[Meeting] เล่น Boardgame ครั้งที่สอง

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย madsmn, 22 ตุลาคม 2011.

?

ถ้ามาได้ สะดวกเสาร์ไหนครับ

1. เสาร์ 5

2 vote(s)
    100.0%
  2. เสาร์ 12

0 vote(s)
    0.0%
  3. เสาร์ 19

0 vote(s)
    0.0%
  4. เสาร์ 26

0 vote(s)
    0.0%
  1. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    ถูกใจที่ได้รับ:
    52
    คะแนน Trophy:
    113
    24 ว่างอยู่ฮะ ถ้ามีคนมากันพร้อมก็ไปชัวร์
  2. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    เสาร์ 24 บาสรีบไปรีบกลับนะคะ ต้องเข้าร้านตอน17.30 ค่ะ ไม่งั้นโดนมาม๊าฆ่าแน่ๆ
  3. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    ว่าแต่คราวนี้จะนัดเจอกันตรงไหนน่ะฮะ?
  4. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    เป็น Digigate เหมืนเดิมก่อนแล้วกันครับ เจอง่ายอะไรง่าย ^___^

ส่วนบาส ไม่เป็นไรเน่อ คงเล่นกันเสร็จตอนประมาณนั้นแหละ อย่าเปื่อยแล้วกันเด้อ
  5. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    สรุปว่าเจอกันบ่ายโมง...รึเปล่านะ...
  6. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    มีแนวโน้มจะเปื่อยสูงมาก ฮาาา ก็มันเป็นสัปดาห์ทำงานนินา x w x"

จะพยายามไม่เปื่อยละกันนะค้า
  7. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    เรื่องป่วยเรื่องเปื่อยเนี่ยมันห้ามกันลำบาก บทจะมามันก็มา...

นัดบ่ายโมงมันมีทั้งข้อดีและข้อเสียนะเออ
    ข้อดีก็.. ทุกคนมาถึงในสภาพที่พร้อมเล่นได้ทันที ไม่ต้องเสียเวลากับการเสาะหาที่กินมื้อเที่ยง (ส่วนใครจะพกอะไรมาหม่ำด้วยก็ได้นะ)
    ส่วนข้อเสียก็คือ มันมีเวลาเล่นเกมน้อยลงไง คิดดูสิว่าเกมๆ นึงใช้เวลาเล่นอย่างน้อยที่สุดก็ชั่วโมงนึงละ (อย่างน้อยนะ) นั่นหมายความว่าเราจะมีเวลาเล่นได้ประมาณ 4 เกมเท่านั้นเองก็ค่ำแล้ว เกมไหนสนุกหน่อยอยากจะเล่นนานๆ ก็ทำไม่ได้เลย ต้องบริหารเวลาดีๆ

ถ้าอยากจะให้นัดเร็วกว่านี้อักสักนิด จะเป็นไปได้ไหมอ่ะ ><
    คือ นานๆ ครั้งเจอกันที ก็อยากใช้เวลาเล่นเกมสนุกๆ ด้วยกันให้นานหน่อย
  8. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    ผมไปถึงได้เร็วสุดราวๆ 10-11 โมงครับ กะว่าจะไปให้ถึงช่วงนั้นอยู่ละ
  9. basseafood

EXP:
    698
    34
    98
    ถ้าไม่เปื่อย "เน้นว่าไม่เปื่อย" ก็น่าจะไปได้เร็วสุดตอน 11 โมงค่ะ เร็วกว่านั้นไม่ไหว กว่าจะกลับจากร้านก็ตี 1-2 แล้วค่ะ หนูเช็คเน็ทอะไรก่อนนอนด้วย x w x" แถมนอน 8 ชม.อย่างค่ำ ไวสุดก็ได้ราวๆนั้นแหละค่ะ
  10. madsmn

EXP:
    403
    4
    38
    เอ ถ้าเอาอย่างเร็วจริงๆผมก็ได้ประมาณเที่ยงๆ เลทนิดหน่อยนะครับไม่เกินสิบนาที เพราะเรียนญี่ปุ่นเสร็จเที่ยงพอดี
  11. kurayami

EXP:
    547
    4
    88
    งานเข้ากะทันหัน ไปไม่ได้แล้วจ้ะ T-T

เล่นเผื่อด้วยนะทุกคน
  12. basseafood

EXP:
    698
    34
    98
    เจ๊ไม่ไป หนูก็ม่ายปายยยย
  13. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    ตกลงจะเหลือไปกันกี่คนล่ะเนี่ย
  14. madsmn

EXP:
    403
    4
    38
    พรุ่งนี้ประมาณเที่ยงกว่าๆไม่เกินครึ่งนะครับ เอาเกมไปเล็กน้อย น่าจะเล่นกันถึงประมาณสี่โมงเย็นนะครับ *_*
  15. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    รับทราบ />_<
  16. sensaisensai

EXP:
    376
    18
    18
    รับทราบตามนั้นครับ สรุปว่าเจอกันตอนเที่ยงนิดๆ ไม่เกิน 12.30 น.
    ตรงทางเข้าดิจิตอลเกทเวย์ ชั้น 2 ด้าน BTS

คาดว่าน่าจะมากันแค่ 3 คน -*-
    ใครลากเพื่อนมาได้อีก ก็ช่วยพามาด้วยนะครับ คนเยอะๆ สนุกนะเออ
  17. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    รอรีพอร์ตตตตตตตต
  18. sensaisensai

EXP:
    376
    18
    18
    ^

คงจะเรียกว่ารีพอร์ตได้ไม่เต็มปากนัก ดูจากจำนวนคนที่ไปเพียงแค่ 3 คน เลยอยากจะเรียกว่าเก็บตกบรรยากาศซะมากกว่า

วันเสาร์ที่ 24 ธันวาคม 2554
    หนุ่มแว่นทั้งสามคนมาพร้อมหน้าพร้อมตากันตอน 12.30 น. เป๊ะ ตรงดิจิตัลเกทเวย์

สอบถามกันพอเป็นพิธีว่าจะหาอะไรรองท้องก่อนไหมทุกคนก็เห็นพ้องต้องกันว่าไม่ต้องเสียเวลาไปกับการกินดีกว่า ว่าแล้วก็เคลื่อนขบวน (แบบหรอมแหรม) ขึ้นไปชั้นบนที่เป็นลานพักผ่อนหน้าร้านเกมของตึกทันที

กับจำนวนคนเพียงแค่สามคน ทำให้รู้สึกว่าเกมที่ (แม้ดคุง) หิ้วมาด้วยเพียงสามเกมนั้น ออกจะมากเกินไปด้วยซ้ำ
    และต้องขอบอกอีกด้วยว่า 2 ใน 3 ของเกมที่เอามานั้นเป็นเกมใหม่ที่สมาชิกในกลุ่มยังไม่เคยนำมาเล่นด้วยกันมาก่อน
    งานนี้จึงทำให้ต้องใช้เวลาทั้งหมดที่มีไปกับการศึกษาและทำความเข้าใจกับสองเกมใหม่นี้อย่างเต็มที่

และเพียงแค่เกมแรกที่แกะออกจากกล่องมาวางลงบนแท่น (ที่เค้าจัดเอาไว้สำหรับนั่ง แต่เรายึดเป็นโต๊ะวางเกมกระดานของเรา ส่วนพวกเราลงไปนั่งกับพื้นทางเดินแทน) ก็เรียกเสียงฮือฮาได้ทันที
    The Elder Sign คือชื่อของเกมแรกที่นำมาเล่นกันในวันนี้ เดี๋ยวรายละเอียดและวิธีการเล่นคร่าวๆ ของเกมนี้ จะให้แม้ดคุงเป็นคนมาเล่าดีกว่า

ทันทีที่แม้ดคุงเริ่มต้นอธิบายกฎพื้นฐานของเกมแรกให้พวกเราอีกสองคนฟัง ซาลกี้ก็ตั้งอกตั้งใจฟังและพยักหน้าหงึกๆ ตามไปด้วย เป็นที่เข้าใจกันว่าไม่มีอะไรที่ยากเกินไปสำหรับหนุ่มคนนี้
    ส่วนข้าพเจ้าที่มัวแต่พะวงอยู่กับการเก็บภาพของการ์ดและหมากตัวเล็กตัวน้อยบนโต๊ะ จึงเข้าใจวิธีการเล่นได้เพียงครึ่งๆ กลางๆ (อันที่จริงถึงตัั้งใจฟังอย่างเต็มที่ ก็ไม่ใช่คนที่จะเข้าใจอะไรได้ง่ายๆ อยู่ดี)
    ต่อจากนั้นเมื่อคนพร้อม เกมพร้อม เราก็เริ่ีมต้นเล่นเจ้าเกมนี้ทันที
    จากตอนแรกที่เป็นแบบเล่นไปด้วยทำความเข้าใจไปด้วย ลองผิดลองถูก ตรงไหนไม่แน่ใจก็ได้แม้ดคุงช่วยอธิบายเพิ่มเติมเป็นระยะๆ จนต่อมาจังหวะการเล่นเริ่มไหลลื่นขึ้น คล่องขึ้น สนุกขึ้น จนกระทั่งถึงจุดที่เรียกได้ว่าซาลกี้นั้นกำลังอินแบบสุดๆ เพราะมีส่วนผสมของ RPG และการทอดลูกเต๋าซึ่งต้องอาศัยดวงแบบสุดๆ การเล่นเกมกระดานของพวกเราก็มีอันต้องสะดุดจนหัวทิ่ม

"เล่นอะไรกัน" พอพวกเราหันไปตามเสียงก็เจอผู้ชายคนหนึ่งกำลังจ้องพวกเราที่กำลังหยิบลูกเต๋าขึ้นมาเตรียมทอยแบบไม่วางตา
    ตอนนั้นข้าพเจ้าไม่ได้สนใจอะไรมากนัก เพราะคิดว่าคงเป็นคนที่สนใจในการเล่นเกมกระดานเหมือนพวกเรา ที่ถามเมื่อกี๊ก็เพื่อต้องการศึกษาหาข้อมูล แต่พวกเรายังไม่ทันได้ตอบ
    "เล่นไม่ได้นะ.." เป็นประโยคต่อมาที่ทำให้พวกเราต้องหันไปมองเค้าคนนั้นอีกเป็นครั้งที่สอง
    "ทำไมล่ะครับ..." พวกเราคนใดคนหนึ่งถามเค้าออกไปแบบนั้น
    "ก็นี่มันเป็นการพนัน เล่นไม่ได้!" ตอนนี้พวกเรารู้สึกตกใจกึ่งแปลกใจระคนหงุดหงิดเล็กน้อย มือที่ยังคงจับอยู่ที่ลูกเต๋าเล็กๆ และตาของพวกเราก็ยังมองอยู่ที่การ์ดบนกระดานแต่สมาธินั้นเริ่มหนีห่างออกจากเกมแล้ว...

เค้าไม่ได้อยู่รอฟังคำอธิบายจากพวกเราหรอกครับ พอบอกพวกเราว่าเล่นไม่ได้แล้ว เค้าก็เดินห่างออกไปที่จุดอื่นเหมือนไม่ได้ต้องการคำตอบแต่เป็นประโยคคำสั่ง แล้วเค้าก็ยังยืนสังเกตการณ์อยู่ภายในบริเวณนั้น

ข้าพเจ้าคิดว่าในตอนนั้นความรู้สึกของพวกเราทั้งสามน่าจะเหมือนๆ กัน คือใจหนึ่งก็อยากจะเข้าไปอธิบายให้เค้าเข้าใจว่านี่มันเป็นแค่การละเล่นอย่างหนึ่ง
    ถึงแม้ว่ามันจะมีการ์ดและลูกเต๋าเป็นส่วนประกอบ แต่ถ้าคุณพี่คนนั้นลองเข้ามาดูใกล้ๆ ก็จะรู้ได้เองว่าลูกเต๋าและการ์ดเหล่านั้นไม่ได้มีหน้าตาเหมือนที่คุณพี่เคยเห็น เคยรู้จักและเคยเล่นมาก่อนเลย
    ทั้งหกหน้าของลูกเต๋าสีเขียว สีเหลือง และสีแดงเหล่านั้นมีรูปหัวกะโหลก แว่นขยาย ม้วนคัมภีร์ หนวดปลาหมึก
    ส่วนการ์ดที่คุณพี่เห็นว่าเป็นไพ่นั้นมันก็มีรูปภาพสวยงามแถมมีคำบรรยายเป็นภาษาอังกฤษยุ่บยั่บเต็มไปหมด

และอีกอย่าง ถ้าพวกผมจะเล่นการพนันกัน ทำไมพวกผมต้องมานั่งเล่นแบบโจ๋งครึ่มในที่สาธารณะต่อหน้าผู้คนมากมายแบบนี้
    และการพนันที่ไหนที่จะสร้างกฎและเงื่อนไขในการเล่นให้มันยุ่งยากซับซ้อนแถมกินเวลาในการเล่นตานึงๆ กว่าจะรู้ผลแพ้ชนะกันก็ปาเข้าไปอย่างต่ำ 1 ชั่วโมงแบบนี้!
    หรือคุณพี่คิดว่านี่เป็นเทรนด์การพนันแบบใหม่ที่แม้แต่คุณพี่เองก็ยังไม่เข้าใจวิธีการเล่นยังงั้นหรือครับ

WTH!!!!

แต่ก็นะ... อีกใจนึง พวกเราคิดว่าไม่มีประโยชน์อะไรที่จะไปต่อความยาวสาวความยืด อีกอย่างพี่เค้าก็ทำตามหน้าที่ของเค้า
    ถ้าเราคิดว่าเราไม่สบายใจที่จะนั่งเล่นตรงนี้กันต่อไป พวกเราก็แค่ย้ายออกไปแล้วไปหาที่ใหม่เล่นก็จบเรื่อง

ด้วยเหตุผลที่ว่าคนไทยเรารักกัน พวกเราจึงยอมทำตามที่พี่เค้าขอร้อง ^^
    ดังนั้นแผนบีที่เพิ่งคิดกันขึ้นมาสดๆ ร้อนๆ ในตอนนั้นก็คือ จะเดินจากสยามไปที่อัมรินทร์พลาซ่าแล้วลองดูว่าจะหาที่่ไหนเหมาะๆ ที่จะหย่นก้นนั่งและใช้เวลาที่เหลือไปกับการเล่นเกมกระดานก๊อกสองของพวกเราได้

สงสารซาลกี้มากๆ อ่ะ ตอนนั้นดวงกำลังขึ้นแบบสุดๆ (จุ๊ๆ อย่าเอ็ดไปเดี๋ยวพี่เค้าได้ยินอีก) กำลังลุ้นลูกเต๋า กำลังอินกับเนื้อเรื่อง แต่ต้องมาอารมณ์ค้างกลางคันแบบนี้

การเดินทางไปอัมรินทร์พลาซ่าและการเสาะหาสถานที่ในการเล่นเกมรอบสอง ขอมอบให้เป็นหน้าที่ของซาลกี้ในการบรรยายละกัน อัดอั้นตันใจอะไรจะได้ระบายออกมาทางนี้ 555+
  19. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    ที่อัดอั้นอย่างเดียวคืออยากเล่น Elder Sign ให้จบซักตา กะลังเพลินกะเกมนี้สุดๆ >_<

แต่คราวหลังถ้านัดมีตกันมาที่ใหม่เลยก็ดีนะ สถานที่ค่อนข้างสะดวกสำหรับการเล่นมากกว่า + แมคฯสาขานี้เป็นจุดที่คนเล่นบอร์ดเกมมักมารวมตัวกันเล่นอยู่แล้วเพราะงั้นไม่น่าจะมีัปัญหาอะไรซักเท่าไหร่น่ะฮะ

(ที่แน่ๆเล่นที่นี่หิวก็ไปสั่งของกินได้ ถึงจะแพงไปบ้างก็เถอะ)
  20. kurayami

EXP:
    547
    4
    88
    ซะงั้นน่ะบาส ^^"

อยากเล่นเกมใหม่ด้วยอ่า คราวหน้าจะพยายามไปให้ได้นะก๊ะ TwT
    พี่เซ็น รีพอร์ตอะไรไม่เห็นมีรูปเลย???
  21. sensaisensai

EXP:
    376
    18
    18
    ^

บอกแล้วไงว่าข้างบนนั่นไม่นับเป็นรีพอร์ต =[]=!

รูปยังไม่ได้อัพเลย จำยูสเซอร์เนมกับพาสเวิร์ดตัวเองไม่ได้ ไม่ได้อัพนาน...

Edit: อัพรูปแล้วครับ (แถมให้อีก 3 คลิปด้วยเอ้า)
    http://www.mediafire.com/?9ro6xw9wzxkf3

ขอโทษที่ภาพไม่ค่อยชัดนะครับ ถ่ายแบบไม่ใช้แฟลชทำให้ภาพเบลอเกือบหมดทุกรูปเลย -/\-
  22. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    ตอนนี้ติดใจถึงขั้นไปหาข้อมูลมันจากเว็บเลยเชียว >_<~
  23. kurayami

EXP:
    547
    4
    88
    ^
    เสื้อดูคุ้นๆนะซาลกี้ คราวที่แล้วก็ใส่ตัวนี้มาป่าว? (หรือเจ๊คิดไปเอง)
  24. sensaisensai

EXP:
    376
    18
    18
    ^

อุฮิ นั่นมันเสื้อตัวโปรดของซาลกี้เค้า ใส่แล้วดวงขึ้นสุดๆ เลยเคย์ >_<

สงสารบาสซังจังเลย ตามไปสมทบที่ดิจิตัลเกทเวย์ทีหลัง แต่กลับไม่เจอใครเลย OTL
    ขอโทษที่ไม่ได้โทรบอกล่วงหน้านะจ๊ะบาสซัง เลยทำให้ต้องมาเสียเที่ยว เสียเวลาไปเปล่า ๆ -/\-
  25. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    พอดีตัวที่ใส่ออกนอกบ้านสบายหน่อยมีแค่ไม่กี่ตัว บางทีก็วนซ้ำๆกันงั้นแหละฮะ />_<

พวกใส่อยู่บ้านส่วนใหญ่เจอมดเล่นซะพรุนหมด

Share This Page