ขอวิธีเอาCloud ในfinal fantasy tactic

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย tawan, 22 พฤศจิกายน 2007.

1. tawan

tawan New Member

EXP:
    6
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ขอวิธีเอา Cloud ในfinal fantasy tactic ด้วยนะครับ
  2. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เงื่อนไขการได้ Cloud มาคือ
    1. ต้องมี Mustadio อยู่ในทีมของเรา
    2. ต้องซื้อดอกไม้ในอีเวนต์ที่นครการค้าซากีดาส ในระหว่างทางที่ไปปราสาทลิมเบอรี่
    3. ต้องผ่านเหตุการณ์ที่เหมืองโกลันด์มาแล้ว และต้องได้ Beowulf และ Reis ( ในร่างมังกร ) มาแล้ว
    4. ต้องได้หุ่นยนต์หมายเลข 8 มาเข้าพวกแล้วต้องผ่านเหตุการณ์ที่เนลเวสก้ามาแล้ว ( Reis กลับกลายเป็นมนุษย์ )

เมื่อผ่านเหตุการณ์ที่เนลเวสก้า ให้กลับไปที่เมืองโกร๊กอีกครั้ง ก็จะเกิดเหตุการณ์ไทม์แมชชีนและคลาวด์ก็จะปรากฏออกมา แต่จะยังไม่เข้ากลุ่มกับเรา เขาจะวิ่งออกไป ให้เราตามเขาไปที่นครการค้าซากีดาส จะเจอฉากต่อสู้ โดยมีคลาวด์เป็นเกสท์ พอเอาชนะฉากนี้ได้ก็จะได้คลาวด์มา
  3. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    แน่ใจนะคับ ว่ามีดาบแล้ว =w=

ไม่งั้นตาเหลือกแน่ =A=
  4. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    เอ้อ ได้ cloud มาแล้ว อย่าลืมไปเก็บดาบให้ตานี่นะครับ ไม่งั้นใช้ limit ไม่ได้

แต่ว่าแต่ละท่าพี่แกนี่ชาร์จนานชะมัด
  5. satansatan

satansatan Guest

เสริมนิดหนึ่งครับ

จะเอาคลาวด์ ต้องจบเนื้อเรื่องที่ปราสาท Igros (เขียนถูกป่าวหว่า) แล้ว เป็นส่วนสุดท้ายของเนื้อเรื่อง ก่อนเราจะไปช่วยอัลมา (ไปช่วยอัลมา ไปแล้วกลับออกมาไม่ได้ จะจบเกมเลย)
  6. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16
    ใช้ อะบิลิตี้ Move-Find Item เดินเก็บดาบของบักคล้าว (Materia Blade) ที่ยอดภูเขาไฟ Bervenia นะคับ
    (ถ้าไม่มีดาบบักคล้าวกลายเป็นไก่โบะยืนบื้อเฉยๆอย่างเดียวนะเอ้อ)
  7. Seirayz

Seirayz New Member

EXP:
    30
    0
    0
    -0- และแนะนำนิดหน่อยนะงับ เจ้าคลาวนี้แหละ =w= กว่า ลิมิต มันจาออกแต่ละที่นานโกตๆ

แต่ตอนที่ผมเล่นนี้ Event มั่วๆ มะได้ดูเหมือนกันแต่ก็ได้ มานะฮ่ะ ๆ ๆเพิ่งรู้ว่ามันมีวิธีได้มาด้วย งิ ฮ่ะ ๆๆๆ

แต่ว่ารู้สึกกว่าจะได้คลาวมานี้ แรมซ่าพระเอกของเราก็โฉดกว่าใครหรือป่าวนะ
  8. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    สำหรับผม ผมว่าเอาคลาวด์กับไม่เอานี่มันก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก

เพราะถึงได้ดาบมาแล้ว ยังไงพี่แกก็ชาร์จลิมิตนานมาก นานจนต้องไปเปลี่ยนอาชีพอื่นให้มันแทน

ผมว่ามีพี่ (หรือลุงหว่า) ออร์ลันดูคนเดียวก็เทพเหลือแหล่แล้ว เลือดจะหมดก็ดูดได้ แถมท่าแต่ละท่าก็แรงสุดยอด
  9. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    คลาวด์มันต้อง ติด Short Charge แล้วใช้ Limit : Finish Touch ครับ
    คุณสมบัติ : ติด Stop Dead Petrify อย่างใดอย่างหนึ่ง โอกาส 100% (มีดีอยู่อันเดียว ท่าอื่นห่วยหมด)

ถ้ามีปัญหาในการใช้ Cloud ลอง set Ability, Equipment ประมาณนี้ดูนะครับ

[[Ability]]
    Limit
    Draw Out
    Dragon Spirit
    Short Charge
    Move +3

[[Equipment]]
    Materia Blade
    ---------------
    Ribbon
    Secret Clothes
    Germinas Boots

สำหรับ Dragon Spirit กับ Germinas Boots นี่เป็นความชอบส่วนตัวครับ เปลี่ยนเป็นอย่างอื่นก็ไม่ส่งผลมากหรอก
    set แบบนี้ หากินกับ Finish Touch เท่านั้นก็เหลือกินแล้วครับ

ส่วนตัวผมชอบ Cloud มากกว่า Orlandu นะ เพราะ Finish Touch มันจัดการ 100% (เว้นแต่จะมีของ cancel)
    แต่ท่าของ Orlandu บางทีเอาไปจิ้มพวกตัวอึดๆ อย่าง Tiamat แล้วมันไม่ตาย มีสิทธิ์เศร้าได้ถ้าโดนรุมอยู่

(ถ้าอยากรู้ตัวไหนเก่งไม่เก่ง ลองเอาไปลุยเดี่ยวใน Vayage ดูครับ จะรู้เลย)
  10. satansatan

satansatan Guest

ติดอย่างอื่นพอว่า แต่ติด stop นี่มัน - -"
  11. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    คลาวด์ ผมเองใช้ไว้ดูเล่น = =' ไม่คิดจะเอาจริงเอาจังเท่าไหร่
  12. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16
    เอาคล้าวมาก็มานั่งปั๊ม lv. แล้วก็บ่นๆ ว่าชาร์จนาน อยู่ไม่ทน

...แต่เล่นทีไรก็อดไม่สอยมาไม่ได้ทุกที ^^'
  13. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ไม่รู้สิคับ

หลังจากจบ chapter2 แล้วผมจะปั่นทีม 5 คน สำหรับเอาไว้เล่น ปราศจาก คาแรคเตอร์เฉพาะ : ) สนุกกว่า XE
  14. tawan

tawan New Member

EXP:
    6
    0
    0
    :spin: ขอบคุณครับ ที่อยากได้ Cloud เพราะอยากจบเกมส์แบบสมบูรณ์ครับ เล่นมาหลายรอบแล้วแต่พอดีไกล์บุ๊คหายเลยไม่รู้วิธีเอา
    ขอบคุณครับ :spin:
  15. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    อ่ะแน่นอนล่ะเจ๊

-*- เล่นที่ไรต้องเก็บหมอนี่มาทุกที ไม่รู้ทำไม

ว่าแต่ว่า FFT ใน PSPมันทำได้เหมือนกันรึเปล่าครับ
  16. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ใน PSP ก็ทำได้ครับ กรณีเดิมด้วย เหมือนกับใน PS1
  17. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ถ้าใน PSP ทำได้ด้วย คลาวด์อาจมีบทบาทมากขึ้นก็ได้นะครับ

เช่นเวลาเล่นโหมดต่อสู้กันเอง ต่างฝ่ายต่างต้องถึก แล้ว Orlandu อาจจิ้มทีเดียวไม่ตาย
    ถ้าไม่ได้ใส่ของป้องกันมา ก็ให้พี่หัวโบะไป Finish Touch ก็ได้ครับ หึหึ
  18. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เกมนี้ไม่ค่อยสมดุลเลยแฮะ ตัวอ่อนก็โคตรอ่อน ตัวเ่ก่งก็โคตรเก่ง^^" เช่น ออลันดูร์เนี่ย
  19. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    แต่เคยเห็นในเวบไหนสักเวบเคยเทียบแล้ว ถ้าเลเวลเท่าๆ กัน คลาวด์จะเก่งกว่าแรมซ่านะครับ ปัญหา คือขี้เกียจปั๊ม

ก็มันเล่นโผล่มาเลเวล 1 ทั้งๆ ที่ใกล้จะจบเกมอยู่แล้ว
  20. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    พี่เมฆของเรา ท่าทางจะเปราะนะครับ เพราะดูจากของที่ใส่ได้ แต่ดูท่านพี่พระเอกสิ อาชีพ sq.....(เขียนไงวะ) ก็ยังใส่เกราะไนท์ได้ โกงได้ใจจริงๆ (อย่าให้แรมซาไปเป็นแขกรับเชิญที่ภาค 7 มั่งละกัน หุหุ)

Share This Page