ลองตั้งกระทู่ HellGate London ดู...

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย lovetoto, 16 พฤศจิกายน 2007.

1. Peafowl

Peafowl Member

EXP:
    77
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    แบบพิเศษ มาน่ะ แค่ว่า มันมีไว้สำหรับ พวกจอง~~~

อือ 22 รึ งั่นก็ตรงกันกับทางผมนะ

แต่ไอ้เล่นได้แค่ Server US กับ ยุโรบ มันหมายความว่าไง ของ สิงค์ ยังไม่เปิดรึ ไม่มั่ง

ทราบว่าหลายท่านเล่นไปแล้ว ใครทราบในประเด็น server กับ การสมัครจาก ไอดี ในกล่องก็ รบกวน

มาลงแนะนำด้วยก็จะดีมากครับ

ป ล 799 ผมว่า บางมากแล้วนะ
  2. Peafowl

EXP:
    77
    0
    6
    เล่นแล้วนะครับ อยู่ server Alliance (หรือมันไปได้ทั่วก็ไม่แน่ใจ แต่ว่า มันก็ยังมีแค่ 2 Server อะน่ะ)

เป็น Blade Master LV11

วิธีสมัคร ก็ตาม คู่มือมัน แค่ว่า อ่านแล้วเกิดมีความระแวงว่า อนาคต มันจะเก็บตังตูเปล่าละนั่น

ส่วนคอมเม็น ตัวเกม จากความรู้สึกของผม

1. แรกๆ จะเซ็งกับ ฉาก เล็กๆ และ ศัตรูเดิมๆ ( มีแต่ Zombie ตกลงเป็น ไบโอรึไงว่ะ)

แต่พอผ่านความรำคาญไปได้ สอง สาม ฉาก ก็เริ่มเจอของแปลกจาก นรก มาให้ประทับใจตามลำดับ

หลังๆเริ่มมีมาเยอะ ( จนเกือบไม่รอด ก็ พอโดนรุม ผมจะ แลคด้วยนิ)

2. ระดับ ไอเทม มีมาให้มากตามลำดับ ( แรกๆก็มีเซ็ง ว่าของน้อย แต่ไม่นานก็ มีออกมามากจนเริ่ม พอใจ )

Item ธรรมดา สี White
    Enchant สี Green
    Rare สี Blue
    ตำนาน สี ส้ม (ผมมีดาบ กับ กางเกง ตำนาน แล้ว รวม 2 ไม่รู้มันตำนานอะไร ทำไมได้มาไวจัง)
    ของ drop ก็ อารมณ์ Diablo ครับ

แค่ว่า ลูกเล่นในการปรับแต่ง หรือ อัพเกรด Item ดูมากกว่า

3. ประเด็น Story ก็อย่างคำวิจารณ์ มากมาย ว่ามัน จืด แถม ไอเดีย ของพวก Quest ในเกมก็ มุข Diablo

4. online เจอคนก็จริง แต่ ไม่มีอารมณ์อยากไป แจม กับใคร เจอกันแค่ในเมือง (มันก็ไม่ใช่เมือหรอก ก็แค่ จุดรับ เควส กับขายของ)

ผมยังไม่เคยไป Join กับใครเลย นอกจาก พวกกัน ก็เลยแค่ ไปกันแบบ 2 เรา

5. ความไม่สมจริงหลายประการ
    เช่น กระสุนปืน ไม่มี ก็เลย ยิงแบบไม่จำกัด ( อาจมีในอนาคต ก็ได้มั่ง )
    เกราะ กับ อาวุธ ไม่มีการเสียหาย (ถ้างั่น สร้างหุ่นยนต์ ไปสู้แทนคน คงชนะ นะ เพราะมันคงไม่มีวันพัง)

สรุป สองเสียงจริงๆครับ เพราะอย่างผม ก็ พอใจในส่วน ไอเทม หลากหลาย และระบบ อัพเกรด

แต่ก็ แอบรำคาญ ว่าทำไม มันไม่ทำ กระสุนแบบหมดได้ หรือ ความคงทนของ Item

นอกนั่นก็ ประเด็น Story กับ อะไรนิดๆหน่อย

ป ล ถ้า หามาเล่นกันแล้ว บอกได้ จะได้เจอกัน

คือ มันมาแนว Diablo 2 ครับ คือ เราจะได้ Item ของ Class ชาวบ้าน มากกว่าของตัวเอง
    อย่าง ผม ก็ Trade กับ พวกผม อีกคนตลอด
    ผม เล่น ดาบ แต่เจอแต่ ปืน ส่วนมัน เล่นปืน ดันเจอแต่ ดาบ - -"
  3. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    ^
    ^
    ^
    ^
    ^

กระสุนไม่หมดแบบDiablo1 ที่ตัวนูลูกธนูไม่หมดอะแหละครับ(ตั้งตัวถือคันธนูลุยทุกดัน)...ยิงมันตั้งแต่ดันแรก
    ยันเข้าถึงตัวDiabloก็ไม่มีหมด(เพิ่งมามีกระบอกใส่ลูกดอกตอนภาคสองนี้แหละซึ่งทำให้สนุกไปอีกแบบ)

แต่ถึงบอกว่ายิงไม่หมดจนสามารถกดค้างได้ก็จริงแต่ก็ไม่ใช่ว่าจะดีนะครับ - - เพราะยิ่งกดเม้านานเป้า+
    ความแกว่งของวิถีกระสุนยิ่งกว้าง จนทำให้กดแบบเล่นCSคือกดแล้วปล่อยเป็นจังหวะ
    เพราะถ้ากดค้างสาดกระสุนไปๆมาๆจะทำให้มอนจะตายช้ากว่าเดิมอีก(สงสัยไม่โดนจุดสำคัญ)
    ยิ่งมอนหลังๆยิ่งทนกระสุน+มีม่านพลังทุกตัว ผมว่าดีแล้วล่ะที่มันไม่จำกัดกระสุนไม่งั้นเงินหมดแน่ๆ

ส่วนเรื่องอาวุธไม่พังผมคิดว่าเกมนี้มันต้องเปลี่ยนอาวุธไปตลอดอะ(บางทีใช้ไปเคยดันฯเดียวเจออาวุธใหม่ล่ะ)...ตอนแรกกะว่าจะเก็บอาวุธเทพดีๆซะงั้นแล้วอัพเกรดดีๆใช้ทั้งเกมไปๆมาๆเจอของใหม่ไฉไลกว่าเดิมอีก - -

ปล.
    แต่ตอนนี้ผมชักชอบเบลดมาสเตอร์ล่ะ...หลังๆสกิลมันงาม+เท่ดี
  4. Peafowl

EXP:
    77
    0
    6
    ^
    ^
    ^
    นัดเจอกันก็ได้ในเกมนะ PM บอกมาก็ดี ไม่แน่ใจว่าหลังๆ มันต้องหลายคน ถึงผ่านสบายมั่ย

ของผมไปกัน 2 ก็ โอเค แต่บางแห่ง คนเดียวไม่ไหว (แต่ถ้า เป็น High LV ก็คงสบายมั่ง)
  5. Atarukun

Atarukun New Member

EXP:
    23
    0
    0
    minimum requirement ของเกมนี้มันเท่าไหร่น่ะครับ

เมื่อก่อนใน AF มีแก๊งค์ไดอะโบอยู่ด้วยนะ เล่นกัน serv ไทย ตั้งแต่ LV1 ด้วยกันหมด ไปจนถึงเกือบๆจบ Nightmare แล้วก็เลิกกันไปมั้ง
  6. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0
    ใครบอกเกือบจบ.. ไปตาย act 5 ตอนฝ่าห่าลูกธนูไง -0-'
    (แค่act1 zombie หน้าเมืองยังวิ่งวนยิงกันตั้งหลายคน)
  7. Atarukun

Atarukun New Member

EXP:
    23
    0
    0
    act5 จำได้ว่าครั้งสุดท้ายที่เล่นคือเข้าถ้าน้ำแข็งได้อ่ะ (เล่นกับมินิมั้ง) แล้วก็ไปตายเป็นเบืออยู่ในนั้น หลังจากนั้นมาก็ไม่ได้เล่นอีกเลย
  8. sankkid

sankkid New Member

EXP:
    147
    0
    0
    หมาป่าวิ่งไปไม่ถึงว่ะ... โดนธนูไฟเสียบตายอยู่แถวๆหน้าเมือง แล้วถอดใจ - -'
  9. NeGiOn

NeGiOn New Member

EXP:
    19
    0
    0
    ที่เล่นกันนี่ของเซิฟอะไรหรอครับ ผมเห็นแผ่นแถวบ้าน มันเป็นของเซิฟENGอ่ะ (แผ่นแท้นะ)
  10. Peafowl

EXP:
    77
    0
    6
    ถ้าหมายถึง Hellgate ผมเล่นอยู่ server Alliance นะ ( หรือไม่ต้องสน ถ้าจริงๆ มันไปได้ทั่ว )

แต่ ณ ปัจจุบัน ผม ก็ อิ่มตัวกับมันพอควร

ไม่ได้มีอะไรสร้างสัน เท่าไหร่เลย

สัตว์นรก ไม่เกิน 20แบบ กับ ฉากเดิมๆ รูปแบบ ไม่หลากหลาย

ถ้าจะ ถอดข้อดี ข้อเสียกันให้คิดไปเลยก็คง

ข้อดี
    1.มันคือ Hellgate ( สำหรับคนชอบอะไรแบบ Hellgate )
    2. จบรอบแรก มีโหมดยากมาลองรับ มอนส์เตอร์หน้าเดิมๆ ตายยากกว่าเดิม ไอเทม ตกเยอะกว่าเดิม
    3. รอบสองยากกว่าเดิม เลยได้เสียเวลามากกว่าเดิม และ บลาๆๆๆ

ข้อเสีย
    1. คุณจะเริ่มเข้าใจว่าทำไม นรก มันถึงเรียกว่านรก และทำไม ถึงไม่ค่อยจะมีใครอยากลงไป ( ก็เพราะมันขาดความหลากหลายไง!!)
    2. คุณจะเริ่มเข้าใจว่าเวลาไอ้พวกสัตว์นรกมาเข้าไปยึดอำนาจเมืองใด เมืองนั่นจะไม่เจริญ ( ขนาด london เจอนรกเข้าไป ยัง กันดานเลย )
    3. Bug หลายอย่าง พวก ติดตามฉาก หรือ พวกเวลา วาร์ปตามฉาก มันทำให้รำคาญ และ เหมือนจะยังไม่มีการแก้ไข (แต่ถ้า ล่าสุดแก้แล้วก็บอกมา)
    4. เล่นมาหลายอาทิตย์ ผมก็ยังคง join Party กับ พวกผม แค่ คนเดิมตลอด ตัวเกมมันไม่ ดึงดูดให้ เข้าหา player ในเกมเลย (ต่างคนต่างอยู่)
    5. ผมต้องการ ความหลากหลายในส่วนเกม ไม่ใช่ แค่ ยากกว่า หรือ ยากสุดๆ ( มันไม่ใช่ เกมยิงๆ สมัยพระเจ้าเหา นะ เฟ้ย )

คติสอนใจจากเกม "นรกน่ากลัว จริงๆ ไม่อยากเจอ ไม่อยากเข้าใกล้"

ป ล ก็ แนวคิดจากประสบการณ์ตรงจากมุมมองผม ยังไงอยากเจอเอง ก็ ลองได้ครับ อาจมองเห็น สวรรค์ ก็เป็นได้~~
  11. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ตกลง มันทีคลาสแปลกๆ อะไรมั่งน่ะครับ เห็นช่วงก่อนเกมจะออก มีข่าวลือว่ามี คลาส(หรือทีมไม่รู้) ของกลุ่มนักประดิษฐ์ กับ กลุ่มนักทฤษฏ๊สมคบคิดด้วย

ว่าแต่มันมันมีหมวดเนื้อเรื่องเดี่ยใช่ไหมครับ แล้วเนื้อเรื่องดีไหมครับ(หรือตะลุยตบลูกเดียวแบบ Diablo ภาคแรกซึ่งทำเอาผมขยาดภาค2 ไปด้วยทั้งๆ ที่เพื่อนๆ ก็ยืนยันว่าภาค2 สนุก แต่ผมไม่กล้าแต่)

Share This Page