ชาว เอเอฟ มาช่วยกันหัดใช้บอร์ดใหม่กันครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย jpenguin, 22 กรกฎาคม 2011.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    สวัสดีครับสมาชิกชาวเอเอฟทุกคน

ในกระทู้นี้ผมขอเชิญชวนทุกๆ คนมาช่วยกันลองเล่นบอร์ดใหม่นะครับ ช่วยกันเล่น ช่วยกันแปล มีอะไรให้ทำตรงไหนอะไรยังไงมาแปะไว้ในนี้เลยครับ แล้วไว้อีกหน่อยผมจะรวบรวมเป็น guide ขึ้นมาอีกที

[h2]== การแนบไฟล์ Attachment ===[/h2]

บอร์ดนี้ส่วนนึงที่ผมว่าใช้งายง่ายขึ้น น่าจะเป็นการแนบไฟล์ attachment เวลาตอบกระทู้มีให้กดข้างล่างเลยครับ upload a file

ซึ่งเราสามารถกด Full Image แปะภาพขนาดเต็มได้เลย หรือจะปล่อยมันไว้เฉยๆ ก็ได้ ไฟล์แนบของเราก็จะแสดงเป็น thumbnail อยู่ท้ายโพสต์ อย่างที่เห็นครับ โพสต์นี้ผมแปะ 2 ภาพ แสดงเต็มภาพนึง ปล่อยไว้เป็น thumbnail ภาพนึง

แต่การเปิดดูไฟล์แนบ มีข้อจำกัดนิดนึงครับ
    • สำหรับสมาชิก สามารถดูได้หมดเลย ไม่มีปัญหา
    • สำหรับ guest ที่ยังไม่ได้ลงทะเบียน จะอนุญาตให้ดูได้เฉพาะในบอร์ดหมวดเกมทั้งหมด และบอร์ดดูหนังฟังเพลง ครับ อยากดูบอร์ดอื่นต้องสมัครก่อน

Attached Files:

spiral, swanton, tales และ อีก 2 คน ถูกใจสิ่งนี้
  2. tokichan

tokichan 猫又

EXP:
    331
    43
    48
    สะดวกดีนะคะ ' w '!! เร็วมากด้วยยยยยย!!
    *ลองดู~*

อัพได้ทั้งสองอย่างโดยที่ไม่ต้องอัพใหม่เลย แสดงค่าตั้งแต่ก่อนกดโพสท์ด้วยแฮะ!!

*ตื่นเต้น~!!*
    jpenguin ถูกใจสิ่งนี้
  3. joi100

joi100 นักเดินทางแห่งมิดการ์ด

EXP:
    478
    23
    38
    ไหนๆลองบ้างอูอาาา

โอ๊ะมีให้เลือกรูปเล็กใหญ่ด้วย
  4. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    === แจ้งเตือน และติดตาม ===

ระบบแจ้งเตือนเป็นอะไรที่น่าสนใจครับ ในบอร์ดนี้สมาชิกสามารถกด "ติดตาม" ได้ทั้งกระทู้ และสมาชิกด้วยกันเอง และเลือกได้ว่าจะรับ email แจ้งเตือนด้วยหรือไม่ ลองกดกันดูนะครับ

ทางซ้าย ติดตามสมาชิก กดที่รูปก่อน แล้วจะมี ติดตาม ให้กด
    ทางขวา ติดตามกระทู้ อยู่ทางขวาบนครับ
    เวลาตั้งกระทู้สามารถเลือกได้ว่าจะติดตามหรือไม่

เมื่อกระทู้ที่เราติดตามอยู่ได้รับคำตอบใหม่ๆ หรือสมาชิกคนนั้นโพสต์อะไรใหม่ๆ บอร์ดจะแจ้งให้คุณรู้ เป็น pop up สีแดงเล็กๆ ทางขวาบน เอาเม้าส์ชี้ไว้แป๊บนึงเพื่อเปิดอ่าน

คำว่า แจ้งเตือน เหมือนไม่ค่อยตรงความหมายเท่าไหร่ ภาษาอังกฤษใช้คำว่า Alert คิดว่ามีคำไหนเหมาะกว่านี้มั้ยครับ?
  5. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ขออนุญาตลองบ้างครับ

*จิ้มๆ*

เลือกได้ด้วย >_< สะดวกสุดๆครับ

Attached Files:

6. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    แล้วก็ ถูกใจ อันนี้อย่าลืมใช้กันเยอะๆ ครับ

sorachan และ tokichan ถูกใจสิ่งนี้
  7. tokichan

tokichan 猫又

EXP:
    331
    43
    48
    จริงๆแล้ว แจ้งเตือนก็โอเคสำหรับทางนี้อยู่แล้วนะคะ เพราะมันก็ เอ่อ...ตรงตัวดี?
    (มันตามดิคเลยนี่นะ?)

*คุณดิท: ชอบ flash effect ของบอร์ดใหม่มากเลยแฮะ ฮาาาา
  8. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113

ในหน้ารายชื่อกระทู้จะนำหน้าด้วยภาพของคนตั้ง ครับ และถ้ากระทู้ไหนที่เราเคยตอบไว้ จะมีรูปของเราเล็กๆ แปะอยู่ข้างๆ ด้วย

ส่วน คำว่า "ตอบ" ข้างๆ ถูกใจ เอาไว้ quote ลงมาในช่อง reply ครับ

9. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
    ลองโพสท์วีดีโอ แล้วปรากฏว่าดูใน General Media ไม่ได้ ต้องดูใน Random
    และเมื่อดูแล้ว จะเห็น Youtube ล้นขอบไปทางด้านขวาด้วย

อีกอย่าง...เปลี่ยนเมลล์แล้วต้องรอยืนยัน แต่เมลล์ยืนยันยังไม่ส่งมาเลย

สรุปว่ามีปัญหานิดหน่อย...แต่บอร์ดใหม่ก็ดูสุดยอดมากๆเลยล่ะคร้าบบบ! [​IMG]

Edit :
    หมายถึงไอดีเก่าน่ะครับ
    ใช้โพสท์อะไรไม่ได้เลย จนผมต้องสมัครใหม่ ^-^
  10. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    วิดีโอมัน เข้ามารอให้ผม approve น่ะครับ ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเหมือนกันแต่เดี๋ยวจะสร้างหมวดขึ้นมาไว้ให้ลองโพสต์กันนะครับ

ยังไม่ได้ทดสอบส่งอีเมลเลยเหมือนกัน เดี๋ยวผมยืนยันให้เลยล่ะกันครับ

edit เอ๊ะเหมือนจะยืนยันเรียบร้อยแล้วนี่ครับ
  11. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ทดสอบบ้างครับ

12. freecss

freecss Member

EXP:
    145
    0
    16
    ยกมือถาม เปลี่ยนชื่อล็อคอินได้ไหมครับเนี่ย? พอดีตั้งไว้สั้นๆจากGinG Freecssเลยเหลือแค่freecss-[]-
  13. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^ เหมือนข้างบนครับ หาที่เปลี่ยน Display Name ไม่เจอเช่นกัน
  14. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    ใช้คำว่า แจ้งเตือน ก็เหมาะดีแล้วครับ ^^
  15. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    อยากเปลี่ยนได้เหมือนกัน เพราะบางคนใช้ชื่อ login กับ display คนละอันเลยจำกันไม่ได้ว่าใครเป็นใคร
  16. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    บอร์ดนี้ไม่มีใช้ display name ครับ และเปลี่ยน login ไม่ได้ด้วย(โดยปกติก็ไม่มีที่ไหนให้เปลี่ยนกันด้วย มันหนีคดีได้) ใช้ custom title ในหน้ารายละเอียดส่วนตัวแก้ขัดไปก่อนละกันนะ
  17. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^
    แบบนี้ก็ต้องใช้ custom title ลูกเดียวเลยสินะ มันให้ใส่ได้ยาวขนาดไหนนะ เดี๋ยวต้องไปลอง
  18. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ยังคุยๆ กับ coder อยู่สองคนครับ คงซักพักนึงกว่าจะรู้เรื่องว่าทำได้ไม่ได้
  19. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    รูปประกอบแรกสุดของพี่เจ กระแทกตามากๆ
    jpenguin ถูกใจสิ่งนี้
  20. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    ใช้เป็นชื่อจริงเลยแย่แล้ว ^^"
    ปล ยินดีด้วยกับบอร์ดใหม่ค่ะ
  21. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    pm ยังไงน้อ
  22. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    คลิ๊กที่ชื่อ/รูป ทางซ้ายเนี่ยครับ เลือก start conversation
    soulmaster ถูกใจสิ่งนี้
  23. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ทดลองมั่งเผื่อจะได้ใช้เ็ป็นในอนาคต

สนุกดีแฮะ...

บัดนี้จำกันได้แล้วกระมังครับว่าใครเป็นใคร ฮา (แต่ก็ยังหวังให้มี Display Name เล็กๆ เพราะตอนแรกตั้ง username แบบไม่ได้คำนึงถึง display เลย)
  24. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    เรียนถามครับพี่เจ

Attachment นี่มีผลทำให้การโหลด page ช้าลงหรือเปล่าครับ กรณีไฟล์ใหญ่ๆ

จะได้ระวังการแปะภาพลงกระทู้ถูกอ่ะครับ
  25. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ไม่น่ามีผลอะไรนะครับ ภาพใหญ่ก็โหลดนานเฉพาะภาพนั้นๆ หรือถ้าปล่อยเป็น thumbnail ไว้ก็จะเล็กๆ เลยครับ

Share This Page