[FF7]ถามเล่นๆเกี่ยวกับ Final Fantasy VII

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Save-The-Queen, 5 กันยายน 2011.

?

จะซื้อไหมถ้า SQEX รีเมค FF7

1. ซื้อแน่ๆ ยังไงก้อซื้อ

91.7%
  2. ดูก่อนละกัน

8.3%
  3. ไม่ซื้อหรอก ไม่มีทาง FF7 แบบ Original ดีที่สุด !!

0 vote(s)
    0.0%
  1. Save-The-Queen

Save-The-Queen Member

EXP:
    64
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    8
    คิดว่าทำไม SQEX ถึงไม่ยอมทำรีเมคซะที ทั้งๆที่น่าจะมีคนรอซื้ออยู่เป็นกระบุง (รวมผมด้วย)

หรือไม่ทำไมไม่ยอมรวมภาคทั้งหมดแล้วขาย
    ประมาณว่า FF7+FF7AC+FF7BC+FF7CC+FF7DC

ถ้าทำจริงๆ ผมว่า SQEX คงรวยเละเลยนะ ดีกว่าไปนั่งรีเมคภาคเก่าๆ ลงเครื่องโน้นที เครื่องนี้ทีซะอีก
  2. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ถ้าทำ.....ก็จะซื้อ มัวแต่มาคิดว่าแบบนี้คลาสสิค แบบนี้ขลัง ก็ไม่ไปไหนซะที แต่ถ้าไม่ทำ.....ก็ไม่ด่าครับ และไม่เอาไปพาดพิงเกมที่ตัวเองไม่ชอบด้วย จะไม่พูดว่า "ทำเกมนี้ออกมาอย่างงี้ เอาเวลาไปรีเมค FF7 ดีกว่า" ออกมาแน่ๆล่ะครับ เพราะคิดว่าคนละประเด็นกัน....
    Save-The-Queen ถูกใจสิ่งนี้
  3. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    คงเพราะมันดังมากล่ะมังครับ เลยไม่กล้าทำซะที ทำไม่ดีนี่มีสิทธิ์ตายเลยนะครับเกมนี้
  4. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมคิดว่ารีเมคไปก็ไม่รวยเละหรอกครับ ทำยากด้วย ความคาดหวังจากผู้คนก็สูงเสียดฟ้าแล้วด้วย....

ลองนึกภาพถ้าจะรีเมค FF7.... จะรีเมคให้เป็นแบบไหน?
    - Full 3D แบบเกมในปัจจุบัน? ....... สาหัสนะครับ หลายๆ อย่างที่เคยออกแบบไว้เป็นแบบ 2D ความละเอียดต่ำ ต้องมานั่งออกแบบใหม่ให้เป็น 3D แล้วต้องใส่รายละเอียดเชิงลึกลงไปอีก
    - ถ้าไม่ใช่ Full 3D ก็อาจจะมีเสียงก่นดาคำครหาตามมา...
    - ระบบการต่อสู้แบบ FF7 เดิมมันอืด..... เกินไปแล้วครับ ต้องมานั่งออกแบบกันใหม่
    - พวกมุก 2 มิติต่างๆ นานาๆ ก็ต้องมานั่งออกแบบกันใหม่
    - แล้วเกมมันก็จะเริ่มแตกต่างไปจากเดิม มากขึ้นเรื่อยๆ
    - สเกลงานจะใหญ่มาก และต้องลากเหล่าหัวกะทิจากทีมพัฒนาที่ 1 มาช่วยกันทำ.... ซึ่งถ้าปล่อยให้พวกเขาไปทำเกมแบบแยกๆ กันจะได้หลายเกมกว่า
    - แอคชั่นขำๆ บทขำๆ ต่างๆ ในเกมมันเหมาะจะใช้กับภาพลักษณ์ตัวละครแบบ SD ตัวเ้ป็นเลโก้มากกว่า ขืนรีเมคแบบสมจริงมา มันจะใส่มุกแบบนั้นลงไปไม่ได้ ถึงใส่ลงไปก็ดูไม่จืด.... ลองนึกภาพเซฟิรอธแบบ AC เงยหน้าขึ้นฟ้าเปล่งเสียงหัวเราะ เอามือขวาทุบอก แล้วเอามือซ้ายชูขึ้นบอกให้หยุด / นึกภาพเดรเธอร์ทีนหน้าซีเรียส ใส่ชุดทหารชินระ แล้วเดินสองขาแกว่งหางไปมา.... แล้วยังคลาวด์หน้ามึนที่ยิงมุกตลกออกมาอย่างไม่หยุดหย่อน... ทำท่าแปลกๆ ออกมาเรื่อยๆ....ถ้าเป็นตัวเลโก้ทำมันก็น่ารักนะครับ แต่พอนึกภาพพวกนั้นแบบ AC ทำแล้วมัน เอ่อ....

สุดท้ายนี้ ถึงกองเชียร์ให้รีเมคจะเยอะ แต่ผมเห็นกองแช่ง... เตรียมรอแช่งให้พินาศอยู่ ปั่นกระแสให้ไม่ได้ผุดได้เกิด เยอะไม่แพ้กันครับ = =a
    ffpokemon ถูกใจสิ่งนี้
  5. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ถ้ารีเมคจริงก็คงซื้อครับ แต่ใจจริงไม่ค่อยอยากให้รีเมคเท่าไหร่

อะไรบางอย่างเป็นตำนานไปแล้วก็ปล่อยให้มีอยู่อย่างนั้นไปจะดีกว่าครับ
  6. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
    รีเมคก็ดีครับ ^-^

ใจจริงน่ะอย่างที่ผมพูดไปแล้ว..
    ถ้าไม่ก้าวไปข้างหน้าก็เท่ากับแพ้ แต่ถ้าลองก้าวต่อไปซักเล็กน้อย
    แม้ว่าจะต้องถอยกลับมา แต่อย่างน้อยก็ไ้ด้อะไรที่มีความหมายขึ้นมาบ้าง...นิดหน่อยล่ะ

ปล.ฟังมาจากอีวา 2.22 น่ะ
  7. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผมว่า remake ที่เวิร์คที่สุด ก็คือ ทำเหมือนเดิมเปี๊ยบ แค่ให้ภาพละเอียดขึ้น สวยขึ้น นะครับ อย่าง FF4 เจอรีเมค psp เหมือนเดิมทุกอย่างยกเว้นภาพสวยขึ้น ผมว่ามันเจ๋งกว่า 3D แบบที่ลง nds มากมายเลยครับ ตัวละครเอาสเกลเดิมเลย แค่ใช้โพลีก้อนให้มากขึ้น ฉากก็แบบเดิมเลยก็ได้ แต่อาจจะจัดแสงใหม่ render ใหม่ให้ hi def อะไรแบบนี้ ตัวละครไม่ต้องออกแบบใหม่ไม่ต้องวาดใหม่ด้วยครับ เอาอันเดิมที่โนมูระวาดไว้ตอนแรกนั่นแหละ
  8. Save-The-Queen

EXP:
    64
    4
    8
    งั้นผมว่าถ้ารวมเป็นแพคก้อดีนะ
    แบบ Resident Evil อ่ะ ของ Ps1 ไม่ต้อง Remaster
    ลง PS3 แบบเอาทั้ง 5 ภาคจาก FF7 มารวมกันเลย
    เพราะว่ามันกระโดดขายไปๆมาๆเนี่ย ตามเล่นไม่ทัน -*-
  9. rubiks47

rubiks47 Member

EXP:
    94
    4
    8
    จะทำก็ทำเถอะ แต่ขอแบบกดข้ามตอนใช้มนต์อสูรได้นะ ไม่เอา Knight Of Round รอบละ 5นาที
  10. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    เมื่อคืนเล่นถึงฉากที่คลาวด์ขึ้นคร่อมต่อยแอริธ แล้วโดนเพื่้อนเตะก้านคอ....

ฉากที่คลาวด์ฟื้นขึ้นมาอีกครั้งที่ก็องกาก้า... บทโคตรดีเลยครับ อยากเห็นแบบที่นำมากำกับใหม่เป็น Full 3D แล้ว กำกับมุมกล้องซะใหม่ ตัดต่อเพลงซะใหม่ หลายๆ ฉากในเกมมันมีบทที่ดีอยู่แล้ว ถ้ารีเมคดีๆ ก็จะเจ๋งมากๆ แม้มันจะทำโคตรยากเลยก็ตาม....

เนื้อหาฉากที่ว่า....

ทิฟา : คลาวด์... แอริธ เธอ... ไปแล้วนะ
    แบร์เร็ต : ตอนนี้ทุกคนกำลังช่วยกันตามหาแอริธอยู่

คลาวด์ลุกขึ้นมานั่งบนเตียง แล้วส่ายหน้าไปมาอย่างเป็นกังวล

คลาวด์ : ....เมืองของชนเผ่าโบราณ แอริธกำลังมุ่งหน้าไปยังที่แห่งนั้น
    แบร์เร็ต : ด้วยตัวคนเดียวเนี่ยนะ!? ทำไมถึงไปคนเดียวล่ะฟะ!? เฮ้ย พวกเราก็ต้องรีบตามไป!
    คลาวด์ : มีแต่ชนเผ่าโบราณเท่านั้น มีแต่แอริธคนเดียวเท่านั้น ที่จะช่วยพวกเราจากเมเทโอได้....
    ทิฟา : งั้นเราก็ต้องรีบไป ขืนแอริธเ้ป็นอะไรไปแล้วพวกเราจะทำยังไง? ขืนเซฟิรอธเจอเธอขึ้นมา เธอจะแย่เอานะ
    คลาวด์ : เซฟิรอธ.... รู้เรื่องนี้แล้วล่ะ
    แบร์เร็ต : เฮ่ย!! แล้วยังมัวนั่งอยู่ทำเบื๊อกไรฟะ?
    ทิฟา : ไปกันเถอะ คลาวด์

คลาวด์ทำหน้าหวาดกลัว สะบัดหัวไปมา....

คลาวด์ : ไม่นะ...

คลาวด์เบือนสายตาลงกับเตียง หลับตา แล้วยกสองมือขึ้นมาบีบศีรษะตนเองไว้

คลาวด์ : ฉันอาจจะแพ้อีกครั้ง ถ้าเซฟิรอธเข้าใกล้ฉัน ฉันอาจจะ...

(ประโยคด้านบนนี้ ถ้ากำกับดีๆ โคตรสะเทือนอารมณ์แน่นอน)

แบร์เร็ต : เออ ให้มันได้งี้สิ! เพราะแกนั่นแหละเซฟิรอธถึงได้มาเทเรียดำไป ความผิดของแกเต็มๆ!

คลาวด์ปล่อยมือจากศีรษะ แล้วพูดออกมาด้วยสายตาที่ไม่อยากเชื่อ...

คลาวด์ : ความผิดของฉัน...?

แบร์เร็ต : ตรูรู้ว่่าเอ็งก็มีปัญหาของเอ็ง... ทุกคนเค้าก็มีปัญหาของเค้า แต่มีแกเนี่ยแหละที่ไม่เข้าใจตนเอง แกต้องเข้าใจสิว่าวพวกเราลงเรือลำเดียวกันแล้ว จะมาหนีไปก่อนถึงฝั่งไม่ได้

ทิฟา : คลาวด์ พวกเรามาจนถึงขั้นนี้แล้วนะ... เธอจะไม่ไปจัดการสะสางเรื่องราวต่างๆ กับเซฟิรอธแล้วเหรอ?

คลาวด์ยังคงบีบศีรษะตัวเองไว้แน่น

คลาวด์ : ไม่....

คลาวด์สะบัดหัวไปมา...

คลาวด์ : ฉันกลัว.... ขืนยังเป็นแบบนี้ต่้อไป ฉันคงได้กลายเป็นคนบ้า!! ฉัน....กลัว....
  11. ManaswinPipatponglert

ManaswinPipatponglert Crazy in games

EXP:
    35
    2
    8
    น่าจะแบบรึเมคเปนตัว SD เหมือนเดิม แต่พอฉากไหนสำคัญๆก็ตัดไปกลายเปน Full 3D นะ ดูจะสมดุล และดูดีสุด
    Save-The-Queen ถูกใจสิ่งนี้
  12. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    จะว่ายังไง แต่พอทำออกมาผมก็คงซื้ออยู่ดี
    OTL สงสารตัวเอง เลิกไม่ได้
  13. rinku246

rinku246 New Member

EXP:
    28
    2
    3
    อยากให้รีเมคบางฉาก แล้วเอามารวมเป็นแผ่นหนัง... (เขาพูดถึงเกมอยู่นะเจ๊ -*-)
    อย่างฉาก แอริธตาย ฉากคลาวด์ไปเดท อะไรแบบนั้น *.*
  14. *-Lem-*

*-Lem-* หากไร้ซึ่งความมืดย่อมปราศจากแสงสว่าง

EXP:
    92
    0
    6
    คงยากตรงที่ว่าต้องทำกราฟฟิคใหม่นั่นแหละค่ะ ถ้าทำแบบเดิมมีสิทธิ์เละได้_ _(ถ้ารีเคลงPSPจะดีมาก)
  15. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    หลายๆปัจจัยคงไม่เอื้ออำนวยเท่าไร

ไหนจะรูปแบบเกมเพลย์ที่จะเพิ่มระบบใหม่เข้าไปดีหรือไม่ดี
    ภาพกราฟฟิคจะเป็นแบบไหน ?
    เพิ่ม side story เสริมความสมบูรณ์จะโอเึคไหม ??

ดูๆไปแล้วมันคงเป็นการทำเกมส์ใหม่เกมส์นึงเลยทีเดียว ต้องประชุมทีมงานกันพร้อมหน้าพร้อมตามากๆ
    ลำพังแค่กระแสอย่างเดียวคงไม่พอที่จะทำให้เกิดการตัดสินใจ remake หรอกครับ

ทางผู้ผลิตเองก็ต้องคำนวณในแง่ของการทำงานและความเหมาะสมต่างๆด้วยอีกมากมายหลายประการ
    นั่นละคือประเด็นที่ว่าทำไมมันไม่ remake สักที
  16. rubiks47

rubiks47 Member

EXP:
    94
    4
    8
    ถ้าทำลง ps3

งั้นก็ทำตั้งแต่ crisicore ไป dirge of ceberus เลยเป็นไง

เล่นกันตั้งแต่ แซค เป็น 2rd จนแซคตาย ไปเล่นคลาวด์ต่อ จนชนะ เซฟีรอทรอบแรก แล้วก็เพิ่มเนื้อเรื่องของ Advent children ไปเล่นตามภาคในหนังจนชนะเซฟีรอทรอบ 2 แล้วไปเล่นวินเซนต์ใน DOC ต่อ ลองนึกภาพ CC DOC AC มี world map สิ เอาเป็น แนวการเล่นเป็น RPG แบบเดิม แล้วเพิ่มเนื้อเรื่องเข้าไป

ถ้าทำจริงๆ ผมจะทุบ Ex-HDD ไปอยู่สายสว่างเลยเอ้า
  17. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    รู้นะว่าพวกท่านอยากจะดู event ไอ้คล้าวโดนขึ้นคร่อมที่ honey bee แบบ HD!!!! :D
  18. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    EDIT : เกลียดเน็ตกระตุก -*- .....rep เบิ้ล ขอโทษทีครับ
  19. *-Lem-*

*-Lem-* หากไร้ซึ่งความมืดย่อมปราศจากแสงสว่าง

EXP:
    92
    0
    6
    คิดก็สยองแล้วค่ะ- -* จริงๆถ้ารีเมคนี้ต้องรับหลายเรื่องเลย เนื้อเรื่องอาจต้องปรับด้วยให้เหมาะกับกราฟิค

จริงๆไม่ต้องถึงขนาดภาพแบบACหรอกค่ะ แบบCCก็เกินพอแล้ว
  20. JoeKung

JoeKung New Member

EXP:
    1
    0
    1
    เนื้อเรื่องทุกอย่างโอเคครับ น่าจะรีเมคได้ไม่ยาก ระบบต่างๆ การพูดคุยคัทซีนอาจจะคล้ายๆ ใน FFXIII ใช้เอนจิ้นที่ใกล้เคียงกันได้ไม่น่ายาก สำคัญคือเรื่องระบบการเล่นในโหมดการต่อสู้ครับ อาจจะต้องมีการปรับเปลี่ยนบ้างครับ และข้อสำคัญอีกประการนึงเลยคือ ทำมาแล้วคุ้มกับเวลาและเงินลงทุนหรือไม่น่ะครับ ส่วนระบบ 3D สำหรับผมไม่ซีเรียสครับ เพราะการรีเมคหมายถึงต้องหาทีมพัฒนาทั้งหมดมาทำเหมือนทำเกมใหม่เกมนึงล่ะครับ ผมว่าเค้าน่าจะมองความเสี่ยงตรงนี้ด้วย

เอาเป็นว่า Teaser ก่อนหน้านี้ที่ออกมานานแล้ว ก็ทำผมมีความหวังไปแล้ว ตอนนี้กลับมามองอะไรหลายๆ อย่างก็ยังคงหวังว่าจะเอากลับมาทำน่ะครับ ถ้าทำออกมาก็จะรอและซื้อเล่นแน่นอน ^^
  21. Save-The-Queen

EXP:
    64
    4
    8
    เหน SQUEX เค้าบอกเมื่อกี้เองว่าจะทำ FFX HD กรี๊ดเบาๆ
    topfinal และ Azemag ถูกใจสิ่งนี้
  22. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    เอาจริงดิครับ !!!!
    ขอลิงค์หรือแหล่งข่าวหน่อยครับ
  23. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    จริงครับ ลง PS3 / Vita

แถลงข่าวใน Sony Press Conference

รอบอนๆมาลงข่าวเพิ่มเติมครับ
    Azemag ถูกใจสิ่งนี้
  24. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    แปลกที่ผมอยากให้แค่ port นะ ไม่อยากให้ใส่โน่นนี่เพิ่มเติมอีก
  25. Save-The-Queen

EXP:
    64
    4
    8
    ขอให้หน้าเป็น HD ตลอดเวลาก้อดีใจโคตรๆแล้ว

Share This Page