[Disgaea]จะเริ่มเล่น แต่เริ่มไม่ถูก ช่วยเรียงลำดับภาคให้หน่อยครับ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย pentita, 15 มีนาคม 2012.

1. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    ถูกใจที่ได้รับ:
    16
    คะแนน Trophy:
    38
    อยากรู้ว่าอะไรมาก่อนหลัง เพราะชอบเล่นตามลำดับ เซิร์จจากเวปแล้วงงๆ เพราะมีทั้งเวอร์ชั่นญี่ปุ่น เวอร์ชั่นปะกิด ไม่รู้อันไหนอันเดียวกันบ้าง

รบกวนลิสให้หน่อยทุก คอนโซลเลยครับ ผมมี psp nds wii ps3 ps2 ว่าจะไล่เล่นให้ครบตามลำดับ ถ้าภาคไหนจาก ps2รีเมคลง psp ก็รบกวนบอกทีครับ ^^" ผมชอบเล่นจากเครื่องพกพามากกว่า
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ลง PSP มีภาค 1-2 ครับ (พอร์ตจาก ps2) ส่วนภาค 3 ได้ยินมาว่าอาจจะพอร์ตลง psv (ตั้งแต่ภาค 3 ไปลง ps3)

แต่ psp จะมีภาคนึงเป็นแนวๆพูดคุยเดินเรื่องเฉยๆ (ภาคนั้นตัวเอกจะเป็นพรินนี่)
    obagigirl ถูกใจสิ่งนี้
  3. pentita

EXP:
    642
    16
    38
    ภาค1 มันคือ Disgaea: Hour of Darkness
    ภาค2 คือ Disgaea 2: Cursed Memories
    ภาค3 คือ Disgaea 3: Absence of Justice
    ภาค4 คือ Disgaea 4: A Promise Unforgotten
    รึเปล่าครับ??? (search จากวิกิ)

ผมงงๆตอนเข้าเวป play-asia ตอนจะหาแผ่น ps3
    มันมี Disgaea: Hour of Darkness 3

(ภาค 3????? หรือภาค1 รีเมคลง ps3)
    Makai Senki Disgaea 4 (ชื่อภาษาญี่ปุ่นของภาค4??? แต่ทำไมมันขึ้นว่าโซน Asia)
    Makai Senki Disgaea 4: Fuuka & Desco-hen Hajime Mashita [Limited Edition Append Disc]
    (ทำไมชื่อมันยาวขึ้น!! มีแผ่นเสริมอะไรหว่า)
    Makai Senki Disgaea 3 Append Disc: Raspberyl-hen Hajime Mashita
    (อ้าว มีเลขสามติดมาด้วย)

แล้วสองอันนี้ wiki บอกว่า เป็น spin-off
    Mugen Keitai Disgaea
    Makai Kingdom: Chronicles of the Sacred Tome

เนื้อเรื่อง มันอยู่ช่วงไหนเหรอครับ ถึงจะเล่นได้ปะติดปะต่อกัน

พอรู้มาว่าภาค 3-4 อยู่ใน ps3 แต่ผมไม่รู้จักชื่อภาค ดูแล้วงงว่าทำไมมีหลายชื่อ
    เพราะชื่อ Disgaea 3: Absence of Justice กับ Disgaea 4: A Promise Unforgotten ก็มีขาย
    กลัวซื้อผิดครับ TvT ไม่รู้ว่าต้องซื้ออันไหนถึงจะถูกอัน =w="
  4. pentita

EXP:
    642
    16
    38
    (ลบ เผลอโพสซ้ำ)
  5. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    1-4 เรียงตามนั้นเลยแฮะ ส่วนภาคที่ว่าเป็นพูดคุยเดินเรื่องเฉยๆคือ Disgaea Infinite (ลง psp) เนื้อหาจะอยู่ในช่วงก่อนลาฮาร์ล(ตัวเอกภาคแรก)หลับยาว โดยตัวเอกภาคนี้จะเป็นพรินนี่ที่รับบทสืบหาความจริงของเหตุการณ์บางอย่างโดยพรินนี่ที่เป็นตัวเอกนี่จะได้รับพลังพิเศษในการถอดวิญญาณเข้าไปสิงตัวละครอื่นในเรื่องเพื่อแก้ไขสถานการณ์ที่เกิดขึ้นได้ครับ

ส่วน 3-4 นี่ผมไม่ค่อยรู้ข้อมูลเท่าไหร่บอกไม่ถูกเหมือนกันน่ะฮะ

Mugen Keitai Disgaea -- เห็นว่าเป็นสปินออฟน่าจะเอาตัวละครไปใช้เฉยๆเนื้อเรื่องไม่ได้โยงกันล่ะมั้ง
    Makai Kingdom: Chronicles of the Sacred Tome -- น่าจะเป็น side story ฮะ เพราะในโลกของ Disgaea นี่ Overlord จะมีอยู่หลายคน อย่างลาฮาร์ลเองก็เป็นหนึ่งในนั้น ส่วน Zetta ตัวเอก Makai Kingdom ก็เป็นโอเวอร์ลอร์ดเหมือนกัน (เจ้าตัวโผล่ในหลายๆเกมของซีรี่นี้ด้วย เช่น ใน disgaea ภาคอื่นจะโผล่มาเป็นบอสลับ)

ดูเหมือนว่า disgaea นี่พอรีเมคหรือทำลงเครื่องใหม่ก็จะตั้งชื่อภาคใหม่ไปด้วยน่ะฮะ

ปล. ของซีรี่นี้ก็มีเกม Prinny ด้วย (แนวแอคชั่น) ตัวเอกคือพวกพรินนี่ที่จำใจรับภารกิจเสี่ยงตายจากเอทน่าไปหาของตามที่เอทน่าต้องการ
    (ภาคแรกพุดดิ้งของเอทน่าโดนคนแอบกินไปหมด เลยโดนสั่งให้ไปหาของหวานชนิดพิเศษมา ส่วนภาคสองโดนใช้ให้ไปตามหา กกน ของเอทน่าที่หายไปกลับมา)
    pentita ถูกใจสิ่งนี้
  6. pentita

EXP:
    642
    16
    38
    ขอบคุณคร้าบ >w<
  7. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ขออนุญาติตอบแบบละเอียดๆละกันครับ ถึงจะช้า(ไม่)หน่อย ผมว่าน่าจะช่วยให้เข้าใจในซีรีส์นี้ได้ครับ

(ภาพผมจะดึงจาก wiki เลยละกันครับ ขี้เกียจหา ฮา)
    ซีรีส์ Disgaea ในเว่อร์ชั่นญี่ปุ่นจะใช้ชื่อ Makai Senki Disgaea ตามด้วยเลขชื่อภาคครับ แต่ในเว่อร์ชั่นอังกฤษจะมีชื่อเพิ่มเข้ามาครับ
    Disgaea ภาคแรกลงใน PS2 และต่อมาพอร์ตลงบน PSP โดยภาคพอร์ตจะเพิ่มเนื้อเรื่องของเอ็ทน่า บอสลับใหม่ๆเข้าไปครับ
    ตัวเอกภาคนี้คือลาฮาลที่ต้องการเป็นจอมปีศาจแทนที่พ่อของเขา
    Disgaea 2 ลง PS2 และพอร์ตลง PSP เช่นกันครับ โดยในส่วนของเว่อร์ชั่น PSP จะเพิ่มเนื้อเรื่องของคุณกระสอบทรายอาคุทาเระและ DLC และยังมีระบบที่แปลงร่างมอนเป็นอาวุธจากภาค 3 มาด้วย
    ตัวเอกคือ อาเดล นักสู้หนุ่มที่ต้องการจัดการกับจอมปีศาจเซนอนเพื่อล้างคำสาปให้ครอบครัวและเพื่อนของเขา
    Disgaea 3 ลงใน PS3 และพึ่งวางขายภาคพอร์ตที่ลง PSVita ไปหมาดๆ (เว่อร์อังกฤษจะออกเร็วๆนี้เช่นกัน) โดยในส่วนของ PSVita จะมีส่วนของ DLC ทั้งหมดบนPS3อย่างฟรีๆ และมีเนื้อเรื่องใหม่จำนวนมากและตัวละครใหม่ น้องรูชิล กับเจ๊สเตล่า
    ตัวเอก มาโอ นักเรียนดีเด่น(ในความหมายโลกปีศาจคือเกรียนดีเด่นนั้นแหละ) เนื้อเรื่องนี้ผมไม่แน่ใจยังไม่ได้เล่น ฮา

Disgaea 4 ลงใน PS3 เพิ่มระบบออน์ไลน์เข้ามา สร้างแม๊บเล่นเองได้ หรือ บุกชาวบ้าน (เป็น AI ที่ผู้เล่นอื่นเข้า upload เอาไว้ เล่นตบกับคนจริงๆไม่มีครับ)
    ตัวเอก วัลวาโทเซ่ อดีตแวมไพร์ที่ปีศาจทุกตนต้องหวาดกลัว ปัจจุบันเสียพลังไปเนื่องจากไปสัญญาว่าจะไม่ดืมเลือดอีก ปัจจุบันใช้พลังปลาซาดีนแทน เนื้อเรื่องเกี่ยวกับการเมืองที่มีผลกระทบต่อทั้ง 3 โลก (มนุษย์ ปีศาจ สวรรค์) โดยวัลเองต้องการเปลี่ยนรูปแบบการเมืองนี้

สำหรับชื่อบางอันที่ตามชื่อภาคอย่าง Rasberyl-hen หรือ Fuuka & Desko-hen คือ DLC ของภาค 3 และ 4 ของญี่ปุ่นครับ โดยที่ยุ่นเขาจะมีแพคเกจคู่แผ่นเกม+DLC แยกมาอีกที จริงๆแล้วก็ DLC ปกตินั้นแหละครับ

- - - - - - - - -
    ซีรีส์อื่นๆในเครือเดียวกัน
    Spin-off
    Mugen Keitai Disgaea (ชื่อภาค ENG คือ Disgaea Infinity) เป็นภาคแนว Visual Novel ครับเน้นเนื้อเรื่องฮาเป็นหลัก
    ซีรีส์ Prinny เป็นแนวแอคชั่นตะลุยด้านข้างโดยความยากถือว่าเอาเรื่องเลยทีเดียวมีทั้งหมด 2 ภาค ฮาร์ดคอร์พอสมควร(แต่ยังไม่ยากเท่า Gnoul 'n Goblin ฮา) โดยซีรีส์เบ๊เพนกวินสุดซวยมีทั้งหมด 2 ภาคลง PSP ทั้งคู่ครับ

ส่วน Makai Kingdom (ชื่อยุ่น Phantom Kingdom ไม่รู้ว่าค่ายแปล NISA จะเปลี่ยนชื่อทำอะไร) เอาจริงๆไม่ใช่ Spin-off ครับเป็นเกมแยกออกมาเลยดีกว่าเพราะเนื้อเรื่องไม่เกี่ยวกับ Disgaea ภาคใด แต่เป็นเกมในค่ายเดียวกันครับโดยตัวเอก "เซ็ตต้า" ที่ว่าเป็นจอมปีศาจที่แข็งแกร่งที่สุดในจักรวาล ก็โผล่เป็นบอสลับในซีรีส์ Disgaea บ่อยๆเช่นกัน โดยตัวเกมลงบน PS2 และพอร์ตลง PSP โดยเพิ่มเนื้อเรื่องของ "เพ็ตตะ" ตัวละครใหม่ซึ่งลูกสาวของเซ็ตต้า (มีโผล่เป็น DLC ในภาค 4 อีกด้วย)

นอกจากนี้ยังมีเกมจากค่ายเดียวกันที่มีตัวละครไปโผล่ในซีรีส์ Disgaea บ่อยๆอีกหลายเกมเช่น Phantom Brave กับ La Puncell เป็นต้น

ทุกซีรีส์จะมีตัวละครจากภาคเก่าๆหรือเกมส์อื่นๆในค่ายของ Nippon Ichi โผล่ครับ เป็นเอกลักษ์ของค่ายนี้ (แต่ช่วงหลังหนีไปเป็น DLC เสียตังค์ซะเยอะ)
    โดยหลักๆที่ขาดไม่ได้คือแก๊งค์ 3 ช่าตัวเอกภาคแรก ลาฮาล โฟลน เอ็ทน่า และเบ๊เพนกวินสุดซวย ที่โผล่แถบจะทุกเกมที่เป็นแนววางแผนของค่ายนี้เลยก็ว่าได้
    evol และ taleoftrue ถูกใจสิ่งนี้
  8. pentita

EXP:
    642
    16
    38
    ขอบคุณมากๆ ครับ ผมก็มาอ่านช้าไปหน่อยเหมือนกัน

ตอนนี้เล่นภาคหนึ่งจบไปแล้ว กำลังเล่นภาคสองคาไว้ ที่จริงเป็นเกมส์ที่สนุกดีครับ แต่เอามาเล่นผิดยุคไปหน่อย ระบบเลยน่ารำคาญหลายอย่าง 555+ ขัดใจที่ไอเท็มไม่เรียงเป็นระเบียบ

เพิ่งสั่งซื้อภาคสามไป ส่วนภาคสี่ เดี๋ยวรอลดราคามากกว่านี้อีกหน่อยดีกว่า
  9. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    เล่นจบไวจริงแฮะ ทางนี้ว่าจะเล่นยังไม่ทันได้เล่นเลย />_<
  10. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ค่ายเกมตระกูลนี้จะเล่นให้จบทั้งหมดอย่างต่ำต้อง 100+ ชม แน่นอน ฮา

เพิ่มอีกอย่างครับสำหรับ Disgaea 4 สิ่งที่ต่างจาก Dis3 อีกอย่างคือตัวภาพเป็น HD ซักที (Dis3 ภาพเหมือน Dis2) ถ้าเอาเว่อร์ชั่น Vita ของ Dis3 ได้ผมแนะนำครับ เพราะคุ้มกว่าเยอะ
  11. pentita

EXP:
    642
    16
    38
    ตั้งใจว่า ภาค1-3 จะเล่นแบบ ไม่เอา 100% ครับ 5555+ ไอเท็มอะไรช่างมัน เล่นเอาแค่เนื้อเรื่องพอ
    ขนาดเล่นแต่เนื้อเรื่อง ยังรู้สึกว่าภาค1 ยาวมากเลย

ส่วนVita ยังไม่มีครับ psp เป็นรุ่นบางสีดำ สภาพโทรมแล้ว ^^" ไว้เกมส์ที่อยากเล่นออกบน vita เยอะจริงๆ เมื่อไหร่ อาจจะอยากซื้อ
    แต่ละคอนโซล ผมซื้อมาเพื่อเกมส์ตระกูล Atelier, tales of, Pokemon (ส่วนไฟนอลเป็นอดีต T-T )

ถ้าสามตระกูลนี้ไปออกเวอร์ Eng exclusive บนเครื่อง Vita อาจจะพิจารณาซื้อในอีกสามปีข้างหน้า เพราะเล่นไม่ทัน+ตังค์หมด 5555+
  12. taleoftrue

EXP:
    900
    52
    113
    ทางนี้เพิ่งจะได้ซื้อ psp เมื่อสิ้นปีที่ผ่านมาเลยยังไม่ต้องหวัง Viita เลย ตั้งใจเล่นของ psp ให้หมดก่อนล่ะนะ />_<"
  13. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    กำลังจะเริ่มเล่นใน psp พอดี ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ
  14. obagigirl

obagigirl Member

EXP:
    61
    0
    6
    ขอบคุณมากค่ะ

Share This Page