ขอความคิดเห็นเรื่อง สัญลักษณ์ตัวแทน ความรักหน่อยครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย cdaz, 22 พฤศจิกายน 2007.

1. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    เรื่องของเรื่องคือวันนี้ผมเพิ่งพรีเซนต์แอนนิเมชั่น(จริงๆ แต่จขั้นเตรียมงาน+เนื้อเรื่อง)

โดยทำเป็นเชิงสัญลักษณ์ เนื้อหาแฝงนัยยะ เกี่ยวกัน ความรัก ความฝัน อกหัก และ ด้านมืดของจิตใจ

โดยทำเบื้องห้าเป็นแนวแฟนตาซี

พ่อมด (ตัวที่ผมลงไว้ที่หมวดแกลเลอร์รี่นั่นแหละครับ) = คนมีความฝัน
    เงามือ = จิตด้านมืด
    หงส์ = ความรัก

หงส์ นี่แหละครับปัญหา เพราะอาจารย์บอกมันข้อมูลเชิงลึกไป(ผมอิงสัญลักษณ์จาก ตำราสัญลักษณ์ในความฝัน) คนทั่วไปไม่เก๊ต

เลยอยากมาขอความเห็นหน่อยคับ ว่าเพื่อนๆ คิดว่า ตัวอะไร น่าจะสื่อความรักได้

ตอนแรกผมให้มันวิ่งเล่นกับหงส์

ตอนนี้คิดว่าจะเปลี่ยนเป็นเต้นรำกับตัวแฟร์รี่(นางฟ้าจิ๋ว ที่คนไทยชอบเรียกว่าตัวจิงเกิลเบล หรือ การ์ตูนญี่ปุ่นเรียก โยเซซัง )
    แต่ลองฟังข้อมูล จากคนอื่นๆ ดูมั่งก็น่าจะดีครับ

ตัวอะไรก็ได้ ครับ เพราะแนวแฟนตาซีอยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรบความคิดเห็นนะครับ
  2. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16
    สำหรับหงส์ถ้ามันมาเดี่ยวๆ เราเองก็ไม่สามารถบอกได้เหมือนกันค่ะว่ามันจะสื่อถึงความรัก นอกจากจะมาเป็นคู่ค่ะ ไม่ว่าจะเป็นคริสตัล หรือน้ำแข็งสลักตามงานแต่งงาน หงส์ก็จะอยู่เป็นคู่ทั้งนั้น คิดว่าคงเป็นเพราะเวลาที่มันเอาหัวมาชนกันแล้วจะเป็นรูปหัวใจน่ะค่ะ

สำหรับหงส์เดี่ยวๆ ความหมายของมันน่าจะเป็นเรื่องความอ่อนหวาน ความงดงามและความสง่างามมากกว่านะคะ

การเต้นรำกับแฟร์รี่เราคิดว่ามันยิ่งไม่สื่อถึงความรักเลยค่ะ -_-! ออกแนวแฟนตาซีน่ารักๆ มากกว่า ถ้าจะให้เป็นแนวความรักก็น่าจะเป็นพวกคิวปิด อันนี้จะสื่อความหมายได้ตรงที่สุดแล้ว ลองนึกถึงตอนวันวาเลนไทน์ดูนะคะว่า อะไรบ้างที่มันฮอตฮิตในของขวัญที่ออกมาในช่วงนั้น เผื่อว่าจะเป็นไอเดียได้บ้าง

รีพลายของเราอาจจะเชื่อถืออะไรไม่ได้มาก เป็นความคิดเห็นที่เราคิดยังไงก็ตอบออกไปอย่างนั้นจริงๆ ค่ะ อาจจะใช้อ้างอิงไม่ได้ ต้องขอโทษด้วยนะคะ :china:
  3. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    หงส์ใด้หลายอย่างนะ (แต่ไม่ใช่หงส์แดงนะ หุหุ) เอาเป็นว่าถ้าจะสื่อถึงความรักก็ทำเป็นคู่อย่างที่เรฟบนบอกละกัน แล้วแบคการวด์เป็นยามเย็นตอนพระอาทิตย์กำลังจะลับขอบฟ้าดีมั้ย........
  4. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    กระต่าย... ไหมครับ
  5. Jinx

Jinx New Member

EXP:
    58
    0
    0
    อืมมม ถ้า symbol ในเรื่องความรักของผมล่ะก็.....เอามาจากรุ่นพี่น่ะครับ...คือ

การ intersection ของวงกลมสองวงครับ
  6. DDP

DDP New Member

EXP:
    38
    0
    0
    ถ้าพื้นๆหน่อย ก็ดอกไม้ฮับ แต่ลองปรับเป็นดอกไม้กินคนดู จะโหดร้ายไปมั๊ยฮับนั่น อิอิ...
    ...หรือไม่งั้นลองเล่นสัญลักษณ์หัวใจให้เป็นประโยชน์... เอาคุณทหารไพ่ ลายโพธิ์แดงมาใช้ จะมีใครว่ามั๊ยล่ะฮับ?
  7. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    "คิวปิด"ไงครับ แผลงศรแห่งรัก :D
  8. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    ม่ายน้า จขกท.น่าจะต้องการสัญญลักษณ์แบบความรักน่ารักๆปิ๊งปั๊งมากกว่านาคะ ^^;
    หงส์มันก็ยังไม่ใช่อ่าค่ะเพราะคนทั่วไปจะคิดว่าหงส์นั้นสื่อถึงความสง่างาม อย่างที่รีพลายบนบอก

ถ้าง่ายๆเลยเราว่าน่าจะเป็นดอกกุหลาบอ่ะค่ะ ดอกกุหลาบสีแดงหมายถึง passion แตถ้าจะเป็นความรักแบบนิ่มๆเราว่าน่าจะใช้สีชมพูนะ :)
    อีกอันที่น่าจะใช้ได้แต่ไม่แน่ใจว่าคนไทยจะคุ้นตากันไหมคือ นกเงือก กับ นกเขา ที่เขาว่ากันว่าจะมีคู่ครองตัวเดียวตลอดชีวิตของมันอ่ะค่ะ

จริงๆเราว่าเรื่องสัญลักษณ์นี่เท่าที่เรียนเกี่ยวกับกลอนของฝรั่งมา เขามักจะยกเอาสิ่งๆหนึ่งขึ้นมาแล้วบรรยายว่าของสิ่งนั้นมันให้นิยามของความรักว่ายังไงมากกว่านะคะ อย่างโคลงบทหนึ่งของ John Donne ที่ชื่อ A Valediction: Forbidding Mourning ที่เปรียบความรักของหนุ่มสาวคู่หนึ่งเป็นดั่งวงเวียน ที่ฝ่ายหญิงเป็นขาที่ยืนอยู่ตรงกลาง ส่วนฝ่ายชายเป็นขาข้างที่หมุนไปรอบๆ แม้ว่าฝ่ายชายจะห่างจากหญิงสาวมากแค่ไหนแต่ทั้งสองก็ยังคงรักกัน เพราะความเที่ยงตรงของหญิงสาวทำให้วงกลมความรักของทั้งคู่เป็นวงกลมที่สมบูรณ์ไร้ที่ติ แม้ว่าฝ่ายชายจะต้องจากฝ่ายหญิงไปนานแค่ไหนแต่สุดท้ายเขาก็จะกลับมาหาจุดเริ่มต้นของเขาเสมอ
    ถ้าคุณจขกท.คิดว่าสัญลักษณ์แทนความรักที่มีอยู่ในปัจจุบันมันยังไม่สามารถสื่อถึงสิ่งที่คุณต้องการจะบอกแก่ผู้ชมได้ เราว่าคิดขึ้นมาเองก็น่าจะได้นะคะ แต่สิ่งที่สำคัญคือ ต้องหาเหตุผลและมีการเปรียบเทียที่ฟังขึ้นให้ได้น่ะ :D
  9. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    หงสืนี่ลึกเหรอ ผมว่าค่อนข้างตีความง่ายเลยล่ะนะนั่น

จริงๆถ้าเป็นสิ่งไม่มีชีวิต ผมเคยเห็นในวรรณกรรมเก่าๆใช้เทียนไขนะ เทียนไขจะสื่อถึงไฟรักที่สอ่งสว่างอย่างนุ่มนวลไม่มีวันดับ ประมาณนั้น

แต่ถ้าเป็นสิ่งมีชีวิตนี่...คิดยากแฮะ ถ้าเป็นแนวจีนก็ต้องนกเป็ดนน้ำ แต่ถ้าเป็นแฟนตาซี ก็ใช้ "เอลฟ์" สิครับ เอาเอลฟ์แบบ LOTR นะไม่เอาแบบด๊อบบี้ เพราะตอนที่อ่าน LOTR เขานิยามว่าเอลฟ์เป็นสิ่งมีชีวิตที่รักมั่นที่สุด

ว่าแต่มันจะตีความยากกว่าหงส์หลายขุมเลย
  10. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    กระต่ายคู่ก็น่าสนใจดีนะฮะ >_< ส่วนใหญ่ก็รู้กันด้วยนี่ว่ากระต่ายเป็นสัตว์ที่มักจะต้องเลี้ยงเป็นคู่
  11. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    กระต่าย เห็นแล้วจะคิดถึง ว่า มันตื่นตูม ขี้ตื่นขี้กลัว อะครับ

ผมว่าหงส์ กับพิราบนี่แหละครับ สื่อความรักที่สุดแล้ว

ส่วนที่คุณครูเราบอกว่าลึกเกินไปนี่ ไม่เห็นจะเข้าท่าตรงใหนลยผมว่า .. ก็แค่นกสีขาวที่ว่ายน้ำได้อะครับ มันจะมีความหมายอะไรลึกล้ำพิศดารขนาดนั้นเชียวรึ

สีขาวบริสุทธิ์ เหมือนชุดเจ้าสาว
    อยู่เป็นคู่น่ารัก ทำคอเป็นรูปหัวใจ
    ก็เลยสื่อความรัก
    มีอะไรยากตรงใหนเนี่ย

แต่รูปคู่มันน่ารักจริงๆ นะครับ จนต้องเอาไปแปะบล็อกเลยเนี่ย
  12. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    ถ้าหาหงส์ไม่ได้ ก็เอา ห่านคู่ไปแทนไหมครับ :D

ห่านดินกินหญ้า ห่านฟ้ากินยุง (เกิดทันป่าวนะ)
  13. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ส่วนตัวคิดว่า ระหว่างแฟรี่กับหงส์ เอาหงส์ดีกว่า ดูง่ายกว่าเยอะ ( กระต่ายนี่ไม่เก็ตกว่าเดิมอีก...)

แต่เอามาเต้นรำเฉยๆ อาจจะไม่สื่อจริงๆ

ไหนๆก็จะสื่อให้หงส์เป็นความรักแล้ว ไม่ลองให้พ่อมดพยายามจับหงส์ดูล่ะฮะ?

แบบว่าอยากได้ความรักมาครอบครอง เลยพยายามไล่จับ กระทั่งพยายามเสกให้เงาของตัวเองไปจับหงส์อะไรงี้ ( ทำมือเห็นรูปหงส์อีกตัวไปจีบ ว่าเข้านั่น ) แน่นอนล่ะ ใช้แต่จิตด้านมืด ความรักจะเข้าหาได้ยังไงกัน - 3-" สุดท้ายแล้วก็คิดได้ เสกให้ตัวเองเป็นหงส์คู่กัน จึงอยู่ร่วมกันได้ อะไรแบบนี้ ( แบบว่าต้องมีความรักตัวเองก่อน รวมทั้งต้องมอบความรักให้กับผู้อื่น จึงจะได้ความรักตอบแทน เทือกนั้น )

ยิ่งเขียนยิ่งงงวุ้ย OTL

เอาเป็นว่า จริงๆแล้วสัญลักษณ์อะไรพวกนี้ มันไม่ได้สำคัญอะไรมากนักหรอกฮะว่าแต่เดิมใครจะกำหนดไว้ว่ามันต้องสื่อถึงอะไรบ้าง ตั้งขึ้นมามั่วๆอย่างอื่นก็ได้ สำคัญว่าเนื้อเรื่องที่จะใส่ในผลงานมันจะดึงความหมายของสัญลักษณ์ที่เราตั้งเอาไว้ออกมาให้คนดูเข้าใจได้มากแค่ไหนมากกว่า เจลว่านะ =w=" ( เพราะถึงเปลี่ยนเป็นสัญลักษณ์สากลคนเข้าใจกันทั่วโลก แต่ดำเนินเรื่องออกมาไม่ดี คนดูก็ไม่เก็ตอยู่ดีน่ะแหละ )
  14. aunna

aunna New Member

EXP:
    18
    0
    0
    ส่วนตัวว่าหงส์ดีกว่าเยอะเลยอ่ะค่ะ

แต่ต้องมาเป็นคู่นะคะ เอาหัวชนกันเป็นรูปหัวจะ จะตีความไม่ยาก

แต่ถ้ามาเดี่ยวๆ จะกลายเป็นสง่างามไปเลย...

ส่วนแฟรี่... มันดูน่ารักมากกว่าอ่ะค่ะ
  15. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    ได้ความรุ้เพียบ :confused:
    ลองผีเสื้อรึยังครับ
  16. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ดอกไม้สิครับไม่ก็อะไรที่น่ารักๆวางคู่กัน ไม่ก็ตุ๊กตาไรงี้
  17. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    สนับสนุนกุหลาบแดงค่ะ แบบว่าเห็นแล้วพอจะรู้เลยว่าสื่ออะไร ^^

Share This Page