ช่้วยแนะนำตัวละคร FF9 หน่อย (ใช่ตัวไหนดี) ??*

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Mathinnnnn, 2 มีนาคม 2012.

1. Mathinnnnn

Mathinnnnn New Member

EXP:
    8
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    อยากให้ช่วยเลือกตัวละคร อีก 3 ตัว ให้หน่อยสิ๊ แบบแจ่ม ๆ ^^
  2. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ภ้าเน้นความสนุก เอาตามที่ตัวเองชอบก็ได้ครับ เก่งหมดแหละ แต่ถ้าเน้นประสิทธิภาพ
    แนะนำ Freya Quina แล้วก็ Garnet/Eiko ครับ

เหตุผลคือ Freya นั้นมีท่า Dragon Crest ซึ่งแรงตามจำนวนมังกรที่เราฆ่าไป ทำให้สามารถเป็นท่าที่แรง 9999 ได้โดยไม่เปลือง mp
    Quina มีท่า Frog Drop ที่แรงตามจำนวนกบที่เราจับไป ทำให้ปั้มเป็น 9999 ได้เหมือนกัน
    รวมกับ Theivery ของ Zidane ก็จะทำให้ทีมเรามีท่า 9999 ถึงสามคน แถมใช้ได้เรื่อย ๆ เหมาะกับการปราบ Ozma อย่างยิ่ง

ส่วน Garnet/Eiko นั้นเอาไว้เติมพลังครับ ใช้คนไหนก็ได้ แต่ Eiko จะมีภาษีดีกว่าตรง Holy (ความจริง Garnet ใช้ Ark ได้แรงกว่า แต่เสียเวลา)
    ถ้าวันไหนบ้าพลังก็เอา Steiner มาใช้ก็ได้ครับ แล้วใช้ Auto-Regen แทนเวลาสู้กับศัตรูธรรมา ส่วนเวลาเจอบอสก็อัดแลกกันไปว่าใครจะตายก่อน
  3. Mathinnnnn

EXP:
    8
    0
    1
    พอดีเป็นมือใหม่อ่าคับ พวกท่า Dragon Crest ,,,,Theivery ของ Zidane มาจากไหนหร่อคับ มายังไง ชาวยแนะแนวที่ (พอดีมือใหม่ ^^)
  4. JobPer

JobPer New Member

EXP:
    5
    0
    1
    Dragon Crest ได้จากอาวุธ ครับ ฆ่ามอนเตอร์ประเภทมังกรเยอะๆ ท่าจะเเรง
    ส่วน ท่า Theivery จะโจมตีโดยคิดจากค่าที่ Zidane ขโมยของได้ในแต่ละครั้งครับ ขโมยเยอะ ท่าก็แรงขึ้น
  5. JobPer

JobPer New Member

EXP:
    5
    0
    1
    ส่วนเรื่องอาวุธที่จะได้ ท่ามาผมไม่แน่ใจว่าได้จากไหนมั่งครับ
  6. Save-The-Queen

Save-The-Queen Member

EXP:
    64
    4
    8
    ถ้าเริ่มเล่น ผมจัดแบบนี้ตลอดคับ
    Zidane Dagger Steiner Amaran
    เพราะว่า Zidane ใช้ขโมย + ท่าไม้ตายแรง
    Dagger แน่นอนใช้เพิ่มพลัง
    Amaran โจมตีแรง
    Steiner เหมือนข้างบน

ผมจัดแบบนี้จนจบเกมคับ
    แต่ถ้าเล่นแบบปลดล็อกอะไรแล้วแต่ค่อยไปเล่นดีกว่า พวก Quina/Freya
    แต่ถ้าเล่นเอาจบ ผมว่าเล่น 4 คนบนดีกว่า

เพราะ Quina ถ้าใช้ไม่เป็น ง่อยสุดๆเลย เพราะท่า Attack ของ Quina แกว่งมากๆ
    ส่วน Freya ส่วนใหญ่ท่ากิน MP เยอะ แต่โจมตีน้อย มีแต่ท่า jump กะ dragon crest ใช้หากิน
  7. TermFox

TermFox Knight of the Star

EXP:
    22
    1
    3
    ความคิดของผมนะ

Zidane = โจมตีทางกายภาพแรง หากติด Trance จะทำ 9,999 Damage ได้ง่ายมากๆ เสียหน่อยคือใส่เกราะเบาและโดนหนักหน่อยถ้าไม่ได้ติด Long Range (และขโมยของจากมอนเตอร์ได้)

Vivi = วีวี่จะมีมนตร์โจมตีแบบมีธาตุต่างๆ โจมตีศัตรูได้แรงมากๆ หากวีวี่ใช้ธาตุที่ใช้ศัตรูแพ้ จะเก่งมากๆ ถ้าเรียน Doomsday และให้ทุกคนติดอุปกรณ์ดูดซับธาตุ Shadow จะเจ๋งมากๆ เนื่องจากโจมตีศัตรูแรง และ รักษาตัวเราด้วย

Garnet (Dagger) = แรกๆเธอก็อ่อนอานะ คอยซัฟฟอร์ดฝ่ายเราได้อย่างเดียว หากเธอเรียนอัญเชิญอสูรโจมตีศัตรูทุกตัวได้แล้วจะเจ๋งมากๆและปล่อยเวทแรงด้วย เสียหน่อยคือนานหน่อยๆกว่า Damage จะออกมา แต่จะดีตรงที่ว่า หากอัญเชิญอสูรนานๆและฝ่ายเรามี Regen จะทำให้โจมตีแรงมากๆและรักษาเพื่อนๆในฝ่ายเราที่ติด Regen จน HP เต็มด้วย

Stiener = โจมตีทางกายภาพแรงมากๆ ไม่ต้องห่วงและแคร์ MP มากมาย อึดและป้องกันเยอะ

Freya = โจมตีทางกายภาพแรง และใส่เกราะหนักและป้องกันเยอะ.. และมีท่าสุดยอด Dragon Crest ที่โจมตีแรงมากๆ แต่ขึ้นอยู่กับจำนวนที่เราฆ่ามังกร

Quina = มี Auto Life สามารถป้องกัน Game Over ได้ Frog Drop โจมตีแรงขึ้นอยู่กับที่จำนวนที่เราจับกบ (ถ้าน้อยก็เบา) และ Limit Glove สามารถโจมตี 9,999 Damage ได้เมื่อเหลือ HP 1 เท่านั้น (Auto Life ควีน่า และฆ่าเขา/เธอ และถูกฟื้นอัตโนมัติพร้อมมีแค่ 1HP) Level 5 Death สามารถกำจัด Grand Dragon เก็บเวลปั้มเวลได้ และมีท่า Night โอกาสสำเร็จติดง่ายมากๆ แต่โดนทุกคน ให้ติด Insomniac ฝ่ายเราทุกคนเพื่อป้องกันหลับก่อน และท่านี้ก็เอาไปปราบพวก Yan ได้ง่ายมากๆ (จะมากี่ตัวก็ไม่ต้องห่วงและให้ Dagger และ Vivi โจมตีด้วยเวทใส่ Yan ทุกตัว)

Eiko = นักเวทขาวคล้าย Dagger แต่มีท่า Dispel ทำลายซัฟฟอร์ต Jewel เพิ่มโจมตี Full -Life ชุบชีวิต HP เต็ม Haste เร่งความเร็ว อัญเชิญอสูรได้คล้ายๆ Garnet และมีท่า Holy โจมตีแรงมหาศาล (แรงกว่าอัญเชิญอสูรอีก) และหากเรียน Phoenix และ ฝ่ายเราตายทั้งหมด จะมีโอกาส Phoenix จะออกชุบชีวิตพวกเรา เพื่อป้องกัน Game Over ได้

Amarant : โจมตีทางกายภาพแรง มีท่า Aura ติด Regen และ AutoLife และมีท่า Curse ให้มอนเตอร์แพ้ธาตุต่างๆ
  8. Mathinnnnn

EXP:
    8
    0
    1
    ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกกระทู่ ^0^
    มีปัญหาอีกนิสนึง คือ ถ้าเราจาหา Yan ไปตรงไหนอ่าคับ หามิเจอเลยยยย ??
  9. TermFox

EXP:
    22
    1
    3
    อยู่เกาะ Vile Island ครับ
    เกาะเล็กๆใกล้ๆ ต้น Iifa Tree ครับที่อยู่ใน Outer Continent
  10. Mathinnnnn

EXP:
    8
    0
    1
    เกาะด้านล่างซ้าย ของ Iifa Tree ป่ะคับ ?? ,,มันใช่ยาน ลงจอดยังไงอ่าคับ ไม่รู้จริง ๆ -___-""
  11. Mathinnnnn

EXP:
    8
    0
    1
    อีกนิสนึง Quina กินตัวอารัยถึงได้ LV4 Holy หร่อคับ ???
  12. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ความจริงผมแอบรู้นะว่าหลาย ๆ คนเคยลองจัดชุด
    Zidane, Steiner, Freya, Amarant
    พอเจอศัตรู กด O รัว ๆ อบิลิตี้ไม่ต้องใช้ แผนไม่ต้องวาง เวทย์ไม่ต้องสนใจ

เอาไว้เล่นเวลาเกรียนแตกครับ ฮ่า ๆ
  13. TermFox

EXP:
    22
    1
    3
    ใช่แล้วครับ
    ใช้ยานเหาะ Invincible (แผ่น 4 เท่านั้น) และ Gold Chocobo (แผ่น 3 ขึ้นไป) ลงได้อย่างเดียวครับ

1.Feather Circle สามารถเจอมันใน Fossil Roo และ Mitmakis Ice Field ในทวีป Lost Continent
    2.Torama สามารถเจอมันใน Desert Palace ในแผ่น 3 เท่านั้น
    3.Amdusias สามารถเจอมันใน Pandemonium ในแผ่น 3 เท่านั้น
  14. Mathinnnnn

EXP:
    8
    0
    1
    ขอบคุณมากครับ เป็นพระคุณมากกก ^o^
    มีอารัยเเนะนำได้เลยนร้าาาาาาาาาาาาา
  15. Mathinnnnn

EXP:
    8
    0
    1
    ขออีกนิส ขออีกหนอ่ย ขุดสมบัติ Chocobo คืออารัยหร่อคับ ??
    หาดาบ ragnarok อยู่อ่าคับ แนะนำที !!
  16. Deus

Deus Till Endless Time

EXP:
    210
    2
    18
    เวลาขุดสมบัติในป่าโชโคโบะ(รวมlagoon) จะมีโอกาสได้คำใบ้สถานที่ซ่อนสมบัติ (Chocograph) มา

เราก็ไปขี่โชโคโบะแล้วขุดบริเวณตามที่อยู่ในภาพอะคับ แต่บางแห่งบางที่จะขุดไม่ได้ถ้าโชโคโบะยังไม่เปลี่ยนสี

ซึ่งวิธีการเปลี่ยนสีก็คือขุดกล่องสมบัติเอาเหมือนกันจะมีบางกล่องเปลี่ยนสีโชโคโบะได้
  17. Mathinnnnn

EXP:
    8
    0
    1
    มันยากเหมือนกันน่ะคับเนี้ย ดาบ Ragnarok เนี้ย YY^YY
    ใครหาได้แล้ว มีเทคนิค แชร์กันหน่อยไหม๊ ??
  18. Deus

Deus Till Endless Time

EXP:
    210
    2
    18

Share This Page