[FFX] พลาด Destruction Sphere จากวัด Besaid จะพลาดอสูร Anima ด้วยหรือเปล่าครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย majungsudrid, 20 เมษายน 2012.

1. majungsudrid

majungsudrid New Member

EXP:
    23
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    3
    ผมพลาด Destruction Sphere จากวัด Besaid วัดแรกอ่ะครับ คือ ไม่ได้เก็บหีมสมบัติลับที่ซ่อนอยู่อ่ะครับ แล้วผมจะพลาดอสูร Anima ด้วยหรือเปล่าครับ
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    แน่นอนว่าไม่ครบเงื่อนไขในการได้สัตว์อสูรอนิม่าครับ

ทางแก้คือต้องย้อนกลับไปเปิดในภายหลัง และก็คงเป็นหลังจากสู้กับ sin เหนือฟากฟ้ามหานคร Bevele แล้วด้วย
    ถ้าเล่นภาค International บอกได้คำเดียวว่าซวยครับ

เพราะท่านจะเจอกับ Dark Valefor ตระหง่านขวางทางอยู่

แนะนำเลยครับ ถ้าเป็นภาค international ละก็...
    หากเนื้อเรื่องยังไม่ไกลมาก เล่นใหม่โลดครับและอย่าให้พลาดอีก (ฮา)
  3. darkaek666

darkaek666 New Member

EXP:
    16
    1
    3
    เพิ่มจาก คุณ Azemag ให้อีกนิดหนึ่งนะคับ วิธีฆ่าDark Valefor ตอนเรายังเด็กน้อยนั้น
    ใช้สัตว์ อสูตร Yojimbo ออกมาแล้ว ใจปล้ำอัดฉีดเงินให้เขาหน่อย แบบ แตก แจก 500
    แบบนี้แล้ว ภาวนา ให้ ติดZanmato ให้ได้ ^^ ขอให้ อัดฉีดเยอะๆ แล้วจะโชคดีครับ
  4. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    เล่นถึงตอนที่ยูน่าแต่งงานกับซีมัวแล้วครับ T T มันช่างไกลแสนไกล คงต้องประจันหน้ากับมันแล้วล่ะครับ

ปล.ผมเล่นภาค Inter ครับ T T
  5. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    อัดฉีดแหลกเลยเหรอครับ ผมเคยเล่นเมื่อหลายปีก่อน ให้ครั้งละ 1Gill ก้ติด Zanmato ได้นะครับ หรือว่าจำนวนเงินนั้นมีส่วนช่วยเพิ่มโอกาศติดครับ อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ

ยังไงก็แนะนำด้วยนะครับ ^ ^
  6. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    Zanmotto ต้องเก็บเกจโอเวอร์ไดร์ฟมาเต็ม ให้เงินหลักแสนถึงจะมีโอกาสออกครับ (แต่บางทีก็ไม่ติด อันนี้ต้องลอง)
    ถอยกลับไปลุยก็ได้ แต่ผมว่าเสียดายโอกาสจะเก็บเซฟลุย Dark Aeon + Penance ทั้งหมดน่ะสิ

แค่แต่งงานกับซีมัวร์ ชิลๆครับ ผมเล่นไปจนถึง 80 ชม. แล้วไม่ได้เก็บที่ Besaid เหมือนกัน
    เล่นใหม่ครับ :D
  7. darkaek666

darkaek666 New Member

EXP:
    16
    1
    3
    1Gill คุณอำมหิตโหด มากคับ - - ปกติให้น้อยพี่แก่อาจ หนี กลับได้ เรื่องอัดฉีดนี้มีส่วนนะผมว่า เพราะ เคยอัดหลักแสนถึงล้าน บ้างที ก็ไม่ยอมใช้นะคับ
    รอ คนมาคอนเฟิมเพิ่มดีกว่า แต่ผมว่า <อันนี้ความเชื่อของผมนะ> น่าจะคิดจาก เปอร์เซ็นเงินเราอะคับ มีมากให้มาก มีน้อย ให้น้อย เพราะตอนแรกๆ เงินน้อยหลักพัน ผมก็เคยติดนะ หลังๆ นี้ ต้องเป็นแสน แต่พอ ยูน่าเรียกใช้บ่อยๆ บ้างที มอนเตอร์ตบก่อนหรือเรียกมา พี่แก่ใช้ท่าเองเรย โดยไม่จ่ายเงิน เป็นเพราะเรียกบ่อยหรือเปล่า ผมก็ไม่รู้นะ เรื่องแบบนี้อยู่ที่ความเชื่อ ^^
  8. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ตั้งแต่ได้ Yojimbo มา

ในช่วงแรกๆ ความพึงพอใจที่ป๋าโยมีต่อเราจะเยอะ Zanmotto ก็ออกง่าย ออกบ่อย
    แต่ถ้่าเหนียว จ่ายครั้งต่อๆไปน้อย / ทำป๋าแกปางตายหรือตายเลย อันนี้ระดับความพึงพอใจก็ลด

ท่าใหญ่ไม่ออก ออกแต่ Daigoro เป็นส่วนใหญ่

เพราะฉะนั้น จะเรียกใช้ป๋าต้องกล้าทุ่มครับ

ปล. ข้อมูลเก่ามีอยู่ในเรื่องจำนวนเงินที่ส่งผลต่อความพึงพอใจของป๋าโยต่อจำนวนครั้งในการเรียก แต่อยู่กระทู้ไหนจำไม่ได้ละต้องไปค้นก่อน
    บอร์ดก็ย้ายไปย้ายมาหลายรอบ ข้อมูลเก่าหายเกลี้ยงแถบเลย
    majungsudrid และ darkaek666 ถูกใจสิ่งนี้
  9. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    อ่าว แล้วทำไมถึงเสียโอกาศลุย Dark Aeon ล่ะครับ ??? งงตับละผม =..=
  10. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    กรรม =..= ผมไม่รู้ อ๊ากกกกกกกกกกกก!!!!!!! งี้ต้องอัดแหลกบ้างละ เพิ่มเป็น 100Gil เอิ๊กๆ =.="
  11. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    สรุปคือ จำนวนเงินมีผลต่อการติดท่าไม้ตายใช่ไหมครับ ผมจะได้อัดฉีดลุงเขาบ้าง :E
  12. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เสียโอกาสเก็บเซฟให้สมบูรณ์ ก่อนต่อสู้กับ Dark Aeon ทุกตัวน่ะสิครับ
  13. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    แล้วถ้าฆ่า Dark Aeon ตัวแรกก่อนที่ผมจะเข้าไปเก็บสเฟีย ที่วัด Besaid จะเป็นอะไรเหรอครับ
  14. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163

หลังจากเตรียมพร้อมทุกอย่าง
    all status 255
    อาวุธสุดยอด + เครื่องป้องกันลุยบอส

เซฟนั้นจะขาด Dark Valefor ให้สู้ครับ :D

คือผมโรคจิตน่ะ ไหนๆก็เล่นภาค inter ได้สู้กับ dark aeon ก็อยากสู้ตอนที่พร้อมจริงๆ
    และจะได้มีเซฟที่สามารถโหลดขึ้นมาเมื่อไรก็พร้อมฟัดกับ dark aeon / penance ตลอดเวลา

ใจก็แค่เสียดายครับ อย่างไรก็สุดแต่คนเล่นครับ ^ ^

เซฟนี้เล่นเอาเนื้อเรื่องไปก่อน เซฟหน้าทำเซฟสมบูรณ์ก็ยังได้ครับ ตามสะดวก
  15. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    แล้วถ้าผมฝ่าเข้าไปสู้กับ Dark Valefor ก่อน และไปเดินในวัดให้เรียบร้อย หลังจากนั้นก้ไปตามเก็บ Status+ของ
    เสร็จแล้วกลับมาสู้กับ Dark Aeon ตัวอื่น ๆ ได้หรือเปล่าครับ
  16. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163

ก็ทำได้เช่นกันครับ
  17. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    ขอบคุณคับ :E
  18. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ความจริงเซฟ All Stat 255 ทุกคน + ชุดป้องกันสุดยอดทุกคน ก่อนลุด Dark Aeon นี่ทำเพื่อความสะใจ+สมบูรณ์เท่านั้นครับ เพราะจริง ๆ แล้วเอาุชุดเทพนั่นมาลุยกับ Dark Valefor ก็ไม่มันส์เท่าไหร่หรอกครับ (ผมเองเซฟ All Stat 255 + ชุดป้องกันสุดยอดไว้ก่อนเจอ Penance เท่านั้นแหละ)

เพราะฉะนั้นถ้าขี้เกียจเล่นใหม่ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่จริง ๆ ผมอยากจะบอกว่าเล่นไปถึงฉากแต่งงานนั่นมันก็แค่นิดเดียวจริง ๆ นะครับ แค่ประมาณ 10% ของเวลาที่ต้องเล่นทั้งหมดเพื่อปั้มสเตตัสไปตบตีกับพวกบอสลับเท่านั้น

ส่วนเรื่องต้องเจอ Dark Valefor นี่อย่าคิดมากครับ คุณเป็นคนที่ยี่สิบกว่าแล้วในบอร์ดนี้ที่มาตั้งกระทู้ถามเรื่องเจ้าตัวนี้ ฮ่า ๆ

===============

สำหรับเทคนิค Zanmato เพื่อเอาไปสอย Dark Valefor นี่มีเทคนิคครับ ไม่ต้องอัดเงินเป็นล้านหรอกครับ
    คือโอกาสออก Zanmato มันจะมีตัวแปรอยู่ 4 อันคือ

1.ระดับการต่อต้าน Zanmato ของศัตรู (เป็นค่าพลังลับที่ดูจากในเกมไม่ได้ ซึ่งแน่นอน พวกบอสลับทุกตัวอยู่ในระดับสูงสุด)
    2.เงินที่ให้
    3.Yojimbo มี overdrive หรือไม่
    4.ความสัมพันธ์ของเรากับ Yojimbo

แน่นอนว่าถ้าจะไปสอยกับ Dark Valefor เราก็ต้องเก็บ Overdrive ของ Yojimbo ไปจนเต็มอยู่แล้ว
    ดังนั้นการเพิ่มโอกาสโดยไม่ต้องใช้เงินแสนคือเพิ่ม ความสัมพันธ์ของเรากับ Yojimbo ไปเยอะ ๆ ครับ

สำหรับภาค Inter ค่านี้มันจะอยู่ตั้งแต่ 0 - 255 โดยเริ่มมาน่าจะเป็น 128 ก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนแปลงตามนี้ครับ
    ทุกครั้งที่ออก Daigoro : -1
    ทุกครั้งที่ออก Kozuga: ไม่เปลี่ยน
    ทุกครั้งที่ออก Wakizashi เดี่ยว: +1
    ทุกครั้งที่ออก Wakizashi กลุ่ม: +3
    ทุกครั้งที่ออก Zanmato: +4
    dismiss Yojimbo ในเทิรน์แรกที่เรียกออกมา: -3
    Yojimbo โดนอัดจนตาย: -10
    ให้เงิน 0: -20
    (ค่าพวกนี้ผมไปเปิด FAQs มาครับ จำได้แค่บางอัน)

จะเห็นได้ว่าให้เงินน้อยก็ไม่เป็นไรนะครับ ให้ 1 ทุกครั้งก็ยังได้ อย่าให้ 0 เป็นพอไม่งั้นความสัมพันธ์ลดฮวบ

เพราะฉะนั้นวิธีปั้มค่าความสัมพันธ์ง่าย ๆ ก็คือเอา Yojimbo ไปลุยตัวอ่อน ๆ ให้ Wakizashi, Zanmato ออกบ่อย ๆ ไปเรื่อย ๆ ครับ ทำ ๆ ไปซักชั่วโมงสองชั่วโมงค่าความสัมพันธ์ก็เต็ม 255 แล้วครับ
    ซึ่งในการเอา Yojimbo ไปสู้ตัวอ่อน ๆ ก็มีทริกนิดนึงครับ คือโอกาสออกท่าแรง ๆ มันจะเพิ่มตามปริมาณตังที่จ่าย แต่ปริมาณตังที่ส่งมันจะเป็นค่าสองยกกำลังครับเช่น 2,4,8,16,32,64,... ดังนั้นถ้าให้เงิน 50 จะมีผลเท่ากับให้ 32, ถ้าให้เงิน 2000 จะมีผลเท่ากับให้ 1024 ครับ ซึ่งสำหรับศัตรูอ่อน ๆ นี่ก็ให้ซัก 128 ก็เพียงพอแล้วครับ ถ้างกจัดจะให้ 16 หรือ 1 ไปเลยก็ได้ แต่ถ้า Daigoro มันออกบ่อยความสัมพันธ์ก็ขึ้นช้านะครับ

ซึ่งที่ความสัมพันธ์เต็ม 255 + overdrive นี่เงินแค่พันถึงสองพัน G ก็มีโอกาสออก Zanmato ใส่ Dark Valefor เกินครึ่งแล้วครับ

======

ส่วนถ้าอยากเอาชนะ Dark Valefor โดยไม่ใช้ Zanmato ก็ใช้วิธีง่าย ๆ ครับ คือเดินเสฟียร์ให้ครบทั้งกระดานก่อน (ต้องปลดล็อกไปเดินพื้นที่คนอื่นจนครบด้วยนะ) ถึงตอนนั้นเอาดาบโง่ ๆ ไปฟันยังชนะเลยครับ
    majungsudrid ถูกใจสิ่งนี้
  19. majungsudrid

EXP:
    23
    2
    3
    ขอบคุณมากเลยครับ ข้อมูลนี้ ผมก็บ้าใส่ครั้งละ 1Gill ไปตั้งนาน ทีนี้ผมรู้ละ ว่าความงกมันมีผล 55555555555555555555 ต้องอัดฉีดหน่อยละ

ตอนนี้เล่นถึงตอนได้เรือเหาะแล้วครับ เก็บอาวุธสุดยอดของทีดัสกับริคคุได้แล้ว(อัฟเต็ม) กำลังแข่งบิชบอลจะเก็บของWakka อีกคน

ขอบคุณมากๆนะครับ พิมพ์ซะเยอะ ^ ^

Share This Page