มันจะทำให้โมโหจนพลาดอีก
    จากนั้นชีวิตจะมีแต่ความมืดมนลงเรื่อยๆนะครับ

ปล.สรุปแล้วไม่อยากลองเล่นใหม่ดูหรือครับ...บอร์ดสีน้ำเงินเป็นบอร์ดออริจินอล เขาว่าหลุมน้อยนะ (แต่ผมก็ใช้บอร์ดสีน้ำเงิน)
  6. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    ก็พักอ่ะครับ คาดว่าอีกทีคงอาทิตย์หน้าเลย ได้เล่น ^^ (ไม่จบสักทีภาคนี้ 555)

ปล. บอร์ดสีน้ำเงินคืออะไรหรอครับ งง ><
  7. artast

EXP:
    227
    0
    16
    จะจบกันจริงๆก็เฉียด 200 ชม. ไปแล้ว...

บอร์ดสีน้ำเงินหมายถึงสเฟีร์ยบอร์ดครับ
    สีน้ำเงิน บอร์ดออริจินอล
    สีน้ำตาล บอร์ดอินเตอร์เนชั่นแนล

เขาว่าสีน้ำตาลหลุมเยอะกว่า เขาว่านะครับ...
    แต่สีน้ำตาลไม่มี Lv.1 มากันไม่ให้หลง จึงไม่เหมาะกับมือใหม่
    อันที่จริงตัวผมเองเล่นจนเคลียร์ทั้งสองสี แต่ก็ใช้สีน้ำเงินปราบพีแนนซ์ได้
  8. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    บอร์ด Original มีหลุมให้เยอะกว่า เส้นทางไม่ซับซ้อน
    บอร์ด Expert ทางซับซ้อน แยกย่อย หลุมน้อยกว่า

ผมทำเซฟตีฟีแนนซ์ 120 ชม
    - all status 255 (รวม Luck) Hp 72xxx : Wakka Rikku Auron Yuna Tidus
    - Celestial Weapon : Wakka Rikku Auron Yuna

เอาแค่เท่านี้ก็พอแล้วครับ
    ปราบฟีแนนซ์ผมใช้อารอนแทนทีดัสเพราะได้ First Strike
  9. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    พี่อาเซ ผมขอก้อปเซฟ *3*/
  10. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    โดดหลบสายฟ้านี่จริงๆ ไม่ค่อยยากเท่าไหร่นะครับ ผมใช้วิธีไปตรงที่มันผ่าบ่อยๆ แป๊บเดียวก็ผ่านแล้ว
    ถ้าเกิดโดดไปโดดมาแล้วเกิดปวดฉี่ หรือแม่เรียกไปกินข้าว ปุ่ม start ช่วยท่านได้ เพราะมันอนุญาตให้เรา pause ได้

เรื่อง sphere board นี่ผมขอยืนยันอีกเสียงว่าบอร์ด original (สีฟ้า) มีหลุมเยอะกว่าครับ
    ในกระทู้ FAQs คำถามที่ [FF10-010] ก็มีบอกไว้ครับ (บอร์ด original มีหลุมมากว่าอยู่ 54 หลุม)

ถ้าโดดหลบสายฟ้าครบเมื่อไหร่ แล้วลองไปเล่นมินิเกมอันอื่น ท่านจะได้พบว่าจับผีเสื้อกับแข่งโจโคโบะนี่มันทรมาณกว่าหลบสายฟ้าอีกครับ
    ผมเล่นรอบแรกนี่ใช้เวลาอยู่หลายวัน พอเล่นรอบหลังๆ ขนาดใช้ Emu ในคอมแล้ว save state ยังเสียเวลาเป็นชั่วโมงเลยครับ
  11. amplove

amplove New Member

EXP:
    17
    0
    1
    ผม เล่น ตาม คริป ยูทูบ ใช้ เวลาเล่น 4 วัน จบ 30 ช.ม

ผมเล่น โกง นะ แบบว่า รีบ จะไปให้ถึง บอสเร็วๆ

ผมไม่ได้เก็บเวล เลย มันกะเลย เร็ว ผม ใช้ โปรแกรม โกงตัวเลขเอา

ของทุกอย่าง หาได้ 1 ชิ้น ก็ทำ เป็น 255 ชิ้นได้ สบายๆ lv ทำ เป็น 255 เดินเต็มกระดาน สบายๆ

ผม ชอบ เล่น แบบนี้ ระ ครับ เพราะรอบแรก เล่นแบบ เร็วๆ ผ่านๆ ไปก่อน พลาดอะไรจะได้ไม่เสียใจ

นี้กำลังจะเล่นใหม่อีก รอบ แบบไม่โกง ระ จะได้สนุกๆ หุหุ :medance.:

อยากได้โปรแกรม PM มานะครับ โกงได้ ทุก เกม ที่เป็น เงิน สิ่งของ lv HP MP

ทุกเกม ที่เป็นเกม ออฟไลร์ PC ps1 ps2

ผมใช้เวลา 10 นาที เดินสกิว อัพสเตตัส 255 อีก 2 ช.ม เส้รจ

อย่าว่าผมเล่นระครับ ทุกภาค ผมจะ โกงก่อน ตลอดไม่รุ้เปนไร โรคจิตรแน่เลยผม

แต่พอรอบ 2 คือ จะไม่โกง เลย เพราะรุ้ ทาง รุ้ที่เก็บของหมด เลย

แต่เรื่อง lv นี้ ขี้เกียจ เก็บ จริงๆ ไม่ว่ากัน ระ อิอิ :hsunglass:
  12. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0

โจโกโบะ ประมาณ 3 ชม. ผมก็ผ่านเเล้ว ฟลุคดีนะ ^^ เเต่กระโดดหลบสายฟ้านี่สิครับ ยากมาก เพราะผมลืมใส่ อบิลิตี้ No Encounter ที่คุณ Azemag A.C. McDowell แนะนำมาสิครับ โดดหลบเสร็จเจอมอน มันผ่าเปรี้ยงทันทีหลบไม่ทัน 555+ (แต่ตอนนี้ผ่านละครับ โดดไป 1 ชม. เปิดไฟในห้องเห็นเเสงอะไรแวบ ๆ ก็จะกระโดดหลบทันที อินเอามาก 555)
  13. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    กลับมาอีกเเล้ว ก็คนมันสงสัย เพื่อน ๆ ในนี้คงยังไม่เบื่อหน้าผมไปนะครับ^^

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณ Azemag A.C. McDowell อีกครั้งที่ทำให้มินิเกม โดดหลบสายฟ้า ผ่านไปอย่างง่ายดาย^^

ตอนนี้กำลังเคลียร์ มินิเกมวิ่งจับผีเสื้ออยู่ครับ (ได้รับเรือบินมาเเล้ว) มินิเกมส์ก่อนหน้านั้นรู้สึกว่าจะเล่นเเค่ที่ป่าส่วนกลางอย่างเดียว เเล้วหลังจากได้เรือบินจึงมาเคลียร์ ก็ผ่านทั้ง 2 ส่วนเเล้ว ส่วนเหนือได้ Teleport Sphere มา พอมาเคลียร์ส่วนกลางผ่านเเล้วแต่มันไม่มีหีบให้เก็บ Sartun Sigil น่ะครับ ไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรเอ่ย ขอคำเเนะนำอีกครั้งครับ

ขอบคุณมากครับ
  14. artast

EXP:
    227
    0
    16
    ส่วนกลางยากกว่าส่วนท้ายนะ...

มินิเกมเนี่ย...ผมยืนยันอีกเสียงว่ายากสุดยอด!
    โดยเฉพาะส่วนกลาง มันจะมีหัวมุมหนึ่งจำไม่รู้ลืม ปลายๆทางโน่น...ต้องฝึกตั้งนานกว่าจะคล่องครับ

เรื่องไม่มีหีบผมเดาว่าเก็บไม่ครบมั้ง
    ถ้าครบควรจะตัดเข้าฉากปกติก่อนที่เวลาจะหมด

ยังไงก็ลองไปเล่นส่วนท้ายอีกรอบ วิธีดูว่าผ่านแล้วหรือเปล่าคือต้องตัดเข้าฉากปกติก่อนเวลาจะหมดนะครับ
    จากนั้นก็มาเล่นส่วนกลางอีกที มันไม่เหมือนเกมสายฟ้า...พยายามไปเรื่อยๆจนกว่าจะผ่านเถิด โชคดี

ปล.อย่าใช้ดาบโยฆ่าดาร์คเอออน ไม่งั้นจะเสียใจที่ไม่ได้สู้กับมันแบบแฟร์ๆเหมือนผม
  15. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ปกติแล้วถ้าเคลียร์ทั้งสองส่วนก็น่าจะมีหีบ Saturn Sigil ให้นะครับ
    ยังไงก็ลองหาดูก่อนนะครับ

มีข้อสังเกตอย่างนึงก็คือ ถ้ายังมีผีเสื้อสีฟ้าให้เราเล่นมินิเกมได้อีก แสดงว่ายังไม่ผ่านครับ
    แต่ถ้าไม่มีผีเสื้อที่ชนแล้วเริ่มเกมได้อีกแล้ว ก็แสดงว่าผ่านแล้ว

ลองหาดูที่ตำแหน่งนี้นะครับ
  16. artast

EXP:
    227
    0
    16
    ถ้าไม่เข้าใจเนื้อเรื่องเชิงลึกล่ะก็ อ่านกระทู้นี้ได้เลยครับ
    http://www.all-final.com/forum/index.php?showtopic=7246

ยู เยวอน วางแผนที่จะให้ชาวเมืองทุกคนกลายเป็นเทพขอพร
    โดยดองกันอยู่ที่แกทกาเสตเพื่อให้ฝันถึงเซนากันต์และซิน ด้วยวิธีนี้เซนากันต์จะดำรงอยู่ต่อไปในอีกรูปแบบหนึ่ง
    ทางด้านซินนั้นจะอยู่เพื่อดำเนินแผนการต่อไป โดยทำให้เบเวลหวาดกลัว
    ในที่สุด "ยูนาเลสก้า" ลูกสาว "ยู เยวอน" แสร้งเดินทางไปปราบซิน เพื่อให้เบเวลรับศาสนาของเซนากันต์ไปเต็มๆ
    ผลสุดท้ายอารยธรรมชั้นสูงของเบเวล ที่เจริญจนสามารถสร้างสุดยอดอาวุธอย่างเวกนากันต์ได้
    ก็ต้องล่มสลายหันไปนับถือเยวอน นั่งหลับหูหลับตาสวดภาวนา ส่งผู้อัญเชิญไปตายกันเรื่อยๆ

เรียกว่าสงครามศาสนาครั้งนั้น เซนากันต์ชนะขาด!

แผนจองล้างจองผลาญถึงแม้จะพ้นยุคสมัยของตนเองไปแล้ว ทำให้เห็นว่า "ยู เยวอน" เป็นผู้นำที่น่ากลัวระดับเดียวกับ "ฮิตเลอร์"
    สามารถปกครองให้เซนากันต์ยังเจริญรุ่งเรืองต่อไป ขณะที่สปีร่าจะถูกซินทรมานอย่างช้าๆ

ยู เยเวอน สมประสงค์ทุกประการ สามารถเผยแพร่ความเชื่อไปครอบงำเบเวลได้สำเร็จ

ปล.ผมสงสัยว่าอัลเบตอยู่ฝ่ายไหนกันแน่ในสงครามครั้งนั้น...?
    ตัวผมเองก็พอมีความคิดที่มีความเป็นไปได้อยู่บ้าง แต่ก็อยากถามความเห็นจากคนอื่นด้วยครับ

กรณีแรก อยู่ฝ่ายเดียวกับเบเวล เพราะอัลเบตนับถือเครื่องจักร
    ต่อมาอาจเพราะไม่พอใจที่เบเวลละทิ้งอารยธรรมเครื่องกลไป จึงต่อต้านเบเวล
    โดยใช้เพลง Hymn of the fayth ของเซนากันต์ในการต่อต้านเบเวล
    ด้วยเหตุว่าเซนากันต์เป็นศัตรูกับเบเวล เพลงเซนากันต์จึงเหมาะจะใช้ต่อสู้ดี

แต่ถ้าเรื่องเป็นแบบนี้ แสดงว่าเบเวลน่าจะยังไม่รับอารยธรรมเซนากันต์
    เพราะหากรับมาแล้ว การร้อง Hymn of the fayth จะเป็นเพลงสนับสนุนลัทธิเยวอนในเบเวลไป
    แล้วถ้าเบเวลยังไม่รับอารยธรรมเซนากันต์ อัลเบตจะต่อต้านเบเวลทำไม...?

เราอาจแก้ต่างโดยมองปัจจุบันว่า ในเกมอัลเบตยังร้องเพลงนี้ปลุกใจกันอยู่เลย ถึงแม้จะเป็นช่วงเวลาที่อารยธรรมเซนากันต์ในเบเวลถึงขีดสุดไปแล้วก็ตาม
    ยังไงก็ถือกันเองว่านี่คือเพลงของศัตรูเบเวล เพราะฉะนั้นจึงใช้เพลงนี้ต่อต้านเบเวลต่อไป
    โดยไม่คิดว่าทำแบบนี้ มันทำให้วัฒนธรรมของตนเองโดนกลืนเหมือนกัน

กรณีที่สอง "อัลเบต" อยู่ฝ่ายเซนากันต์ ซึ่งก็มีเทคโนโลยีไม่แพ้เบเวล แต่มีความเชื่อที่แตกต่าง
    ถ้าเป็นแบบนี้อัลเบตจะร้องเพลงต่อต้านเบเวลแต่แรกก็ไม่แปลก จะถูกเบเวลไล่เชือดทีหลังก็เป็นธรรมดา...จบข่าว

กรณีสุดท้าย อัลเบต เป็นชนเผ่าที่ถูกไล่เบี้ยจากทั้งสองฝ่าย ก็เป็นไปได้เหมือนกัน

ผมไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ จึงขอถามไว้ในกระทู้นี้ด้วยนะครับ
  17. kairikey

kairikey Member

EXP:
    57
    0
    6
    ....................

Hymn of Fayth... เป็นบทเพลงที่เราคิดว่า เป็นเพลงเหมือน เพลงสวดทางศาสนามากกว่าค่ะ... ไม่ได้เป็นเพลงที่อัลเบดเอามาใช้ต่อต้านแต่อย่างใด...

เหมือนกับ.. เวลาที่จิตใจของคนเรากำลังท้อแท้หรือกำลังเกิดปัญหา... เราก็ต้องการที่พึ่งทางใจ... Hymn of Fayth เหมือนจะเข้ามาทำหน้าที่นั้น...
    แต่เราเองก็ไม่ได้เชี่ยวประวัติศาสตร์ของสปีร่าเท่าไหร่...

คือ เราไม่ได้มองว่ามันเป็นเพลงที่อัลเบด นำมาร้องเพื่อต่อต้านอ่ะ...

ที่อัลเบด ต่อต้าน เบเวลล์ ก็เพราะว่า เบเวลล์เป็นศูนย์กลางแห่งศาสนาของเยวอนไม่ใช่เหรอคะ?
    คือ เพราะศาสนานี้ ทำให้จะต้องมีซัมมอนเนอร์ เดินทางแสวงบุญเพื่อไปตาย... อัลเบดที่เล็งเห็นจุดนี้ จึงได้ต่อต้าน?
    แล้วประเด็นอีกอย่างที่ต่อต้านอัลเบดก็เพราะ อัลเบ็ดเป็นผู้เชี่ยวชาญทางด้านเครื่องจักรนิ่?
    ทางเบเวลล์ เพื่อที่จะกดให้ผู้คนนับถือแต่ศาสนาของเยวอน และด้วยความต้องการที่จะเป็นผู้เดียวที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในสปีร่า จึงได้แบนการใช้เครื่องจักรนิ่คะ?

เรื่องอัลเบด เราว่าเป็นชนเผ่าที่ไม่ได้เข้าร่วมสงครามมากกว่าค่ะ...
  18. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    ขอโทษทีครับ ตั้งไว้เพิ่งจะเข้ามาดู (ช้าไปหน่อย)
    พอเก็บผีเสื้อครบหมดมันจะตัดภาพแวบเข้าสู่ปกตินะครับ ในส่วนเหนือ ผมก็ได้เปิดหีบมาเเล้ว เเต่มา งง ตรงส่วนกลางน่ะครับ ไม่ได้สักที

ปล. แต่ผีเสื้อก้ยังมีวิ่งให้ชน ทั้งส่วนเหนือส่วนกลาง เลยนะครับ แต่อย่างที่บอกไป ก่อนหน้านั้นผมไม่ได้เล่นมินิเกมส์นี้ ตรงจุดนี้มันทำให้พลาด รึเปล่าครับ

ขอบคุณนะครับ
  19. artast

EXP:
    227
    0
    16
    Maechen (คนที่วิญญาณไม่ไปสบาย วนเวียนเล่าประวัติศาสตร์ให้เราฟัง)
    บอกไว้ว่าหลังสงครามครั้งใหญ่นั้น เพลงนี้ได้กลายเป็นสัญลักษณ์ของผู้ต่อต้านเบเวลไปครับ เช่น พวกอัลเบต เป็นต้น

การที่ผู้อัญเชิญต้องไปตายนั้น มันเป็นหมากที่ ยู เยวอน วางไว้แต่แรกที่จะทำให้สปีร่าห์ต้องเจ็บปวดไปเรื่อยๆ
    โดยให้เซออนสละชีพและศรีภรรยายูนาเลสก้าอยู่ชี้นำให้วงกลมมันมีต่อไป (แบบนี้ไม่รู้ใครเสียสละกว่ากัน)

การที่เบเวลหลงกลเซนากันต์ในเรื่องนี้ รวมทั้งหยุดใช้เครื่องจักรเพราะไปนับถือเยวอนนั้น
    เป็นเรื่องที่พวกอัลเบตไม่พอใจ...ไม่พอใจที่เบเวลทิ้งความเชื่อของตนเองไปหลงกลเซนากันต์

พวกอัลเบตไม่ชอบเซนากันต์
    ใน x-2 พวกอัลเบตก็ไม่ค่อยให้ความเคารพโบราณสถานเซนากันต์ซักเท่าไหร่ เปิดเป็นสถานที่ท่องเที่ยว

ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ มันเป็นปมประวัติศาสตร์ของสปีร่าห์ข้อเดียวที่ผมยังไม่เข้าใจ
  20. kairikey

EXP:
    57
    0
    6
    อ๋อ ที่แท้ก็เอามาจาก Maechen นี่เอง...
    พูดถึงตาลุงคนนี้ มีประเด็นแถที่น่าสนใจเกี่ยวกับชื่ออยู่ คือชื่อแก Maechen อาจจะมาจาก Maerchen ในภาษาเยอรมันที่แปลว่า "นิทาน" ก็ได้นะเออ =w=(แถเกินไปแล้ว...)
    ซึ่งเป็นไปไม่ได้หรอก เพราะ มันเขียนว่า メイチェン อ่ะ ไม่ใช่ メルチェン
    อีกอย่าง ถ้าจำไม่ผิด คนญี่ปุ่นจะชอบเขียนคำนั้นว่า メルヘン มากกว่า
    ถ้าจะบอกว่าเป็นไอเดียคอนเซ็ปท์อาจจะพอแถได้? (ฮา...)

ตรงจุดนั้น เรามักจะมองว่า เซออน ถูกยูนาเลสก้าหลอกให้ไปตายในธุรกิจครอบครัวตระกูลยู มากกว่า...

แล้วเราเองก็ไม่ค่อยเข้าใจ เพราะในภาคหลัก เบเวลล์เองก็แอบใช้เครื่องจักร หรือจะพูดให้ถูกคือ มีเครื่องจักรอยู่ในครอบครองที่เจ๋งที่สุดในสปีร่า รองลมาจากพวกอัลเบด ซึ่งจะมีไปไว้เพื่ออะไร?
    ถ้าเป็นเหตุผลทางการเมือง เพื่อให้ตนเองสามารถกุมอำนาจสูงสุดได้ ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก แต่อย่างไรก็ตาม มันก็จะขัดกับคำสอนของศาสนาเยวอนที่งดการใช้เครื่องจักร...
    เยวอนสอนให้แบนเครื่องจักรจริงเหรอ? จุดนี้เรามองว่าน่าจะจริง เพราะในอดีต เบเวลล์สู้ด้วยเครื่องจักร เมื่อได้ชัยชนะ ก็ย่อมจะต้องตัดไฟมิให้ลามด้วยการให้เผยแพร่คำสอนที่แบนเครื่องจักร...
    แล้วการแอบมีเครื่องจักรของเบเวลล์หมายความว่ายังไงกัน?
    จะมองว่าเป็นการใช้ประโยชน์จากคำสอนของเยวอน เพื่อกุมอำนาจทางเครื่องจักรอยู่ฝ่ายเดียว หรืออะไร?
    จริงๆ เราเองก็ลืมๆ ไปบ้างแล้ว ไม่ได้เล่นนานจริงจัง...

อยากให้เอาประเด็นนี้ไปตั้งกระทู้ใหม่เหมือนกันนะค๊ะ เพราะเราเองก็สนใจอ่ะ... กลัวว่าจะทำกระทู้เค้าออกทะเล... (แค่นี้ก็เริ่มออกแย่แล้ว 555+)
  21. artast

EXP:
    227
    0
    16
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ตอนที่ยูนาเลสก้าหลุดปากชื่อ "ยู เยวอน" ออกมา
    รู้สึกเธอจะพูดทำนองว่า "โอ้ เซออน...ให้อภัยฉันด้วย"

ผมเองก็เล่น X-2 ไม่จบ มิฉะนั้นคงได้รู้อะไรอีกมาก
    แต่จากคำพูดดังกล่าว ผมคิดว่าเซออนไม่ได้ถูกหลอกใช้ครับ

ตอนนี้ผมคิดได้ว่าอัลเบตเป็นชนเผ่าที่ไม่ได้เข้าร่วมสงครามเช่นกันครับ
    เพราะว่าในเมื่อเมืองเซนากันต์ย้ายไปอยู่อีกมิติหนึ่งแล้ว สปีร่าห์จึงเหลือเพียงแต่เบเวลที่เป็นใหญ่
    และเมื่อเบเวลตั้งลัทธิเยวอน เลิกใช้เครื่องจักรตามแผนการที่ ยู เยวอน วางไว้
    ก็คงพาลสั่งให้อัลเบตที่เป็นเพียงชนกลุ่มน้อยหยุดใช้เครื่องจักรด้วย

อัลเบตไม่ยอม...จึงกลายเป็นเรื่องบาดหมางที่ยืดเยื้อยาวนานนับตั้งแต่บัดนั้น

เบเวล...แพ้ครับ
    จากปากคำของ Maechen เมื่อทหารเบเวลยกทัพไปเต็มอัตราศึกผ่านหุบเขาแกทกาเสต
    พวกเขาได้ยินเสียงเพลงแว่วผ่านขุนเขา เป็นเพลงที่ฟังแล้วชวนขนลุกอย่างประหลาด เหมือนมาจากอีกโลกหนึ่ง
    เหล่าทหารพากันเสียขวัญและทิ้งอาวุธ จากนั้นก็ใช้ขนนกโจโกโบะเผ่นออกมาด้วยความเร็วสูงสุดเท่าที่จะทำได้
    แต่ขณะที่ทัพกำลังล่าถอยนั้นเอง...ซิน ก็ปรากฏตัวขึ้น!

อีกด้านหนึ่งของหุบเขา เซนากันต์กลายเป็นเมืองร้าง ผู้คนทั้งหมดกลายเป็นเทพขอพร
    สร้างเซนากันต์ในอีกมิติหนึ่งขึ้นมา เมืองนี้จึงคงอยู่ชั่วนิรันดร์...

เบเวลหลังสงครามหยุดใช้เครื่องจักรเพราะกลัวซินครับ แต่ยุคหลังๆก็คงแอบใช้ตามประสานักการเมืองขี้โกง เจ้าเล่ห์
    ผมว่าไปก่อนนะ ประเด็นใหม่นี้ไว้ค่อยไปคิดจริงจังทีหลังครับ
  22. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    บุ๋ม บุ๋ม............ บุ๋ม... บุ๋ม บุ๋ม ^^

พรุ่งนี้เสาร์-อาทิตย์ ค่อยเคลียร์ใหม่ละกันครับ วันจันทร์มาบอกว่าผ่านไม่ผ่าน ^^
  23. kairikey

EXP:
    57
    0
    6
    อ๊ะ... โทษทีค่ะ เราเขียนไว้ไม่ชัดเจนไปหน่อย...
    ที่พูดไปว่า "เมื่อได้ชัยชนะ ก็ย่อมจะต้องตัดไฟ..." นั่น หมายถึง ฝ่ายซานาร์คันด์กับยูเยวอนค่ะ โทษทีที่เอาเบเวลล์จั่วขึ้นก่อน เลยสับสนประธานของประโยค เหอๆๆๆ
    ก็ ในประโยคนั้นเราพูดถึงว่า ในเมื่อเบเวลล์เป็นฝ่ายใช้เครื่องจักร เมื่อซานาร์คันด์ชนะ จึงได้เผยแพร่คำสอนเรื่องการแบนเครื่องจักร เพื่อเป็นการตัดไฟของเบเวลล์

โทษทีที่ทำให้สับสน เหอๆๆ
  24. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    กลับมาเเล้วครับ หายไปสักพัก ไม่ค่อยได้เล่น จึงไม่ขยับจากเดิมไปไหน วันนี้มีหลายคำถามมาขอ ทริค หรือคำแนะนำจากเพื่อน ๆ ในบอร์ดหน่อยนะครับ

1.การเก็บหีบสมบัติ ในซากโบราณสถาน โอเมก้า เวพ่อน นี้มีลำดับการเก็บหรือไม่ครับ ในบทสรุปสรุปไม่ได้เเนะนำละเอียดเท่าไรนัก ผมเก็บหีบเเรก หีบต่อไปก็หายเลย เก็บต่อไม่ได้

2.มินิเกมส์ ผีเสื้อ ที่เคยสอบถามเเล้วเมื่อก่อนหน้านี้ ปัจจุบันยังไม่เคลียร์เลยครับ ผมวิ่งผ่านหลายครั้งเเล้วไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุใด เพราะก่อนหน้านี้ผมเล่นมินิเกมส์นี้เเค่ป่าส่วนกลาง ก่อนได้เรือบิน (ไม่ได้เล่นส่วนเหนือ) เเล้วพอได้เรือบินจึงมาเก็บตามหลัง มันพลาดตรงจุดนี้รึเปล่าครับ ><

มีเเค่นี้ครับ ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยเเนะนำครับ^^
  25. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    1. ดวงครับ ไม่มีลำดับแน่นอนตายตัว
    ผมเคยลองทดสอบ สุ่มเปิดหีบจากหลายๆตำแหน่ง ทำให้พบว่าความน่าจะเป็นในการเปิดหีบครบ 12 อันนั้น มันช่าง...
    ดวงดี เสียเหลือเกิน

แต่บางคน รีเซ็ทไม่กี่รอบก็เปิดได้ครบละ อันนี้ก็ว่ากันไป

2. ผมเองเล่นไม่ผ่านเลยถอดใจไปตั้งแต่แรก เลยไม่มีข้อมูลเหมือนกันครับ
    m(_ _)m

Share This Page