ถามเกี่ยวกับ FF 12 หน่อยครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย kanisorn, 2 กรกฎาคม 2013.

1. kanisorn

kanisorn New Member

EXP:
    14
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    ผมทำเหตุการณ์ย่อย ผู้ป่วยแห่งทะเลทราย รับงานกำจัดฮันท์แล้ว เอาของไปให้แล้ว ก็ให้ออกจากหมู่บ้านแล้วเข้ามาใหม่ก็จะพบเรือจอดอยู่ ผมก็ทำแล้วแต่ไม่พบเรือเลย ท่านใดทราบช่วยบอกด้วยว่าเป็นเพราะอะไร ต้องทำยังไง ขอบคุณครับ
  2. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    เข้าใจว่าจะต้องเล่นผ่านเนื้อเรื่องสุสานกษัตริย์ Raithwall ก่อนนะครับ จึงจะนั่งเรือข้ามไปยังอีกฝั่งของแม่น้ำได้
    teelovegig ถูกใจสิ่งนี้
  3. teelovegig

teelovegig Member

EXP:
    33
    18
    8
    คุณกำจัด Flowering Cactoid แล้วเอาดอกกระบองเพชรไปให้ ดันโทรแล้วใช่มั้ยครับ
    ดันโทรให้รางวัลตอบแทนแล้วเขาจะขอร้องให้เอาดอกกระบองเพชรไปให้ภรรยาจ๋าของแก ก็จะเป็นการเปิด
    เหตุการณ์นี้ ให้ลองไปหาเด็กชื่อ จิกรี (Tchigri) และคุยกับทุกคนในหมู่บ้านก่อน แล้วกลับออกไป แล้วลองกลับเข้ามาอีกรอบครับ
    ถ้ายังไม่เจอเรือ คงต้องไปทำอย่างอื่นก่อนแล้วล่ะ :cool:
  4. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    ผมทำตามที่คุณ teelovegig บอกแล้วครับแต่ก็ไม่เจอเรือเข้าออกหมู่บ้านหลายครั้งก็ไม่เจอเลย
  5. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    แล้วผ่านเนื้อเรื่องสุสานกษัตริย์ Raithwall ตามที่ท่าน sensaisensai บอกรึยังครับ
  6. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    ยังเลยครับ กำลังจะไปพอดีครับ
  7. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    ยังเลยครับ กำลังจะไปพอดีครับ
  8. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    ลองผ่านช่วงนั้นดูครับ แล้วกลับมาอีกที น่าจะได้ละ สู้ๆครับ :E
  9. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    ขอบคุณครับ ได้ผลยังไงแล้วจะมาบอกอีกทีครับ
  10. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    ผมเล่นผ่านสุสานแล้วครับ พอกลับไปก็เจอเรือแล้ว ทำเหตุการณ์ผ่านแล้ว ตามหาของให้ภรรยาดันโทครบแล้ว ก็จะไปรับรางวัลกับผู้ป่วย แต่ผมหาไม่เจอครับ ลองหาทั่วแล้วแต่ไม่เจอ ท่านใดรู้ช่วยบอกด้วยครับ
  11. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    ผมเล่นผ่านสุสานแล้วครับ พอกลับไปก็เจอเรือแล้ว ทำเหตุการณ์ผ่านแล้ว ตามหาของให้ภรรยาดันโทครบแล้ว ก็จะไปรับรางวัลกับผู้ป่วย แต่ผมหาไม่เจอครับ ลองหาทั่วแล้วแต่ไม่เจอ ท่านใดรู้ช่วยบอกด้วยครับ
  12. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    คนที่ยืนอยู่หลังบ้านภรรยาดันโทรนั่นแหละครับคือคนป่วยที่หายดีแล้ว ^^'

เป็นที่ที่ภรรยาดันโทรโยนกากดอกไม้ที่นำมาต้มเป็นยาแล้วทิ้งไป แต่ดันงอกมาเป็นเจ้ากระบองเพชรอีกตัวนั่นเอง
    teelovegig ถูกใจสิ่งนี้
  13. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    เจอแล้วครับ ขอบคุณมาก แต่ผมอยากจะถามต่อว่าผมจะไปปราบฮันท์ white mousse ผมหาทางที่จะไปไม่เจอต้องไปทางไหน ผมลองหาดูแล้วมันตันไปหมด และวิธีปราบมนต์อสูร zalera ต้องทำยังไงครับ
  14. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    เจอแล้วครับ ขอบคุณมาก แต่ผมอยากจะถามต่อว่าผมจะไปปราบฮันท์ white mousse ผมหาทางที่จะไปไม่เจอต้องไปทางไหน ผมลองหาดูแล้วมันตันไปหมด และวิธีปราบมนต์อสูร zalera ต้องทำยังไงครับ
  15. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    White Mousse อยู่ที่ทางน้ำใต้ดินเลยครับ Garamsythe Waterway บริเวณซ้ายล่างสุดของหน้าจอถ้ามั่นใจก็อัดมันเลยครับ

การไปหา Zalera ต้องผ่านเควส ผู้ป่วยแห่งทะเลทรายก่อน เช็คไอเท็ม Barheim Key ด้วยนะครับว่าได้รับรึยัง จากนั้่นก็ไปทางใต้ดิน Barheim จาก
    ทางเข้าที่ทะเลทรายดัลมัสก้าตะวันออกนะครับ ไปกลางๆ แผนที่จะมีรถรางขวางอยู่ให้ผลักรถรางเพื่อเปิดทางไปต่อ จัดการมันให้ได้ก็จะได้มาใช้ครับ
  16. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    แล้ว garamsy the waterway มันไปยังไงครับ ผมลองแล้วหาทางไปไม่ได้ มันตันไปหมด ส่วน zalera ผมเจอแล้ว แต่โจมตีไม่เข้าเลย พอมีวิธีไหมครับ
  17. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    ทางน้ำ Garamsythe Waterway จะอยู่ที่ Low town เมืองด้านล่างของเมืองหลวงราบานัสเตอร์นั่นแหละครับ ทางเข้าให้ดูแผนที่จะอยู่ทางซ้ายบนครับ
    เป็นประตูน้ำวงกลมขนาดใหญ่

ส่วนการกำจัด Zalera ให้เน้นโจมตีกายภาพครับ มั่นใจว่าเลเวลและค่าพลังหนักก็จัดมันเลย เพราะมันป้องกันธาตุทุกธาตุ และดูดซับ Holy
    LV 40 HP 72248

อันนี้ Gambit ของ Zalera

1 Foe: HP < 30% = Condemnation
    2 Foe: character HP > 80% = Kill
    3 Foe: nearest visible = Shock
    4 Self: HP < 100% = Holy

ปล. ถ้าเล่น International Zodiac System จะโชคดีหน่อยตรงที่ มันจะไม่ร่าย Shock กับ Holy แต่จะมี Cura, Warp และ Death เพิ่มมา
    แล้วก็ไม่ดูดซับ Holy ด้วยครับ
  18. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    ผ่านแล้วครับ แต่ตอนนี้ผมกำลังสู้กับสัตว์อสูร cuchulainn อยู่ครับ อยากให้ช่วยแนะนำว่าจะจัดการยังไง เพราะต้องสู้กับมันในน้ำพิษ พลังก็ลดลงตลอด แถมมันยังใช้ท่าที่ทำให้เราขยับไม่ได้ ใช้ท่าอะไรไม่ได้เลย ขอบคุณครับ
  19. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    เจ้า Cúchulainn เก่งกว่า Zalera หน่อยครับ เพราะเลเวล 45 HP = 126,165 แต่ที่รับมือง่ายกว่าคือมันโดนเวทย์ (แต่ก็ได้ผลแค่ 1/2 นะ)
    วิธีรับมือก็บัฟตัวเองก่อนสู้เลยครับ Protect,regen,haste ถ้ามี bubble ก็ลอยตัวเลย ส่วนเรื่องพิษก็ใส่เครื่องประดับกันพิษซะ ถ้าไม่มีก็เตรียม
    ใช้ไอเท็มรักษา หรือ Esuna เก็บเวลหน่อยก็จัดการเลยครับ
  20. teelovegig

EXP:
    33
    18
    8
    อ้อ อันนี้แกมบิทของเจ้า Cúchulainn นะครับ

- Summon time remaining < 10 and Self: HP = 100% Blight
    - Foe: Undead Attack
    - Self: HP < 100% (Target Available) Malaise
    - Foe: any Attack
    - Self: HP < 100% (No Target Available) Curaja
  21. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    ขอบคุณที่แนะนำ แต่ผมยังไม่มี regen haste และก็ bubble เลยครับ ส่วนเครื่องประดับกันพิษใช้ไม่ได้ผล ผมใส่แล้วก็ HP ก็ยังลดลงเหมือนเดิมครับ
  22. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    ผมอยากถามว่าผมรับงานกำจัด ฮันท์ GIL SHAPPER แล้วทำตามที่บทสรุปบอกแต่พอไปถึงแล้วไม่เจอผมก็เลยผ่านไปก่อกลับมาก็เจอพอจัดการเสร็จพอกลับไปหาคนที่รับงานแต่ไม่เจอพอจะรู้ไหมครับว่าอยู่ที่ไหนพอลองกลับไปที่แคลนมันขึ้นว่า complete ครับ และตอนนี้ผมรับงานกำจัดที่แคลนหมดแล้วแต่ไม่เจอ behemoth king อะครับ เป็นเพราะอะไรครับและก็ไม่มีงานจำกัด YIiAZMAT ด้วยท่านใดทราบช่วยแนะนำด้วยครับ
  23. kanisorn

EXP:
    14
    0
    1
    ตอนนี้ผมเคลียรงานที่แคลนหมดแล้วแต่ทำไมไม่มีงานกำจัด YIAZMAT ละครับ ท่านใดทราบช่วยบอกด้วยครับ

Share This Page