Update ระบบการโพสต์ข่าวครับผม

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย jpenguin, 13 ธันวาคม 2009.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    [headline]ตอนนี้ข่าวของเราสามารถแสดงผลขึ้นหน้าแรกของเวบได้แล้วนะครับ :) โดยผู้โพสต์ สามารถคัดเลือกส่วนหนึ่งของเนื้อหาข่าวไปแสดงในหน้าแรกได้ตามต้องการ ด้วยการ ครอบ เนื้อหาส่วนนั้นๆ ด้วย tag "headline" ลองมาดูรายละเอียดเพิ่มเติมกันครับ[/headline]

หมวด News นี้ ถึงแม้เราจะไม่ได้ให้สมาชิกโพสต์ได้โดยตรง แต่สมาชิกสามารถโพสต์ข่าวคราวที่น่าสนใจลงในหมวดอื่นๆ แล้วทีมงานของเราสามารถย้ายกระทู้ของท่านเข้ามาในหน้าข่าวได้ :) ก็เลยคิดว่าน่าจะอธิบายวิธีใช้งานกันตรงนี้ไปพร้อมๆ กันซะเลย

อันนี้เป็นหน้า Home ของเวบเราที่ข่าวล่าสุดจะไปแปะอัตโนมัติ
    <!-- m -->http://www.all-final.com/home/index.php<!-- m -->

tag headline นั้น ตัวมันเองจะไม่ได้มีผลอะไรในหน้ากระทู้ โดยที่ภายในสามารถใช้งาน tag อื่นๆ และหน้ายิ้มได้เหมือนในบอร์ดเกือบทุกอย่าง ยกเว้น spoiler เท่านั้น

กรณีที่ไม่มี thumbnail ข่าวนั้นๆ จะใช้ไอคอนโจโคโบะโดยอัตโนมัติ ตามภาพนี้นะครับ

โดยthumbnail ที่จะมีผล คือ thumbnail ที่แปะอยู่กับเนื้อหาของข่าวเท่านั้น สามารถ edit เพิ่มเข้าไปทีหลังได้ แต่ thumbnail ที่แปะอยู่กับ reply จะไม่แสดงขึ้นหน้าแรก

คราวนี้ ตัว code ที่ผมเขียน มันก็ไม่ได้ตรวจเช็ค error อะไรเลย ก็ต้องขอให้ระมัดระวังกรณีต่อไปนี้กันนิดนึงครับ

1. อย่าให้มี tag ที่ไม่จบ ภายใน headline เช่น
    [ headline ] .......[ b ] ....... [/ headline ] [ /b ]

2. ไม่แน่ใจว่าถ้ามี headline ซ้อนกันเอง หรือมีหลายๆ อัน จะเป็นอย่างไร ก็ขอให้โพสต์นึง มี headline แค่ tag เดียว

ถ้ามีโอกาส ก็แวะไปเยี่ยมชมหน้าแรกของเรากันบ้างนะครับ
  2. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ทราบแล้วเปลี่ยนครับ -w-
  3. muutoon01

muutoon01 New Member

EXP:
    11
    0
    0
    รับทราบครับผม ^^
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    รับแซ่บครับ
  5. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    เอา link หน้าแรกที่แยกไป หน้าหลักกับ forum ออกได้แล้วพี่เจ .......... ผมเข้าแต่หมวด etc 555+ ไม่ได้ีูรู้เลยว่าหน้าเวบเดี๋ยวนี้เค้าพัฒนาแล้ว

(แล้วจะมี staff ละึลึ่งแปะ youtube ใน headline ไม๊ อิอิ)
  6. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ไม่ค่อยได้เข้าหมวดข่าวเท่าไหร่ = = เพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามีหน้า NEW แล้ว
  7. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    หมายถึง ให้ตรงเข้าหน้า home ไปเลย?
  8. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    เพิ่มเติมนิดนึงสิครับ จากหน้า Forum อยากให้มีลิงก์กลับไปหน้า Home ด้วยน่ะครับ บางทีกดตามข่าวเข้ามาใน Forum แล้ว หาทางกลับไม่เจอ (User Experience Design)

ถึงจริงๆจะกลับด้วยปุ่ม Back ได้ก็เหอะ
  9. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    อันนั้น อาจจะต้องดีไซน์หน้าอ่านข่าวหน้าใหม่แยกออกจากบอร์ดเลยมังครับ เดี๋ยวขอคิดวิธีก่อนนะครับ ขอบคุณครับ
  10. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86

ตามนั้นเลย *0*!!

แล้วก็บอกพี่อ๊อบจัด link กลับหน้า home ให้ด้วย ฮ่าๆๆ
  11. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0
    รับแล้วครับแล้วเดี๋ยวจะลองทำดูนะครับ

Share This Page