3D Animation "Liminality" Page.3(Update01/06/2009)

กระทู้จากหมวด 'Gallery' โดย Lucaz, 21 พฤศจิกายน 2007.

1. poypk

poypk New Member

EXP:
    43
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Re: นักรบหญิงไทยในตำนาน !?!

แจร่ม............สวยงามมากกกกกกกกกกกกก
  2. babyblueherb

babyblueherb New Member

EXP:
    15
    0
    0

สวยแบบ . . . . . . . . .สวยมากๆๆ ๆ ๆๆ ๆ ๆ ๆ~~~

เหมือนมืออาชีพเลย
  3. BlaCkShEePs

BlaCkShEePs New Member

EXP:
    23
    0
    1

สุ-ด-ย-อ-ด
  4. elin

elin New Member

EXP:
    5
    0
    0

ผมขอถามแบบตรง ๆ เพราะว่าอยากรู้จริง ๆ นะ ครับ

คือว่า ลงสี+ตัดเส้นในคอมอย่างไรครับ
  5. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0

^
    อยากรุ้เหมือนกันครับ

ตัดเส้นทำยังไง TAT

เพราะมือขีดมันลงเส้นหนาเส้นอ่อนไม่ถูกอ่า

ขัดออกมาเส้นเท่ากันตลอด = ="
  6. Lucaz

Lucaz New Member

EXP:
    115
    0
    0

อื่มม เมื่อตอนลงหัดลงสีไม่นานมานี่ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าเค้าตัดเส้นกันยังไง อิอิ
    ตัดเส้นในคอมหรือครับ กระผมก็ไม่ค่อยได้ตัดเส้นในคอมเหมือนกันนะ ส่วนใหญ่จะร่างภาพด้วยเส้นดินสอแล้วเอามาลงสีทับเส้นในคอมเลยครับ

ถ้าจะตัดเส้นในคอมมีอยู่วิธีเหมือนกันครับแต่ก่อนอื่นต้องมี "เม้าปากกา" ก่อนนะ เมื่อมีเม้าปากกาแล้วก็อย่าลืม "ลงไดว์เวอร์เม้าปากกา" ด้วยครับ
    มันจะทำให้ เส้นที่วาดหนักเบา หนาบางได้ตามน้ำหนักแรงกดปากกาเรา

Photoshop ก็ใช้ตัดเส้นได้ครับ จะเป็นหัวคมหัวฟุ่งก็แล้วแต่ความถนัดเลย แต่เค้าแนะนำให้ใช้ Corel Painter ครับ มันมีหัวแปลงที่ชื่อว่า Pencil กับ Pan ใช้ตัดเส้นโดยเฉพาะ
    จะวาดเส้นด้วยดินสอในกระดาษให้สะอาดเรียบร้อยมาเลย แล้วสแกนลงในคอมใช้เส้นดินสอลงสีเลยก็ได้ครับ บางคนก็ตัดด้วยหมึก แล้วแต่ความถนัด
    ส่วนเรื่องลงสี ก็ ใช้เม้าปากกานี่แหละครับลงสี แล้วแต่คนถนัดอีกแหละครับ จะใช้เม้าธรรมดาก็ได้

ที่เส้นขนาดเท่ากันเพราะว่า คอมเรายังไม่รู้ครับว่า อุปกรณ์(เม้าปากกา)ของเรามันเปนอะไร ต้องลงไดว์เวอร์เม้าปากกาก่อน แล้วจะขีดเส้น หนาบาง ได้^^y

ไหนๆก็มาละแป่ะภาพซะเลยนิ๊ อิอิ

ภาพ นางมณโฑ เวอร์ชั่น กาตูนครับ :D
    ภาพนี้ลงสีใต้เส้นครับ โดยเส้นเป็นเส้นดินสอทั้งหมดนะตัดเส้นให้เรียบร้อยตั้งแต่วาดด้วยมือ
    เส้นดินสอที่เอามาสแกน ปรับlevelในshoptoshopแล้วครับ

SD
    ภาพนี้ใช้ โปรแกรม Photoshop ตัดเส้นครับ

ถ้ามีอะไรสงสัยหรืออยากรู้ตรงไหนก็ถามได้นะครับ ถ้าทราบก็จะตอบเด้อ :555:
  7. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    Re: Gallery โทรมของ Lucaz (update 29/12/07)

นางมณโฑดูสดใสร่าเริงดีครับ ลงสีก็สวยครับ สู้ๆ :D
  8. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    Re: Gallery โทรมของ Lucaz (update 29/12/07)

โอ้...รูป 2 ใช้ Photoshop ตัดเส้นหรอคะเนี่ย โปรแกรมนี้เวลาวาดรูปมันไม่ได้ดั่งใจเราเท่าไหร่ ขนาดตัดเส้นยังไม่ตรงเหอๆ โดยปกติก็ชอบวาดข้างนอกแล้วเอามาลงสีทีเดียวนะคะ มันสนุกกว่าน่ะ(นั่งลงเส้นในคอมเมื่อยเกิน<<แต่ถ้าโซโล่วาดในนั้นหมดก็อีกอารมณ์นึงอ่ะ) 2 รูปนี้เหมือนเคยเห็นแล้วแฮะ โดยส่วนตัวชอบการดีไซน์ค่ะ ชุดนางมณโฑพอทำเป็นฉบับการ์ตูนเข้ากันดีมากๆ
  9. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0

นางมณโฑสดใสจริงครับ ลงสีซะสวยเชียว
  10. elin

elin New Member

EXP:
    5
    0
    0

แล้วเมาส์ปากการาคาเท่าไรครับ.....
    ใช้ยากหรือไม่ หาซื้อง่ายหรือเปล่า
  11. Lucaz

EXP:
    115
    0
    0

เม้าปากกา มีหลายยี่ห้อมากครับ ผมก็ไม่ทราบยี่ห้อไหนราคาเท่าไหร่กันมั้ง มันเยอะอยู่ ราคาของเม้าปากกาจะต่างกันตรงขนาดกับประสิทธิภาพใช้งาน
    หาซื้อได้ไม่อยากครับ ตามห้างหรือร้านขายคอมส่วนใหญ่ก็จะมีเม้าปากกาขายอยู่ ผมใช้ยี้ห้อ Wacom ขนาดเล็กสุดๆ(6x6นิ้ว) ราคาประมาน3900บาท ซื้อเมื่อ2ปีก่อน
    Wacom มีหลายเกรดหลายประเภทครับราคาก็ต่างกัน(ยี้ห้อนี่แพง) ไล่ไปตั้งกะ 4000-100000กว่าบาท http://www.wacom-thai.com/

ยี้ห้ออื่นๆก็ใช้ได้ครับแต่ผมเคยใwacom อันเดียว :555: แต่ยี้ห้ออื่นๆควรจะเชคดูให้ดีก่อน เพราะบางรุ่นใช้ไปแล้วจะมีปัญหา ไฟดูด เคอร์เซอร์สั่น ถ่านหมด(บางยี้ห้อใส่ถ่าน)

ตอนใช้เม้าปากกาแรกๆจะลำบากครับ มือต้องวาดแต่ ตามองจอคอม แต่ใช้ไปเรื่อยๆไม่นานก็จะชินไปเองครับ จะไม่รู้สึกขัดๆ
  12. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0

นางมณโฑสวยมาก ลงสีสวยอ่ะ แถมวาดดินสอไม่มีวาดซ้ำ
    รูป2ใช้Photoshopตัดเส้น เก่งจัง เรายังใช้เม้าส์ปากกาไม่คล่อง แถมเครื่องติดไวรัสอีก
  13. endlich

endlich Member

EXP:
    123
    0
    16

นางมณโฑวาด + ลงสีงดงามมากครับ ตั้งใจจะวาดให้ครบทุกตัวในรามเกียรติ์รึเปล่าครับ

ไม่รู้ว่าผมสงสัยไปเองรึเปล่า รองเท้านางมณโฑนี่ เอ่อ... สามหูหน้าขาวชัด ๆ เลยน่อ
  14. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16

รูปนางมณโฑสดใสปิ๊งปั๊ง สวยมากๆ เลยค่ะ ^^/
  15. Lucaz

EXP:
    115
    0
    0

ไม่ได้โพสรูปนานมากๆ เก็บกดเลยขอบมาลงซะเยอะเลย หายไปนานก็มัวก็เรียน 3D animation อยู่แหละครับ ยากจริงๆหน๋อ อ๊ะลงรูปเลยดีกว่า
    -
    -
    -
    ซากุระ & ซาซึเกะ (Fanart นารุโต่ะ)
    เหอะๆๆ ว่างๆเลยอยากลองวาดแฟนอาร์ตมั่ง
    -
    -
    -
    Impact in conflict (Matte Painting)
    รีทัชและก็เพ้นแต่งนิดๆหน่อยๆครับออกมาดูมั่วๆไงไม่รู้
    -
    -
    -
    BotKung (3D Character Sheet)
    คาแรกเตอร์ออกแนวพื้นๆไปนิดเพราะคิดไม่ออกว่าจะทำตัวอะไรดีครับ เหอๆ

แถมท้ายครับ short animation ประมาน 1นาทีครึ่ง อุสาหะนั่งทำมาเหนื่อยแทบตายได้แค่ 1นาทีครึ่ง! -_-"
    [youtube]<object width="425" height="355"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/L-FP8JSlu7Y&hl=en"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/L-FP8JSlu7Y&hl=en" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" width="425" height="355"></embed></object>[/youtube]
    หมดแล้วครับโพสเหนื่อย ที่อะไรติชมก็บอกกันได้เลยนะครับผ๊ม
  16. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    Re: Painting,3D animation,Fanart มาเยอะเลย (update 21/03/08)

ภาพอิมแพคดูสมจริงมากเลยนะเนี่ย

หุ่นยนต์ก็ดูน่ารักดีแฮะ

ซากุระ ลงสีสวยดีครับ (ฉากหน้าเห็นหวานๆ พอมองลึกเข้าไป...... งู......)
  17. Gunfinal

Gunfinal Member

EXP:
    152
    0
    16
    Re: Painting,3D animation,Fanart มาเยอะเลย (update 21/03/08)

สุดยอดเลย *0* อิมแพค...ไม่กล้าไปภาพติกตา 555
    รูปซากุระกะโซซึเกะสวยมากๆเลยค่ะสีพริ้วๆ ชอบหน้างูจัง
    หุ่นยนต์น่ารักมากๆเลย >_<
  18. kazuhigo

kazuhigo New Member

EXP:
    37
    0
    0

สวยมากเลยละครับ
  19. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    0
    16

ลงสีสวยมากค่ะ แต่รองเท้าแตะนางมณโฑไม่เข้ากับชุดเลยอ่ะ^^''

อิมแพคเหมือนอยู่ในไซเลนท์ฮิลล์เลย
  20. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18

บอทคุงตอนเต้น overshoot หรือ follow through หายไปหมดเลยอะ
    shot หยิบรูปมาดูซ้ำซ้อนแถมไม่ continue ด้วยอะ
  21. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88

เพลงจาก The sim และ FFVII AC : Beyond the west land ถูกต้องใช่มั้ยฮะ !

อิมแพคเป็นยังงั้นจริงคงจะมัน !! :confused:
  22. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16

ทำงานนนอกแล้วมาแบ่งรุ่นน้องมั่งนะครับ

>.<
  23. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16

ภาพอิมแพคเหมือนจริงดีจังเลยแฮะ ^^b
    ส่วนแฟนอาร์ทนารุโตะ ลงสีสวยมากๆครับ ถ้าจะลงสีแบบให้เป็นเรียล ตรงตากะจมูกปรับปรุงนิดนึงก็ดีนะ (ไม่รู้ใครรู้สึกแบบผมป่าว ผมว่าดูดั้งเธอแบนๆไปนิดอะ) ส่วนอื่นๆงามมากแล้วล่ะ ส่วน3D เนื่องจากไม่ได้ศึกษามามากมายนักเลยไม่รู้จะติชมอะไร แต่คิดว่าสุดยอดละครับผม
    /me เห่อๆ ศึกษา3Dงูๆปลาๆจากหนังสือต่อไป (ไม่มีตังเรียนTAT")
  24. behypnosis

behypnosis Member

EXP:
    62
    0
    6

งามโครตเลยครับ

ยักษ์หน้าโหดจังเลย เจอแบบนี้ตัวจริงคงไม่น่ารอด
  25. rayblade

rayblade Cadis Etrama Di Raizel

EXP:
    106
    0
    16

สวยดีครับ อยากวาดเก่งๆ บางจัง..

Share This Page