FFT ดาบอัศวินดีจริงหรอ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hil4552, 25 มกราคม 2008.

1. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    ถูกใจที่ได้รับ:
    8
    คะแนน Trophy:
    88
    ^ สะท้อนถึงการเล่นไง เป็นพวกเน้น tactics ไม่ใช่สายบู๊ เน้นการเสริมสนับสนุนมากกว่าล้างผลาญ

เกี่ยวมั้ย ^^'
  2. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    บู๊ล้างผลาญ เอาจบเกม ไม่เหมาะกะแนว FFT อย่างแรงครับ (แต่ผมเคยนะ ไม่รับเพื่อนคนอื่นเลยไม่รับทั้ง musta , agrias, lad lavian ก้ไม่เอา)

มาถึงก้มหน้าก้มตาฆ่า job ไม่เก็บ Item ไม่เอา - -" จบเกมไวจริงๆนะ รู้สึกแบบว่า .... นี่เราเล่นเกมเดิมที่เราบ้าเก็บ job ใน bar หา item ถลกหนัง mon ป่าวเนี่ย
  3. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    แล้วรับ ท่านเทพ"ออลันดู" มาเป็นพวกด้วยหรือเปล่าครับ :E
  4. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ตอนนั้นไม่รับใครเลยครับ - -" มีพระเอก + เพื่อนอีก 6 คนตอน chapter 1 โบโกะผมก็ไม่ช่วย - -"
    ล่าสุดถึงด่านด้านในปราสาท Igros ที่เจอ knight 3 คน ฉากนี้ถ้าเอา มิเรียดอล ลงฉากไปจะเจอบทพูดระหว่างพ่อลูกนิดหน่อยด้วยครับ : )
  5. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ^
    ^
    ^

เอ๊......... ฉากที่ท่านหมาไหม้พูด นึกยังไงก็นึกไม่ออก มันฉากไหนว่า

ว่าแต่ PSP หรือ PS1 ครับ :???:
  6. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    มีทั้ง 2 เครื่องนี่ครับ

ฉากที่เราตามไปช่วย Alma (หลังจากฆ่าพี่ชายคนโตที่ขายวิญญาณไป) ที่เจอตัวชื่อ formav น่ะครับ (เขียนถูกป่าวหว่า)

ใส่ชุดโม่งคลุมหัวเหมือนมิเรียดอล ที่ฝั่งนั้นจะ request ขอให้เราเอาหนังสือ + Z stone ไปแลก แล้วพระเอกให้แค่หนังสือแล้วบอกว่าเอา Alma มาก่อน จะให้หินตามไป ปรากฎมันเอาหนังสือแล้วสู้เลย - -"
  7. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    นั่นมันมิวรอนด์ไม่ใช่เหรอ ที่พอสู้ด่านนั้นเสร็จก็จะต้องสู้กับผีดูดเลือดซัลเบิร์กต่อเลย

V
    V
    ชื่อโบสถ์ก็โบสถ์มิวรอนด์ไงครับ
  8. pisko

EXP:
    814
    0
    0
    อ้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

นึกออกแล้วครับ นึกตั้งนาน พอดีไม่เคยใช้มีเรียดอลสู้ซะด้วยสิ เลยไม่เคยเจอ -.-

ว่าแต่ ฉากนั้นมันอยู่ที่โบสถ์ โฮรี่ๆ อะไรนั่นนิครับ ไม่ได้อยู่ใน Igros :555:

ใน Igros ผมนึกว่า ฉากศึกสายเลือดซะอีก
    อืมๆ... มีไนท์ 3 คน Dycedarg(Lune Knight) Zalbag(Arc Knight) แล้วก็ Ramza(Knight) สินะ อืมๆ ไนท์ 3 ตัว พอดีเลย...... (คิดอะไรของตรูฟะเนี่ย)
  9. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113

จะว่าไป FFT ก็ออกมาในช่วง 7-8-9-10 ที่ SQEN ทำ FF ออกมาไม่ค่อยสมดุล ศัตรูอ่อนเกินไปเหมือนกันนี่นะ เล่นไม่ต้องเก็บเลเวลก็เลยจบได้สบาย

แต่นั่นก็เป็นข้อดีอย่างนึง มันทำให้เราสามารถเล่นเกมแบบ Challenge ได้ เช่น Solo Ramza , lv 1 Party , Solo lv1 , SSCC , ฯลฯ มันได้ความสนุกเหมือนเล่นเกมอื่นอยู่จริงๆ ไม่เบื่อเลย

พูดตามตรง ไม่อยากนึกสภาพ เล่น DQ แบบ Solo lv1... แค่ไม่เก็บเลเวลก็ lol แล้ว
  10. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    หน้าแตก แหกสะบั้น - -" มิวรอนด์ครับ ขออภัย เบลอไปว่ากดยาว Igros - Murond - Orboone (แต่เบรค Orbonne ไว้ก่อน ไป DD ก่อน ^^!)

ขออภัยๆ - -"
  11. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    มีแค่ Ramza กับ เพื่อนอีก 6 คนที่ได้มาตั้งแต่ Chapter 1 ก็จบได้ด้วยแฮะ นับถือๆ :D
  12. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^

จบได้จริงๆ ครับ ลองไปทำดูก็ได้นะ ผมเองก็เคยทำแล้วครับ ^^''

FFT เป็นภาคที่เล่นแบบบู๊ล้างผลาญ ไล่ฟาดๆ ไปเรื่อยๆ ก็สามารถเล่นจบได้ครับ
    จบไวอย่างแรงครับ เล่นวันเดียวจบ = =''
  13. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ดูผิวเผินเหมือนจะเป็นเกมการวางแผน แต่เล่นไปนานๆนี่.... มันไม่เห็นต้องวางแผนอะไรเลยนี่หว่า ยิ่งตอนท้ายๆนี่ สบายสุดๆ

นินจาติด concentrate แล้วไปฟาดๆ 2-3 ที สลบ..... ติดอบิลิตี้ Hamedo หรือ Counter ด้วย ถ้ามีแต่พวกตีระยะใกล้
    ไม่ก็ใช้อบิลิตี้เสริม ของนักคำนวณ.... 5-10 นาที สลบหมดทั้งสนาม....
  14. pisko

EXP:
    814
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    เอารัมซาถือเอ็กซ์คาริเบอร์ จิ้มเครื่องคิดเลขโฮรี่ทีเดียว ก็ดับหมดสนามแล้วครับ ไม่เกิน 3 เทิร์น
    พระเอกภาคนี้มันโกงจริงๆ(โกงแบบสุดๆ) ขนาดมีคลาวด์โผล่ออกมาด้วย ยังเทียบไม่ติดฝุ่น :555:
  15. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    หา... :confused: วันเดียวจบ โอ้..อะไรจะไวปานนั้น เอ..หรือว่าเรามัวแต่เก็บของ + ตัวละครลับให้มันครบล่ะมั้ง เลยจบช้าอ่ะ
  16. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    FFT มันเนื้อเรื่องสั้นมากๆ ครับ เทียบกันกับพวก FF7/FF8 แล้วสั้นกว่ากันครึ่งต่อครึ่ง

FFT ผมทำ Speed Run ได้เร็วสุด 10 ชั่วโมง (จริงๆ ช้าแล้วนะ มีฝรั่งทำเร็วกว่านี้เยอะ) ถ้าเล่นธรรมดาก็ประมาณ 20 ชั่วโมง วันเดียวได้อยู่แล้ว
    แต่ต้องเล่นตั้งแต่ตี 4 ยันเที่ยงคืน lol

ถ้าจะเล่น FFT ให้วางแผนจริงต้องลองเล่น Challenge จำพวกนี้ดูครับ (หาอ่านได้ง่ายตาม GameFAQs)

- SCC (เล่นแบบเลือกอาชีพมา 1 อาชีพ แล้วไม่ใช้ Ability ของอาชีพอื่นเลย)
    - Solo Ramza (Ramza คนเดียว)
    - Counter only (ในฉากที่เป็นเนื้อเรื่องต้องไม่โจมตี สวนอย่างเดียวเท่านั้น)
    - lv1 Game (ห้ามเลเวลอัพ)
    - Stupid Enemy (ใช้ได้แต่อะไรที่ทำให้ติด confuse แล้วให้ศัตรูอัดกันเอง)
    - No duplicate (ทั้งปารตี้ห้ามใช้ Equipment/Ability ที่มีอักษรตัวแรกซ้ำกันแม้แต่อย่างเดียว)
    - One Alphabet (เลือกอักษรมา 1 ตั้วแล้วทั้งปารตี้ใช้ Equipment/Ability ที่มีอักษรตัวแรกเป็นตัวนั้นได้อย่างเดียว)
    - No triangle button (ห้ามกดปุ่มสามเหลี่ยม - Ability เรียนจาก crystal - Equipment เปลี่ยนได้ใน Fitting Room)

ผมลองดูแล้วสนุกแทบทุกอัน เพราะต้องใช้ความคิดเยอะดี จะมีแต่ Counter Only กับ SCC อาชีพแปลกๆ แบบ calculator,bard,dancer แล้วก็ One Alphabet ตัวประหลาดเช่น W,X,Q ที่จะไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ ออกแนวทรมาณซะมากกว่า เพราะต้องรีเซ็ตแล้วรีเซ็ตอีก

ตอนนี้กำลังหาวิธีทำ Solo lv1 Ramza ตลอดเกมอยู่ แต่ยังไปได้ไม่ถึงไหนเลย แค่ Magic City Garliland ก็อ้วกแล้ว

ใครเบื่อ FFT แบบธรรมดาก็ลองมาเล่นแบบ Challenge ด้วยกันนะครับ สนุกดีไปอีกแบบ :D
  17. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    แค่อ่านแล้วนึกภาพตามก็สยองแล้ว

ตอนนี้ข่าวร้ายคือ deep dungeon ครบแล้ว เก็บ zodiac แล้ว เหลือแต่รอบเกมอย่างเดียว - -"

Tresure hunter master ไปแล้ว - -"

challenge นี่คือ 2 เครื่องต่อกันหรอครับ?
    mode ที่ต้อง 2 เครื่องต่อกันผมยังไม่เคยเล่นเลย แหะๆ
  18. pisko

EXP:
    814
    0
    0
    ที่อ่านๆมา

- Stupid Enemy (ใช้ได้แต่อะไรที่ทำให้ติด confuse แล้วให้ศัตรูอัดกันเอง) <<<< อันนี้น่าเบื่อแน่ๆ เผลอๆบางแบทเทิ้ล ใช้เวลาเป็นชั่วโมง กว่าจะจบ

- Solo Ramza (Ramza คนเดียว) <<<<< อันนี้น่าสนสุด แรกๆคงยาก(โคตรๆ) แต่หลังๆ สบาย

- Counter only (ในฉากที่เป็นเนื้อเรื่องต้องไม่โจมตี สวนอย่างเดียวเท่านั้น) <<< อันนี้ก็ไม่เลว คงจะมันน่าดู (แต่ถ้าเป็นตอนสู้กับวิกราฟล่ะ มันไลท์นิ่งสแต๊ปแล้วจะสวนไงเนี่ย -*- )

- lv1 Game (ห้ามเลเวลอัพ) <<<< อันนี้ทำไงอ่ะ ฟาดทีก็เวลอัพแล้ว -.-

อืมๆ อ่านจบแล้ว ลองไปเล่นมั่งดีกว่า เอิ้กๆ *0*
  19. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    Counter Only นี่....

มันจะทำได้หรอ เริ่มมาเราก็ยังไม่ได้ Monk เลย Counter ก็ต้องใช้แต้มอีกตั้ง 500 สรุปว่า ยังไงก็คงทำไม่ได้หรอกกระมัง เริ่มเกมมา ผมว่ายังไงฉากแรกๆก็ต้องมีฟันบ้างล่ะ

LV1. Game .... เกมนี้มี Firefly ที่ทำให้ค่า EXP ที่ได้ เป็น 0 ด้วยหรอ

ส่วนอันอื่นพอเป็นได้
  20. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ขอทิ้งคำถามไว้ 1 คำถามครับ

FFT ใน deep dungeon ชั้น end เนี่ยมีสมบัติซ่อนมั้ยครับ (ที่ต้องใช้ move find item / treasure hunter เดินหา)
  21. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ีรู้สึกว่ามีนะครับ เป็น Chaos Blade กับ Chirijiraden แล้วก็ Elixir (ภาค PSP ไม่รู้นะ ยังไม่ได้ลองเดินเก็บเลย)
  22. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    มีสมบัติซ่อนครับ ประกอบไปด้วย Chirijiraden , Chaos Blade , 2 Elixirs

ส่วนตำแหน่งนั้น. .
    ด้านบนสุดของแผนที่ ที่เป็นพื้นสี่เหลี่ยม สมบัติแต่ละชิ้นจะอยู่ตรงมุมแต่ละมุมของพื้นที่สี่เหลี่ยมนั้นครับ

เป็นแบบนี้ทั้ง PS1 และ PSP นะครับ

แบบ Challenge ที่ว่านั่นคือแบบท้าทายที่คุณ _ƒ¯@¯ƒ_ ได้กล่าวมาแล้วครับ

ส่วนในกรณีของ Counter Only อาจจะเป็นว่า. . .
    1. หลังจากจบ Magic City Gariland + Mandalia Plains แล้ว ต้อง Counter เอาอย่างเดียวในบทเนื้อเรื่อง ก็เป็นได้ครับ
    2. ไม่รวมถึง Guest (นั่นคือ Delita + Algus) นั่นคือ ปล่อยให้พวกนี้มันโจมตีปกติไป เราก็เดินเฉยๆ
    3. ไม่ใช่ทั้ง 1 และ 2 (อะนะ = ='')

ที่เคยเล่นตอนนี้มี SCC กับ Solo Ramza ครับ อันแรกน่าเบื่อเล็กน้อยน่ะครับ แต่ก็สนุกดี
    Solo Ramza สิ มันส์ครับ *w*
    Reset บ่อยมาก =w=

ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ
  23. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    เข้ามาตอบคำถามให้ครับ

- ปั้มเลเวลเยอะๆ เซ็ต Equipment ให้ HP เยอะๆ แล้วใช้ Damage Split เอาครับ ;)

- Counter Only นี่นับเฉพาะศัตรูตามเนื้อเรื่อง และเริ่มนับที่ Dorter Trade City ถ้าก่อนหน้านั้นหรือเป็นศัตรูที่ไม่ใช่ตามเนื้อเรื่องฟันได้ตามสบายครับ :D
    (แก้ข้อเข้าใจผิดหน่อยว่า ไม่ใช่ใช้ได้แค่ Counter นะครับ แต่ Counter Ability อะไรก็ตามเช่น Damage Split , Hamedo ก็ใช้ได้)

- LV 1 Game นี่มีคนทำได้นานแล้วครับ ชื่อ Shinmen Takezo สามารถเข้าไปอ่าน FAQ ของเค้าได้ที่ <!-- m -->http://www.gamefaqs.com/console/psx/file/197339/45954<!-- m -->
    (ขอโม้นิดนึงว่าใน FAQ นี้เค้าให้ Credit ผมว่าเป็นคนต้นคิดวิธีปราบ Wiegraf ด้วยนะ ทำให้ผมมีชื่อติดใน FAQ ของ GameFAQs ตัดหน้าคุณ BoN ที่มีชื่อติด FAQ FF12 อันนึงไป 3 เดือน คิดแล้วแอบภูมิใจเล็กๆ :cool:)

- ความจริง Challenge ทุกอันที่ผมโพสไปไม่ใช่แค่เป็นไปได้นะครับ แต่มันทำได้แน่นอน 100% และมีคนทำได้หมดแล้วด้วย (search ดูใน Youtube หรือหาอ่านจาก <!-- m -->http://www.gamefaqs.com/console/psx/game/197339.html<!-- m --> ก็ได้ครับ)

ความจริงหลายๆ คนก็คิดเหมือนผมว่า Solo Ramza ดูท่าจะสนุกที่สุด เพราะดูจะใช้สมองมากกว่าทรมาณคนเล่น
    แต่อันที่ผมแนะนำจริงๆ คือ No Triangle Button Challenge ครับ เพราะความยาก-ความสนุกสมดุลที่สุดแล้ว
    (SCC บางอันเช่น Monk,Geomancer นี่ง่ายเกินไปหน่อย บางอันเช่น Squire นี่ก็ยากมาก และบางอันเช่น Mime,Calculator นี่ยากนรกสุดๆ ขนาด FF1 ยังชิดซ้าย)

========================================
    ตอบคำถามคุณ FlameFox นิดนึง :

ไอเท็มตามที่คุณ Twin-Fenrir ว่ามานั่นถูกหมดเลยครับ (แม่นจริงๆ) แต่ขอแปลให้ว่า

PS1 <-> PSP
    Deep Dungeon <-> Midlight's Deep
    E N D <-> Terminus

ส่วน Chaos Blade,Chirijiraden และ Elixir ชื่อคงเดิมครับ :D
  24. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ขอบคุณทุกท่านครับผม : )

ตอนนี้หมดทุกอย่างแล้ว เหลือแต่ clear game เศร้า T.T
  25. ffpokemon

EXP:
    1,691
    79
    113
    ^
    ^
    ถ้าเป็นภาค PSP ก็ยังเหลือบอสลับพิเศษอยู่นี่ครับ

(Party LV99 พร้อม master ทุกอาชีของพี่ไคล์ ที่ขนาดเจ้าชายไฟนอลยังผวา
    ซึ่งบอสตัวนี้ต้องอัญเชิญด้วยการเลี้ยงข้าวเท่านั้น)

Share This Page