หนุ่มสาวเอ๋ย...ผู้ใดเล่นหมากรุกเป็นบ้าง?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย A.K.Thathap, 31 กรกฎาคม 2011.

1. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    ถูกใจที่ได้รับ:
    36
    คะแนน Trophy:
    28
    ลองถามดูครับ...
    ถ้าใครเป็นเซียนโกะหรือหมากอย่างอื่น แล้วอยากจะบอกด้วยก็ไม่ว่ากัน:E
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    เล่นเป็นอยู่บ้างฮะ ถนัดสุดก็หมากรุกไทย ส่วนอันอื่นพอเป็นอยู่บ้างแต่ไม่เก่ง
  3. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    หมากระดานผมเล่นได้หมด แต่ไม่เซียนครับ

หมากล้อม/ครอสเวิรด์/หมากฮอส นี่ฝีมืออยู่ในระดับอนุบาล เนื่องจากอ่อนซ้อม

ถ้าเป็นหมากรุกไทย/สากล/จีน/ญี่ปุ่น นี่พอไหวครับ สมัยก่อนผมเคยแข่งหมากรุกสากลได้เหรียญทองในกีฬาสาธิตสามัคคี (แข่งกันระหว่างโรงเรียนในเครือสาธิต) ด้วย แต่ปัจจุบันฝีมือคงลงหลุมไปแล้ว แต่ยังชอบเล่นหมากกลในเว็บเป็นประจำครับ

สมัยก่อนจำได้เลยว่าชอบกระดานหมากรุกแบบแม่เหล็กมาก เพราะเอาไว้แอบเล่นเวลาเรียนได้ ฮ่า ๆ
  4. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    /me เข้ามาเพราะคิดว่าจะมีเว็บเล่นออนไลน์ฟรีๆแนะนำ ; w ;"...

ถ้าแค่เล่น "เป็น" ล่ะก็ เป็นฮะ 'w'; ( รู้กฎ รู้วิธีเดิน ) แต่เล่นไม่เก่งเอาเลย หาคนเล่นด้วยก็ไม่ค่อยได้ด้วยเดี๋ยวนี้
    ที่เล่นเป็นก็มีหมากรุกไทย-จีน-ฝรั่ง โกะ โอเธโล่ หมากฮอส เทือกๆนั้น
    อยากเล่นหมากรุกญี่ปุ่นเป็นด้วยเหมือนกัน แต่ศึกษาเองแล้วไม่จำเท่าไร =w=; /me เป็นพวกที่จำตอนได้ปฏิบัติ

กระดานหมากรุกแบบแม่เหล็กอันเล็กๆที่เคยแถมหรือแลกซื้อด้วยแต้มอะไรซักอย่างของ 7-11 เมื่อสมัยก่อนนู้นนนนนนน ยังแอบเก็บพกติดตัวไว้อยู่เลย lol
  5. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    ชอบหมากรุกฝรั่ง ไพ่นกกระจอก(เป็นแบบงูๆปลาๆ) โดมิโน้ หมากฮอส หมากข้าม โอเธโล่

อยากหาคนเล่นหมากรุกฝรั่งเหมือนกัน -*- (เปิดเพลงเบาๆ จิบชา ดูวิว เล่นหมากรุกกับสหายสนิท...สุขยิ่งนัก)
  6. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    หมากรุกไทย เล่นเป็นครับ
    หมากรุกต่างชาติ (อังกฤษ จีน ญี่ปุ่น) ไม่กระดิกเลย

ถนัดที่สุด หมากล้อม (ได้ทั้งกฎจีนและกฎญี่ปุ่น)
    เว็บเล่นหมากล้อมฟรีก็มีเยอะ เมื่อก่อนสมัย thaibg ยังฟรีอยู่ก็สิงอยู่ที่นั่น
    ถึงตอนนี้จะเก็บเงินแล้วก็ยังสามารถเล่นฟรีได้ในระบบ Guest เพียงแค่พูดคุยไม่ได้และไม่มีบันทึกหมาก
    อยากแชท ต้องไปห้อง Live Room ต่างหากเอง

อีกทีที่สมัครไว้ มีคนไทย คนเอเชียและคนแถบยุโรปมาเล่นอยู่บ้างก็คือ
    http://www.playok.com/
    มีหมากกระดานให้เลือกเล่นหลายชนิดเหมือนกันครับ

ปล. ยิงศรผูกจดหมากปักไว้กับเสากระทู้
    ผู้ใดสนใจเล่นหมากล้อมด้วยกัน เชิญครับ! เชิญ

จะออนไลน์หรือนัดรวมพลเล่นกันก็ได้ ผมมีกระดานไม้อยู่ 1 ชุด
    หรือจะจัดเป็น All-Final Board Game Meeting #1 ไปเลยดีละ (ฮา)
  7. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    เป็นสุดก็หมากรุกไทย หมากรุกฝรั่ง แต่ไม่เก่ง หมากล้อมพอเล่นได้แต่ไม่แน่ใจว่ารู้กติกาครบรึเปล่า ส่วนหมากฮอส.....น่าจะดีสุดในบรรดาหมากกระดานที่เล่นเป็น.....
  8. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    หมากรุกเป็นหมดครับ โกะเล่นไม่เป็น

แต่ถ้าเป็นไพ่นี่ชำนาญครับ *-*/
  9. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    หมากรุกไทย เล่นได้ แต่เล่นไม่เป็น (เล่นให้คนอื่นกินตลอด - - )
  10. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    รุกไทย จีน สากล โชกิ(รุกญี่ปุ่น) โกะ ฮอส ฯลฯ เล่นได้หมดแต่ไม่เก่งครับ พอรู้กติกา ดูเป็น จะเล่นดีสุดก็โกะ ไปวัดไปวาได้
  11. Shion

Shion Gamer

EXP:
    609
    3
    38
    ช่วงนี้เล่นแต่ หมากรุกฝรั่ง แฮะ ส่วนหมากรุกไทย โกะ หลากฮอส โอเทนโล นิพอเล่นได้นะ แต่ไม่เก่ง....ไปเล่นทีไรแพ้เขาทุกที
  12. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    เล่นเป็นทุกชนิดครับ แต่ถนัดหมากรุกไทย เชส โกะ
  13. *-Lem-*

*-Lem-* หากไร้ซึ่งความมืดย่อมปราศจากแสงสว่าง

EXP:
    92
    0
    6
    เล่นเป็นแค่หมากฮอสค่ะ- -* (แต่ให้คนอื่นเขากินตลอด- -)

Share This Page