ถามเรื่อง psx2 หน่อยครับ เล่น FFX แล้วมีปัญหาครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย majungsudrid, 17 เมษายน 2012.

1. majungsudrid

majungsudrid New Member

EXP:
    23
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    3
    ตอนนี้แก้ไขได้แล้วครับ ขอขอบคุณ คุณ Azemag มากนะครับ ที่ช่วยแนะนำ ปรับค่า Setting ต่างๆให้ ขอบคุณจริง ๆ ครับ T T
  2. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    ช่วยหน่อยนะครับ อยากเล่นจริงๆ T T
  3. champzaz1

champzaz1 New Member

EXP:
    5
    0
    1
    ขอโทษนะผมตั้งกระทู้ไม่เป็น
    รบกวนอยากทราบ สกิลบลิทซ์บอล ffx
    ชื่อสกิล Tech Find มันเอาไว้ทำอะไร ขอตัวอย่างการใช้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
  4. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    ผมยังเ่ล่นไมุ่ถึงเลยครับ ฮ่าๆ ตั้งกระทู้ เข้าหมวด All Final แล้วมุมขวาบน จะมีลิ้งให้กด "ตั้งกระทู้ใหม่" ครับ แล้วก้ตั้งได้เ]ยครับ ^ ^
    champzaz1 ถูกใจสิ่งนี้
  5. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ต้นเหตุเป็นไปได้หลายกรณี ดังนี้ครับ

1) ปัญหาเป็นที่ ROM ของ FF X เอง ... อาการแบบนี้ผมก็เคยเจอตั้งแต่สมัยเล่นใน PS2 ของจริง
    ฉากยูนะสวดส่งวิญญาณนี่แหละครับ เดินไปค้างอยู่กลางน้ำตอนกำลังหมุนตัว รีเซ็ตหกเจ็ดรอบไม่ยอมหาย เปลี่ยนเครื่องก็ไม่หาย
    แต่เปลี่ยนแผ่น หายปั๊บเลย = =;

อีกครั้งหนึ่งก็หลังจากถล่ม Sin ร่วงที่ Bevele แล้ว ตอนฉากมันกำลังจะงาบเรือเหาะเพื่อไปสู่อีกมิติหนึ่ง
    ได้เห็น Sin อ้าปากเป็นชั่วโมงเลย

วิธีนี้ก็ต้องลองเปลี่ยน ROM ครับ
    หรือถ้าใจถึง เปลี่ยน ROM แล้วเล่นใหม่ แยกเซฟใหม่ต่างหากอย่าเซฟทับของเดิม แล้วดูอาการว่าจะค้างที่เดิมหรือไม่ครับ

2) เป็นปัญหาที่ setting ของตัวโปรแกรมเอง

Plug in ไม่สมบูรณ์เลยทำให้การแสดงผลไม่ครบถ้วนหรือติดขัด
    Setting เรื่องการแสดงผลไม่เหมาะสมกับอุปกรณ์แสดงผลของคอมพิวเตอร์

อันนี้คงต้องเอารายละเอียดมาลงเพิ่มสักหน่อยละครับ
    คอมพิวเตอร์ของ จขกท. สเปคเป็นยังไงบ้าง แล้ว setting PCSX2 ยังไงบ้างครับ

Purpose of Tech Find

Each Blitzball player in “Final Fantasy X” has his own list of techniques he can learn. A player with excellent stats might not be very useful if she has a bad list of learnable techniques. Tech Find can be used to unlock one technique slot on a player. This will allow that player to learn the technique, which originally would not have been available. Tech Find does not actually give techniques to players. It gives players the ability to learn a technique.

Tech Find ไม่ใช่ ability เรียกใช้งานระหว่างแข่ง
    แต่เป็นความสามารถที่ใช้ปลดล็อกช่องว่างในรายการให้เป็น "---------------"
    ทำให้เราสามารถเรียนรู้ ability ใหม่ๆได้

If you want to unlock every technique for every character, you would need to obtain 1,309 Tech Finds to be able to unlock the ability to learn the techniques.

ถ้าต้องการปลดล็อกให้ตัวละครทุกตัวใช้เทคนิคได้ทุกๆเทคนิค จะต้องได้รางวัลเป็น Find Tech จำนวน 1,309 ครั้ง

แค่คิดก็ปวดหัวแล้วครับ = =;
    champzaz1 ถูกใจสิ่งนี้
  6. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    ปัญหาจากแผ่นเหรอครับ ก็อาจจะเป็นไปได้ เพราะผมเอาแผ่น PS2 มาแปลงเป็น ISO แล้วก้เล่นน่ะครับ แต่แผ่นที่ผมเอามาแปลงนี้ อาของผมเอาไปเล่นจนจบก้ไม่มีปัญหาอะไร แผ่นก็สภาพดี
    สเปต notebook ของผมที่ใช้เล่นนะครับ
    intel core i5 2.4GHZ
    Geforce GT335M 1GB (เล่น modern warfare ได้ทุกภาคครับ การ์ดจอตัวนี้ แรงพอตัว)
    Ram DDR3 1333 8GB
    HDD 320 GB
    window 7 64Bit
    อันนี้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ ไม่รู้่ว่าใช่ข้อมูลที่ต้องการจะทราบหรือเปล่า
    1.png 2.png 3.png 4.png 5.png 6.png 7.png 8.png 9.png 10.png 11.png 12.png 13.png
  7. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    Some kinda Plugin Failure

ก็คงเป็นอย่างที่คาดการณ์ไว้ครับ
    Plug in ที่ใช้มีปัญหาทำให้แสดงผลไม่ได้

ตอนผมเล่น ผมไม่ได้ใช้ PCSX2 เวอร์ชั่นนี้ด้วยเลยไม่มีข้อมูล ลองปรับตามนี้ดูนะครับ

- GS Setting

ลองปรับ Frame Skipping เป็น Disable ดูครับ
    แล้วก็...ด้านซ้าย Frame Limitter
    ลองลด Turbo ลงจาก 300% เป็นสัก 250 - 200 -150 - 100 ทีละสเตปครับ

แล้วถ้ามันค้างระหว่างเล่น กด F4 เรียกคำสั่งขึ้นมาปรับได้ระหว่างเล่นเลยครับ
    ก่อนเล่น ลอง Save State ไว้ก่อน พอมันค้างก็โหลด State ขึ้นมาแล้วปรับคำสั่งนี้เป็นครั้งๆไปครับ

- Speed Hack Setting

ลองปิดการใช้งานในส่วนนี้ดูก่อนครับ เพราะอาจทำให้เกิด false FPS reading
    ในหน้าต่างนี้ยังมีคำแนะนำเลยว่า When having emulation problems , disable this panel first.
    เมื่อโปรแกรมมีปัญหา ให้ปิดการใช้งานส่วนนี้เป็นอันดับแรก

- Game Fix Setting

ลองเปิดใช้งานแล้วเลือก FFX Video Fix
    และ Skip MPEG hack - Skip Video/FMVs in games to avoid game hangging/freezes (ข้ามฉากที่อาจทำให้เกิดการค้าง)

ปล. คอมแรงใช้ได้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่า Windows7 64bit จะเป็นตัวการรึเปล่านี่สิ
  8. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    ทำตามแล้วครับผม ยังคงเป็นเหมือนเดิม T T save state ได้ครับ แต่โหลดแล้ว error เซ็งสุดๆ
    ว่าแ่ต่ที่ว่าเคยใช้ psx2 นั่นใช้เวอชั่นไหนครับ ผมจะได้ลองใช้บ้าง เผื่อท่านจะถนัดตากว่านี้ครับ
  9. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    อ่า... ผมใช้ 0.9.2 กับ 0.9.4 ตั้งแต่สมัยแรกๆเลยครับ เล่นแบบ FPS ไม่เกิน 20

ดันทุรังเล่นจนจบ ฮ่าๆ

ปัญหาส่วนใหญ่ของการใช้ PCSX2 คือการหา Bios และ Plug in ที่เหมาะสมกับศักยภาพคอมพิวเตอร์และเกมส์ที่ต้องการเล่น
    แล้วไฟล์พวกนี้หายากพอสมควร

ได้มาแล้วยังไม่พอ ต้องปรับแต่งให้มันทำงานได้อย่างเหมาะสมอีกด้วย (ปวดหัวดีแท้)

ในกรณีของ จขกท. ลองปรับแล้วก็ไม่หายแบบนี้ คงต้อง

1) ทดลองเปลี่ยน ROM ที่ใช้เล่น
    2) เนื้อเรื่องแค่ Kilika Island ก็คงต้องยอมเล่นใหม่ โดยการ uninstall โปรแกรม / ล้าง setting ทั้งหมด แน่นอนว่า ROM ใหม่ด้วยครับ
    จากนั้นก็ลงโปรแกรมใหม่ + setting ใหม่ เล่นใหม่อีกประมาณ 2-3 ชั่วโมง

กรณีที่มันยังค้างที่เดิม... ผมก็คิดได้แค่เพียงว่าโปรแกรมมันไม่สามารถใช้งานได้บน windows 7 64bit

อันนี้ก็แค่สมมติฐานนะครับ เพราะผมก็ไม่เคยเล่นบน windows 7 64bit เช่นกัน

กรณีอยากเล่นสุดๆ ยังไงก็ต้องเล่นให้จบให้ได้ ก็ต้อ PS2 เท่านั้นครับ
  10. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับผม เล่นได้แล้วครับ ^^ ขอบคุณมากๆนะครับ อุตส่าช่วยผมให้ได้เล่นสมใจ
  11. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    แก้ยังไงเหรอครับ ? จะได้เก็บข้อมูลไว้เป็นวิทยาทานแก่ชนรุ่นหลัง (ว่าเข้านั่น)
    เผื่อสมาชิกท่านอื่นมีปัญหาแบบนี้/ใกล้เคียงกัน จะได้ช่วยแนะนำกันถูกครับ
  12. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    ตามนี้เลยครับ

1.png 2.png 3.png PSX2 Ver.0.9.8. นะครับ

ผมไม่ได้ปิด Framelimiting นะครับ และ Base FrameRate ตอนนั้นตั้งไว้ที่ 150 ครับ
    Azemag ถูกใจสิ่งนี้
  13. GuYaLoHa

GuYaLoHa New Member

EXP:
    1
    0
    1
    ผมขอบคุณคุณ majungsudrid มากครับรูปที่ให้มาแก้ไขได้ครับขอบคุณมากๆๆเลยนึกว่าจะจอดำเล่นมะได้แล้วอูส่าเล่นมาตั้งไกลๆ
  14. Antaz

Antaz New Member

EXP:
    1
    0
    1
    ขอบใจมากครับ แล้วได้แว้วววว

Share This Page