นิตยสารเกมฮ่องกงจวกเละ "FFXIII เกมหลอกลวงแห่งปี"

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย jpenguin, 11 มกราคม 2010.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    [headline]Review นี้ "รุนแรง" จริงๆ ครับ บอกกล่าวกันไว้ก่อน[/headline]

[​IMG] [​IMG]

แปลคร่าวๆ

เนื้อเรื่อง: 2.0 — "พยายามทำตัว เป็นดราม่าเรียกน้ำตา"
    ระบบ: 1.0 — "ระบบที่ไม่น่าเรียกว่า RPG"
    ภาพ: 9.0 — "คะแนนเต็ม"
    เสียง: 7.0 — "เพลงและเสียง คุณภาพดีมาก"
    ความกระตือรือล้น: 1.0 "ทนเล่นแค่ 8 ชั่วโมงก็จะแย่แล้ว"

Total: 4.0 — "ไม่อยากคิดเลยว่ามันจะเลวร้ายลงได้ถึงขนาดนี้"

"ที่ขายได้ถึง 2 ล้านชุด คงเพราะอาศัยบารมีและชื่อ Final Fantasy ล้วนๆ"
    "สินค้าลวงโลกครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์วงการเกม"
    "เรื่องตลกขบขันที่สุดในปี 2009"

เป็นที่แตกตื่นกันในวงการพอสมควร เพราะไม่ใช่แค่คนเขียนด่าในอินเตอร์เนตเฉยๆ แต่เป็นถึง Review ลงนิตยสารเป็นเรื่องเป็นราวเลยทีเดียว ขนาดตัวนิตยสารเองยังมีทีท่าตกใจกับรีวิวของหนังสือตัวเอง

ในแหล่งข่าวไม่ได้บอกไว้ว่าเป็นหนังสืออะไร ถ้าใครมีข้อมูลเพิ่มเติมอย่างไรก็โพสต์บอกได้นะครับ

<!-- m -->http://ps3.kombo.com/article.php?artid=11740<!-- m -->
  2. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    โดยส่วนตัวไม่คิดว่ามันจะห่วยถึงขนาดนั้นนะครับ

เพียงแต่คนตั้งความหวังกับตัวเกมไว้สูงพอเล่นแล้วมันไม่ได้ดังหวังก็คงเป็นธรรมดา

ก็เหมือนภาคแปดนั่นแหละจริงๆก็ไม่ได้แย่อะไร แค่ไม่ดีเท่าที่หวัง มากๆๆๆๆถึงมากที่สุดเท่านั้นเอง

เพราะงั้น สแคว์ต้องกลับไปทำการบ้านดีๆนะครับ :p :p :p
  3. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    หะ ยอดรวมล่าสุดมันถึง 2 ล้านแล้วเหรอเนี่ย ไม่ใช่ 1.8 ล้านหรอกเหรอ [​IMG]

[action]ก่อเชื้อดราม่าแล้วจากไป[/action]
  4. Deus

Deus Till Endless Time

EXP:
    210
    2
    18
    ทนเล่นได้แค่ 8ชั่วโมงแสดงว่าคนที่เขียนไม่ได้เล่นไปจนถึงฉากที่พ้นจากทางตรง(สู่เหวนรก)สินะ
  5. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    อืม....รีวิวแรงไปนะ แต่ดูท่าคนเขียนตั้งความหวังไว้สูง แต่พอมาเจอเข้าก็เลยผิดหวังเขียนรีวิวซะเละเลย แบบนี้ใครที่เห็นว่าเกมนี้ดีก็คงไม่ชอบการวิจารณ์ของนายคนนี้แน่ๆ

โดยส่วนตัว ภาคนี้เราให้กลางๆ ไม่ได้แย่ แต่ก็ไม่ได้ประทับใจอะไรมาก
  6. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมไม่ได้คาดหวังอะไรกับเกมนี้แม้แต่นิดเดียว..... (เห็นผลงานเก่าของคุณผู้กำกับ ก็ไม่น่าไว้วางใจแล้ว)

แล้วก็พบว่าเกมนี้มันเป็นไฟนอลแฟนตาซีภาคหลัก ที่แย่ที่สุดเท่าที่เคยเล่นมาจริงๆ

หลายคนอาจไม่เชื่อ ของแบบนี้ต้องลองเล่นจนเห็นทุกอย่างเองครับ แล้วจะซึ้งว่าไฟนอลแฟนตาซีภาคที่ว่างเปล่าที่สุด ไม่มีอะไรให้ทำนอกจากตีเต่านั้นเป็นยังไง

นิตยสารนี้อาจให้คะแนนต่ำเวอร์ไปหน่อย แต่สิ่งที่เขาพูดนั้น มันเป็นความจริง
  7. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผู้กำกับแกทำเกมไรมามั่งเหรอครับ

XIII Versus ที่วโนมูระกำกับเองน่าจะดีกว่าภาคนี้มั้ยครับ?
  8. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    เคยทำ FFX, FFX-2 และ FFXIIRW มาก่อนครับ

FFX - สอบผ่าน กำกับอีเวนต์ได้ดีมาก มีอะไรให้ทำเยอะดี (แม้ว่าส่วนใหญ่จะซ้ำซากก็ตาม เช่นเล่นบลิทซ์บอล หลบสายฟ้า นั่งฝึกวิชาในอารีน่า) แต่เป็นภาคแรกที่เนื้อเรื่องเป็นเส้นตรงดิ่ง ออกนอกทางไม่ได้

FFX-2 - ระบบสู้เหนือคำบรรยาย เป็นต้นแบบของระบบสู้ใน FFXIII แต่สิ่งอื่นๆ นอกจากระบบสู้นั้น... ล้วนโดนวิจารณ์ไม่มีชิ้นดี

FFXIIRW - บทสุดท้ายของเนื้อเรื่อง FFXII ที่ทำเนื้อเรื่องออกมาได้ดีมาก ผมชอบเนื้อเรื่องมากครับ แต่ด้านอื่นนอกจากเนื้อเรื่องนั้น ไม่ประทับใจเลยแม้แต่นิด เพื่อนคนอื่นๆ ที่เล่นล้วนสายหัวและหลับคาจอกันมาหมด

พอ FFXIII ออกมาแบบนี้.... คุณโมโตมุ โทริยามะที่สร้างเกมทั้งหมดที่กล่าวมา เลยโดนจดขึ้นบัญชีดำไปเรียบร้อยแล้ว ไม่อยากให้มายุ่งกับไฟนอลภาคหลักแล้ว

ส่วน Versus XIII ที่คุณโนมุระกำกับ หลังจากผมได้เล่น Kingdom Hearts ภาึคล่าสุดที่เป็นผลงานของคุณโนมุระแล้ว ผมเชื่อว่าภาค Versus XIII จะต้องทำออกมาดีกว่าภาคหลักมากๆ ครับ.... จากที่เล่นมาเนี่ย ถ้าเกมไหนคุณโนมุระตั้งใจทำ มันก็ออกมาดีมากๆ จริงๆ... อย่างผลงานล่าสุดของเฮียแกก็มีแต่คนชื่นชม ไม่ให้คะแนนเต็มก็ต้องเกือบเต็ม ไร้ที่ติจริงๆ
  9. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    คนอ่านรีวิวเห็นแล้วคงช็อคตาย (ฮา) ภาคนี้พูดตรงๆ ชอบแค่ไลท์นิ่งกับโฮป ภาพไฮโซเลอเลิศสะมาหรามาก :p

แต่เนื้อเรื่องแอบเห็นด้วยว่าไม่ค่อยอินสักเท่าไหร่ ว่าแต่...ภาคหลังๆ นี่เขาจะให้ฝั่งอเมริกาเข้ามายุ่งด้วยจริงๆ เหรอคะ? (ถ้าจำไม่ผิดเหมือนเห็นหัวข้อนี้ผ่านๆ? โดนดักรึเปล่าไม่แน่ใจ)
  10. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เห็นบทสัมภาษณ์เขาว่างั้นจริงครับ จะให้ญี่ปุ่นคุม แล้วให้ทีมงานต่างชาติเป็นคนลงมือทำ
  11. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ถ้าภาค 15 ให้ทีมต่างชาติลงมือทำ ผมก็ว่าเป็นการเปิดแนวทางใหม่ๆ ที่ดี..... ตอนนี้คุณโนมุระทำภาค Versus 13 กับ KH ภาคใหม่ คุณทานากะก็ไปทำ FF14.... ผู้กำกับที่พอจะไว้ใจให้คุมไฟนอลภาคหลักได้ก็แืทบไม่เหลือแล้ว คุณอาราคาวะยังเด็กไป คุณอากิโตชิ คาวาซึก็ยังมือไม่ถึง.... ผมว่าลองเขียนคอนเซปต์ไปให้ทีมงานฝรั่งอเมริกาทำบ้างก็ดีครับ
  12. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    เหมือนแฟนๆfallout มาเห็นfallout3สินะ
  13. Deus

Deus Till Endless Time

EXP:
    210
    2
    18
    ถ้าให้ฝรั่งทำผมไม่ค่อยปลื้มกับฉากจบนะ - -

ความรู้สึกส่วนตัวเวลาเล่นเกมจบของฝรั่งเครดิตวิ่งๆ... แล้วก็Thank you for playing จบ

ต่างกับของญี่ปุ่นส่วนใหญ่ที่ฉากจบจะประทับใจกว่าทั้งเพลงและภาพประกอบฉากจบอะครับ
  14. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    เอาจริงเหรอ
    อีแบบนี้แนวทางของเกมตระกูลนี้มิแตกกิ่งก้านสาขา (กระจัดกระจาย) ไปหมดเหรอครับ
    กลัวว่าความรู้สึกได้สัมผัสมันจะไม่เหมือนเดิมนะสิ (วันนี้อยากกินอาหารไทยแต่ต้องจำใจกินอาหารฝรั่ง)
  15. Diew

Diew Member

EXP:
    65
    0
    6
    แหม ที่มาที่ไปมันไม่เหมือนกันนะ
  16. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    รอเล่นภาค Versus นี่ก็ถือเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วสินะครับ

กะซื้อเพล 3 เอาตอนภาค Versus นี่แหละ ตั้งแต่เห็นเทรเลอร์ตัวแรกๆของภาคหลักก็ไม่ชวนให้เล่นเลยง่ะ
  17. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    เล่นไปเล่นมา ผมว่ามันก็หนุกดีนะ (แต่เสียอย่างเดียว ยังไม่ in เนื้อเรื่อง เนื่องจากอ่านยุ่นไม่ได้ + ฟังไม่ออก *0*)
  18. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    จริงๆ ทีมพัฒนาจะเป็นใคร มันก็สำคัญที่คนคิดเนื้อเรื่อง คนออกแบบ กับคนคุมนั่นแหละครับ อย่าง FF Remake 1-2 นี่เขาก็โยน out source ให้ต่างชาติทำเหมือนกัน มันก็ไม่ได้หลุดออกจากแนวทางเดิมอะไร

ถ้่าโยน FFXIII ให้ทีมต่างชาติทำ โดยคนคุม คนกำกับ คนคิดเนื้อเรื่องยังเป็นคนเดิม ผมว่าตัวเกมมันก็จะออกมาเหมือนกันนั่นแหละครับ
  19. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ยังไม่ได้เล่นเกม แต่ผมว่าวิจารย์ระดับนี้ไม่แรงนะ...หรืแรีวิวเกมญี่ปุ่นเขาซอฟท์คอร์กันหว่า
    แต่ลองไปอ่านพวก Future Gamer พวกเกมฝรั่งที่ออกมาห่วยโดนด่าแรงกว่านี้ก็มี
  20. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    สื่อญี่ปุ่นเค้าได้รับค่าโฆษณาจากค่ายเกมด้วยครับ ดังนั้นเค้าจะไม่ใช้คำพูดรุนแรงในการวิจารณ์...

ไม่เหมือนกับของฝรั่งที่แดกดันกันเอาตาย...~
  21. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    หตยิ่งตั้งความหวัง ยิ่งผิดหวังครับ

hype กันซะสูง ออกมาต่ำกว่าที่หวังไว้เยอะย่อมผิดหวังมาก (ถ้าใกล้เคียงกับที่หวังไว้หน่อย ถึงจะไม่ดีเท่า แต่ก็คงไม่ผิดหวังกันมากขนาดนี้)
    โปรโมตกันอย่างมาก คาดหวังกันไว้สูง ใช้เวลาทำเป็นปีๆ ออกมาไม่สมกับที่วาดหวังไว้ ความประทับใจเลยต่ำกราวรูโ

ส่วนคะแนนวิจารณ์จากนิตยาสารฟามิซือ ไปอ้างอิงอะไรไม่ได้มากเท่าไหร่
    ขนาดเดม่อลโซล ที่ค่ายฝรั่งหลายค่ายยกให้เป็น RPG of the year
    ตอนออกใหม่ๆคะแนนวิจารณืจากฟามิซือต่ำเตี้ยติดดิน

จากสองสาเหตุ รสนิยมไม่เหมือนกัน และข่าวลือว่ามีการยัดตังค์ให้เขียนรีวิวชม
  22. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    แต่เห็นคะแนนฟามิซือหลังๆ ผมว่าก็ไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไหร่แล้วนะครับ 40 เต็มกันเป็นพรื่ด
  23. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ คะแนนปัจจุบัน สนุกโดนใจคนให้รีวิว ก็พอแล้วครับ ได้คะแนนเต็มกันเกลื่อน

"ที่ขายได้ถึง 2 ล้านชุด คงเพราะอาศัยบารมีและชื่อ Final Fantasy ล้วนๆ" <<< คิดเหมือนผมมากประโยคนี้
    ผมให้ภาคนี้ เลวร้ายสุดเป็นอันดับ 2 รองจาก FFII นะ
    ในแง่การเล่น ภาค II ยังน่าเบื่อกว่าเยอะ แต่ถ้าเทียบกับในช่วงเวลาแต่ละช่วงแล้ว FFII จะยังเจิดกว่า เพราะเกมสมัยนั้นยังไม่มีการพรีเซนต์มากมายเหมือนปัจจุบัน
    พูดคือ FFII ทำให้คนประทับใจได้ในยุคนั้น แต่ FFXIII ไม่ทำให้คนยุคนี้ประทับใจ
  24. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^
    แต่ตัวคนพูดก็เป็นคนยุคนั้นที่ไม่ได้ประทับใจ FF2 นี่หว่า....^^"

ส่วนตัวแล้วผมก็ชอบ FF13 ในระดับนึงนะ เพราะการดำเนินเนื้อเรื่องมันบังคับขนาดนี้ ทำให้รู้สึกต่อเนื่องมาก ไม่จำเป็นต้องเข้าสเต็ป "ทำเนื้อเรื่อง >> ทำเควสย่อย >> เก็บเวลๆๆ >> กลับมาทำเนื้อเรื่องต่อ >> อ๊ะ ออกทะเล >> เก็บเวลๆๆ >> ทำเนื้อเรื่องต่อ" แบบนี้อะ....คนบางคนที่ไม่เคยเล่นเกมส์แนว RPG จ๋า~~ก็ยังหันมาเล่นได้ เพราะเนื้อเรื่องมันเล่นง่ายมาก (เพื่อนๆผมมันไม่ชอบเล่น RPG เพราะมันไม่รู้ว่ากรูต้องทำไรต่อนี่แล้~~~)

ส่วนถ้าใครคิดถึงการช็อปปิ้งในเมือง เข้าร้านโน้นออกร้านนี้ หรือเดินคุยกะชาวบ้านเขาไปทั่ว......ก็ต้องเข้าใจว่าเนื้อเรื่องภาคนี้ เรามันเป็นศัตรูกะคนทั้งโคคูน! ช่วงต้นเกมส์ต้องหนีหัวซุกหัวซุน ถึงอยากจะช็อปแบบปกติก็ทำไม่ได้เฟ้ยยยย (เลยต้องมาสั่งของออนไลน์เอา สงสัยอีพวกนี้เป็นร้านเถื่อน ขายของให้ลูชิด้วย ฮาๆ)

สุดท้ายแล้วมันก็คือเรื่องรสนิยม และความสนุกที่ได้จากการเล่นอยู่ดีที่จะตัดสินว่าชอบหรือไม่ชอบ
  25. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16
    เก็บตังซื้อPS3 รอภาค versus เลยดีฝ่า
    คิดซะว่าเป็นการพัฒนาระบบการเล่นใหม่ๆ ละกันงิ
    ช่างหัวรีวิวปะไร เราเล่นแล้วพอใจ เราสนุกที่ได้เล่นมันก็พอแล้วไม่ใช่เหรอ
    (ไม่สนุกก็เก็บใส่หลอดไปเหมือนเดิม เอิ้กๆ)

Share This Page