ลอยกระทง - วัสดุธรรมชาติ หรือ สังเคาระห์

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Jeffreyboyz, 24 พฤศจิกายน 2007.

1. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    .....วันเพ็ญ เดือนสิบสอง
    น้ำก็นอง เต็มตลิ่ง
    เราทั้งหลาย ชายหญิง
    สนุกกันจริง วันลอยกระทง

ลอย ลอยกระทง
    ลอยกระทง กันแล้ว
    ขอเชิญน้องแก้ว ออกมารำวง

รำวง วันลอยกระทง
    รำวง วันลอยกระทง
    บุญ จะส่ง ให้เรา สุขใจ

วันเพ็ญ เดือนสิบสอง
    น้ำก็นอง เต็มตลิ่ง
    เราทั้งหลาย ชายหญิง
    สนุกกันจริง วันลอยกระทง

ลอยกระทง กันแล้ว
    ขอเชิญน้องแก้ว ออกมารำวง

รำวงวันลอยกระทง
    รำวงวันลอยกระทง
    บุญ จะส่ง ให้เรา สุขใจ...

เพลงๆนี้คงจะคุ้นเคยกับพวกเราคนไทยเป็นอย่างดี

ในโอกาสแบบนี้ในฐานะที่พวกเรา เป็นคน Generation ยุคใหม่ ก็เลยอยากจะถามว่า
    เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คิดยังไงกับการลอยกระทงในยุคนี้ครับ ที่ให้เลือกระหว่าง วัสดุธรรมชาติ หรือ สังเคาระห์

ในความคิดส่วนตัวของผมนะครับการใช้วัสดุธรรมชาติ มันก็ดีอยู่หรอกนะครับ แต่ถ้าคนลอยมากๆกัน
    แม่น้ำที่เราไปลอยมันก็ต้องใช้ ออกซิเจน ในการย่อยสลาย กว่าจะย่อยได้ออกซิเจนก็หมดน้ำก็เน่าได้เช่นกัน

แต่ถ้าวัสดุสังเคาระห์ พวหโฟมถึงแม่มันจะย่อยสลายาก ทำให้โลกร้อน แต่มันก็ไม่ทำให้น้ำเสียนะ (รึเปล่า)

คนอื่นคิดว่าไงกันบ้างครับ

และสุดท้ายจะไปลอยที่ไหนกันเอ่ย??
  2. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ถ้าป็นผมคงใช้วัสดุธรรมชาตินะ เพราะส่วนใหญ่พอลอยเสร็จเจ้าหน้าที่ก็จะมาเก็บไป ไม่ปล่อยไว้ตามคลองอยู่ดี

ลอยที่ไหน....ไม่ชัวร์ครับ อาจจะไม่ไป -*-
  3. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    มันต้องธรรมชาติอยู่แล้วแต่ธรรมชาติมากไปก็กรรมของแม่น้ำอีก(เพราะจะเน่าคาคลองซะก่อน)

ส่วนเราลอยแบบ Visual Kartong ใน Exteen ไปแล้วค่ะ อย่างฮา..... ^o^
    (ของจริงเลิกลอยมานานแล้ว)
  4. evilmena

evilmena New Member

EXP:
    26
    0
    0
    วัสดุธรรมชาติเจ้าค่ะ~
    ไปลอยที่ตรงหน้าบ้านน่ะค่ะ - w -;;
    เอ่อ...ถ้าพูดจริงๆ ก็ยังไม่ทราบเลย~
  5. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ไม่ลอยเลยดีที่สุด...

หาสาวไปด้วยไม่ได้ เลยไม่รู้จะไปทำไม
  6. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    สมัยตอนยังเด็กๆ ตัดต้นกล้วย มาทำกระทงเอง ลอยเอง เก็บเอง

ใช้ขนมปังก็ดีนะ เป็นอาหารปลา
  7. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ถ้าดูถึงแค่ขั้นตอนการเก็บ ไม่ว่าวัสดุธรรมชาติหรือสังเคราะห์ เจ้าหน้าที่ก็ต้องเก็บกวาดหมดอยู่แล้ว
    ปัญหาอยู่ที่ ขั้นตอนการทำลาย เพราะบ้านเรายังไม่มีระบบการคัดแยกประเภทของขยะที่ดีเพียงพอ
    วัสดุสังเคราะห์จะสร้างปัญหาก็ตรงนี้ล่ะี้ครับ เอาไปเผาก็เกิดก๊าซพิษ เอาไปฝังกลบก็ย่อยสลายยาก
    ที่นายจมูกชมพู่เขาเคยสนับสนุนให้ใช้โฟม เพราะกลัวเจ้าหน้าที่เทศกิจมองไม่เห็นเวลาจะเก็บกวาด

ไม่ได้มองไปไกลมากกว่านั้นหรอกครับ
  8. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    เอ่อ ทุกปีที่ผมได้มีโอกาสไปลอยเนี่ย ผมจะลอยกระทงที่ทำจากวัสดุธรรมชาตินะครับ ไม่เคยซื้อพวกวัสดุสังเคราะห์เลย - * -"

ถ้าถามว่าปีนี้ไปลอยที่ไหน ขอบอกเลยว่าไม่ได้ไปลอย :D
  9. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    วัสดุธรรมชาติครับ รักธรรมชาติ

ส่วนลอย คงไปลอยที่วัดแถวบ้านครับ
  10. Linevia

Linevia Member

EXP:
    128
    0
    16
    ชอบ ... กระทงขนมปังเหมือนกันค่ะ ! :D

แต่บางทีลอยอยู่ดีๆ ปลามาฮุบไปครึ่งอัน ... เทียนยังไม่ดับเลย T.T

[action]L i n e v i a ไว้อาลัยให้ปลา[/action]
  11. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ไม่ชอบครับ ไม่เคยสนับสนุนการลอยกระทงเลย แต่สนับสนุนส่วนที่เป็นประเพณีจริงๆ ผมว่าแค่แห่ แล้วกระทงไม่ต้องลอยทิ้งในแม่น้ำ แค่เอามาบูชาริมๆ แล้วเอากลับบ้านแค่นั้นน่าจะพอแล้ว ขอบคุณพระแม่คงคา....แม่คงคาคงเศร้ากว่าเดิมกระมัง มันต่างไรกับเราเศษกล้วยในแม่น้ำไม่ใช่นรึ??
    ถ้ัาขอบคุณแม่น้ำคงคาก็น่าจะทำกระทงแล้วมาวางๆไว้บนบก ไม่จำเป็นต้องใส่ในแม่น้ำเลยนี่นะ.... สกปรกเปล่าๆ น้ำเน่าจนปลากินไม่ไหวแล้วมั้ง = =
    แค่ให้หนุ่มสาวได้เจอกันวันนี้ตอนกลางคืน น่าจะโอเคแล้วนะ [ล้้อเล่น]

เดัี๋ยวนี้ทำเหมือนงานวัด พื้นสกปรกต้องเก็บกวาด ขยะก็เต็มทั้งบกทั้งน้ำ ผมเห็นแล้วเศร้าแทน....
    ปล. ความคิดที่ผมพิมพ์นี้้เมื่อผมแสดงออกไป คนทั่วไปก็จะต่อว่า มันเป็นประเพณีฝืนไม่ได้
  12. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    เพิ่งกลับจากไปลอยกระทงมาค่ะ....ที่จริงก็ไม่อยากไปหรอก แต่พ่อชวนไป นานๆกลับมาบ้านทีก็เลยต้องไปกับเค้าหน่อย

เราชอบกระทงที่ทำจากต้นกล้วยมากกว่านะ รู้สึกเป็นธรรมชาติดีกว่ากระทงที่ทำจากขนมปังซะอีก = ="
  13. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    เพิ่งกลับมาจากลอยกระทงฮับ ลอยที่บ้านแฟน อิอิ ทำกระทงกันเองจากต้นกล้วยเพียวๆถึงไม่สวยแต่ก็ภูมิใจ ฮาๆๆ
  14. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    ไม่ได้ลอยเลย... ทำงาน โอ้ย
  15. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    0
    16
    ธรรมชาติดีกว่ามั้ง เพราะเวลาลอยเสร็จก็เอาไปทำลายทิ้งง่ายกว่า อ่อ เค้าไม่ปล่อยให้มันลอยอืดในน้ำอย่างงั้นไปจนมันย่อยสลายหรอกค่ะ (เมื่อไหร่ละนั่น) เค้าก็ต้องช้อนไปทิ้งอยู่แล้วจ้า แต่กระทงที่ทำจากขนมปังหรออ ไม่รู้ว่าลอยในแม่น้ำปลาจะมางาบไปเร็วรึป่าว แต่เราไปลอยที่มหาลัยมา แบบว่า !!! เน่าค้าบบบบ สระน้ำยิ่งเล็กๆ หนมปังก็เปื่อยๆยุ่ยๆอืดเชียว ไม่เห็นปลาเห็นเต่ามากินเล้ยย ==''' เราเลยไม่ชอบกระทงขนมปังเลยอะ ทำน้ำเน่ากว่าเดิมอีก

ส่วนตัวชอบนะคะ ลอยกระทงน่ะ อ่อ แต่ในงานของม.เราค่อนข้างจะมีถังขยะเป็นจุดๆนะ ไม่ทิ้งเรี่ยราดกันเท่าไหร่ ถึงอยู่นอกถัง(มันล้น)ก็ยังอยู่ในบริเวณที่ทิ้งน่ะ เมื่อวานซืนไปงานวัดภูเขาทอง โห ทิ้งกันเรี่ยราดกระจัดกระจายมาก ==''' แต่เดี๋ยวนี้ประเด็นในการไปลอยต่างไปจากตอนเด็กๆแฮะ ตอนเด็กๆอธิษฐานกันยาวเชียว 55 เดี๋ยวนี้ขอพรนิดนึงแล้วก็ลอยตุ๋มลงน้ำเลยแฮะ ไปเจอเพื่อนๆกันที่งานสนุกกว่าซะงั้น
  16. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ลองคิดเล่นๆ ว่ามีคนไทย เอาของไปลอยในแม่น้ำ วันนี้ เป็น 10 ล้านชิ้น คุณอยากให้ 10 ล้านชิ้นนั้น มันเป็นโฟม หรือเป็นก้านกล้วยล่ะครับ
    คำตอบคงไม่ยากนะถ้าคิดแบบนี้

ผมเอง มีคนที่อยากลอยด้วย แต่อยู่ห่างกันคนละซึกโลก... เศร้า T-T

ส่วนประเด็นน้ำเน่า ลอยกระทงกันปีละครั้ง เทียบกับขยะ จากบ้าน จากเรือ จากโรงงาน ที่เค้าทิ้งกันอยู่ทุกวัน... มันแทบจะไม่มีผลเลยครับ
  17. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    คุมิซื้อกระทงใบตองนั่นแหละค่ะ (เท่าที่เห็นมันมีขายแต่ใบตองนะ)

ไปลอยที่มหาลัยมาเมื่อวาน ลอยสระในตำนานด้วยนะ (แต่ไม่มีคนไปลอยด้วย กร๊ากกกกกกกก)

อยากเล่นโคมลอยจัง TWT,, เมื่อวานกว่าจะได้เที่ยวก็ดึกแล้ว ไม่ได้เดินเล่นเลยอ่า~
  18. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    T T

อดไปลอย....

ทำไม ทำไม๊ ทำไมต้องมาเป็นไข้เอาวันลอยกระทงด้วย!!

อุตส่าห์นัดเพื่อนไป ต้องโทรไปยกเลิกหมดเลยง่า

-------------

เข้าเรื่องๆ

ผมว่าใช้วัสดุธรรมชาติดีกว่านะ
    เพราะที่ๆจะไปลอยมันเป็นบึงใหญ่มากๆ น้ำมันคงไม่เน่าหรอก
    แล้วอีกอย่างก็มีคนไปเก็บมาขายใหม่ด้วย(พวกแม่ค้าหวังกำไร)

แต่โฟมมันไม่ย่อยสลาย ทำให้น้ำสกปรก และโลกร้อนด้วย
  19. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ปีนี้ลอยบนเน๊ต...

จะมีอีกกลุ่มนึงที่ว่า ถึงจะใช้วัสดุธรรมชาติยังไง แต่คนปัจจุบันเยอะมาก พอลอยไปแล้วมันจะพาลถล่มกันย่อยสลายจนทำให้น้ำเน่าอย่ดี

แต่ก็ยัใช้กระทงธรรมชาตินี่แหละ ดีกว่าไม่เน่าลอยอืด
  20. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88
    ไม่ได้ลอยกระทงมาหลายปีแล้ว แต่ปีนี้ต้องลอยเพราะไปแข่งแรลลี่แล้วเค้ากำหนดให้ซื้อกระทง
    เลยซื้อกระทงขนมปังมา ตั้ง40แน่ะ...แพงชะมัด...

ก็ดีนะปลาตอดกันเพียบเลย เกลี้ยงภายในพริบตา นึกถึงตอนโยนขนมปังให้ปลาสวายที่วัดเลย...
  21. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ผมใช้วัสดุธรรมชาติครับ : D

แต่จริงๆแล้ว

แอบไปลอยโคมที่เชียงใหม่มา : P
  22. RayOn

RayOn New Member

EXP:
    38
    0
    0
    ปีนี้ก็ไม่ลอย (และไม่ได้ลอยมาสามสี่ปีแล้ว แหะๆ )

ปกติ เราขอบคุณแม่น้ำได้โดยการไม่ทิ้งขยะลงแม่น้ำ กับลดการใช้น้ำอย่างฟุ่มเฟือยเกินเหตุ ก็ถือเป็นการขอบคุณแม่น้ำแล้วล่ะ :)

(แต่ปีนี้ได้ควันหลงวันลอยกระทง.... ล้อรถไปโดนตะปูที่ทำกระทงทิ่มแตกไปสองรู - -'' ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงทิ้งไอ้พวกของมีคมพวกนี้แบบนี้ เฮ้ออ - -'' )
  23. songsage

songsage New Member

EXP:
    7
    0
    0
    เราคิดว่าการลอยกระทงน่ะเป็นอะไรที่แจ่มสุดยอด แจ่มมากๆ เท่มากๆ แต่หลังๆมันชักจะไม่เท่แล้วล่ะ มันชักจะต๊อง และด้วยความที่คนมันเยอะขึ้นมากๆ แม่น้ำมันรองรับไม่ไหวนะเนี่ย =[]=
  24. pinkfloyd

pinkfloyd New Member

EXP:
    374
    0
    0
    เหมือนที่พี่ชู / โจโทโร บอกแหละค่ะ.....

ลอยทำไมในเมื่อใช้วัสดุธรรมชาติ น้ำก็เน่า.....แต่ใช้โฟมก็ทำลายยากอีก.......

ถ้าลอยแล้วทำให้น้ำเน่า....มันคือการบูชาพระแม่คงคา........?

ไม่ได้จะบอกว่าต่อต้านประเพณีเก่าแก่หรอกนะ แต่สิ่งไหนที่เราคิดว่าเป็นผลดีกว่าที่คนโบราณเคยคิดไว้เราก็สามารถเปลี่ยนให้เหมาะสมตามยุคปัจจุบัน (เช่นลอยในเน็ต) ก็โอเคแล้วล่ะค่ะ

ว่าแต่มีคำถามอยู่ในหัวอยู่เหมือนกัน......ตกลงกระทงขนมปัง(เออหนอ ช่างคิดกันจริง)เป็นวัสดุธรรมชาติรึเปล่านะ? หุหุ
  25. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    เดี๋ยวนี้ผมไม่ได้ไปลอยแล้วแฮะ >_<"

รู้สึกว่าถึงใช้วัสดุธรรมชาติก็ต้องไปตัดต้นกล้วย ให้จำนวนต้นกล้วยมันลดลงไปอีก

เดี๋ยวนี้เลยหันมาใช้น้ำให้ประหยัดแทน (ถึงจะประหยัดได้ไม่มากเท่าไหร่) แต่ก็น่าจะดีเหมือนกันมั้ง />_<"

Share This Page