ชวนชาว AF เล่นเกมกัน!กับ [เกมสลับคำ]

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Nameless, 22 พฤศจิกายน 2007.

1. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    18
    คุณหนูดีกล่าวไว้ว่า "การอ่านคำกลับด้านจะช่วยพัฒนาเครือข่ายในสมอง บลา ๆ ๆ" สรุป... อัจฉริยะเป็นจริงได้ ถ้าหมั่นฝึกฝน และดูแล"

ดังนั้น

เราจะมาฝึกพัฒนาเครือข่ายเส้นใยสมองในด้านไร้สาระกันด้วย... "เกมสลับคำ" (เกี่ยวมะ?)

เล่นอย่างไร

ง่ายมาก ๆ เพียงแค่เปลี่ยนคำ สลับคำที่มี อย่างเช่น "นิยาย" เป็น "นิตา" คือแบบเปลี่ยนคำที่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน (ตา - ยาย) แต่ก็ขอให้ใกล้ ๆกันหน่อยนะ เดี๋ยว "ตาปลา" กลายเป็น "ม้ามกุ้ง" ก็คงทายยาก.... หรือเป็นคำที่ตรงข้ามกัน เช่น "ม้านั่ง" เป็น "แพะยืน" (นั่ง =/=ยืน) หรือเปลี่ยนจากไทยเป็นอังกฤษ อังกฤษ สู่ไทย เช่น "รัส-ปู-ติน" ก็เป็น "คลาย-ปลา-ผอม" (รัด - คลาย/ ปู-ปลา / ติน (THIN)- ผอม) เล่นเสียงพ้อง กันเข้าไปครับ ให้สนุกสนาน

ข้อควรระวัง
    1.ไม่ควรเป็นศัพท์เฉพาะกลุ่มมาก ๆ เช่น แบบ เอ่อ... //น้า - มุ* - ดาบ -เทสโต้ (อามุโร่ เรย์)// ใครที่ไม่เคยดูกันดั้มมา
    ก่อนในชีวิตก็คงงงเต๊ก เอาเป็นคำทั่ว ๆ ไปเนอะ
    2. คำไหนที่ไม่ได้เปลี่ยน เปลี่ยนไม่ได้ ก็ใส่ * ไว้ที่คำนั้นด้วยเน้อ (เช่นข้อข้างบน) และควรมี "-" แยกคำเพื่อความง่าย

เริ่ม...
    1. นาย - แดง - กาแฟ - Wranger
    2. พยาบาล - ห่าง
    3. ชะอม - หมี - ลี่*
    4. ตรง - หนุ่ม - พระ
    5. เจ็ด - ตะพาบ - เงิน
    6. ลำบาก - เดิน - แบ
    7. ชี - ยา* - หุบ
    8. ห่าง - ไฟ
    9. low - เซเว่น
    10. เจ - หรั่ง -ดาบ
    1. นางฟ้าชาลี (ยีนส์ lee = Wranger ไง)
    2.หมอชิต
    3.สตอร์แบร์รี่
    [action]โดนตื้บ[/action]
    4.เบน ชลาทิศ [action]โดนตื้บ อีกครั้ง[/action]
    5. สี่เต่าทอง
    7.Chewing Gum (ชิว เปลี่ยนเป็น ลำบากไง) [action]โดนตื้บ ๆๆๆ[/action]
    8.ชิดลม
    9. HI 5 (ง่าย ขี้เกียจคิด)
    10. JOTORO (โต = หรั่ง ซิลลี่ฟูลส์) เอ๊ะ! ยังไง

ใครจะผสมโรงช่วยคิดคำด้วยก็ได้นะฮะ
  2. satansatan

satansatan Guest

หุ หุ บาย ๆ ดีกว่า โหดเกิน
  3. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    [action]มึนตื้บ!!![/action]

แต่ละคำถามไม่ทันทั้งนั้นง่ะ... = ="
    อย่างข้อ 2. นางพยาบาล - ห่าง = หมอไกล (หมออะไรไกลเนี่ย??!?)

แต่ตรงที่เป็นตัวเลขน่ะ เดายากไปหน่อยอ่ะค่ะ ต้องไล่ตั้งแต่หนึ่งถึงสิบเลยกว่าจะรู้เรื่อง = ="""

ไม่ถนัดเรื่องสลับคำ~ขอผ่านหล่ะค่า~~
  4. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16
    ยากมากๆ เลยค่ะ บอกตรงๆ ว่าเราก็ชอบเกมที่เกี่ยวกับภาษา แต่แบบนี้ไม่ไหวจริงๆ ขอผ่านค่ะ ^^'
  5. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    มึน!! ตอบไม่ได้สักข้อ
  6. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    อยากช่วยเล่นเหมือนกันครับ แต่ยากเหลือเกิน
    ผมพยายามจะตอบไอ้ข้างบน พอตอบได้บ้าง แต่ทรมานนิดๆ

เอาไว้คิดมุขออกจะมา edit ละกันครับ

1. ลม - กิ้งกือ - โค้ก - ทะเล
    2. หมาย - หมาย
    3. เดา - สอง - เป็ด
    4. แม่ชี - กล่อง - ทำไม

1. ไฟ - หนอน - แฟนต้า - ซี(sea) = ไฟนอลแฟนตาซี
    2. ปอง - ปอง = ปองๆ
    3. กะ - ทู - ดั๊ก(duck) = กระทู้ดัก
    4. พระ - ลัง - วาย(why) = พลังวาย
  7. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    แหง่วววว มึนนครับ

เจ๊ดุกยังมึนแล้วผมจะรอดเรอะ
  8. mahado

mahado New Member

EXP:
    85
    0
    0
    โห...- -'' ตอนอ่านนึกว่าง่ายๆ ลองข้อสาธิตไป มึนตึ้บเลยครับ ยากมากๆ...

น่าจะมีใบ้หรือมีหัวข้อกำหนดนะครับ เช่นScopeมาว่าเป็นชื่อหนัง เป็นเพลง เป็นอาหาร อะไรแบบนี้อ่ะครับ เผื่อจะง่ายลง แหะๆ
  9. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216
    0
    16
    โอย.....ถึงกับมึนไปเลย

ตอบข้อ 2 ได้ข้อเดียวเองอ่ะ -_-;
  10. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    แหม เล่นอะไรทำลายสรรค์จริง ๆ แต่ข้าพเจ้าฉี่เกียจตอบจัง
  11. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    เฮ้...ตอบข้อ2.ได้ข้อเดียว
  12. netto

netto New Member

EXP:
    51
    0
    0
    ยากชิบ......

ยอมฮะ
  13. DDP

DDP New Member

EXP:
    38
    0
    0
    อุ๊ น่าสนุกนะฮับ ... ลองเดาคำตอบ แล้วป้ายสีขาวดูละกันนะฮับผม
    1. -ยังคิดไม่ออกฮับ-
    2. หมอชิต (พยาบาล-หมอ/ห่าง-ชิด-ชิต)
    3. -ยังคิดไม่ออกฮับ-
    4. -ยังคิดไม่ออกฮับ-
    5.สี่เต่าทอง - วงbeetles (เจ็ด-สี่/ตะพาบ-เต่า/เงิน-ทอง)
    6. -ยังคิดไม่ออกฮับ-
    7.พยาบาล (ชี-พระ-พ/ยา*/หุบ-บาน-บาล)
    8.เหินฟ้า (ห่าง-เหิน/ไฟ-ฟ้า)
    9.hi-5 (low-hi/เซเว่น-5)
    10. -ยังคิดไม่ออกฮับ-

...ตอนนี้คิดออกแค่นี้ฮับ -*-
    ไว้มาเล่นต่อวันหลังนะฮับ
  14. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    มันตีได้หลายความหมายเลยอ่ะ มึนตึ้บตั้บเลย ^^;
    สมมติ อย่างคำว่า "ขอบคุณ" เปลี่ยนเป็น "มุมเธอ"รึว่า"ริมเรา" คนอ่านคงมึนกันเป็นแถบ...
  15. philoatros

philoatros Member

EXP:
    220
    0
    16
    น่าสนุกดีครับ หุหุุหุ

ได้ไป 2-3 ข้อ = ="

ว่าแต่...

พอดูเฉลยแล้วนั่งอึ้งไป 5 วิ หุหุหุ

เอาเป็นว่า เล่นมั่งดีกว่า ^^

เป็นหมวดชื่อหนัง - การ์ตูนทั้งหมดนะครับ
    1. โป๊ - หลัก
    2. แมว - หนึ่ง - ทาง
    3. เร - ที - บี - ญวน
    4. ส้มตำ - ต่อ - ผู้ชาย
    5. โค๊ก - จ๊ะ - ถูก

ไม่ยากเกินไปนะครับ ลองคิดดูนา...

1. เอ๊กซ์ - main = X-men
    2. cat - a - way = Cast Away
    3. โด<ตัวโน๊ต> - ลา<ตัวโน๊ตอีกรอบ> - A - มอญ = Doraemon
    4. ซุป - per - man = Super Man
    5. สไปรท์ - เด้อ <ภาษาอีสาน> - แหม่น <ภาษาอีสานอีกรอบ> = Spider Man

หุหุุหุ ไว้ว่างๆ จะมาช่วยคิดต่อครับ ^^
  16. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    โค๊ก จ๊ะ ถูก อย่างฮา+แอบมั่วนิดๆ 5555
  17. Jinx

Jinx New Member

EXP:
    58
    0
    0
    ตอบได้แค่ Cast away....เพราะมันตรงตัวสุดละ

ที่เหลือยากมาก....=w=....

ปล. เร ตอนแรกเรานึกไปถึง เอวานเกเลียนนู่นแน่ะ อายานามิ เรย์ = ="
  18. Nameless

EXP:
    242
    1
    18
    ต่อ ๆ

1. หนา - เกลียด
    2. แบคทีเรีย - กาแฟ
    3. เชี่ยวชาญ - มือ
    4.ประดู่ - ขาวดำ
    5. แตงโม - ด้าย - โปร่ง - เรียน

ทำงานละ ว่าง ๆมาต่อ

1. บางรัก
    2. ราชา
    3.โปรตีน ^^"
    4. ศักดิ์ศรี
    5. เชอร์รี่ เข็มอัปสร วู้ ๆ ๆ ๆ
  19. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ของคุณ OoPHILEoO # ภาค ~* lonely *~
    ยากมากเลยครับ ตอบแทบไม่ได้เลย สงสัยผมต้องกลับไปฝึกมาใหม่

ส่วนของคุณ ไร้นาม... นี่พอเริ่มจับทางได้แล้วสนุกดีครับ แต่ แตงโม - ด้าย - โปร่ง - เรียน นี่คิดไม่ออกอยู่ดี เหอๆ
  20. satansatan

satansatan Guest

ลองมั่งสิ

เกรด 0 - เกรด 0 - ตาย - lemon - เหมือน - ดุ๊ด*

ff เป็น มะนาว ต่าง ดุ๊ด
  21. evilmena

evilmena New Member

EXP:
    26
    0
    0
    มึนสุดยอดเลยเจ้าคะ @ {} @~
  22. Nameless

EXP:
    242
    1
    18
    เมื่อวานว่าจะต่อละ แต่พอดีมีงานด่วนมากมาย เลยทำงานจนนอนค้างที่บริษัท ......ตอนนี้เพิ่งตื่น หึหึ
    มา...

1. Went - 7
    2. น้ำ - ธนู
    3.ปืน - ใกล้
    4.Up - หัว
    5. Short - หัว - กระดาษ - โฮโม

1. โกหก
    2. ดินปืน
    3. กรรไกร
    4. ดาวหาง
    5. รองเท้าผ้าใบ....เซ็กส์ช่วล.....อ่ะนะ.....
  23. renze

renze Member

EXP:
    46
    0
    6
    ยากโคตรโคตรจะยาก =A=!!!!
    ว่าจะเข้ามาเล่นด้วยแต่ไม่ไหวครับ ขอกดอ่านเฉลยอย่างเดียวกร๊าก

Share This Page