หากบอกว่าเพลงนี้แต่งให้เธอ เธอจะเชื่อไหม? [รักแห่งสยาม]

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Nameless, 21 พฤศจิกายน 2007.

1. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    18
    ได้มีโอกาสไปดูรอบสื่อมวลชนมาเมื่อวาน....(เนียนไปกะเขา อิอิ)

คำเตือนก่อนชมภาพยนตร์!
    1. หากผู้ปกครองท่านใดไม่สามารถทนพฤติกรรมดื่มสุรา สูบบุหรี่ แอนด์ เลิฟซีน ของวัยรุ่นสมัยนี้ได้ กรุณาอย่าพาท่านไปดู มิฉะนั้นกลับบ้านไปมีบ่นยาวแน่นอน แบบประมาณว่า "ทำไมเด็กวัยรุ่นสมัยนี้" บลา ๆๆๆ
    2. หากเห็นตัวอย่างในทีวี หรือ บนรถไฟฟ้า แล้วคิดว่ามันจะเป็นอย่างนั้น ท่านอาจช็อคได้ กับความต่าง...
    3. หากท่านใดอ่าน bioscope เกี่ยวกับหนังเรื่องนี้ แล้วสะดุดกับประโยคที่ว่า "ใครรักกับใคร " เออ ทั้งเรื่องมันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ
    4. มีฉากช็อคคนดูทั้งโรง ยาวนาน ประมาณ 15 - 30 วินาที โอ้โนว์ จอร์จ มัน...มาก

เรื่องย่อก็ประมาณว่า "โต้ง" กะ "มิว" เคยอยู่บ้านติดกัน แต่อยู่มาวันนึง "แตง" พี่สาวของโต้ง หายสาบสูญไป ทำให้ครอบครัวโต้งเจอกับความเศร้าโศก มีเพียง "สุนี" แม่ของโต้งที่พยายามทำให้ทุกอย่างมันดีขึ้น และก็ย้ายบ้านไป (หนีความเศร้า เหงา?) มีคนใหม่มาเสียบแทน จากนั้น 4 (หรือ 5 หว่า) ปีผ่านไป โต้ง กับมิวก็ได้มาเจอกันอีกครั้ง ในจังหวะที่มิวกำลังแต่งเพลง... โดยมีสาวข้างบ้าน (จำชื่อไม่ได้ -_-; ) พยายามทำให้ความสัมพันธ์ของเธอกะมิวมากกว่าเพื่อน และโต้งก็กำลังมีปัญหากับแฟนสาวชื่อ "โดนัท" และการปรากฎตัวของสาวลึกลับชื่อ "จูน" ที่หน้าเหมือนแตงเด๊ะ ๆ รวมปัญหาครอบครัวโต้งที่เรื้อรังมานาน...

ยังไงดีล่ะ.... เพลงเพราะดีนะเรื่องนี้ จบ.(มี semiological บอกความลับหนังเรื่องนี้ไว้แล้วนะเออ )

หากบอกว่าเพลงนี้มิวแต่งให้โต้ง โต้งจะเชื่อไหม?
    เอาล่ะ ใครที่ยังไม่ได้ดูแต่จิ้มดูด้วยความอยากรู้ หรือใครไม่คิดที่จะดูเลยกดดู พอดูประโยคข้างบนแล้วคิดจะอ่านต่อไหมฮะ? :555:

ตอนแรกที่อ่าน bioscope อ่านไปก็สะดุดตรง "โต้งรักมิว มิวรักโต้ง" ตอนแรกก็นึกว่า เฮ่ย! พิมพ์ผิดรึเปล่า... หรือไม่ก็ เป็นมิตรภาพระหว่างเพื่อนประมาณนี้
    แต่พอไปดู..... เอ่อ.... อ่า.... ตั้งแต่เด็กเลยวุ้ย.... ไอ้มิว แต่งเพลงให้โต้ง โอ้.... ยัง เลือดสูบฉีดยังไม่พอ

ฉากจูบ กระชากใจของทั้งโต้งและมิว โอย... หัวใจจะ Y ตาย ยาราไนก๊า ยาราไนก๊า Tagame shushiโอ้ ทั้งโรงหัวใจหยุดเต้นไป2วิได้ คือตอนแรกแบบโอบไหล่ก็สยิวแล้ว ต่อมาหัวชน อูย... เสียว จูบนี่ game over เลยข้าพเจ้า.... หน้าแดง ไม่คาดคิดคาดฝัน โอ้ น้องมาริโอ้ พ่อแม่ปล่อยให้เล่นตามสบายเรอะ แฟนสาวไม่ว่าเรอะ โอ้ เพื่อน...กูรักมึงว่ะ แห่งสยาม
    [action]เอาล่ะ กลับสู่โหมดปกติ[/action]

ที่ผมชอบในเรื่องนี้ที่สุด (รองจากฉากจูบ :555: ) คือฉากเลือกตุ๊กตาประดับต้นคริสต์มาสนี่แหละครับ ไอ้โต้งมันเลือกตัวผู้อ่ะ.... ดูหน้าคุณสุนีสิ แบบว่า "ลูกเอ๋ย เอามีดมากระซวกแม่แทนดีกว่ามะ"แต่คุณแม่ก็เรียนรู้ที่จะรับได้ ประมาณนี้เลย ได้อารมณ์ดีมากครับ

ส่วนตัวหนังไม่ขอพูดถึงเพราะเขาบอกว่าผกก.ทำสนองตัวเอง ผ่านมันไปเนอะ (รอดูพี่ศิชนให้เรตดีกว่า อิอิ :spin: )
    ตอนจบ บางคนอาจบ่นที่ทั้งสองไม่ได้เป็นแฟนกัน (หรือโล่งใจว่ามันจะไม่มีฉากเตียงเอี๊ยดอ๊าดต่อ) แต่ผมว่าก็โอนะ เพราะโต้งก็เหมือนจะรู้แล้วว่า กะมิว มันเป็น Puppy love สมัยเด็ก เมื่อทั้งคู่มาเจอกันในเวลาที่เหมาะ มิวจะแต่งเพลงรักก็ต้องรู้จักความรักสิ โต้งมีปัญหากะแฟนเพราะ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ความรัก ความสัมพันธ์ในวัยเด็กก็เชื่อมทั้งสองซะ จนแต่งเพลงรักหวานหยดได้ รวมไปถึงจูบ (เน้นจัง) แต่ก็นั่นแหละ ทั้งคู่ก็ต้องก้าวต่อไป มีแต่ความรู้สึกดี ๆ เติมเต็มให้กันเหมือนได้ชิ้นส่วนตุ๊กตามาใส่ให้ครบ แม้มันจะใส่ได้ไม่พอดี แต่ก็ไม่ได้แปลว่ารักนี่นา

หลังจากนี้
    โต้งมีแฟนใหม่(ผู้ชายชัวร์ มันเลือกตุ๊กตาตัวผู้)
    มิวเสร็จ X มือกีตาร์
    โต้งเห็นใจสาวข้างบ้านมิว มาคบกันมะ
    มิวไปจีบโดนัท
    โดนัทสวยเลือก พี่อ๊อด
    มิวบอกแค่เพื่อนคงไม่พอ มาคบกันมะสาวข้างบ้าน (ก็จำชื่อไม่ได้อยู่ดี)
    หรือ
    โต้งกะมิว ยุติความสัมพันธ์แบบ Puppy love แล้วคบกันเป็นแฟนที่รักกันจริง ๆ โดยมีเพลงกันและกันบรรเลงคลอตาม
    ฯลฯ
    ไม่มีใครรู้ได้ครับ แต่ถ้าคุณเชื่อในความรัก ย่อมมีความหวังอย่างที่หนังกล่าวไว้แน่นอน...
  2. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    กดอ่านสปอยไปซะละ ^^ คือไม่คิดจะไปดูอยู่แล้วอะค่ะ
    เคยเห็นตัวอย่างในโรงมาแล้วคิดว่าเป็นหนังความรักทั่วไปแต่นึกไม่ถึงว่า
    เป็นหนังYหรอเนี่ย
  3. zeryu

zeryu New Member

EXP:
    72
    0
    0
    ตั้งใจว่าจะไปดูค่ะ ขอข้าม spiler ไปนะคะ
    แต่ว่า...สีัตัวอักษรมีสัญญะอะไรแอบแฝงหรือเปล่าคะเนี่ย ?
  4. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86

=[]= หนังY อีกแล้ว???? เหรอครับ
  5. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    แต่เพลง OST. เพราะดีนะครับ

ตกลงหนัง Y จริงๆเหรอ เคยแต่อ่านบทความเรื่องนี้ผ่านๆ กับดูตัวอย่างนิดหน่อย ^^;

จะว่าไปแล้ว หนังของผู้กำกับแฟนฉัน มักจะออกเป็นแนวนี้กันหมดเลยเนอะครับ
    แต่จะว่าไปแล้วรู้สึกจะจับทางได้แล้ว
    แฟนฉัน เด็กประถม
    เพื่อนสนิท เด็กมหาลัย
    รักแห่งสยาม เด็กมัธยม
  6. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ดู MV แล้วชอบมากๆ กะจะไปดู

พอเป็นยังงี้นี้คิดหนักเลย

แต่ก็พอรู้จากพันทิพแล้ว บอกตั้งแต่หัวกระทู้
  7. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    สาบานได้ว่านี่คือหนังโปรโมท?
    บอกทีว่ามันไม่จริง!! ไม่!! ม่ายยยย!!!
  8. philoatros

philoatros Member

EXP:
    220
    0
    16
    เป็นยังไงก็จะไปดูครับ เพราะเพื่อนๆ ชวนกันไปเรียบร้อยแล้ว

อีกอย่าง อยากไปฟังเพลงอ่ะ เห็นเค้าว่าเพราะดี ^^
  9. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก!!

ตอนแรกเพื่อนพูดยังไม่อยากจะเชื่อเลยนะเนี่ย!!!!!!!!

มันรู้ทันมุกแกหมดแล้วอ่ะ =[]=~~

มิน่าล่ะ อุดมไปด้วยผู้ชายหน้าตาดี = A =+

เกิดอะไรขึ้นกับประเทศไทย!!! ไมหนังเกย์มันเยอะงี้วะ!?

[action]แหม่...เลยต้องตั้งกระทู้ใช้สีนี้ล่ะสินะ[/action]
  10. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    เอาน่าครับ

เนื้อหา ภาพ ความชื่นใจเมื่อได้ดู คงเยอะกว่า " เพื่อน กูรักมึงหว่ะ " ละครับ แล้วพวกนี้ก็เหมือนเป็นประเด็นรองด้วย ทำไมต้องเอามาทำให้เป็นเรื่องใหญ่ Discredit กันนะครับ = =
  11. Kuna

Kuna Editor

EXP:
    369
    1
    38
    ตอนแรกไม่ค่อยสนใจนะ...เฉยๆ อ่ะ

แต่ทำไมพอผมอ่านกระทู้นี้แล้วกลับรู้สึกอยากดูขึ้นมานะ..................................

ว่าแต่...ตกลงเป็นหนังจากผู้กำกับแฟนฉันเหรอเนี่ย...เพิ่งรู้
  12. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    สงสัยหนังหลังจากนี้คงเจริญรอยตามหนังพี่พจน์กันหมดแน่
  13. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    0
    16
    เพิ่งไปดูมาวันนี้ แบบว่า โอ๊ยยย ชอบบบบบบบ หนังดีเรื่องนึงเลย

คือเรื่องนี้มันก็ไม่ได้เป็นหนังโปรโมตแบบนั้นหนิคะ คนเอามาพูดต่อๆกันเองน่ะ เราเห็นทั้งโปสเตอร์หนัง ทั้งMVกันและกัน เรายังไม่คิดเลยว่า
    เป็นแนวนี้
    เน่อ แบบว่าต้องบอกว่า ดูจากที่โฆษณาแล้ว

..มันไม่ใช่อะกี๊ฟฟฟฟฟ มันไม่ช่ายยยยย 55555

คือมันไม่ได้มีแค่ความรักของวัยรุ่นน่ะ มีหลายๆความรัก หลายๆมุมในเรื่องเดียว เอามาใส่ในหนังเรือ่งๆนึงได้โอเคเลยย ดูแล้วประทับใจนะ

แต่ ..

แบบว่า เสียอารมณ์มากกกกกกก เพราะในโรงหนังวันนี้ .... เด็กม.ปลาย-ม.ต้น มาดูเยอะ
    แล้วมันจะกรี๊ดกันทำม๊ายยยยยยยยย เซ็งมากกกกก เสียอารมณ์มากๆๆๆๆๆ ทั้งกรี๊ด หัวเราะ กระทืบเท้า (ฉากที่น้องหญิงถูกมาริโอ้ไซ้ซอกคอ) = =''' เฮ่ออออ บางฉากไม่น่าหัวเราะก็ขำกันเล่นๆอ่าา ดังด้วยขอบอก จริงๆเราชอบฉากจูบนะ เราว่าน้องๆเค้าเล่นเก่งมากอะ เนียนมากกกกกกกก แต่มาเสียอารมณ์เพราะคนกรี๊ดเนี่ยแหละ เฮ่ออๆๆๆ

คือเราก็ไม่ได้เป็นพวกนิยมวายหรอกนะคะ เพียงแต่รำคาญเสียงกรี๊ดไม่บันยะบันยังนี่สิ เซ็งจิงงงงงงง

จริงๆใครจะวายก็วายไป ว่าแต่เหลือให้ชั้นซักคนได้ม๊ายยยย 555
  14. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    วันนี้หนังดูหนังเรื่องเก่าๆของ คุณ ชูเกียรติ ในวิชาเรียน

มอเตอร์ไซด์ฮ่าง และ 2003 แต่เขาดำเนินเรื่องดีนะครับ

2003 เป็นหนังต้นแบบของ Final Score ด้วยล่ะ ภาพยนตร์เชิงสารคดี

แล้วต้องไปดูหนังเรื่องรักแห่งสยาม ในการทำรายงาน =[]=
  15. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    อ่ะนะ เรานิยมสายวายการ์ตูน แต่ไม่นิยมของจริง แบบว่าเห็นแล้วช๊อค

สรุปข้าน้อย(ตรู)โรคจิตนี้เอง เด๋วก็ต้องไปดู เพราะตัวเองก็ต้องทำหนัง(สั้น)เหมือนกัน
  16. aunna

aunna New Member

EXP:
    18
    0
    0
    ไปดูด้วยตั๋ว 60 บาทของ AIS ค่ะ....

ชอบเพลงมากๆ เลย

นับเป็นหนังดี เรื่องนึงเลยนะคะ มีความรักหลายรูปแบบอยู่ในนั้น

แต่ไม่นึกว่าจะกลายเป็นหนังแบบนี้...แถมฉากยังจะ...อึ้ง ทึ่ง และนั่งอายม้วนอยู่หน้าจอไปสามสิบวิ... (น่าจะชื่อ เพื่อนฯ 2 แทนนะ)

โปสเตอร์และสมุนโน๊ตที่แถม.. ไม่ส่อสักนิด = ="
  17. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    ไม่บอกไ่ม่รู้นะเนี่ยว่าเป็นหนังอย่างนั้น......โปสเตอร์ไม่เห็นส่อเลยนึกว่าหนังวัยรุ่น!!!!!!
  18. chrnowaya

chrnowaya New Member

EXP:
    10
    0
    0
    จะไปดู!!!
    จะไปดูค่ะ 5555
    ตอนแรกไม่มีความคิดจะไปดูเลยนะเรื่องนี้
    แต่อ่านๆไปแล้วเปลี่ยนใจ อยากไปดูเลยค่ะ ฮา
    แต่คงไปดูช่วงใกล้ๆออกโรงหล่ะ ไม่อยากฟังเสียงกรี๊ดเท่าไหร่=w=
  19. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    รู้ตั้งกะเข้าพันทิพย์ละ Trailer แหกตา....
    สาวๆลั่นโรงใหญ่^^"
  20. laonn

laonn New Member

EXP:
    48
    0
    0
    โดนเพื่อนตะโกนสปอยล์เรียบร้อยแล้ว ... ฮือๆๆๆ
  21. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ดูแค่คุณนกสินจัยแสดง ก็คุ้มค่าตั๋วแล้วครับ
  22. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16
    เพิ่งไปดูมาเมื่อวาน = =
    สาบานได้ว่าตอนไปดูผมไม่รู้อิโหน่อิเหน่จริงๆนะนั่น นึกว่าจะเป็นแนวๆหนักรักทั่วๆไป

แต่มันกลับกลายเป็นหนังเกย์ไปได้
    แต่ก็เอาเหอะยังดีกว่าเรื่องเพื่อนละนะ= =
  23. revalver

revalver Member

EXP:
    42
    0
    6
    ผมไปดูหนังเรื่องนี้มาแระ
    ตอนแรกก็รู้สึกเอ๊ะใจ เอ๊ะทำไมมีแต่พวกเด็กผู้หญิงมาดู
    ก็คิดว่านักแสดงหน้าตาดีมั้ง

แต่คิดไปคิดมามันต้องมีอะไรแอบแฝงแน่ๆ เห็นตอนอินโทรเรื่องที่ดูเอื่อยๆ ก็เริ่มเห็นสีอะไรบางอย่างออกมาแระ
    ไม่เหมือนที่โปรโมทชัวร์ๆ แต่ว่าก็ดีกว่าหนังไทยที่พวกตลกทำกันละกันนะ

ปล.หนังเรื่องนี้ได้ข้อคิดนะ
  24. mahado

mahado New Member

EXP:
    85
    0
    0
    ผมคิดว่านี่เป็นหนึ่งในหนังไทยที่ดีในปีนี้นะครับ เพราะดูแล้วให้ข้อคิดหลายๆอย่าง รวมทั้งสะท้อนแง่มุมบางมุมในสังคมเราออกมาด้วย

แต่กับการโปรโมต.....- -'' ผมก็พูดไม่ออกเหมือนกัน

ไม่รู้จะเป็นการสปอยล์รึเปล่า แต่ขอแสดงความเห็นไว้ใน Tag Spoil ก่อนละกันครับ

ผมคิดว่าคุณนกสินจัยมีสิทธิได้รางวัล ดารานำหญิงยอดเยี่ยม ของปีนี้เลยนะครับ มีลุ้นมากๆ
    ปล.ที่กลัวเป็นการสปอยล์ เพราะคำว่าดารานำหญิงน่ะครับ (ก็ตอนโปรโมตไม่มีในโปสเตอร์ด้วยซ้ำ - -')
  25. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    0
    16
    ใช่ๆๆ ชอบบทของแม่ในเรือ่งนี้ด้วยย (ขอมาตอบอีกรอบบ หุๆ)

ว่าแต่ก็อยากไปดูแบบจับประเด็นอีกรอบน่ะ รอบแรกไม่มีสมาธิเล้ยยย เด็กๆกรี๊ดกันตับแตก =[]='''

ถึงจะรู้สึกว่า มันไม่ใช่อะกิ๊ฟฟฟ แต่ไม่รุ้สึกว่าถูกหลอกให้ไปดูนะคะ (ถ้าถูกหลอกขอใช้กับหนังแบบไร้ประเด็น ....แต่เรือ่งนี้ดีอ่ะ ชอบๆๆ )

ไม่ได้ชอบเพราะมันวายเน้อออ แต่ก็ขอชมอีกที นักแสดงเล่นดีทุกคนอ่ะ ทั้งหญิงทั้งชายเลย อ่อ ขอยกเว้นน้องโดนัทละกัน แหม่งๆนิดนึง แต่หน้าตาน่ารักได้โล่อยู่เหมือนกัน

Edittttt วันนี้(28/11/07)ไปดูมาีอีกรอบค่ะ ไปเก็บรายละเอียด รุ้สึกว่าเค้าแฝงๆอะไรไว้เยอะนะ (หรือเราเพ้อเจ้อเองก็ไม่รุ้ 555) อารมณืรอบสองมันนาบเนิบไปหนอ่ยเพราะรุ้แล้วว่ามีไรมั่ง แต่ก็ชอบอยู่ดี ตอนจบก็ยังประทับใจ~~~ (เป็นเอามาก555)

Share This Page