[CCC 25] Episode 25: AGAIN!?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Aki, 2 สิงหาคม 2011.

?

หากเปลี่ยนบอร์ดครั้งต่อไป คุณว่า CCC ควรจะ...

1. ปิดไปเหอะ... ร้างขนาดนี้ 'เวลาเปลี่ยน คนเปลี่ยน' นะจ๊ะ

0 vote(s)
    0.0%
  2. เปิดต่อก็ดี... ส่วนใหญ่เข้ามาอ่านอย่างเดียว

0 vote(s)
    0.0%
  3. เปิดต่อสิ... รู้สึกชีวิตขาดอะไรถ้าเปิดเอเอฟมาแล้วไม่เจอ CCC

15.0%
  4. ปิดได้แล้ว... เดี๋ยวนี้เขาใช้เรียลไทม์ แช็ท ท็อปปิคนะเธอว์

20.0%
  5. เปิดหรือปิด... ต่างกันยังไงวะ ?

70.0%
เลือกโหวตได้มากกว่า 1 ตัวเลือก
  1. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    ถูกใจที่ได้รับ:
    36
    คะแนน Trophy:
    28
    เป็นกำลังใจให้หายดีเร็ววันครับ ^-^
  2. aibax

aibax Smexy Stalker

EXP:
    378
    1
    18
    ประธาน เลียแผลดู หายไวขึ้นป่าว :p
  3. Ryuto

Ryuto 終わる道、始まる夢

EXP:
    964
    16
    88
    ร้างได้อารมณ์มากๆ
  4. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    วังเวงเป็นคฤหาสน์ไบโอฮัซซาร์ดทีเดียวเชียว
  5. Oyashiro

Oyashiro Member

EXP:
    37
    0
    6
    ทำไมบอร์ดช่างวังเวงจังเลย

มีใครอยู่บ้างมั้ย ขอเสียงหน่อยจ้า
  6. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    ยังอยู่ครับ
  7. A.K.Thathap

EXP:
    128
    36
    28
    พอดีว่าตั้งกระทู้พรีเคียวไปตั้งสองสามกระทู้แล้ว
    ถ้าตั้งเพื่มอีกเกรงใจว่าจะเกินโควต้า ขอลงไว้ที่นี่แทนแล้วกันนะครับ ^-^
    ตัวร้ายหรือตัวโกงในซีรี่ย์พรีเคียวนั้นแบ่งออกได้เป็นหลายประเภท
    ขึ้นอยู่กับความสามารถในการอ้างความชอบธรรมในการทำสื่งที่เลวร้าย
    ความละเมียดละไมและความคิดสร้างสรรค์ในการแสดงความซาดิสท์
    รสนิยมซึ่งเป็นปัจเจคนี้เอง คือสิ่งที่แบ่งแยกประเภทของตัวร้ายแต่ละคน

ตัวร้ายประเภทที่ 1: ตัวร้ายซึ่งเพียงแค่ได้ทรัีพย์สมบัติ ชีวิตนิรันดร์ หรือครองโลกก็มีความสุนทรีแล้ว

ตัวร้ายประเภทนี้ยกตัวอย่างง่ายๆก็อย่างเช่น ชาโดว์ โกยาน และแบล็กโฮล เป็นต้น
    ตัวร้ายประเภทนี้ถ้าไม่่มีภาพพจจ์เป็นปีศาจร้ายทำอะไรไปตามสัญชาตญาณอย่างไม่คิดอะไร
    ก็จะเป็นคนชั่วที่ไม่มีการบอกภูมิหลัง ดังนั้นจึงไม่อาจเข้าใจได้ว่าการที่เขาทำสิ่งชั่วร้ายนั้นๆลงไป
    เกิดจากเหตุผลอะไร อาจจะเป็นเพราะคิดว่าการมีทรัพย์สมบัติจะมอบความสุขให้กับตนเองได้
    มีจิตใจที่หวาดกลัวสิ่งต่างๆอยู่ลึกๆื หรือโดยเนื้อแท้แล้วต้องการปกครองคนอื่นเพื่อกลบเกลื่อนความอ่อนแอของตัวเอง...

โดยส่วนใหญ่แล้วคนเรามักจะตัดสินว่าคนที่เราไม่ชอบใจเป็นคนประเภทนี้
    ตำรวจบางคนลว หมอบางคนเลว นักการเมืองบางคนเลว

แต่ในความเป็นจริงแล้วตัวโกงประเภทนี้มีน้อย เพราะมนุษย์เป็นชีวิตที่ซับซ้อนกว่านั้นมากครับ

ตัวร้ายประเภทที่ 2: ตัวร้ายซึ่งต้องการความสุนทรีย์ที่ละเมียดละไมยิ่งกว่า จากเจตนารมณ์ที่ชอบธรรม

ยกตัวอย่างเช่นซาลามันเดอร์
    ตัวโกงประเภทนี้เป็นตัวโกงประเภทที่ทำให้เราต้องตั้งคำถามว่า
    พวกตัวเอกกำลังทำสิ่งที่ถูกต้องอยู่จริงๆหรือ? เรียกตัวเองว่าฮีโร่กู้โลกแต่แท้ที่จริงแล้วเป็นแค่คนเห็นแก่ตัว
    ไม่ยอมรับความจริง และไม่รู้จักเข้าใจคนอื่นหรือเปล่า? เรื่องนี้ถ้าตัวเอกเหล่านั้นมีจิตใจที่เติบโตขึ้นแล้ว
    ก็คงจะตอบคำถามดังกล่าวได้ไม่ยาก แต่ถ้าตัวเอกนั้นเป็นคนที่ยังยอมรับความจริงไม่ได้อย่างที่เขาว่าจริงๆล่ะก็

ฉากสับสน ความป่วยจิต ก็คงจะเข้าครอบงำจิตใจ
    กลายเป็นอรรถรสให้ตัวโกงประเภทนี้สุนทรีย์ยิ่งขึ้นไปอีก และอาจจะรวมถึงคนดูหลายๆคนเช่นกันครับ

ตัวร้ายประเภทที่ 3: ตัวร้ายซึ่งเสพติดความเจ็บปวดของตัวเอง เป็นความสุนทรีย์ไปโดยไม่รู้ตัว

อีส น๊อยท์ ถือเป็นตัวโกงในกลุ่มนี้ที่ชัดเจนที่สุด จิตใจที่บอบช้ำและปิดกั้นตัวเอง
    สีหน้าไร้ความรู้สึกที่ปิดบังความหงอยเหงา ไม่มีโอกาสได้สัมผัสสิ่งที่มีความหมาย
    ซึ่งอาจเป็นความสุขเล็กๆให้กับตัวเองได้ ตัวโกงประเภทนี้จึงเป็นตัวโกงที่เจ็บปวดที่สุด
    และมักจะโหดร้ายอย่างได้ใจทีี่สุดเช่นกัน เพื่อปิดซ่อนความขาดหายนั้น...

ตัวละครในซีรี่ย์พรีเคียวโดยเฉพาะยุคหลัง Fresh Precure! (พรีเคียวฉบับ "สดใหม่" นั่่นเอง)
    มีการสะท้อนรูปแบบอารมณ์ความรู้สึกจริงๆของมนุษย์
    แม้แต่คนที่ดูเลวร้าย ถ้าเราเข้าใจเขา เขาอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่เห็นก็ได้
    การพยายามเข้าใจแม้แต่คนที่เลวร้ายที่สุด ก็คือการเยียวยาหัวใจของเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน

ซึ่งนั่นเป็นจุดเริ่มต้นของความเป็นเพื่อนนั่นเองครับ
  8. melcarba

melcarba Member

EXP:
    101
    1
    18
    ยังอยู่ดีเหมือนเดิมแหละ แต่พอไม่มีคนเข้ามา มันเลยวังเวง ไม่กล้าพิมพ์ เหอๆๆ
  9. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    ถ้ามีเรื่องให้คุยก็คุยน่ะนะ แต่นึกประเด็นเองไม่ออก พรีเคียวก็ไม่ได้ดูด้วยสิ >_<"
  10. melcarba

EXP:
    101
    1
    18
    ทำไมต้องพรีเคียวละนั่น -_-;
  11. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ตามอ่านเงียบๆ
    -3-
  12. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    เพราะช่วงนี้กระทู้ที่ active มีกระทู้เล่าเรื่องพรีเคียวไง (แต่ไม่ได้ตอบเพราะไม่ได้ดูซีรี่นั้นเลยไม่รู้จะคุยอะไรด้วย)
  13. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ขนาดกระทู้ผลบอลยังดับ.... แต่กระทู้นี้ยังรอดเนี่ยนะ!?
  14. Aki

Aki Paradox Observer

EXP:
    485
    41
    48
    ของมันแน่อยู่แล้ว... Social Network ก็ทำอะไรเราไม่ได้!?

ฮา ๆ ๆ

/me ประธานปากดี แต่เข้าน้อยกว่าคนอื่นเลยเนี่ยนะ!?
  15. A.K.Thathap

EXP:
    128
    36
    28
    ครั้งแรกเป็นประสบการณ์ที่ไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยๆ
    ซีรี่ย์พรีเคียวผมเองก็พึ่งรู้จักไม่นานครับ ดูภาค 7 เป็นภาคแรกเหมือนแฟนๆส่วนใหญ่...

อันที่จริงมีบทความที่เขียนไว้ไม่น้อย ซึ่งผมไม่ได้เอามาลงที่นี่นะ ^-^

Heartcatch เปลี่ยนแปลง-เป็นอย่างที่เป็น (ผมชอบแฮะ เอนทรี่นี้)
    YPC5! (พริตตี้เคียว ปี4) ฉบับโรงภาพยนตร์ (เรียกแบบหลิ่วตาตาม)
    Fresh! นิยามหลักแห่งความสุขที่แท้จริง (Fresh Precure! ชื่อภาคหมายถึงพรีเคียวใหม่นั่นเอง)
    ตัวโกง: ความเจ็บปวดทางจิตใจ (อันนี้โพสท์ไปด้านบน)

พิเศษเขียนแซมเข้าไปในบล็อกด้วย
    เอนทรี่หลัก Puella Magi Madoka Magica (4 บทความที่เขียนต่อเนื่องหนึ่งเดือนเต็ม เอามาลงแบบอ่านยากนิดหน่อยเพราะที่นี่ย่อรูปไม่ได้ orz...)

สุดท้าย...ก็ขอขอบคุณทุกๆคนที่นี่มากจริงๆ
    ทำแฟนไซท์เป็นของตัวเองได้ ส่วนหนึ่งก็เป็นเพราะการฝึกฝนจากเว็บบอร์ดแห่งนี้นั่นเองครับ :)

ปล.อาศัยช่วงบอร์ดเงียบๆทำแฟนไซท์อย่างแข็งขัน แต่ยังไงก็อยากให้บอร์ดกลับมาคึกคักไวๆนะ...
  16. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    พรีเคียวได้ดูอยู่แค่ภาคแรกสุด (สายบู๊ขาวดำนั่นแหละ) ส่วนมาโดกะนี่ได้ดูอยู่ฮะ >_<
  17. Ryuto

EXP:
    964
    16
    88
    เข้ามาอัพเดตความร้างครับ

ปั๊ม exp ไปล่าบอส

หวังว่าทุกคนคงสบายดีนะครับ

(สงสัยต้องหาหัวข้อคุยจะได้ปั๊มเนียนกว่านี้)
  18. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    ซะงั้นนะ >_<"
  19. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เพิ่งกลับมาจากงานแต่งงานของรุ่นพี่ในทีม ที่จังหวัดพิจิตร
    เป็นทริปที่ครื้นเครง เฮฮา บ้าบอ รั่วเรื้อนมาก~!ที่สุดทริปหนึ่ง

ต่อไป... กาญจนบุรี
    ล่องแก่ง นอนแพ ขี่ช้าง เที่ยวตลาดญวณ
  20. Ryuto

EXP:
    964
    16
    88
    ทริปของที่ทำงานเหรอพี่ ยาวๆเลยดิ

แต่หน้าฝนเนี่ยนะ?
  21. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    ครบหนึ่งปีแล้วนะ กระทู้นี้ อยู่ยงคงกระพันจริงๆ ;)
  22. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38
    แวะเข้ามาทักทาย AF ร้าง T^T
  23. Ryuto

EXP:
    964
    16
    88
    กลายเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้วครับที่จะร้าง

ไม่ร้างก็ไม่ใช่ AF ครับ

/โดนถีบ
  24. melcarba

EXP:
    101
    1
    18
    แวะมาดูโบราณสถานหน่อยละกัน ยังดีนะเนี่ยที่มีคนยังเข้ามาบ้างหนะ
  25. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เข้ามาดูคร่าวๆ แต่ไม่ก้าวก่าย

Share This Page