[ฉลอง FFX HD] เล่น Kimahri สายใหนกันครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย pattorix, 7 มกราคม 2014.

1. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    ถูกใจที่ได้รับ:
    11
    คะแนน Trophy:
    88

ปกติผมจะวนไปฝั่งเวทย์ขาวเบสิคให้ครบ แล้ววนมาเก็บอบิลิตี้ฝั่งบักทีด

จบด้วยสายอารอนอัดหนักยาวๆ

มีใครไปสายอื่นบ้างหมครับ

ปล. บอร์ดอินเตอร์ (expert) นะครับ
  2. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ก่อนคลิกเข้ามา ข้อมูล + คำตอบ อยู่ในหัวผมเพียบเลยครับ
    พอเข้ามาเห็นรูปในกระทู้เท่านั้นแหละ... ข้อมงข้อมูลหายหมดละครับ -*-

------

จากประสบการณ์ที่เล่น FFX มาหลายรอบ ให้ Kimahri เดินไปเก็บ Steal กับ Use ของ Rikku มีประโยชน์ที่สุดครับ
    เหตุผลคือ ศัตรูแต่ละประเภทออกแบบมาให้ตัวละครแต่ละตัวปราบแบ่ง ๆ กันไปอยู่แล้ว (หมา,กิ้งก่า -> Tidus / นก,ยุง -> Wakka / เกราะ -> Auron / flan,element -> Lulu)
    ดังนั้นการเอา Kimahri ไปเดินในโซนของ Tidus, Wakka, Auron, Lulu จึงไม่ค่อยช่วยอะไร (กลายเป็นแย่งกันฆ่า กระจาย exp ไม่สม่ำเสมออีก)

เหลือแค่โซนของ Yuna, Rikku ให้พิจารณา (เป็นตัวฮีล, ขโมย + use)
    ทีนี้เนื่องจาก FFX เป็นเกมที่ค่อนข้างง่าย จึงไม่จำเป็นต้องมีตัวฮีลหลายตัว (โอกาสได้ใช้น้อยมาก) ผมจึงแนะนำว่าให้ไปเดินในโซน Rikku ดีกว่า
    ที่สำคัญ เวลาฉุกเฉินคำสั่ง use ก็เดิมพลัง + รักษาได้ไม่แพ้ white magic เลย แค่เปลืองไอเท็มนิดหน่อย
    และการมีตัวขโมยสองตัวนั้นช่วยให้เก็บไอเท็ม + เงินได้ไวขึ้นมากครับ

รูปแบบการต่อสู้หลังจากที่ Kimahri มี Steal แล้วจะเป็นแบบนี้ครับ
    1.Kimahri + Rikku ขโมยของให้ครบทุกตัว
    2.จะมีตัวโดนอัดนิดหน่อย เปลี่ยน Yuna ออกมา Cure (ถ้าไม่มี เปลี่ยน Yuna ออกมา Defense)
    3.เปลี่ยนตัวโจมตีออกมาเก็บกวาด จบการต่อสู้

จะเห็นว่าจะได้ exp กันครบทุกคน และได้ไอเท็มเยอะกว่าการเอา Kimahri ไปอัพเป็นตัวโจมตี หรือตัวฮีลครับ
  3. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    พอกันเลย =*=

ปกติแล้วผมจะวนเข้าวักก้านะ ได้แม่น + พวก Dark Attack , Sleep Attack มาช่วยซัพพอร์ต เพราะอาวุธของคิมาริห์มันมี Piecing ด้วย เอามาตีพวกเกราะหนาให้บอดแล้วเอาอารอนซ้ำ ตอนช่วง sanubia desert นี่ก็ช่วยกันซัดหนอนยักษ์ด้วย sleep buster มันส์มาก

steal ใช้ white mag sphere เรียนเอาครับ แล้วตอนหลังค่อยกระโดดข้ามไปเส้นนั้นด้วย Teleport หรือ Return ที่ให้เรียน steal ไว้ เพราะเอาไว้ขโมย Lv.3 Key Sphere จากบิรันกับแยงกี้ไว้ใช้ช่วงแรกๆน่ะคุ้มมาก ขโมยได้สูงสุดตัวละ 2 รอบ = 4 เม็ด รอบไหนโชคดีขโมยติดแรร์ได้เพิ่มอีกเม็ดด้วย

พอผ่านเนื้อเรื่อง gagazet แล้วคิมาริห์จะเป็นทั้งตัวขโมยและจัดการเครื่องจักรไปด้วยเลย ช่วยตีได้บ้าง
  4. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    ปกติเอาไปเดินสายริคคุครับ เหตุผลคือเริ่มมายังไม่มีตัวไหนที่ขโมยของได้ ซึ่งกว่าจะได้ริคคุมาก็ไกลครับ เลยเอาคิมาริมาใช้แทนไปก่อน
  5. Jackieonnow

Jackieonnow New Member

EXP:
    11
    0
    1
    ถ้าข้ามไปของตัวละครอื่น แล้วพอเวลาตัวละครอื่นจะเดิน มันทับกันจะมีปัญหา มั้ยครับ?
  6. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ไม่มีปัญหาครับ เดินทับได้ตามปกติ ได้ ability กับ status ตามที่เดินนั่นแหละครับ
    Jackieonnow ถูกใจสิ่งนี้

Share This Page