สัมภาษณ์เอาฮา! กับผู้อำนวยการคนต่างๆ ใน Square Enix

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย BoN, 26 กรกฎาคม 2011.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    ว่ากันว่าสักประมาณ 2 สัปดาห์ก่อน... ทางนิตยสารแฟมิซือได้ลงบทสัมภาษณ์แบบเอาฮา ที่ทีมงานได้ไปถามผู้อำนวยการเกมต่างๆ ของ Square Enix ในเรื่องมุมมองของพวกเขาต่อ Dragon Quest และ Final Fantasy ด้าน ต่างๆ ซึ่งก็ปล่อยให้ผู้อำนวยการท่านต่างๆ ได้แสดงความสามารถในการรั่วเอาอย่างเต็มที่ ซึ่งในวันนี้ทางเว็บไซต์แฟมิซือก็ได้เอาตัวอย่างของบทสัมภาษณ์บางส่วนมาลง ให้อ่านกันในเว็บไซต์ ซึ่งผมก็ขอตัดมาให้อ่านกันย่อๆ ดังนี้ครับ

ผู้อำนวยการสร้าง Final Fantasy XI : ฮิโรมิจิ ทานากะ

แฟมิซือ : เกมจาก Square Enix ที่เป็นเกมในดวงใจของคุณ คือเกมไหนเหรอครับ?
    ทานากะ : เซย์เคน เดนเซ็ตสึ 2 ครับ

แฟมิซือ : นักพัฒนาเกมใน Square Enix ท่านใดที่คุณจับตาดูมากที่สุดล่ะครับ?
    ทานากะ : เคนอิจิ อิวะโอกะ

แฟมิซือ : ถ้าได้เป็น CEO ของ Square Enix คุณจะทำอะไรครับ?
    ทา นากะ : เอาโครงการพาพนักงานไปท่้องเที่ยวกลับมาเพื่อยกระดับสวัสดิการของพนักงาน และเพื่อพัฒนาสปิริตความเป็นหนึ่งเดียวของบุคลากรครับ

แฟมิซือ : DQ20 กับ FF20 จะออกมาเป็นยังไงครับ?
    ทานากะ : อาจจะเป็นแคชชวลเกมในมือถือก็ได้มั้ง?

แฟมิซือ : อาชีพใดใน DQ และ FF ที่เหมาะกับคุณมากที่สุดครับ?
    ทานากะ : นักกวีครับ เพราะผมเองก็ต้องยุ่งกับการทำอะไรหลายๆ อย่างอยู่เหมือนๆ กัน

แฟมิซือ : ตัวละครใน DQ และ FF ที่เหมือนคุณมากที่สุดล่ะครับ?
    ทานากะ : ในฐานะผู้พิทักษ์พวกพ้องทีมพัฒนา ก็ต้องเป็นเจ้าของเวทย์โบราณอัลทิม่าอย่างมินอูจาก FF2 ครับ

แฟมิซือ : เวทย์ใน DQ และ FF อันไหนที่คุณอยากเห็นในชีวิตจริงครับ?
    ทานากะ : เอสน่าสิครับ จะได้เอาพิษออกไปจากร่างกายตนเองได้ยังไง (หัวเราะ)

ผู้อำนวยการสร้าง Final Fantasy XIV : นาโอกิ โยชิดะ

แฟมิซือ : เมื่อไหร่ FF14 เวอร์ชั่น PS3 จะออกมาครับ?
    โยชิดะ : ตอนนี้ยังตอบไม่ได้ครับ แต่การพัฒนาก็ดำเนินไปอย่างต่อเนื่อง! ขอโทษที่ต้องปล่อยให้คอยนะครับ!

แฟมิซือ : เกมจาก Square Enix ที่เป็นเกมในดวงใจของคุณ คือเกมไหนเหรอครับ?
    โยชิดะ : Dragon Quest VIII กับ Final Fantasy VII

แฟมิซือ : นักพัฒนาเกมใน Square Enix ท่านใดที่คุณจับตาดูมากที่สุดล่ะครับ?
    โยชิดะ : ริวทาโระ อิชิมุระ, คาซึโทยะ มาเอฮิโระ และ มิซึโทชิ กนได

แฟมิซือ : ถ้าได้เป็น CEO ของ Square Enix คุณจะทำอะไรครับ?
    โยชิดะ : จะทำคาเฟ่กับสนามบาสครับ (หัวเราะ)

แฟมิซือ : DQ20 กับ FF20 จะออกมาเป็นยังไงครับ?
    โยชิดะ : DQ20 ก็ต้องแสดงให้เราเห็นถึงความดราม่าไม่แปรเปลี่ยน ส่วน FF20 ก็คงเป็น Open World ภาคที่สอง และให้ตัวละครหลักสามารถเดินทางข้ามกาลเวลากลับไปยังโลกของเกมทั้ง 19 ภาคก่อนหน้านี้ได้

แฟมิซือ : ตัวละครใน DQ และ FF ที่เหมือนคุณมากที่สุดล่ะครับ?
    โยชิดะ : ถ้าเป็น DQ ก็ยังกัส ถ้าเป็น FF ก็เซซิลครับ

แฟมิซือ : เวทย์ใน DQ และ FF อันไหนที่คุณอยากเห็นในชีวิตจริงครับ?
    โยชิดะ : ถ้าเป็น DQ ก็พาร์พุนเต ถ้าเป็น FF ก็เคอัลก้า ผมอยากโดนฮีลครับ (หัวเราะ)

ผู้อำนวยการสร้าง Final Fantasy -Hikari to Yami no Senshi- : ทาคาชิ โทคิตะ

แฟมิซือ : ตอนนี้มีคิดเกมใหม่ไว้รึยังครับ?
    โทคิตะ : ตอนนี้ผมก็ทำหลายเกมอยู่แล้ว ทั้งคนละแนว คนละรูปแบบ

แฟมิซือ : มีความลับใดใน Square Enix ที่คุณรู้อยู่คนเดียวบ้างครับ?
    โทคิตะ : นับไม่ถ้วนน่ะ

แฟมิซือ : ช่วยเล่ามาสักเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการพัฒนาเกมหน่อยสิครับ
    โท คิตะ : ตอนที่เขาพัฒนาเซย์เคนเดนเซ็ตสึ 2 กัน ผมกำลังทำงานอยู่กับทีมอื่น แล้วพอทีมเซย์เคนพึ่งทำเกมกันเสร็จ พวกเขาก็มาเฮฮากันในที่ห้องพัก แต่แล้วก็มีคนเปิดประตูเข้ามารายงานว่าพบบั๊ค ทำให้พวกเขาต้องกลับไปทำงานกันหน้าจ๋อยๆ ตอนนั้นผมเดินเข้าไปในห้องพักพอดี ก็เห็นไม่มีใครอยู่เลยสักคน เลยช่วยจัดการเหล้ายาปลาปิ้งที่เหลืออยู่ให้หมดเอง

โทคิตะ : Live A Live ซึ่งเป็นเกมแรกที่ผมได้เป็นผู้กำกับครับ

โทคิตะ : ในตอนนี้ก็ต้องเป็นเทพแห่งความเงียบ คุณ (อากิโตชิ) คาวาซึครับ

โทคิตะ : จะทำ Square Enix Cloud Service (ซึ่งไม่เกี่ยวอะไรกับไอ้หัวแหลมนั่นนะครับ) เป็นระบบที่มีเกมทั้งหมดจากทุกเครื่องให้ได้เล่นกัน นอกจากนี้ก็อย่างทำ Square Enix Land ที่จะมีสิ่งบันเทิงทั้งแบบดิจิตอลและอนาล็อคให้สัมผัส รวมถึง SQE48 ด้วย

โทคิตะ : DQ20 เป็นเกม RPG หลากแนวผสมผสานกัน มีระบบออนไลน์และเน้นเครือข่ายสังคม ส่วน FF20 เป็นเกม RPG สเกลยักษ์ ที่ผู้เล่นจะได้สัมผัสกลิ่นหอมหวานของนางเอก และกลิ่นเหม็นสาบของมัลโบโร

แฟมิซือ : อาชีพใดใน DQ และ FF ที่เหมาะกับคุณมากที่สุดครับ?
    โทคิตะ : นักสู้กับมองค์ครับ เร็ว! พลิ้ว! แกร่ง! พยายามสร้างเกมด้วยความ เร็ว! พลิ้ว! เย้ายวนใจ!

โทคิตะ : ซิดจาก FF7 ครับ แต่คนรอบตัวชอบบอกว่าผมเหมือนซิดจาก FF4 มากกว่า

ผู้อำนวยการสร้าง Chaos Rings, Knights of the Crystal : ทาเคฮิโระ อันโดะ

อันโดะ : ผมก็ชอบเกมของผมทุกเกมนะครับ แต่ที่ชอบเป็นพิเศษอาจเป็นเกม Heavy Metal Thunder (PS2)

อันโดะ : ก็จับตาดูทุกคนแหละครับ แต่เบอร์หนึ่งนี่ต้องทาคามาสะ ชิบะครับ พวกเราเรียนชั้นประถม ม.ต้น และม.ปลายมาด้วยกัน ก่อนที่ๆ แห่งนี้จะกลายมาเป็นสำนักงาน ผมเองก็เคยต่อยกับชิบะในที่แห่งนี้มาแล้ว

อันโดะ : อย่าถามผมเรื่อง DQ และ FF เลยครับ เดี๋ยวความยอดเยี่ยมของมันจะด่างพร้อยเปล่าๆ

อันโดะ : อย่าถามผมเรื่อง DQ และ FF เลยครับ เดี๋ยวประวัติของมันจะด่างพร้อยเปล่าๆ

อันโดะ : อย่าถามผมเรื่อง DQ และ FF เลยครับ เดี๋ยวตำนานของมันจะด่างพร้อยเปล่าๆ

แฟมิซือ : ................................

นอกจากนี้ยังมีบท สัมภาษณ์ของผู้อำนวยการอีกหลายคน ซึ่งผมพึ่งรู้ว่าค่ายนี้มีผู้อำนวยการหญิงกับเขาด้วย
    ก็จากบทสัมภาษณ์นี้แหละครับ (ลี ยูโนะ ผู้อำนวยการ Fantasy Earth Zero)

ที่มา : Famitsu 1, Famitsu 2, Andriasang
    joi100, ffpokemon, Azemag และ อีก 2 คน ถูกใจสิ่งนี้
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    แต่ละคน ปล่อยของกันเต็มที่เลยทีเดียว

ฮา~~~
  3. Linevia

Linevia Member

EXP:
    128
    0
    16
    อันโดะ : อย่าถามผมเรื่อง DQ และ FF เลยครับ เดี๋ยวตำนานของมันจะด่างพร้อยเปล่าๆ
    แฟมิซือ : ................................

เอาฮาใช่มั้ยคะเนี่ย 555
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ยังกัสกับเซซิล มันไปมีอะไรให้เหมอืนกันได้ขนาดนั้น...

เอาโครงการพาพนักงานไปท่้องเที่ยวกลับมาเพื่อยกระดับสวัสดิการของพนักงาน <<< แปลว่าปัจจุบันนี่ สวัสดิการแย่สินะ
    Azemag ถูกใจสิ่งนี้
  5. Livic

Livic ผู้กล้า

EXP:
    120
    1
    18
    หาอ่านบทสัมภาษณ์ที่เหลือแบบภาษาไทยได้จากที่ไหนครับเนี่ย สนุกดีจัง
  6. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ตรงนักพัฒนาเกมที่จับตามองนี่ พูดมาไม่รู้จักซํกกะชื่อเลยอะครับ
  7. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    บทสัมภาษณ์ส่วนที่เหลือ แบบภาษาญี่ปุ่นผมยังไม่เห็นคนสแกนมาเลยครับ
    แบบภาษาไทยเลยยิ่งไม่น่ามีแหงๆ
  8. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ถ้าถามถึงมุมมอง DQ10 สงสัยจะได้ตอบเอาฮากันยิ่งกว่านี้......

"ไม่รู้ว่ากับ Versus ใครจะออกก่อน~~~"
  9. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ทาเคฮิโระ อันโดะ คนคนนี้เหมือนจะเห็นในสิ่งที่คนทั่วไปไม่เห็นนะครับ

Share This Page