Review : The Expendables 2

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย soma555, 18 สิงหาคม 2012.

1. soma555

soma555 นักข่าว

EXP:
    233
    ถูกใจที่ได้รับ:
    25
    คะแนน Trophy:
    28
    อ่านก่อนนิดนึง

บทความนี้ คือบทความReview หนังในมุมมองของผมแค่คนเดียว ไม่ใช่มุมมองของคนส่วนมาก ฉะนั้นไม่แปลกถ้าท่านจะรู้สึก เอ๊ะทำไมนายไม่ชอบตรงนี้ เอ๊ะทำไมนายมาด่าเรื่องนี้ เอ๊ะนายบอกเรื่องนี้ดี นายเพี้ยนรึเปล่า อยากจะบอกว่า ผมเป็นแค่คนดูหนังคนนึง มิอาจสามารถเอาใจของคนทั่วโลกมารวมในคนเดียว แล้วประมวลคะแนนให้พอใจทุกคนได้ เพราะคนเราย่อมมีรสนิยมการดูหนังไม่เหมือนกันทุกคนครับ ฉะนั้น ถ้าอ่านReview ของผมแล้ว จงอย่าตัดสินทันที ขอให้พิสูจน์หนังเรื่องนั้นด้วยตัวท่านเอง ไม่แน่ หนังที่ผมบอกห่วย อาจเป็นหนังในใจท่านก็ได้ครับผม ด้วยความเคารพครับ

และขอความกรุณาอย่าSpoil หนังนะครับผม จะSpoil ก็ขอให้ใช้การซ่อนข้อความ

การติชมต่อผลงานของSoma สามารถเขียนได้ในกระทู้อย่างเปิดเผยและตรงๆอย่างไม่ต้องกังวล เข้ามาอ่านReview เล็กๆก่อนตัวเต็ม หรือถ้าใครที่เข้ามาอ่านธรรมดาแต่อยากติชม สามารถเข้าไปติได้ที่Facebook ของกระผมนะครับ

http://www.facebook.com/profile.php?id=100000512771067

The Expendables 2

แนวหนัง : แอ็คชั่น

ตัวอย่าง

เรื่องย่อ

หลังจากเหตุการณ์ถล่มประเทศบนเกาะแห่งนึงของกลุ่ม Expendables ทหารรับจ้างสุดเก่งที่นำทีมโดยบาร์นี่ รอส กลับสร้างความไม่พอใจแก่เชิร์จ เจ้าหน้าที่ CIA ที่เป็นผู้อยู่เบื้องหลังของการจ้างทีมนี้ เค้าจึงมอบภารกิจนึงให้ไปจัดการเพื่อชดใช้สิ่งที่เกิดขึ้น แต่การไปปฏิบัติภารกิจอันใหม่นำพาไปสู่การล้างแค้นของทีม Expendables กับศัตรูคนใหม่ที่ร้ายกาจ

มุมมองของ Soma

เมื่อ2ปีที่แล้ว The Expendables คือหนังที่ผมรอคอยพอสมควร เพราะคอนเซปง่ายๆของหนังคือการรวมตัวของดาราแอ็คชั่นในตำนานแห่งยุค80 ในหนังแอ็คชั่นสไตล์เก่าๆ มันช่างชวนระลึกถึงหนังที่เราชื่นชอบในสมัยเด็ก แต่น่าเสียดายที่หนังภาคแรกทำยังไม่เต็มที่เท่าที่ควร อรรถรสที่ควรจะได้มันเลยรู้สึกแค่ครึ่งๆกลางๆ แต่เมื่อหนังภาค2เปลี่ยนผู้กำกับที่ถนัดหนังแอ็คชั่นพอสมควรอย่าง Simon West (ผู้กำกับ Con Air) เลยพอหวังได้ในระดับนึงว่าหนังอาจจะดีขึ้น และข่าวว่ามีนักแสดงมาเพิ่มเติมหลายคนก็ชวนให้รู้สึกดีขึ้นจนเมื่อดูแล้วไม่ใช่แค่หนังดีขึ้น แต่หนังภาคนี้เติมเต็มอารมณ์ที่ผมต้องการ แฟนๆหนังแอ็คชั่น 80 ต้องการอย่างเต็มที่

สิ่งแรกที่ขอชมก่อนเลยคือบทของหนังภาคนี้นอกจากจะไหลลื่นขึ้นกว่าภาคแรก จากภาคแรกที่พยายามใส่ดราม่าเรื่องการรู้สึกบาปซึ่งขัดกับแนวหนังเอามากๆ (จริงๆใส่ได้นะ แต่ภาคแรกมันใส่มาแล้วขัดกันสุดๆกลายเป็นความน่าเบื่อมากกว่ารู้สึกว่าหนังมันมีมิติขึ้น) บทภาคนี้เดินหน้ารัวๆแป๊บๆยิงกันแทบจะไม่มีช่วงที่รู้สึกอืดอาดน่าเบื่อออกมาเลย กลายเป็นความรู้สึกที่หนังจบเร็วเกินไปทันที (ฮา) และนอกจากบทที่ลื่นไหลขึ้นแล้วสิ่งที่หนังภาคนี้ชัดเจนมากขึ้นคือเรื่องของการใส่บุคลิคของตัวละครทั้งในทีมและตัวละครใหม่ได้ดีมาก จากที่ภาคแรกภายในทีมขาดเอกลักษณ์ที่น่าจดจำ แต่ในภาคนี้กลับมาใส่ให้มีความน่าสนใจและน่าจดจำมากขึ้น โดยตัวละครที่พัฒนาด้านความน่าจดจำที่สุดกลายเป็น ดอล์ฟ ลันด์เกรน ที่กลายเป็นตัวปล่อยมุกประจำภาคไปทันที หรือในส่วนของฉากเศร้าที่หนังก็สามารถทำออกมาได้อย่างสะเทือนใจพอสมควร

แต่สิ่งที่ผู้รักตัวละครเหล่านี้จะปลื้มเอามากๆกับภาคนี้คือมุกจิกกัดตัวละครและหนังแนวนี้ที่ปรากฏออกมาตลอดทั้งเรื่อง ที่คนที่ผูกพันกับหนังแนวนี้และดาราเหล่านี้ล้วนต้องอมยิ้มและเผลอหลุดขำออกมาเอาง่ายๆ ไม่ว่าจะเป็นมุกอาโนลด์ วิลลิส จิกกัดกัน หรือจะเป็นมุกของชัค นอร์ริส ที่ใครรู้ว่าคนๆนี้กำลังดังจากมุกแนวไหน ต้องเผลอหลุดขำกับความกล้าที่จะใส่มุกแนวนั้นเข้าไปในหนังอย่างแน่นอน และเมื่อผสมกับหนังที่เสริมเรื่องบุคลิคแต่ละตัวละครมากขึ้นทำให้ตัวละครเหล่านี้น่าจดจำเกือบจะทุกคนเมื่อเราออกจากโรง แต่สำหรับใครที่หวังจะเห็นการแสดงดีๆจากดาราเหล่านี้ก็อย่าหวังอะไรมากมายนะครับ (แต่มันก็เป็นเสน่ห์อย่างนึงของหนังแนวนี้นะ 5555) ที่ดูเหมือนจะแสดงโดดเด่นกว่าใครเพื่อนคงจะเป็นแวนแดมที่ห่างหายจากจอไปนาน ที่แสดงตัวร้ายได้สมราคาดี (ถ้าวัดมาตราฐานของดาราหนังแนวนี้นะ)

แต่ว่าถึงยังไง Expendables 2 ก็ไม่ใช่หนังที่เหมาะสำหรับคนที่ต้องการบทที่แน่น คม ฉลาด หักเหลี่ยมหรือมีอะไรให้คิดต่อ บทสามารถเดาได้ตั้งแต่บทสนทนาตัวละคร หน้าตัวประกอบ หรือสถานะการณ์ในหนังแทบไม่มีอะไรต้องคิด ฉะนั้นใครที่ต้องการหนังแอ็คชั่นบทแน่นๆคงต้องมองข้ามครับผม แต่บางจุดของบทไม่แน่ใจว่าเป็นความผิดพลาดอย่างไรมันเด่นชัดมากๆสำหรับคนประเทศเราจนผมมึนเอาไปพอสมควร ซึ่งจุดนี้น่าติมากๆว่าทำไมไม่ทำข้อมูลมาให้ดี

และส่วนสำคัญอีกส่วนที่หลายๆคนหวังไว้นั้นก็คือ ฉากแอ็คชั่น ภาคนี้จัดเต็มมากกว่าภาคที่แล้วพอสมควร เปิดมาตั้งแต่เริ่มเรื่องหนังก็แทบสนุกกว่าหนังแอ็คชั่นบางเรื่องในฉากไคล์แมกซะอีก (ฮา) ลูกกระสุนและระเบิดมีมากมายจนเอียนกันไปข้างนึง แต่ที่อาจจะไม่ถูกใจสำหรับคนที่ชอบภาคแรกคือเรื่องความโหด ดูเหมือนภาคนี้จะลดเรื่องความโหดลงไปเหมือนกัน ฉากยิงไส้แตก ตัวขาด มีให้เห็นน้อยมากๆ อาจไม่ค่อยถูกใจขาโหดเท่าไรนัก

และที่ถูกใจหลายๆคนย่อมเป็นฉากไคล์แมกของเรื่องที่สนามบิน ที่นอกจากคุณจะได้เห็นฉากในฝันที่รอกันมานานคือ อาโนลด์ , วิลลิส และ สตอลโลน ยืนถือปืนร่วมมือกันปราบเหล่าร้ายแล้ว หนังก็ดูเหมืทอนจะเอาใจแฟนๆว่าอยากเห็นอะไรก็จัด เช่นอยากเห็นชัค นอร์ริสโชว์เทพ อยากเห็นลูกเตะของแวนแดม หรือการดวลมีดของสแตธแฮม ทุกอย่างที่อยากเห็นล้วนมีหมด (ยกเว้นฉากบู๊ของ Randy แบบภาคที่แล้วนะครับ) และหนังก็ยังกล้าผสมมุกตลกเข้าไปในฉากแอ็คชั่นให้ฮาเล็กๆได้อย่างไม่ติดขัดอีกต่างหาก แต่หนังไม่เหมาะแน่นอนสำหรับคนที่ชอบฉากแอ็คชั่นยุคสมัยใหม่ที่ตัดกล้องรวดเร็ว หรือพระเอกบู๊กับตัวร้ายแบบถึงเลือดถึงเนื้อไปข้าง เพราะหนังเรื่องนี้มีฉากแอ็คชั่นแบบหมัดต่อหมัด ปืนต่อปืน มุมกล้องที่ไม่มีตัดเร็วๆ มีแต่เน้นๆไปทีละฉาก ผสมกับความขี้โม้ตดเหม็นที่แทบไม่ต้องลุ้นอะไร ซึ่งมันดูเชยมากสมัยนี้ แต่หนังก็พิสูจน์ถึงคำว่า เชยแต่เก๋าได้อย่างดี

สรุป :The Expendables 2 ตอบโจทย์สิ่งที่แฟนๆหนังแอ็คชั่น 80 อยากได้มานานกันซะที ฉากแอ็คชั่นมันส์ๆดิบๆ สาดกระสุนและระเบิด บทที่ลื่นไหลกว่าภาคแรกและเพิ่มเอกลักษณ์บุคลิคตัวละครให้น่าจดจำมากขึ้นทั้งตัวเก่าและใหม่ มุกตลกที่เผลออมยิ้มอย่างไม่รู้ตัว และหนังยังจัดซีนที่แฟนๆหนังแอ็คชั่นและดาราเหล่านี้รอคอยมานานมากมาย นี้แหละคือหนังที่แฟนๆหนังแอ็คชั่นรอคอยมานานแสนนานแต่หนังไม่เหมาะสำหรับคนที่ชอบหนังแอ็คชั่นแนวใหม่ หรือมีบทที่แน่น คม หักมุม อะไรพวกนี้นะครับผม หนังเรื่องนี้มันเฉพาะทางพอสมควร

จุดที่ชอบ
    +ฉากแอ็คชั่นสุดมันส์ ถูกใจแฟนหนังแอ็คชั่น80
    +มุกตลกที่ฮาและกัดจิกดาราแอ็คชั่นในเรื่อง
    +ฉากหลายๆฉากที่จัดมาเพื่อนแฟนๆของหนังแนวนี้และดาราที่เค้ารัก
    +บทที่ลื่นไหลกว่าภาคที่แล้ว ไม่มีช่วงน่าเบื่อ
    +เพิ่มบุคลิคตัวละครทั้งเก่าและใหม่ ทำให้มีความน่าจดจำมากกว่าภาคที่แล้ว

จุดที่ไม่ชอบ
    -ความโหดที่น้อยกว่าภาคแรก
    -ความไม่สมเหตุสมผลในบางจุดที่ชวนขัดใจพอสมควร

เกรด :A

ปล.ถ้าไปดูมาแล้วอย่าสงสัยเรื่องบทของเจ็ทลีทำไมมีน้อยนะครับ เพราะแกติดคิวถ่ายหนังถึง2เรื่อง ตอนแรกว่าจะไม่เล่นด้วยซ้ำ และด้วยลูกง้อของสตอลโลนที่จะนำกองถ่ายไปถ่ายทำที่ฮ่องกงในส่วนของเจ็ทลีโดยเฉพาะ เค้าเลยไม่อยากให้เสียน้ำใจเลยมารับเชิญแค่นั้นครับผม เอาไปลุ้นกันในภาคหน้ากัน

ปล.2สำหรับคนที่ไม่เข้าใจเสน่ห์หนังแอ็คชั่นแนวนี้ ลองเอากระทู้ที่ผมทำไว้เมื่อนานมาแล้วไปอ่านดูนะครับผม(รู้สึกกระทู้นี้AF จะหายไปแล้ว เลยขอแปะจากทางบอร์ดอื่นแทนนะครับ)
    คลิกที่นี้ครับ

แล้วพบกันใหม่ครับ ลาล่ะ555
    joi100 ถูกใจสิ่งนี้

Share This Page