รบกวนขอข้อมูลเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ของIBMทีครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย maxlancer, 18 พฤศจิกายน 2007.

1. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    88
    คือพวกผมโดนรายงานเกี่ยวกับIBMมาอะครับ แต่ตอนนี้ติดปัญหาคือเรื่องของฮาร์ดแวร์ในตระกูลIBMครับ

เลยอยากขอความช่วยเหลือจากทุกท่านหน่อยครับ บอกผมทีว่าจะสามารถหาข้อมูลส่วนนี้ได้จากไหน ผมหาไม่เจอเลยครับ

กราบขอบพระคุณทุกๆท่านอย่างสูงครับ
  2. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    ฮาร์ดแวร์ IBM ???? ประวัติศาสตร์หรือเปล่า ??? ระดับไหนละครับ เพราะ IBM ทำตั้งแต่คอมพิวเตอร์เมนเฟรม ยัน ไมโครโปรเซสเซอร์ เครื่องพิมพ์ดีดมันก็ยังเคยทำ.... ทุกอย่างเริ่มต้นที่นี่

<!-- m -->http://www-03.ibm.com/ibm/history/<!-- m -->
  3. tung2003

tung2003 New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ถ้าหมายถึงแพลตฟอร์มของคอมพิวเตอร์หล่ะก็ ผลงานเอกชิ้นเดียวของ IBM คือ PC(Personal Computer) ครับ เมื่อสักเกือบ ๆ สามสิบปีก่อน มีคอมพิวเตอร์ออกมาวางตลาดมากมาย และไม่สามารถซื้อชิ้นส่วนมาอัพเกรดกันได้ง่าย ๆ เหมือนทุกวันนี้นะครับ เพราะแต่ละเครื่องแต่ละรุ่นก็มีสถาปัตยกรรมเป็นของตัวเอง ตั้งแต่ Commodore 64, Apple I,II, Macintoch, NeXT, Conroe ทั้งหมดล้วนพยายามกันเต็มที่เพื่อดึงส่วนแบ่งการตลาดกัน แต่สุดท้ายเครื่อง PC ของ IBM ก็คว้าชัยชนะได้
    ส่วนถ้าเป็นฮาร์ดแวร์ที่เป็นสินค้าของ IBM ก็ลองพึ่ง Wiki ดูครับ หรือก็เข้าไปดูได้ที่เว็ปไซท์ของ iBM เอง

Share This Page