คิตาเสะสนใจทำ FFXIII 3 มิติ และโทริยามะปล่อยไก่ไม่รู้จักอัลทิม่าเวพ่อน

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย BoN, 12 กุมภาพันธ์ 2010.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    [headline]เว็บไซต์หลักของ PlayStation UK ได้ลงข่าวที่คุณโยชิโนริ คิตาเสะ (โปรดิวเซอร์) และคุณโมโตมุ โทริยามะ (ไดเรคเตอร์) เดินทางมายังกรุงลอนดอนเพื่อโปรโมตผลงานล่าสุดของพวกเขาอย่าง Final Fantasy XIII ซึ่งในงานโปรโมตนี้ทาง PlayStation UK ก็ได้นำคำถามที่น่าสนใจซี่งแฟนๆ ได้ถามทิ้งไว้ในเว็บบอร์ดมาให้ผู้พัฒนาเกมทั้งสองได้ตอบกัน แต่ด้วยเวลาที่มีจำกัด คำถามที่ทั้งสองได้ตอบจึงมีอยู่เพียงไม่กี่ข้อ[/headline]

คำถามข้อหนึ่งที่น่าสนใจถามว่าจะมีการทำเกมนี้ให้แสดงผลเป็น ภาพ 3 มิติหรือไม่? (โดยคุณ Ruy-o จากเยอรมัน) เป็นที่รู้กันว่าในอนาคต PlayStation 3 ก็จะมีการอัพเดทเฟิร์มแวร์เพื่อให้ตัวเครื่องสามารถรองรับระบบการแสดงภาพแบบ 3 มิติได้ ซึ่งเมื่อถึงตอนนั้นแล้วเกมหลายๆ เกมที่วางจำหน่ายมาก่อนแล้ว ก็จะมีการอัพเดทให้แสดงภาพแบบ 3 มิติได้เช่นกัน แล้วสำหรับ Square Enix ล่ะมีความเห็นอย่างไร?

ในเรื่องนี้คุณคิตาเสะได้ให้ความเห็นไว้ว่า "พวกเราไม่รู้ว่าการสร้างเกมให้แสดงภาพแบบ 3 มิตินั้นจะเป็นไปได้มากแค่ไหน แต่พวกเราก็รู้สึกสนใจในเรื่องนี้"

"ที่จริง เราก็ได้สร้างเทรลเลอร์ Final Fantasy XIII แบบ 3 มิติเอาไว้แล้ว ซึ่งตอนนี้มันก็กำลังฉายอยู่ในโรงภาพยนตร์ญี่ปุ่นควบคู่ไปกับเรื่อง Avatar แต่ว่ามันแค่ในญี่ปุ่นเท่านั้น แต่บางทีในอนาคตเราอาจมีโอกาสเผยแพร่มันออกไปมากกว่านี้ก็ได้ครับ"

Capcom นั้นได้แปลง Resident Evil 5 ให้กลายเป็นเกม 3 มิติบนเครื่อง PC มาแล้ว ดังนั้นโอกาสที่ Final Fantasy XIII จะได้กลายร่างเป็นเกม 3 มิติก็คงจะมีอยู่บ้าง ซึ่งนั่นก็เป็นเรื่องที่เราต้องติดตามกันต่อไป

ขณะที่คำถามอีกข้อหนึ่งที่ฟังดูธรรมดา แต่ตัวคำตอบนั้นกลับมีอะไรที่น่าสนใจให้ดูกัน... ก็ถามไว้ว่าอัลทิม่าเวพ่อนจะกลับมาใน Final Fantasy XIII หรือไม่? (โดยคุณ Npod จากโปรตุเกส)

สำหรับข้อนี้คุณโทริยามะก็ได้ตอบไปว่า "เราไม่ค่อยเข้าใจซักเท่าไหร่ว่าคุณหมายถึงอะไร แล้วเราก็ไม่รู้ความหมายของมัน แต่ถ้าคุณหมายถึงอัลติเมทเวพ่อน (อาวุธสุดยอด) ล่ะก้อ... คุณสามารถอัพเกรดอาวุธแต่ละชนิดจนกว่าพลังของมันจะถึงขั้นสูงสุดได้ ใช่ครับ คุณทำได้"

ใครที่ติดตามไฟนอลแฟนตาซีมานาน ย่อมจะรู้ดีว่าอัลทิม่าเวพ่อนที่คุณ Npod ถาม หมายถึงอาวุธสุดยอดประจำซีรียส์ที่ปรากฏในไฟนอลเแฟนตาซีภาคเก่าๆ มาหลายภาค แถมยังเป็นชื่ออาวุธสุดยอดประจำซีรียส์คิงด้อมฮารตส์อีกด้วย แต่การที่คุณโทริยามะไม่รู้ว่าอัลทิม่าเวพ่อนนั้นหมายถึงอะไร แล้วยังเข้าใจความหมายผิดไปด้วยนั้น งานนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าแฟนๆ ทั่วโลกจะรู้สึกยังไงกับคุณโทริยามะนะเนี่ย...
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    คนถาม ถามเป็นอังกฤษรึเปล่าครับ คุณโทริยามะเลยสับสน?

คุณบอนเอารูป signature แปะไว้เวบ af ก็ได้นะครับ
  3. Shion

Shion Gamer

EXP:
    609
    3
    38
    กรรม ท่านประธานไม่รู้จัก อัลทิม่าเวพอนซะงั้นเลย
  4. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    จบกัน ทั่นผู้นำ!

ปล. เห็นชื่อ ultimaweapon แล้วนึกขึ้นได้ว่า.....เรายังไม่เคยจัดโหวตรูปลักษณ์ ultimaweapon ที่โดนใจที่สุดกันแฮะ.....มีใครสนใจมะ~~
  5. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    ^^^

ช้อนไง
  6. dhaosnt

dhaosnt New Member

EXP:
    41
    0
    0
    หรืออาจจะหมายถึง บอส อัลติม่าเวพ่อน
  7. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    กำๆๆๆ

แบๆๆๆ

ไม่รู้จัก Ultima Weapon ซะงั้น -*-!!!
  8. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    เค้างงว่าหมายถึงบอสรึอาวุธมากกว่าค่ะ

Will Ultima Weapons return in Final Fantasy XIII? (Npod, Portugal)

MT: We're not quite sure exactly what you mean as we don't know the translations, but if you mean Ultimate Weapon in that you can upgrade each weapon until it is at its most powerful, then yes you can.
  9. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ชื่อ ภาษาญี่ปุ่น เรียกอย่างอื่นรึเปล่าคะ เลยสับสน
  10. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^
    ^
    ก็ไม่นะครับ....แต่อาจจะสับสนกับคำว่า Ultimate Weapon ที่แปลว่าอาวุธสุดยอดในภาษาอังกฤษก็ได้นะ
  11. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    เค้าคงจะสับสนแหละครับ.... แต่ไม่ชัวร์ว่าเค้าสับสนอะไร

แต่ที่แปลกที่สุดคือ ถ้าตอบว่ามีอะไรแล้วไม่มีอะไรก็ยังพอว่า... แต่นี่พี่แกตอบว่าถ้าเป็นอาวุธสุดยอดล่ะก้อ ได้จากการอัพเกรดอาวุธจนถึงขั้นสูงสุด.... (ทุกเกมมันก็มีอาวุธสุดยอดไม่ใช่เหรอ!?) มันเป็นการพูดคนละเรื่องกันน่ะครับ
  12. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    น่าเสียดายยังไม่มีใครถามว่าตอนเด็กคุณมีปมด้อยอะไรกับเต่ารึเปล่า
  13. kolonel

kolonel Demon Daughter of the Light

EXP:
    380
    36
    48
    สมัยเด็กๆเฮียแกอาจเล่นมาริโอ้(เกมยอดฮิตทุกยุคทุกเพศทุกวัย)แล้วชนเต่า(หรือโดนเต่าชน)ตายบ่อยๆก็ได้มั้งคะ พอโตแล้วเลยเอาซะ...
  14. BloodPrince

BloodPrince New Member

EXP:
    9
    0
    1
    คุณโทริยามะคงจะสับสนมากกว่าแหละครับ

ไม่น่าเป็นไปได้นะครับที่ไม่รู้จักไอ่บอสลับโหดนรกของทุกภาคเนี่ย

แต่ถ้าไม่รู้จริงๆผมว่าเรื่องใหญ่นะเนี่ยย

-*-
  15. jirayut

jirayut New Member

EXP:
    293
    0
    0
    ผมว่าเค้าน่าจะรุแหละครับ แต่อาจเป็นเพราะว่า เรียกชื่อไม่เหมือนกันก็ได้ครับ และก็เค้าทำมาแล้วหลายภาค อาจจะมึนงง สับสนนิดหน่อยก็เป็นได้ครับ หุหุ

Share This Page