FFX Sphere Grid มือใหม่ขอคำแนะนำครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Jackieonnow, 25 มกราคม 2014.

1. Jackieonnow

Jackieonnow New Member

EXP:
    11
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    กำลังจะเริ่มเล่นFFX/X-2 HD Remaster ครับ
    แต่ไม่เข้าใจระบบผังสเฟียร์เลย รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
    ปล.ตอนPS2ก็ไม่ได้เล่น พึ่งจะเล่นตอนเป็น Vita
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    หลังจากได้ AP จากการต่อสู้มากพอจนกลายเป็น Sphere Level (S.Level) แล้ว ให้คิดซะว่า S.Level ก็คือจำนวนก้าวที่เราจะเดินได้บนกระดาน

หลุม 1 หลุมก็คือ 1 ก้าว ไม่ว่าจะเป็นหลุมเปล่าหรือหลุมที่มี status หรือ ability ใดๆก็ตาม

เมื่อขยับไปอยู่ที่หลุมใดหลุมหนึ่งแล้ว จะสามารถเพิ่ม status หรือเรียนรู้ ability ได้ด้วย Sphere ที่เก็บมาจากการต่อสู้ ซึ่งก็คือ Power Sphere , Mana Sphere , Speed Sphere และ Ability Sphere

ลองนึกภาพตามแบบนี้นะครับ

[START]-----[EMPTY]-----[DEF 1]-----[FLEE]-----[EMPTY]-----[AGI 2]-----[STR 3]-----[HP 200]-----

ถ้ามี S.Level 3 แต้ม คุณก็จะเดินไปได้ 3 ก้าวถึงตำแหน่งหลุมของ Ability : FLEE
    ในตำแหน่งนั้นคุณสามารถเรียนคุณ Ability : FLEE พร้อมกับ Status : DEF 1

สมมติต่อสู้จบ ได้ AP และ S.Level ขึ้นมาอีกหนึ่งเลเวล เดินจาก FLEE ไปที่หลุมเปล่า [EMPTY] คุณจะเรียนรู้ได้แค่ Status : AGI 2

แต่ถ้าอดทนรอเก็บ S.Level ให้ได้ถึง 3 เลเวล ก็จะเดินไปถึงตำแหน่ง [STR 3] และก็เพิ่มความสามารถตัวละครได้ทั้ง AGI 2 และ HP 200 ได้พร้อมกันทีเดียว

หลักการคือเดินไปเรื่อยๆ เรียนรู้ความสามารถและพัฒนา status ของตัวละครตามเส้นทางของตัวเองจนหมดแล้วค่อยข้ามไปสายคนอื่น แนะนำให้เล่น Sphere Grid แบบ Original ก่อนเพราะเดินง่าย เส้นทางไม่ซับซ้อน และหลุดไปเส้นทางคนอื่นยากครับ
    Jackieonnow ถูกใจสิ่งนี้
  3. Jackieonnow

EXP:
    11
    0
    1
    ขอบคุณมากครับ จะลองศึกษาดูอีกรอบครับ ;-)
  4. Jackieonnow

EXP:
    11
    0
    1
    รบกวนถามอีกเรื่องครับ...
    ควรเล่นบอร์ด original หรือ inter ดีครับ เพราะเห็นว่าของภาค inter มีทั้งเวทย์ต่างๆที่ค่อนข้างมากกว่ารวมถึง มีบอส Ultima? Omega? Weapon แต่ภาค original ไม่มี เลยยังเลือกไม่ถูกว่าจะเล่นบอร์ดไหนดี แต่เท่าที่พอจะรู้มา original เดินง่ายกว่ามาก
    หรือถ้าเกิดเล่น original ก่อนแล้วค่อยมาเล่น inter ซึ่งเนื้อเรื่องส่วนใหญ่เหมือนกันหมด แต่ทุกอย่างต้องเริ่มใหม่ถูกมั้ยครับ? ไม่เหมือน Type-0 ที่เลเวลต่างๆก็ยกมาเล่นในรอบที่สองได้ >>> เข้าใจถูกต้องมั้ยครับ?
  5. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เข้าใจผิดแล้วครับ
    FFX-HD ที่ลงใน Vita และ PS3 เป็นภาค International อยู่แล้ว มีบอสลับครบทั้ง Dark Aeon / Penance

กระดาน Sphere Grid มีให้เลือก 2 แบบคือ Original และ Expert ไม่เกี่ยวกับบอสลับครับ เลือกบอร์ดแบบไหนก็ได้เจอกับบอสทั้งหมด

ทีนี้...ตามที่บอกไว้ในคำตอบเก่า

บอร์ด Original เดินง่ายกว่า เส้นทางไม่ซับซ้อน ทางแยกไม่เยอะ ไม่หลงแน่ๆถ้าไม่ปลดล็อกเส้นทางเอง
    ส่วนบอร์ด Expert เส้นทางของตัวละครทุกตัวเชื่อมต่อถึงกันเกือบหมด เดินไม่ดีเลี้ยวผิดไปครั้งเดียวนี่ไปโผล่เส้นทางของคนอื่นได้ง่ายๆ ซึ่งเป็นเรื่องไม่ค่อยดีเท่าไรเพราะ status และ ability ค่อนข้างต่างกัน

เส้นทางของทีดัสเน้น agi ส่วนความสามารถจะเป็นเวทมนตร์กาลเวลา เช่น Haste / Slow / Delay Attack
    ถ้าเผลอไปเดินเข้าเส้นทางอารอน อาจะได้เลือดเยอะ ถึกทน แต่สกิลจะเป็นตระกูล Break และแทบไม่มี agi เลย

นั่นคือจะมีตัวละครที่ได้เทิร์นช้าถึงสองคนในปาร์ตี้ ไปสู้กับมอนสเตอร์ในแผนที่หลังๆนี่เหนื่อยเอาการครับ

ความแตกต่างอีกข้อหนึ่งของ Original กับ Expert คือ......
    ถ้าจะเล่นยาวถึงขั้นล้างกระดานทำ all stat 255 เพื่อไปสู้กับบอสลับ บอร์ด Original มีพื้นที่เยอะกว่า Expert
    Original ----- all stat 255 รวม luck ด้วย จะได้ HP ประมาณ 70k กลางๆ
    Expert ----- all stat 255 รวม luck จะได้ HP แค่ 50k นิดๆ

ถ้าเพิ่งหัดเล่น แนะนำให้เล่น Original ครับ ค่อยๆเดินไปเรื่อยๆตามเส้นทาง เก็บ stat และ ability ให้ตัวละครแต่ละตัวมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว จะมีประโยชน์ในการต่อสู้มากกว่า
  6. Jackieonnow

EXP:
    11
    0
    1
    รบกวนถามเพิ่มเติมหน่อยครับ คือคิมาริ เนี่ยเหมือนเดินไปได้นิดหน่อยบอร์ดก็ตันแล้ว ตอนนี้มี Lv1 Key Sphere แค่2อัน ควรจะปลดล็อกเลย ดีมั้ยครับ แล้วอยากรู้ว่าพวก key sphere มันมีจำกัดมั้ยครับ? อ่อ อีกอย่าง หลุมที่เป็น empty เอาไว้ใส่เฉพาะ สเฟียร์สีม่วงป่ะคับ? หรือว่าใส่อะไรก็ได้? แล้วมันมีจำกัดได้มั้ย เนื่องจากตอนนี้มี luck /mp/hp แค่ไม่กี่อันเอง เลยไม่กล้าจะใส่ลงหลุมของใครเลย รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
  7. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    1. ควรครับ และควรเก็บ AP ให้กับคิมาริห์ด้วยเพราะเนื้อเรื่องในช่วงหลังเราจำเป็นต้องใช้คิมาริห์โซโล่กับบอส ถ้าไม่เก็บ AP เพิ่มความสามารถไว้บ้าง เหนื่อยแน่นอนครับ

2. key sphere มีจำกัดไหม ?
    ถ้าเก็บตามเนื้อเรื่องก็มีจำกัดครับ แต่พอเข้า Monster Arena หรือ Omega Ruins ได้แล้วก็จะมีให้เก็บเรื่อยๆครับ

3. empty node ฝังอะไรก็ได้ครับ ไม่จำกัดและฝังแล้วก็ต้อง activate เหมือนปกติด้วย

ถ้าเอาแค่เล่นตามเนื้อเรื่อง ไปฝังช่วงท้ายๆก็ได้ครับ ช่วยได้บ้างเหมือนกัน ยกเว้น luck ที่ต้องใส่เยอะหน่อยถึงจะเห็นผล แล้ว fortune sphere ที่จะใช้ activate ก็หายาก ไปฝังพวก HP เพิ่มเลือด หรือฝัง Str เพิ่มโจมตีดีกว่า

แต่ถ้าจะเล่นยาวถึงขั้นลุยบอสลับ เก็บไว้ฝังตอนล้างกระดานก็ได้
  8. Jackieonnow

EXP:
    11
    0
    1
    ขอบคุณมากครับ จะลองเล่นไปเรื่อยๆดูครับ ถ้าเกิดติดปัญหาอะไร จะรบกวนถามอีกนะคร้าบ ;-)
  9. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    Key Sphere นี่ใช้ไปได้เลยครับ ไม่ต้องกลัว
    ผมเข้าใจเลยที่คุณไม่กล้าใช้ เพราะช่วงที่ได้มาแรก ๆ มันจะหายากมาก ตอนแรกผมก็ไม่กล้าใช้เหมือนกัน
    แต่อยากจะบอกว่าที่จริงมันมีให้เกินพอมากมายครับ ท้ายเกมนี่ Key Sphere เหลือบาน
  10. Jackieonnow

EXP:
    11
    0
    1
    ตอนนี้มี2อันคับ แต่ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเลือกอะไรต่อไป เพราะวักก้ากำลังจะตันแล้วต้องใช้คีย์สเฟียเวล1 เพื่อนเดินต่อ ส่วคิมาริเนี่ยตันแล้ว กำลังจะข้ามไปของริคคุ่ แลเวเพื่อจะเอาอบิลิตี้ขโมยมันต้องใช้ key sphere lv.1 ถึง2อันอ่ะคับ -"-
  11. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ^
    ^
    ส่วนตัวผมแนะนำให้ปลดล็อคของ Kimahri เพื่อข้ามไปเดินของ Rikku ก่อนครับ
    มีคน steal สองคนแล้วเก็บเลเวล + เก็บของง่ายกว่า

แต่ถ้าเลือกไม่ถูกก็ลุยเนื้อเรื่องต่อเลยครับ จะได้ key sphere มาอีกเพียบ
    ถ้าเดินจนเกือบตันแล้วยังไงลุยสบายอยู่แล้ว

Share This Page