สอบถามเกี่ยวกับ Final X ครับ^^

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย sonic1350, 1 พฤศจิกายน 2010.

1. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    ถูกใจที่ได้รับ:
    79
    คะแนน Trophy:
    113
    1.มัน Random ด้วยความน่าจะเป็นสุดโหดครับ ถ้าไม่ใช้เทคนิคอะไรเลยก็หนึ่งในล้าน แต่ถ้าใช้เทคนิคจับเวลาช่วย ก็พอจะทำได้เหมือนกัน
    (การสุ่มของคอมพิวเตอร์มันไม่สุ่มจริงครับ แต่มันเอา clock ของ cpu มาสุ่ม ถ้าหากนับเวลาแม่นก็โกงได้)
    วิธีทำมีอยู่ใน GameFAQs ครับ ไม่แน่ใจว่ายากมั้ย เพราะผมก็ไม่ได้ทำ แต่คิดว่ายาก และไม่คุ้มกับรางวัลที่ได้

2.ไม่เกี่ยวกับเรื่องเล่นก่อนเล่นหลังได้เรือเหาะแน่นอนครับ ถ้าเล่นผ่านจริงยังไงมันก็ต้องได้ ถ้ายังไม่ได้แสดงว่ายังไม่ผ่านจริงครับ
    การจะผ่านได้ ต้องไม่ชนผีเสื้อแดงเท่านั้น ถ้าชนไปแล้วต่อให้ทำเวลาทัน ก็ถือว่าไม่ผ่าน และถ้าผมจำไม่ผิด ถ้าเก็บครบแล้วผ่านมันจะไม่ตัดฉากเป็นหน้าจอขาวๆ
    แต่ถ้าเก็บครบแล้วผ่าน ผีเสื้อแดงทั้งหมดจะหายไป และเราจะไม่ย้ายไปไหน แต่เดินไปเก็บหีบได้เลยจากแผนที่เดียวกัน (และควรเดินไปเก็บหีบก่อนออกจากฉาก)

แผนที่ตามนี้ครับ http://www.freewebs.com/acax1985/ps2_final_fantasy_x_butterfly_map.jpg
    ตำแหน่งที่มีรูปดาวอยู่คือตำแหน่งที่หีบจะโผล่ครับ

จุดที่พลาดอาจจะเป็นเรื่องเวลาฉิวเฉียด/เดินชนผีเสื้อแดง/เก็บผีเสื้อไม่ครบ(มี 7 ตัว)/เล่นจบแล้วเดินออกจากฉาก ครับ
  2. artast

artast A.K.Thathap

EXP:
    227
    0
    16
    ตามแผนที่นั่น แผนที่แรก
    มีเส้นโยงจุดเริ่มเดิน จุดเส้นชัย
    สังเกตเส้นโยงตรงกลางที่เชื่อมไปยังหัวมุมทางเดิน โหดมาก มุมกล้องไม่ช่วยเลย...
    ถ้าตัดหัวมุมนั่นออก เล่นแป๊บเดียวก็ผ่าน
  3. sonic1350

sonic1350 New Member

EXP:
    39
    0
    0
    ครับจะลองดูอีกครั้งครับ ^^
  4. move

move New Member

EXP:
    9
    0
    1
    เกมส์ผีเสื้อเนี้ย ผีเสื้อแต่ละตัวจะมีจุดบินตายตัวคือไม่ซ้ายก็ขาวเลย ลองวิ่งดูก่อน จำให้ได้
    แผนที่ผีเสื้อแมพขวา พอชนผีเสื้อเริ่มเกมส์แล้วให้วิ่งกลับไปไปทางเหนือเลยทันทีจะมีตัวนึงซุ้มอยู่ไกล เวลาจะยังไม่เดิน

จริงๆมันเล่นได้แมพล่ะ 3 ครั้ง ผมเล่นครั้งแรกเลย ทั้ง2แมพ ครั้งที่2 ไม่ได้เล่น มาเล่นครั้งที่3 หลังจากได้เรือบินทันที ก็ได้ sethurn silgil เลยนะ เสียดายmega elixer , elixer ตอนครั้งที่2จัง

ปล.ผมเก็บอาวุธสุดยอดและอัพ2ขั้นหมดได้6คนเหลือ lulu ขี้เกียจกระโดดสายฟ้าจริงๆ - -* ใช้เวลาไป 69 ชั่วโมงกว่าๆ
  5. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    ขอสอบถามเพิ่มเติมครับดังนี้ (หาอ่านข้อมูลมาหมดเเล้วยังไม่เคลียร์เท่าไร เดี่ยวโดนว่าไม่หาอ่านข้อมูลมาก่อน)^^

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่าผมเล่นภาค อังกฤษ นะครับ

1. การทำ Braek HP Limit ผมซื้อบทสรุปมา ในบทสรุประบุว่าต้องใช้ Wing To Discovery 30 อัน ซึ่งหาได้จากการเล่นเกมส์วิ่งเเข่ง โจโกโบะ (เก็บหีบให้ได้อย่างน้อย 3 ใบ) ก็ไปเล่นเก็บ 3 ใบพอดี หากวิ่งเก็บมากกว่านี้คู่เเข่งถึงเส้นชัยก่อน ก็ได้เเค่ Potion ธรรมดาน่ะครับ มีวิธีไหนที่สามารถหาได้อีกบ้างครับ

2. การล้างสเฟียร์นี่ใช้ไอเท็มอะไรครับ ในบทสรุปของผมมีบอกชื่อไอเท็ม เเต่ไม่บอกว่าได้จากที่ไหน และการเดินเสฟียร์ครบทุกช่องนี้หมายถึงว่า ช่องที่ว่าง ๆ ก็หาสเฟียร์มาใส่หรือเดินเฉพาะช่องที่ตัวเกมส์ให้มาครับ

3. ขอความเห็นเกี่ยวกับการใส่อบิลิตี้ในเครื่องประดับว่าควรยัดอะไรไปบ้างดีครับ
    ส่วนตัวผมจัด Auto Hatse / Hp+30% / Auto-Med / (ว่าง)
    ปล. ใส่เซ็ทนี้ไปตีมอนส์เก็บเลเวลใน Omega Ruin เจอมอนเตอร์พ่น Confusetion ให้ จบเกมส์เลยครับ 555 (บ่นนิด ๆ เล่นมาเป็น ชม. เดินเสฟียร์ไปเยอะพอสมควร มาตกม้าตายด้วยเวทย์นี้ ปิดเกมส์เลย ^^)
  6. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    1. คงเป็นเพราะวิ่งชนเสาไฟตามหัวมุมเลี้ยวนั่นแหละครับ ถึงได้แค่ Potion
    ระวังอย่าชนเสานะครับ ลองดูดีๆ ตอนแข่งจบมันจะบอกว่า Hit (ชนเสา) ไปกี่ครั้ง

ต้อง Hit 0 ถึงจะได้ไอเทมรางวัลตามที่เปิดหีบครับ

2. ใช้ Clear Sphere ครับ
    การเดินสเฟียร์ครบทุกช่อง หมายถึง
    1) การล้าง status ที่ไม่ใช่ +4 ออกทั้งหมด (รวมถึง hp 200 / Mp 10 20 30) ให้เป็น empty node (ช่องเปล่า)
    2) ใช้ +4 status sphere (Hp 300 / Mp 40) ยัดลงในหลุมแทน เพื่อให้ได้ status ตามต้องการ
    3) activate หลุมที่เพิ่งยัดลงไปใหม่

3. โล่เก็บเลเวลที่เหมาะสมที่สุดคือ Auto Med / Berserk Proof / Confuse Proof / Stone Proof
    แต่แน่นอน กัน Sleep / Curse / Zombie / ตระกูล Break ทั้งหลายไม่ได้

ตัวใน Omega Ruins ที่บอกมานั่นคงเป็น Great Marlboro ที่ยังไงมันก็ได้ตีก่อนเราเสมอ (ยกเว้นเรามีตัวละครที่มี First Strike)

ถ้าเป็นชุดป้องกันเพื่อสู้บอสใน Monster Arena สำหรับภาค US ที่ไม่มี Ribbon แนะนำ
    Auto Med / Auto Haste / Auto Protect / Break HP Limit
  7. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ นะครับ
    ยังไงจะลองไปดูอีกครั้งครับ (แต่พูดจริง ๆ นะครับไม่ได้วิ่งชนเสาเลย >< ถ้าชนเสาไฟจะดับถูกต้องใช่มั้ยครับ) และตอนสรุปผลก็ขึ้นว่า Hit 0 น่ะครับ จึง สงสัย ^^ เดี่ยวลองดูใหม่อีกรอบละกันครับ
  8. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    1.ถ้าแข่งชนะแล้วยังได้ potion น่าจะเป็นเพราะคุณได้ของรางวัลอันนั้นไปแล้วครับ คือของรางวัลแต่ละอันมันจะเอาได้ทีเดียวเท่านั้น
    ถ้าหากเคยได้ Wing To Discovery 30 อัน จากการวิ่งแข่งโจโกโบะไปแล้ว ก็จะไม่ได้อีกครับ

สำหรับวิธีเอา Wing To Discovery แบบง่ายๆ นั้นไม่มีครับ มีแต่ต้อง Bribe ด้วยราคาสุดโหดคือ

Great Marlboro ได้ 8 อัน ด้วยเงิน 1,280,000 gil
    Marlboro ได้ 4 อัน ด้วยเงิน 540,000 gil

ซึ่งผมแนะนำว่าไม่ต้องรีบร้อนไปทำ Break HP Limit ครับ เพราะสิ้นเปลืองมาก
    สิ่งที่ควรใส่ใจให้มากกว่าก็คือการเพิ่มสเตตัส เพราะถ้าปั้มสเตตัสมามากพอ จะแทบไม่มีศัตรูตัวไหนในเกมอัดเราเกิน 9999 ครับ
    (ที่ DEF 255 นี่ตัวโหดๆ อย่างชินริวยังอัดเราแค่หลักร้อย ส่วนตัวธรรมดาอัดเราแค่หลักสิบครับ)

ส่วน Break Damage Limit นั้นยิ่งไม่ควรทำ เพราะเอาจากอาวุธสุดยอดจะดีกว่า

วิธีปั้มสเตตัส และการเอาอาวุธสุดยอด มีอยู่ในกระทู้ FAQs ครับ

2.ตามที่คุณ Azemag ตอบไปแล้วครับ

3.โดยทั่วไป สำหรับภาค US คนส่วนใหญ่จะมีเครื่องป้องกันไว้สามชุดครับ ชุดหนึ่งมี Auto-Haste/Auto-Protect/Break HP Limit/Def+20% เอาไว้สู้บอส อีกชุดเป็น Stoneproof/Confuseproof/Berserkproof/Auto-Med เอาไว้เก็บเลเวล/เก็บเงินกับมอนสเตอร์ตามทาง และชุดสุดท้ายมี Sleeproof เอาไว้สู้กับมอนสเตอร์ที่ใช้ sleep ได้

เหตุผลที่คนส่วนใหญ่ทำแบบนี้เพราะบอสหินๆ ในอาเรียน่าจะไม่ค่อยเล่นลูกไม้ตุกติกเท่าไหร่ ส่วนใหญ่แล้วจะอัดเราตรงๆ จึงไม่ต้องมี proof
    ส่วนมอนสเตอร์ตามทาง ยังไงก็อัดเราไม่เกิน 9999 แน่ๆ จึงไม่ต้องมี Break HP Limit

ซึ่งเอาเข้าจริง จากการเช็คใน GameFAQs แล้ว เจ้า Nemesis ซึ่งเป็นบอสที่โหดที่สุดในภาค US นั้นมีการโจมตีหลายท่าที่ต้องใช้ Shell ถึงจะกันได้
    ดังนั้น ถ้าแน่จริง แนะนำว่าให้สร้างอีกชุดที่มี Auto-Haste/Auto-Shell/Break HP Limit เอาไว้สู้กับ Nemesis โดยเฉพาะด้วย
    (สำหรับเรื่องเครื่องป้องกันที่ใช้สู้กับ Nemesis ที่ดีที่สุดคงต้องคุยกันยาว แนะนำว่าให้ตั้งกระทู้ใหม่ไปเลยครับ)
  9. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    เข้ามาอัพเดทครับ ^^ เล่นนานมาก ยังไม่จบสักที
    มินิเกมส์ผีเสื้อผ่านเเล้วครับ อาจจะเป็นเพราะว่าผมผ่านเเล้วผมวิ่งออกจากฉากเลย เมื่อวันอาทิตย์เลยลองยืนนิ่ง ๆ ดู มีกล่องหล่นลงมาดีใจมาก ^^

ขอเล่าสู่กันฟังครับ (ความโง่ของตัวเอง)
    เมื่อวานเดินไปถึงฉากสุดท้ายเเล้วเซฟนึกในใจจะเข้าไปตีบอสดูฉากจบก่อนดีมั้ย เเล้วค่อยมาเล่นเก็บสเฟียร์ใหม่ทีหลัง คิดไปคิดมาไม่เอาดีกว่า ^^ ไปเก็บเวลที่โอเมก้า เก็บไปเรื่อย ๆ ประมาณ 4-5 ชม.ได้เดินวนไปวนมาอยู่ในนั้นน่ะ เริ่มเบื่อเเล้ว เลิกดีกว่าก็จะเดินกลับจุดเซฟ อีกนิดเดียวก็จะถึงละ เจอมอนส์พ่น Confuse ใส่เป็นอันจบเกมส์ที่เล่นมาทั้งวัน 555+
    ปล.ดันเจือกเอา ทีดัสออกจากกลุ่มเพราะทีดัสมีเครื่องป้องกันเวทย์ Confuse ได้ คนอื่นกำลังเก็บ Item ทำอยู่เเต่ยังไม่ได้ 555

ให้ข้อคิดว่า ควรพร้อมก่อนเวล ขำ ๆ นะครับ เล่นใหม่อาทิตย์นี้ ฮ่า ๆ
  10. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    วิธีที่เหมาะสมในการเก็บ Musk : Confuse Proof และ Hypello Potion : Beserk Proof

คือ ไปจับมอนสเตอร์นั้นๆมาให้คุณลุงที่ Areana แล้วก็เข้าไป Bribe มัน
    เรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาถ้ามี God Hand ของริคคุแล้ว

ใน Inside Sin กับ Omega Ruins ก็พอจะขโมยได้ แต่ก็ค่อนข้างอันตราย มีโอกาส Game Over ได้เหมือนที่ประสบพบเจอนั่นแหละครับ
  11. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0

ครับผม ขอบคุณคร้าบบ ต้องเตรียมให้พร้อมละงานนี้ 555+
    นี่มีคิวต่อภาค X-2 / ภาค 12 ต่ออยู่ เล่นภาค 10 ยังไม่หายสนุกเลย ท่าทางจะอีกยาวครับ ^^
  12. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    กลับมาเล่น รอบล่าสุด .... รอบที่ 27 (มั้ง)

Expert Sphere ให้ความรู้สึก ... เดินไม่ยากเท่าที่คิด ทางแยกเอามาหลอกเราไม่ได้ :555:
    หรือเพราะเราคุ้นเคยกับ sphere board มาซะแทบจะจำได้แล้วก็ไม่รู้

ใช้เวลา 2 วัน วิ่งเข้าไปถึงหน้าเซฟสุดท้ายจะลุย jecth อยู่แล้ว (เร็วไปไหน!)
    รอบนี้รู้สึก บอสประจำ chapter ง่ายเหลือเกิน .... ซีมัวร์ร่างสาม มันได้เทิร์นไม่เกิน 4 เทิร์น
    ซีมัวร์ร่างสุดท้าย ได้ไป 2 เทิร์น จบข่าว

ตอนนี้ได้ Nirvana ขั้นสุดยอดมาละ ในเวลา 26 hrs.

ลองดูตรง Dark Aeon ... รู้สึกจะโผล่มาหลังได้เรือเหาะ
    เพราะฉะนั้น หากใครจะกลับไปเอา Jecth Sphere ที่ Besaid Island กรุณารีบกลับไปเอาตั้งแต่ได้อันแรกที่บ่อน้ำ
    (ตอนแรกคิดว่า Dark Aeon จะเริ่มหลังจากไปคุยกับ Mika แต่ก็คิดผิดถนัด)

ตอนนี้ เล่นเรื่อยๆเปื่อยๆ หาทริคใหม่ๆ ลองอะไรแปลกๆแบบฮาๆ ไปดูละกัน -3-
  13. artast

EXP:
    227
    0
    16
    ผมเลิกนับไปแล้ว แต่คงไม่หลายสิบรอบแบบพี่หรอกครับ。。。สุดยอด!
    เล่นรอบหลังๆ อะไรๆมันก็ง่ายขึ้นจริงๆนั่นแหละหนอ。。。
  14. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    ^^ ผม รอบเเรกยังไม่จบเลยครับ ยังปั้ม Status เล่นอยู่เลยเล่นบ้างไม่เล่นบ้าง เลยนานไป 55+

ขอสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนนะครับ
    ตอนนี้หาไอเท็มไปทำอบิลิตี้ Auto-Haste อยู่ ต้องใช้ Chocobo Wing 80ea น่ะครับ หาข้อมูลในบทสรุปดูว่า มีท่า Bribe ที่มอนสเตอร์ที่ชื่อว่า Machena ที่เป็นหมาแหลม ๆ ^^ (อธิบายไม่ถูก) ใช้เงินในการ Bribe ประมาณ 356,000 ประมาณนี้ ครับ ปรากฏว่า Miss ท่า Bribe นี้มี การ Miss ด้วยรึเปล่าครับ ถ้ามีจะได้ไปหาเก็บใหม่ ตอนนี้มานั่งฟาดกับบอส กระบองเพชรอยู่น่ะครับ ขโมยได้ทีละ 2 อัน ><

ขอบคุณมากครับ
  15. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    มี Miss ได้ครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ได้นะครับ

ปกติ Bribe จะต้องใช้เงินที่ 25 เท่าของ Max HP มอนสเตอร์ถึงจะได้ไอเทม
    ถ้าใช้น้อยกว่านั้นอาจจะไม่สำเร็จ ขึ้น Miss ครับ

ถ้าจำไม่ผิด Machena นี่ ต้องใช้ 450,000 ครับ ถึงจะเป็น 25 เท่าของ Max HP

ถ้าให้น้อยกว่านั้นแล้ว Miss ให้กดผ่านเทิร์นไปก่อน
    แล้วใช้ Bribe เพิ่มเงินเข้าไป จนกว่ามอนสเตอร์จะหนีไปครับ

อย่าไปฆ่ามันนะครับ เปลืองเงินฟรีๆ = =
  16. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    Chocobo Wing นี่ต้อง Bribe สถานเดียวครับ ขืนมารอดร็อปนี่อีกเป็นปีก็ได้ไม่ครบ 80x7 ครับ

ก่อนจะ Bribe แนะนำให้ใช้ Sensor เช็คดูก่อนครับว่า HP มันเท่าไหร่ แล้วเอา 24-30 คูณเข้าไป
    แล้วถ้าอัดเงินเข้าไปแล้ว Miss ก็ทำตามที่คุณ Azemag ว่าไว้ครับ คือ Bribe ต่อไป

ซึ่งถ้าเราให้เงินไปเยอะพอแล้ว การ Bribe ครั้งต่อไปไม่ต้องให้เยอะก็ได้ครับ ให้ 10 Gil ก็ยังได้ไอเท็มเต็มจำนวนอยู่ดี
  17. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับทริค และคำแนะนำนะครับ^^

ปล.ผมไปตีบอสกระบองเพชร จนทำ Auto-Haste ได้ 2 คนเเล้วนะครับ นานขนาดไหนคิดดู 555+
  18. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ปกติผมไม่ได้ทำ Break Hp Limit / Ribbon / Auto Protect / Auto Haste ให้ครบ 7 คนหรอกนะครับ

ขี้เกียจซะก่อน = =

เอาแค่ตัวหลักๆที่จะใช้สู้บอสจริงๆ อย่าง อารอน ริคคุ วักก้า เซ็ตนี้ 3 คน

หลังจากนั้น เอา่ 3 คนที่ว่าเมื่อพร้อมแล้วก็ไปลุยสู้กับ Dark Yojimbo
    สู้ครบ 4 ครั้ง เซฟ & โหลดใหม่ จนกว่าจะได้ เครื่องป้องกัน Break HP Limit / Ribbon กับอีก 2 slot ว่างๆ ของคนที่ต้องการครับ

มีอารมณ์ ค่อยไป Bribe ทำให้ที่เหลือ เป็นอันเสร็จสิ้นกระบวนความ

ปล. Dark Yojimbo ต้อง reload เซฟใหม่นะครับ สู้ครบ 4 เซฟเฉยๆ
    แล้วเดินไปลุยครั้งสุดท้าย มันหายแล้วหายเลยนะเออ
  19. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    ผมเล่นภาค US น่ะสิครับ ไม่มี Dark Aeon ให้ฟาดด !! เซ็งนิด ๆ ^^
    แต่ผมอยากทำให้สมบูรณ์ตามประสงค์ผมก่อนไปตีกับบอสสุดท้าย ^^ เลยเล่นไปเล่นมา อยู่แบบนี้ครับ สนุกดี ^^
  20. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ตกลงยังไม่ได้แผ่นภาค International เหรอครับ ?

ถ้าไม่รังเกียจ เอาแผ่นไรท์ไหมครับ เดี๋ยวไรท์ส่งไปให้
    (ถ้าเครื่องอ่านแผ่นไรท์ได้นะครับ เห็นว่าจะซื้อแผ่นจริงอยู่)
  21. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    ผมยังไม่ได้ซื้อแผ่นภาค Inter เลยครับ คิดว่าจะซื้อทางเว็บน่ะครับ (ผมถามหาแผ่นไรท์เหมือนกันน่ะครับ ไม่ได้ซื้อแผ่นจริง^^)
    ตอนนี้ขอเคลียร์ภาค US ให้บรรลุประสงค์ก่อน เเล้วจะเอาทริคที่ทั้งหมดไปฟาดกับ Dark Aeon ภาค Inter ผมว่า มันน่าจะไวกว่านี้มาก เพราะ ณ ตอนนี้ ผมเล่นมา 110 ชม+ เเล้วครับ ยังเก็บมอนทั่วโลกไม่ครบเลย ฮ่า ๆ ๆ (จะเอาเคลียร์สเฟียร์ซะหน่อย)^^

ปล.เล่นมาตั้งนานอย่าบอกนะครับว่า ภาค US ไม่มีเคลียร์เสฟียร์ ^^ (ถ้าไม่มีวันนี้จะไปหวดบอส จบไปเลย) 555+
  22. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ภาค US มี Clear Sphere แน่นอนครับ ไม่มีก็ทำ All Status 255 ไม่ได้ครับผม ^ ^;

สู้กับ Nemesis ก็สนุกดีนะครับ เร้าใจในระดับนึง ถือว่าได้ฝึกก่อนเจอ Penance ด้วย

ส่วนเรื่องแผ่น ถ้ายังอยากได้ คอนเฟิร์มเลยครับ เดี๋ยวจะเตรียมไรท์ส่งไปให้
    (จริงๆก็ว่าจะซื้อใหม่เหมือนกัน แผ่นเริ่มกาก CG เริ่มกระตุกๆบางฉากแล้ว)
  23. sonic1350

EXP:
    39
    0
    0
    ขอบคุณมากนะครับ ไม่ได้เข้าบอร์ดนานเลย ^^
    เล่าสู่กันฟังครับ
    ตอนนี้เก็บ Status 255 ได้เกือบหมดเเล้ว ตอนเเรกคิดว่าง่าย ๆ นะครับ เพราะมอนส่วนมากจะตี แปปเดียวตาย
    พอเริ่มเก็บ Luck Sphere หรือ HP Sphere เท่านั้นแหละครับ มันเริ่มอืด ๆ ไงไม่รู้เพราะมอนสเตอร์มัน Counter กลับตลอดเลยรู้สึกช้า ไป 555+
    เเต่ทยอย ๆ เก็บไปเรื่อย ๆ

ตอนนี้เตรียมเล่นภาค 10-2 ละครับ อ่านดูบทสรุป ยัง งง อยู่นิด ๆ ไว้มีข้อสงสัยจะเข้ามาถามกันอีกครับ ^^

ปล. ตอนนี้มีปัญหานิดนึงครับ Nemesis ผมไม่โผล่ออกมาให้สู้ครับ ทั้ง ๆ ที่เก็บมอนสเตอร์ใน Arena จนครบหมดทุกตัวเเล้ว อยากรู้ว่า ทำไงให้มันออกมาครับ ช่วยเเนะนำทีครับ
    ขอบคุณมากครับ
  24. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    นอกจากไปจับมอนสเตอร์ครบทุกตัวบนโลก spira 10 ตัวแล้ว

ต้องสู้กับบอสทั้งหมดใน Monster Arena ให้ชนะด้วยครับ
    (Species Request , Area Request , Origins)

แล้วถึงจะสามารถสู้กับ Nemesis ได้ครับ ^ ^

ตอนเก็บ Hp Sphere , Luck Sphere , Fortune Sphere
    นี่น่าเบือจริงๆแหละครับ :hhot:
    อาศัยอึดเอาอย่างเดียวเลย
  25. artast

EXP:
    227
    0
    16
    Luck Sphere , Fortune Sphere อัพเป็นอย่างสุดท้ายแล้วจะรุ่งครับ!

วิธีง่ายๆในการได้สเฟียร์เหล่านี้ในเวลาไม่กี่ชั่วโมง (เหมาะกับผู้มีสเตตัสอย่างอื่นเต็ม)
    1.หาช่วงเวลาที่มีทีวีรายการโปรดออกอากาศอยู่
    2.เข้าต่อสู้กับตัวก้อนน้ำเพื่อเอา Luck Sphere
    3.กด O รัวๆไปเรื่อยๆ ระหว่างที่เปลี่ยนช่องมาดูรายการที่ชอบ จับเวลาประมาณ 4 นาที
    4.ครบ 4 นาที เปลี่ยนช่องกลับมากดสู้ใหม่ทันที อย่าเสียเวลา
    5.ทำแบบเดียวกันกับเอิร์ธอีสเตอร์ เพียงแต่ใช้เวลา 2 นาที

255/8 = 31.875
    ต้องสู้ไม่เกิน 32 ครั้ง สเตตัสจะเต็ม (กรณี Overkill และไม่ได้ Dark matter)

Luck Sphere 4 นาที
    32*4 = 128 นาที
    หากไม่ติดรายการโปรดมากไป รีบกลับมาสู้ทันที จะใช้เวลาเพียง 2 ชั่วโมงเศษในการทำหลุมสเตตัสเต็ม!

Fortune Sphere 2 นาที
    32*2 = 64 นาที
    ส่วนการสู้กับเอิร์ธอีสเตอร์ ใช้เวลาเพียง 1 ชั่วโมง ในการเก็บสเตตัสให้เต็ม (ต่อ 1 คน)

ปกติเราจะชอบสู้ประมาณ 4-5 ครั้ง แล้วจะเกิดอาการเบื่ออย่างรุนแรง
    สู้เสร็จก็เหม่อไป 5 นาที ทำให้เสียเวลาทำสเตตัสไปถึง 8-16 หน่วย
    จากนั้นก็เอาเวลาไปทำอย่างอื่น แล้วมาเข้าวงจรเดิมใหม่

ทำให้เกิดความคิดไปเองว่านาน ทั้งๆที่ความจริงแล้วไม่นานเลย ลองดูนะครับ
    ส่วนตัวผมเกลียดเยลลี่มากกว่า ต้องใช้อนิม่าสอยมันไปเรื่อยๆ จนกว่ามนตร์เราจะแกร่งพอไปแลกกับมัน

ปล.ถ้าดูรายการโปรดเพลินไป อาจพบว่าเรากำลังสู้กับหมาน้อยจากบีเสดอยู่เมื่อเปลี่ยนช่องมานะครับ

Share This Page