ระวัง !! Paste จาก Word อ่านกันด้วยนะครับ

กระทู้จากหมวด 'Fiction' โดย jpenguin, 23 กรกฎาคม 2011.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    เวลาที่ paste จาก MS Word นั้น ตัวหนังสือของเราจะติด format/style มาด้วยโดยที่เราอาจไม่เห็น ซึ่งจะทำให้ฟิคของเราเกินลิมิตไปได้ง่ายๆ ดังรูปครับ

ที่น่ากลัวคือ Editor ปกติที่เราพิมพ์ตอบๆ กัน มันจะแสดง preview เลย ไม่ได้แสดง bb code เลยอาจจะไม่ทันรู้ตัวกัน

วิธีแก้ก็คือ ก่อนจะ paste ให้กดไอคอนตัว A เอียงๆ ทางขวาบนครับ จะเป็นการสลับไปใช้ Editor แบบธรรมดา

แล้วกดโพสต์ให้เรียบร้อย แล้วถ้าอยากเติม bb code อะไรก็ค่อยกดแก้ไขเข้าไปเติมครับ
    swanton, kolonel และ Azemag ถูกใจสิ่งนี้
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    รับทราบครับ!!
  3. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    โอ้ แบบนี้เท่ากับว่าเราใช้การก๊อปปี้ข้อความจาก word มาใส่แล้วมันก็จะคัดลอก format มาให้เองเลยรึครับ สะดวกดีนะ
  4. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    จากที่ลองกับฟิคของตัวเองเมื่อครู่

หากเจ้าของฟิคต้องการจะลงตอนใหม่
    แนะนำให้กด More Options จากด้านล่างก่อน แล้วพอเข้าไปหน้าปรับแต่งให้กดปุ่ม AA
    แล้วค่อย copy ข้อความจากใน Word มาแปะลงไป

ทีนี้จะแก้ไข ใส่สไตล์ตัวเอียง ตัวหนายังไงก็ใส่จากตรงนี้จะทำให้ประหยัดเนื้อที่กว่า

ถ้าอยากได้ตัวอักษร size 6
    ให้พิมพ์
    Code:
    [size=6] ไว้บรรทัดแรกสุด แล้วปิดด้วย[/size] ในบรรทัดสุดท้าย
    ดีกว่า copy มาจาก word แล้วมี
    bb code คลุมทุกบรรทัด (จากตัวอย่างในภาพของพี่เจ)
    มันถึงเปลืองจำนวนตัวอักษร
  5. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    เมื่อตอนเย็นก๊อปแปะข้อความจาก notepad แล้วมันเว้นบรรทัดไม่เหมือนกับต้นฉบับต้องนั่งแก้อยู่เหมือนกัน แต่เมื่อกี้ลองแปะดูอีกทีก็แปะได้เหมือนต้นฉบับแล้ว
    ลองแก้ข้อความที่ก่อนหน้านี้พอคลิกแก้ก็เว้นบรรทัดให้เกินความจำเป็น ตอนนี้ก็ไม่ทำเกินหน้าที่แล้ว (ที่ไม่ได้ท้วงเพราะเวลาใช้ exteen บน chrome ก็มีอาการคล้าย ๆ กัน แต่จะไม่เป็นกับ firefox)

เบราเซอร์ที่ใช้เมื่อตอนเย็นกับตอนนี้เป็นคนละตัวกัน แต่ก็คิดว่าน่าจะเกิดจากการแก้ไขของ staff ล่ะนะ

อ๊ะ ตกลงบอร์ดนี้จำกัดข้อความที่รีพลายละเท่าไหร่ครับ? ผมจะได้ระวังไว้
  6. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ตอนนี้อยู่ที่ 35,000 ตัวอักษรครับ

ตอนมันเกิน มันไม่ยอมบอกเหมือน FB ว่าพิมพ์เกินไปเท่าไร
    บอกแค่ว่าเกินครับ ก็ต้องระวังกันนิดนึง
  7. joi100

joi100 นักเดินทางแห่งมิดการ์ด

EXP:
    478
    23
    38
    เข้ามาลงชื่อรับทราบครับ
  8. kolonel

kolonel Demon Daughter of the Light

EXP:
    380
    36
    48
    ขอบคุณที่แนะนำวิธีใช้ค่ะ ไว้มีโอกาสจะทดลองเอาลงบ้าง XD
  9. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    อีกหนึ่งข้อสังเกตที่พบก็คือ

ถ้าหากกด edit แก้ไขข้อความหรืออะไรก็แล้วแต่ถ้า save edit แล้ว
    บรรทัดที่เคย enter ไว้ 2-3 ครั้ง มันจะถูกบังคับกลับเป็น enter 1 ครั้งเสมอๆ

ต้องกลับไปกด Shift Enter บังคับให้มันเลื่อนบรรทัดให้ห่างกันเองทุกทีเลย
    (-.-)
  10. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    จุได้เยอะมาก เทียบกับบอร์ดเก่า v.2 ที่จุได้ 10,000 ตัวอักษร แถมไม่เตือนเช่นกันว่าเกินเท่าไร
    เล่นเอานักแต่งฟิคยุคนั้นต้องนั่งตัดออก ตัดออก จนกว่ามันจะไม่เตือน

Share This Page