Mo Mo Paradise ณ Central World ชั้น 7

กระทู้จากหมวด 'All Food' โดย obtheair, 6 กรกฎาคม 2008.

1. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    ถูกใจที่ได้รับ:
    22
    คะแนน Trophy:
    98
    วันนี้หลังจากซื้อหินโคตรๆ1, 3(เล่ม2ผมซื้อทันเมื่อคราวที่แล้ว) กับมานีเดอะโมเอะอีกเล่มเสร็จ(ขำเพื่อชาติผมซื้อไปแล้วเมื่อวาน) ก็ฆ่าเวลาด้วยการไปหาที่อ่าน พอเที่ยงก็ไปหาที่กินตามที่ตั้งโปรแกรมลองชิมไว้ นั่นคือที่ Mo Mo Paradise(อ่านว่าโมโมพาราไดซ์) ที่ชั้น 7 CWP

ร้าน Mo Mo Paradise นี้ เขา่โฆษณาว่าเป็นร้านจากญี่ปุ่น(จริงรึเปล่าไม่รู้ ผมไม่เคยไปญี่ปุ่น) เป็นร้านบุฟเฟต์ชาบูชาบูกับสุกี้ยากี้ ราคาหัวละ 399 บาท(แต่ถ้าจะกินทั้งสองอย่าง ก็ 449 บาท หม้อจะมาเป็นหยินหยาง แต่ถ้ากินอย่างเดียวแต่จะเอาน้ำจิ้ม2อย่าง เพิ่ม 25 บาท) นั่งได้ 90 นาที ค่าน้ำอีก 39 บาท ไปเลือกกดได้ตามใจชอบในเครือเป๊ปซี่(มีมิรินด้ารูทเบียร์ด้วย) กับพวกชาเย็นที่ผมไม่ได้สังเกตว่ามีอะไรมั่ง

สิ่งแรกที่น่าจะเห็นจากนอกร้านคือรางผัก มีหลายชนิดให้เลืิอกคีบใส่จานครับ แต่เสียเส้นตรงพวกเนื้อ ที่มีแค่ 4 แบบ คือเนื้อวัวสำหรับชาบู เนื้อวัวสำหรับสุกี้ หมูชาบู หมูสุกี้

กุ้ง หอย ปู ปลา ปลาหมึก ร้านนี้ไม่มี

ผมสั่งชาบู และผมไม่กินเนื้อวัว ก็เลยมีแต่หมูชาบูอย่างเดียวครับ(ถ้าผมไปนั่งในชาบูชิ คุณจะเห็นผมกินไก่นุ่ม หมูนุ่ม หมูสไลด์ กุ้งขาว เทมปุระด้วย) เขาจะยกมาเป็นกล่องคล้ายถาดสีดำๆ ลองนึกถึงกล่องเบ็นโตะละกัน ยกมาสองกล่อง กล่องนึงจะมีประมาณ 6-8 ชิ้น ขึ้นกับว่าหมูที่ใส่มามันมีขนาดเท่าไหร่ เมื่อหมดกล่องนึง เขาจะเดินเอากล่องใหม่มาวางซ้อนข้างใต้กล่องที่ยังกินเหลือ

น้ำจิ้ม มาเป็นสองขวดกับสองถ้วย สองขวดนั่นคือน้ำจิ้มชาบูสองแบบ สองถ้วยนั่นอันนึงคือตะไคร้ซอยเหมือนชาบูทั่วไป อีกนึงน่าจะเป็นพริกขี้หนูปั่นละเอียดเป็นก้อนกลมๆยังกับก้อนวาซาบิ

ส่วนชามสำหรับกิน มีวางตรงหน้าสองชามขนาดเท่าชามข้าว ไม่ต้องคิดมากครับ ชามนึงผสมน้ำจิ้มเลย อีกชามสำหรับกิน น้ำจิ้มก็ใช้ได้นะ อร่อยดี แต่ตัวพริกนี่ผมไม่ค่อยรู้สึกถึงความเผ็ดเลย หรือผมเทน้ำจิ้มเยอะเกินไปก็ไม่รู้(แต่เอาเป็นว่าเทมาไม่พอกิน)

กินเสร็จ ตามธรรมเนียมของผมเวลากินชาบูหรือสุกี้ คือชิมน้ำซุปมันตบท้าย(ยกเว้นว่าฟองมันฟอด) ผลคือน้ำซุปมันรสชาติไม่น่าซดเอาเสียเลย ผมใช้ช้อนตักซุปตักไปได้ช้อนเดียว ลองชิม แล้วก็ไม่ตักมาซดต่อ ขณะที่บุเรนโดะ ผมซดจนเหลือแต่คราบมันหมูก้นหม้อ

ช่วงเวลาคำนวณค่าเสียหาย
    กิน 399
    น้ำ 39
    รวม 438
    ชาร์จ 10% 43.80
    vat 7% 33.73

รวมเบ็ดเสร็จ 516 บาทถ้วน(เฮ้ย มันเอาเงินกูเกินไป 0.47 บาท)

เมื่อพิจารณาแล้ว ผมให้ข้อสรุปดังนี้

อยากกินหลายอย่าง เดินลงไป 1 ชั้น แล้วไปต่อคิวร้านชาบูลูกผสมที่ให้น้ำจิ้มสุกี้อย่างชาบูชิดีกว่า ราคาเบ็ดเสร็จถูกกว่าเกือบครึ่ง ถ้าไม่ติดว่าคิวยาว(ผมว่าน้ำจิ้มสุกี้มันอร่อยเทียบเท่า MK นะ)
    ถ้าอยากกินชาบูจริงๆ ไม่เกี่ยงเรื่องความหลากหลายของเนื้อ(ที่น้อย) และไม่อยากเดินไปบุเรนโดะ ก็เข้าร้านนี้ หรือร้านอื่นที่ตั้งแข่งกันอยู่ใน CWP ครับ เช่น Nobu ซึ่งมีเนื้อแกะด้วย
    แต่ถ้ามาเป็นหมู่คณะ เรียกว่า 10 คนขึ้นไป ผมว่ายอมเดินไปบุเรนโดะจะดีกว่าครับ เพราะร้านนั้นคนโล่งดี เฮฮา่กันได้แทบไม่ต้องเกรงใจชาวบ้าน(แต่อย่าทำร้านพังแล้วกัน)

ว่าแล้วก็นัดกันไปบุเรนโดะกันเถอะ

ปล. ไอ้ข้อความข้างล่างน่ะ เป็น sig นะ ไม่ใช่คำด่าร้านนี้(ฮา)
  2. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ทั่นอ๊อบท่าทางจะชอบชาบูชาบูนะ.....มาเม้นท์ตะละที่ ส่วนใหญ่ชาบูทั้งนั้น

ร้านี้ไม่มีปลาหมึก อาจจะไม่ทำให้ผมกระตือรือร้นไปชิมเท่าไหร่แฮะ....เพราะผมไม่กินเนื้อวัว แพ้ปู แพ้กุ้ง ที่กินจริงจังก็มีปลา หมู หมึก ไก่ ซึ่งถ้าที่นี่มันมีหมูอย่างเดียวแล้วราคาขนาดนี้ละก็......ผมว่าไปกินร้านอื่นจะคุ้มกว่าจริงๆนั่นแหละ
  3. wallsky

wallsky Member

EXP:
    29
    0
    8
    พูดซะไม่น่ากินเลยนะเนี่ย (ฮา) เคยไปมาสองหนมั้ง ถ้ายืนหน้าร้านล่ะก็กลิ่นมันหอมดีนะ มากๆเลยล่ะ
    ผักมีให้เลือกเยอะดี ไปตกม้าตายตรงเนื้อไม่ค่อยนุ่ม ด้านๆไงไม่รู้สิ

ตัวเลือกที่แนะนำมาก็เห็นด้วยเช่นกัน nobu shabu เกี๊ยวกุ้งอร่อย แนะนำ *-*
    แต่ร้านมันก็โล่งดีนะ เหมาะเวลาไม่มีที่ไปอื่นแล้ว ...

ปล. จริงๆจะมาแสดงความจำนงอยากไปบุเรนโดล่ะ ... ทำเป็นตอบให้เข้าเนื้อหากระทู้ไปก่อน *-*
  4. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ^
    ^

ไปกินมาละครับ

อร่อยมากมาย โดยเเฉพาะเนื้อที่ลงทั้ง 2 ฝั่งแล้วนำมาจิ้มไข่สด = w =~ อ๊าง กินเนื้อหมดไป 9 ถาด

เดินกลับบ้าน พร้อมกับความคลื่นไส้ T-T ~

ที่สำคัญว่า จะกินที่นี่ มันต้องเนื้อ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!
  5. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    เห็นราคาแล้วเราก็ลงไปกินMOS burgerตบท้ายด้วยRED MANGOอย่างไม่ลังเลมาแล้วค่ะ ราคาขนาดนี้กับคุณภาพแบบนี้ เราโหวตให้MIYABIดีกว่าค่ะ 90นาทีเหมือนกัน แต่ถูกกว่าและมีมากกว่า แค่ขาดกุ้งเท่านั้น
  6. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    เพิ่งกลับจาก CWP ร้อนๆ~

ร้านนี้ผมว่าชาบูโอเคนะ เนื้อวัวผมว่าดีกว่าบุเรนโดนะ(ตอบได้แค่นั้นเพราะกินแต่เนื้อ หมดเป็นสิบถาด = = ) บริการโอเคเลยแหละ

ความเสียหายก็เท่ากันนนะ516บาท ถ้าชอบเนื้อวัวจริงๆก็โอเคนะ ผ่าน
  7. athiwat

athiwat Member

EXP:
    248
    0
    16
    ไปกินกะข้างบน ^

ไม่ได้เป็นคอเนื้อ แต่รอบนี้ไปกินแต่เนื้อ - -"
    รู้สึกชอบน้ำจิ้มของ burendo มากกว่าอ่ะ (หรือเราผสมไม่เป็นนะ) เต้าหู้ หรือผักเอง ก็รสชาติงั้นๆ

ส่วนเรื่องหมู กะเนื้อก็โอเคครับกินได้ แต่ก็ติดที่มันให้เลือกได้แค่สองอย่างนี่ล่ะ ของหวานก็ไม่มี ~

ถ้าเป็นชาบูก็ไม่มีไข่ให้อีก TwT
    แถมวันที่ไปกินเจอ เหล่า Omnivore พนักงานสไลด์เนื้อไม่ทันบอกเครื่อง Overload เหอะๆ

ส่วนที่ชอบของร้านนี่คือ บรรยากาศจะแตกต่างจากร้านทั่วๆไป ทำให้รู้สึกแปลกใหม่นิดหน่อยครับ แล้วก็ข้าวของถ้วยชามดูดีครับ คิดว่าเหมาะแก่การพาผู้ใหญ่มา (เลี้ยง) ด้วย หรืออยากทำอะไรที่ดูเป็นโอกาสพิเศษ

แต่ถ้าจะกินเอารสชาติ หรือ อร่อยๆ กะเพื่อน เฮฮาๆ นี่ไปชาบูชิ หรือ burendo น่าจะดีกว่าครับ ...
  8. Yodel

Yodel Member

EXP:
    319
    0
    16
    เป็นพวกเน้นความหลากหลาย คงกลับไปตายรังที่ซาบูชิเหมือนเดิม
  9. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    ชาบูจริงๆแล้วไม่มีถ้วยกินให้ครับ ที่เขาให้สองถ้วยเพราะให้ผสมซอส 2 แบบครับ

ซอยๆนั่นน่าจะต้นหอมนะครับ ไม่ใช่ตะไคร้ ส่วนก้อนแดงๆที่เ้ห็นคือ หัวไชเ้ท้าขูดผสมพริกป่นครับ
    ผมไปลองกินแล้ว ก็ได้บรรยากาศชาูบูแท้ๆดีครับ

ซุปที่เขาให้มามันคือน้ำเปล่าครับ คุณต้องผสมซุปเอาเองระหว่างทานไปเรื่อยๆ รสชาติก็มาจากผักที่ใส่นั่นแหละ

[P]eT[E]>w<
    ชาูบูเขาไม่จิ้มไข่กันครับ

Share This Page