[Movie Review] รักแห่งสยาม : กูรักมึงว่ะ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย sichon, 24 พฤศจิกายน 2007.

1. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    หลังจาก Exteen Blog อัพเกรดเป็นเวอร์ชั่น 4.0 เดือนถัดมา บอร์ด All Final Fantasy ก็อัพเกรดเป็นเวอร์ชั่น 4.0 บ้าง
    เมื่อระบบเข้าที่เข้าทางพอสมควร ก็ได้เวลาโอนรีวิวหนังจากบล็อกมาลงเว็บบอร์ดล่ะครับ ประเดิมเรื่องแรกก็ร้อนซะแล้ว
    .
    เรื่องย่อ
    .
    ครอบครัวของโต้งกับมิวเป็นเพื่อนบ้านกันมานาน เด็กชายทั้งสองมีสัมพันธภาพที่ "ดีมาก" มาตั้งแต่อดีต
    วันหนึ่ง ครอบครัวของโต้งไปเที่ยวเชียวใหม่ แตง พี่สาวของโต้งไปเที่ยวต่อกับเพื่อนๆ และหลงป่าหายไป
    พ่อแม่ของโต้งไม่สามารถทนรับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ จึงย้ายไปอยู่ที่อื่น ไม่นานนักมิวก็มีเพื่อนบ้านใหม่
    เวลาผ่านไปราว 5 ปี หญิง เพื่อนบ้าน ก็กลายเป็นเพื่อนสนิทที่แอบหลงรักโต้งอยู่ข้างเดียวตามประสาวัยรุ่น
    ส่วนโต้งซึ่งย้ายบ้านไปหนังสือเรียนที่อื่นก็กำลังคบหาอยู่กับ โดนัท แฟนสาวดาวโรงเรียนระดับสวยเลือกได้
    .
    โต้งกับมิวพบกันโดยบังเอิญอีกครั้งกลางสยามเซ็นเตอร์ ขณะนั้นครอบครัวของโต้งก็ใกล้แตกสลายเต็มที
    สัมพันธภาพที่ "ดีมาก" จุดประกายให้บิวที่เป็นนักร้องนำของวง August แต่งเพลงเด็ดประจำวงออกมา
    แต่ว่า สัมพันธภาพดังกล่าว ยากที่ครอบครัวของโต้งซึ่ง (เคย?) เป็นคาธอลิกที่เคร่งครัด ไม่อาจยอมรับได้
    ถึงแม้มิวจะทำให้ครอบครัวของโต้งมีโอกาสพบกับ จูน ผู้ดูแลวงซึ่งมีหน้าตาถอดแบบ แตง มาเลยก็ตามที
    เหล่ากระโปรงบานขาสั้นจะหาทางออกต่อปัญหาชีวิต ที่เหล่าวัยรุ่นตามเมืองใหญ่ๆ กำลังประสบอยู่อย่างไร
    .
    ข้อดี
    - ประเด็นร้อนและละเอียดอ่อนเกี่ยวกับปัญหาครอบครัว ตั้งแต่เรื่องเล็กเท่าขี้ผงจนถึงเรื่องคอขาดบาดตาย
    - เพลงประกอบส่วนใหญ่ดี แต่ก็มีแปร่งๆ บ้าง หลายฉากเล่นมุมกล้องได้เข้าท่า ทำให้ภาพออกมาน่าสนใจ
    - การแสดงของนักแสดงรุ่นเก่าที่ยอดเยี่ยม การแสดงของนักแสดงหน้าใหม่ที่ทำได้ดีและ "กล้า" กว่าที่คิด
    - การนำเอาบริบทของชีวิตวัยรุ่น มาใช้ประกอบกับปัญหาด้านมืดที่ไม่มีครอบครัวไหนอยากพูดได้ยอดเยี่ยม
    - รายละเอียดการดำเนินเรื่องที่ชวนให้ติดตาม จนหลายคนลืมไปเลยว่าตัวหนังมีความยาวถึง 2 ชั่วโมงครึ่ง
    .
    ข้อเสีย
    - การนำเสนอประเด็นเนื้อหาสาระที่แยบคาย ถูกฉากเซอร์ไพรส์สีม่วงทำลายสมาธิของคนดูทั้งโรงจนเรียบ
    - ตัวละครหลายตัวมีบทบาทน้อยไปจนน่าเสียดาย ฉากหนึ่งที่ทำให้ผมเห็นภาพ ยาราไนก้า ลอยมาตะหงิดๆ
    - Sound ตอนต้นเรื่องมีปัญหาเล็กน้อย ถ้าไม่เป็นที่ตัวภาพยนตร์ ก็คงเป็นที่ระบบเสียงของโรงหนังที่ผมดู
    - ตัวประกอบขาสั้นซึ่งมากเอาเรื่อง ทำให้เกิดความลำบากในการจดจำในบางช่วงที่เนื้อหากำลังงวดเข้ามา
    - ฉากถึงลูกถึงคนระหว่างโต้งกับมิวและโต้งกับหญิง เป็นกรณีศึกษาที่ดี แต่ระวังการเลียนแบบในทางที่ผิด
    .
    สรุป
    ด้วยประเด็นที่ละเอียดอ่อนและเปราะบางในสังคม ทำให้คนดูแต่ละช่วงกลุ่มอายุ เกิดความรู้สึกแตกต่างกัน
    นักเรียนนักศึกษาหญิง คงกรี๊ดกร๊าดถูกใจความน่ารักของโต้งกับมิวในหลายฉากสยิวกิ้วชวนจิ้น (imagine)
    นักเรียนนักศึกษาชาย คงได้นั่งแต่หัวเราะหึหึอยู่ในลำคอ เพราะไม่รู้จะแสดงออกอย่างไรได้อีกต่อฉากสีม่วง
    คุณพ่อคุณแม่ที่มีลูกวัยเรียน ถ้าได้เห็นทั้งฉากโต้งกับมิวและฉากโต้งกับหญิงแล้ว รับประกันว่าเครียดแน่ๆ
    .
    แม้ส่วนตัวผมเห็นว่า "รักแห่งสยาม" มีเนื้อหาสาระที่รุนแรงพอตัว มีการดำเนินเรื่องที่ชัดเจนในระดับหนึ่ง
    แต่ ฉากโต้งกับมิวเลิฟเลิฟกัน ก็โดดเด่นรุนแรงจนกลายเป็น Talk of the Town เสียยิ่งกว่าฉากอื่นๆ
    ประกอบกับตัวอย่างหนังชวนเข้าใจผิด ถึงสิ่งที่คนดูจำนวนไม่น้อยคาดหวังเอาไว้ เหมือนกับโดนหักหลัง
    แต่มานึกดูอีกที ตัวอย่างหนังก็ไม่ได้บอกเอาไว้ตรงไหนว่า ความรักเป็นเรื่องของชายกับหญิงได้เท่านั้น
    .
    คราวนี้คุณเข้าใจความรู้สึกของคุณแม่ของโต้งแล้วหรือยังครับ
    เวลาคาดหวังอะไรแล้วมันไม่เป็นไปอย่างที่ตัวเองอยากให้เป็น
    รวมทั้งเรื่องของความรักในชีวิตจริงของพวกเราทุกคนด้วย
    เจ็บไหมครับ กับการคิดอะไรไปเองข้างเดียวแล้วมันไม่ใช่
    .
    .
    ปล. ใครที่ดูเพลินจนลืมไปว่า นี่คือหนังไทยที่ยาวร่วม 2 ชั่วโมงครึ่ง ย่อมแสดงว่ามันมีอะไรดีๆ แฝงอยู่
    ฉาก Y เมื่อเปรียบเทียบกับความยาวของหนังแล้ว เป็นแค่องค์ประกอบเล็กๆ อย่าหมกมุ่นให้มากเกินไป
    ถ้านับเป็นนาทีต่อนาทีแล้ว ความรักของครอบครัว สามีภรรยา ชายหญิง มีอัตราส่วนมากกว่าด้วยซ้ำไป
    ...เพียงแต่มันไม่ "แรง" เท่านั้นเองครับ...
  2. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    นับเป็นหนังอีกเรื่องที่หน้าหนัง​ "หลอก" คนดู..
  3. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    อืม แต่ตัวเอกของเรื่องเป็นโรคหัวใจใช่ไหมครับ? (ถ้างานแถลงเปิดตัว เราฟังมาไม่ผิดนะ)

และอย่างที่รู้ๆว่า หนังเรื่องนี้ใครกำกับ (คนเดียวกับที่ทำเรื่อง final score)
  4. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    กลายเป็น Talk of the town จริงๆสำหรับเรื่องนี้ แต่อยากดูเพราะเห็นกี่คนพูดถึงหน้าโรงก็ร้องไห้กันเป็นแถบ(คงไม่ใช่ร้องไห้เพราะเสียดายเงิน อิ อิ) เลยอยากรู้ว่ามันจะทำให้เราร้องไห้มั้ย

บอกได้คำเดียว "รอแผ่นค่ะ"

ขอบคุณนะคะที่รีวิวมาฝาก รอเรื่องหน้าค่ะ
  5. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    เรื่องนี้พี่มะเดี่ยวกำกับไม่ใช่เหรอครับ..? พี่มะเดี่ยวไม่ได้กำกับเรื่อง คน ผี ปีศาจ กับ 13 เกมสยองเหรอครับ
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เห็นคอมเมนต์ตามพวกบอร์ดพันทิพย์แล้วหงุดหงิดไงพิกล
    ถ้านิสัยคนทั่วไป แค่เห็นหนังเกย์ก็เอามาตัดสินใจซะแล้วก่อนที่จะเก็บเกี่ยวสิ่งที่หนังนี้จะสื่อ ยังไม่ดูก็ใครว่าก็เออออตามด่าตามกระแส/
    เกรียนได้ใจจริง เนอะ ....

แต่รู้สึกว่า review พี่ป๋ิอมีอะไรที่เปิดกว้างหลายแง่มุมดีนะ...:) ไม่เหมือนบอร์ดเกรียนเหล่านั้นเลย
    ไอ้กราฟ linear ที่กระตุกนั่นคงเดาได้เลยว่าคือฉากไหนนะ:p

ปล. ควรตะหงิดใจแต่แรกที่เห็นภาพนี้แล้วนะ

ผมเห็นข้อความนึง น่าจะเหมาะกับหนังเรื่องนี้มาก
    A fool will judge everything by the one he knows.
    คนโง่ย่อมตัดสินทุกอย่างด้วยสิ่งเดียวที่เขารู้​
  7. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    เอ...ถ้ามันไม่เน้นไปด้านขายเรื่องเกย์มากเกินก็น่าดูดีนะคะฟังดูดรามาดีอ่ะ
    คือถามหน่อยว่าความรู้สึกมันไม่ได้ออกมาแนว เพื่อนฯใช่ป่าวคะเพราะเรื่องนี้มันเน้นแนวเกย์ไปเลย???
    แต่เห็นหลายคนบอกว่าเป็นหนังเกย์ไปเรียบร้อยแล้ว@พันติ๊บ...
  8. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ^
    พัน>beep< ก็แบบนี้แหละครับ
  9. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    สรุปมันเป็นหนังYหรอ ตอนแรกหลงด่าใหญ่เลย ว่าเอาเด็กหนุ่มน่ารักมาเล่นหนังรักๆ รับไม่ด๊า----ย
    ยังงี้ต้องรีบไปดูแล้ว ออกโรงรึยังเนี่ย ^^;
  10. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    หา เป็นกรูรักมึงไปอีกเรื่องแล้วเหรอครับ...
    อันนี้จะโทษคนทั่วไปก็ไม่ได้นะครับ ขนาดผมเองที่ไม่ได้รังเกียจเกย์หรืออะไร ผมยังไม่เห็นด้วยเลยครับที่จะต้องมีหนังเกย์ออกมาติดๆ กันขนาดนี้
    ที่ตามกระแสน่ะไม่ใช่คนวิจารณ์หรือ แต่เป็นคนทำหนังนั่นแหละ ทำหนังเกย์ตามๆ กันออกมาเป็นกระแสซะเอง
  11. peanut

peanut Member

EXP:
    58
    0
    6
    ความจริงคุณมะเดี่ยวตั้งใจจะทำหนังเรื่องนี้ตั้งแต่ 2 ปีที่แล้วแล้วล่ะครับ แต่เพิ่งจะได้รับการอนุมัติจากเสี่ยเจียง
    หนังเกย์ไทยผมเห็นไม่เยอะนะครับ เห็นแต่หนังผี หนังตลก หนังกะเทย ที่มันเยอะเสียจนคนดูไม่ออกว่าเป็นกระแสแล้ว :lol:

แค่เห็นชื่อว่าคุณมะเดี่ยว ชูเกียรติ กำกับกอยากดูแล้วครับ ยิ่งรู้ว่าคนอย่างเสี่ยเจียงยอมให้หนังเรื่องนี้มีความยาวตั้งสองชั่วโมงกว่า แถมดาราอย่างคุณนกกับคุณกบยังมาเล่นอีกต่างหาก
    แม้ว่าหนังเรื่องนี้จะทำ trailer เหมือนหนังสร้างภาพ (หนังแบบที่ค่ายจทฮชอบทำน่ะ) แต่มันก็แอบแฝงอะไรที่ทะแม่งๆไว้เยอะนะ... (โต้งไม่รักโดนัทแล้วเหรอ ฉีกรูปทิ้ง พ่อแม่ร้องไห้แล้วกอดกัน จนถึงซีนสุดท้ายที่ตัวละครชายสองคนจ้องหน้ากันสบตาปิ๊งๆ) เพียงแต่มันเนียนนนน จนบางคนไม่สังเกตุเท่านั้น
  12. zeryu

zeryu New Member

EXP:
    72
    0
    0
    อยากดูมากเลยค่ะ เื่พื่อนที่ไปดูมาแล้วบอกว่า ในโรงกรี๊ดกันลั่นเลย
    คือ หักมุมได้อย่างแรง นึกว่าเป็นหนังรักใสๆ วัยรุ่น เสียอีก
  13. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    เข้ามาบอกค่ะ ไปดูกระทู้ในพันทิพเห็นเค้าว่ามีคนไปร้องเรียนหนังเรื่องนี้กับกระทรวงวัฒนธรรมแล้วค่ะ(สงสัยเจ๊ลัดดาเจ้าเก่า) เหอๆ เอาเข้าไป.... ^^;
  14. Eldar

Eldar New Member

EXP:
    53
    0
    0
    -*- กลายเป็นรักแห่งสยองซะแล้วแหะ หนังเรื่องนี้

หักมุมแรงได้ใจมากๆ
  15. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    .....ได้ยินข่าวลือมาตั้งแต่ก่อนเข้าโรง...คุมิก็ไม่อยากจะเชื่อเหมือนกันค่ะ

แหม่ = =" หักมุมได้อนาจมาก

แต่เพื่อนคุมิที่เขาแอบๆ กันไปดูแล้วถูกใจกันเยอะเลยนะ = A =""

ส่วนตัวไม่ค่อยอยากสนับสนุนให้มีหนังประเภทนี้ออกมาในสังคมเยอะเท่าไหร่เลยอ่ะค่ะ จริงอยู่หรอกที่การที่เป็นเกย์ เป็นกะเทยมันเป็นสิทธิส่วนบุคคล แต่ยังไงซะถ้าบ้านเรามีเยอะมากๆ มันก็คงดูไม่ดีนะคะ ^^"

ไม่รู้สิ เราอาจจะคิดมากไปเองคนเดียวก็ได้มั้ง....

[action]เสียดายทั้งพระ-นายเอกเลยฟ่ะ...หน้าตาดีทั้งคู่เลย....กรรมเวร~[/action]
  16. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ความหมายของหนังเรื่องนี้คือชีวิตคนเราต้องมีครบทุกรสชาติสินะ = =

แต่เราคงไม่ไปดูในโรงหรอก รอแผ่นเอาดีกว่า

(ตอนแรกว่าจะไปดูพอรู้ว่าหนังมันมีแนว Y ปุ๊บ....รอแผ่นก็ได้วะ)

หนังเรื่องรักไม่จำกัดนิยามก็ทีนึงแล้ว ครึ่งแรกก็รัก ญ-ช ดีๆ

ครึ่งหลังมากลายเป็นกึ่งYซะงั้น...
  17. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    0
    6
    เรื่องนี้ถ้าดูเอาเนื้อหา แล้วเอาอคติโยนทิ้งไป ก็ต้องบอกได้เลยว่าเป็นหนังที่ดีเรื่องหนึ่งครับ หายากนะ หนังไทยที่สามารถดึงอารมณ์คนดูได้ขนาดนี้(ทั้งในด้านดีและไม่ดีู่^ ^!!!)

ทำให้คนดูพบกับตอนจบที่ไม่คาดคิ้น เป็นแผนการตลาดอย่างหนึ่งนะ*-* ฝรั่งเองก็ทำ

แต่อารมณ์เสียเรื่องเทลเลอร์เหมือนกันครับ ตอนไปดูหนังเห็นเทลเลอร์ก็นึกว่าแนวๆซีซั่นเชนจ์- -"....

มารู้ความจริงตอนหากระแสนิยม....ปัดโธ่...
  18. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    เพิ่งมีโอกาสได้ไปดูมาครับ...อันนี้อยากดูเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เลยไม่ได้สนใจเสียงทางบวกทางลบที่รุนแรง(เกินจำเป็น) ซักเท่าไหร่...

เรื่องจุดดีจุดเด่นที่พี่ศิชนพูดมา เห็นด้วยนะครับ หนังกล้าที่จะยกเรื่องปัญหาครอบครัวด้านที่ละเอียดอ่อนแบบนี้มา ทำให้หนังมีประเด็นที่น่าติดตาม บวกกับฝีมือการแสดงของนักแสดงรุ่นเก๋าๆ แบบพี่นกและพี่กบ (ที่ผมว่า เป็นจุดเด่นมากๆของเรื่อง) ทำให้หนังทำออกมาได้ค่อนข้างถูกใจผมทีเดียว

ข้ามบทวิจารณ์ของผมไปดีกว่า...มีประเด็นที่อยากจะถามความเห็นซักนิดนะครับ

เรื่อง "รูปแบบความสัมพันธ์" ที่เป็น talk of the town ของคู่ตัวละครหลักในเรื่อง...พี่คิดว่า มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหน ในฐานะที่เป็นแกนหลักแกนหนึ่งของเรื่องครับ?

ก่อนเข้าไปดู ผมคิดคร่าวๆแค่ว่า คงจะมีการเน้นหลักไปที่"ปมทางจิตใจ"บางอย่างตั้งแต่ครั้งวัยเด็ก(อย่างเช่น การขาดความใกล้ชิดกับพ่อแม่/ไม่มีคนดูแลให้รู้จักความรักที่เหมาะสม) และค่อยมาร่วมกับประเด็น"วิกฤติช่วงค้นหาตัวเอง"ของวัยรุ่นในตอนหลัง ทำให้เกิดเป็น conflict ที่ทำให้พวกเขาออกอาการ "เคว้ง" นอกลู่นอกทาง ก่อนที่จะเข้าใจถึงเส้นแบ่งความสัมพันธ์ และค้นหาจุดยืนในชีวิตของตัวเองพบ อารมณ์แบบนั้น...

ถ้าจะว่าไป ก็คงคล้ายกับเรื่อง Boy friend ของคุณแมลงปีศาจ @ pantip น่ะครับ..ซึ่งผมว่า ค่อนข้างดีเลย

แต่หลังจากที่ดูจบแล้ว ผมก็ยังรู้สึกว่า ประเด็นตรงนี้ยังไม่เคลียร์ซะทีเดียวนะ? ทั้งที่มาที่ไป ที่ทำให้ความสัมพันธ์ที่"ดีมาก" ของทั้งคู่ พัฒนามาจนถึงจุดนั้น และการโยงไปถึง"บทสรุป"ของเรื่อง ที่เป็นการตัดสินใจเลือกเส้นทางที่ทั้งคู่คิดว่าเหมาะสมที่สุด...

...........ส่วนตัวแล้ว คิดว่ามันไม่ค่อยมีน้ำหนัก ไม่เกี่ยวกับแกนหลักของเรื่อง และไม่ได้เป็นตัวขับให้เรื่องเดินไปถึงตอนจบได้น่ะครับ

ถ้าเปลี่ยนเป็น ช-ญ ตามปกติ...แม้กระแสจะไม่แรงเท่า แต่ผมกลับคิดว่า จะ"เข้าถึง"คนส่วนมากได้ดีกว่า และทำให้เรื่องเดินไปอย่างเป็นธรรมชาติมากกว่านะ?

รบกวนขอความเห็นด้วยละกันครับ ^^
  19. riddyred

riddyred New Member

EXP:
    5
    0
    0
    โดนคนรอบข้างรุมบิวท์เสียจนรู้สึกอยากดูขึ้นมาตะหงิดๆ จะหันหน้าไปหาใครก็มีเเต่คนพูดถึงเเต่เรื่องนี้
    ทั้งๆที่ตอนเเรกก็ไม่ได้คิดอยากดูเลย เหอๆ
    สงสัยต้องหาเวลาไปดูซะหน่อยเเล้ว
  20. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    ถ้าไม่นับฉากที่โต้งกับมิว จุ๊บกันหลังงานเลี้ยงที่บ้าน (โดยมีคุณแม่ โต้งมองดูเงียบๆ)

เนื้อเรื่องส่วนใหญ่ของตัวหนัง สำหรับเราแล้ว เห็นว่าเป็นหนังที่น่าไปดูมากล่ะนะ (มันไม่ใช่หนังกระแสนิยมอีกเรื่องแล้วกัน)

ส่วนประเด็นรักต่างเพศ หรือ เพศเดียวกัน เราไม่ออกความเห็น แต่เห็นว่า ตัวผู้กำกับสื่อออกมาได้เห็นภาพนะครับว่า เรื่องความรัก มันเหมือนกับเล่นทอยลูกเต๋า (ไม่รู้ว่าโยนไปแต่ล่ะครั้ง หน้าที่ออกมาจะเป็นอะไร?)

แต่ถ้าหนังเรื่องนี้ทำเป็นดีวีดี คงจะไม่พ้นถูกเบลอด้วยหมอกศีลธรรมเป็นแน่
  21. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    รังเกียจอะไรกันแค่ Y :555:...
    แต่โดนเทรลเลอร์แหกตามันก็น่าโกรธอยู่นะ แต่คนที่ยังไม่ดูเห็นกระแสด่าก็ด่าตามนี่ ไม่ไหวสุดๆแล้วล่ะ -*-
  22. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ^
    ^
    ตอนแรกไม่อยากดู พอเจอกระแสด่าว่ามันYเลยอยากดูขึ้นมาทันที lol
  23. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    โดยส่วนตัวหนังแนวเรื่องรักๆก็เฉยๆไม่ได้คิดจะไปดูอยู่ละ

พอรู้ว่าเทรลเลอร์มันคนละเรื่องกับเนื้อหาที่นำเสนอ ก็ยิ่งคิดว่าไปดูแล้วเสียดายเงินแหงๆ

สรุป - เก็บเงินในกระเป๋าไว้ไปดูหนังที่คิดว่าดูแล้วคุ้มค่าตั๋วดีกว่า >_<
  24. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    เนื้อเรื่องเป็นแบบนี้เองรึ เห็นตั้ง Topic ชวนกันไปดูใน irc คงสมดั่งที่ตั้งใจไว้ :D

2 เดือนมานี้ยังไม่ได้ดูหนังในโรงสักเรื่องเลย
  25. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    สำหรับเรื่องนี้แล้ว...คงต้องบอกได้ว่าที่ทุกคนบอกคิดไปว่าโฆษณามันหลอกลวงเพราะ
    คนส่วนมากคิดไปเองในตอนที่ดูตัวอย่างหนังว่ามันคือหนังรักชาย-หญิงตามปกติ
    ซึ่ง! เค้าก็ไม่ได้บอกนิว่าไม่ใช่ช-ช ? หรือว่า ช-ญ หรือว่า ถ้าเกิดหนังมันออกมากลายเป็น ญ-ญ ละ ???
    (ถ้ากรณีญ-ญแล้ว หลายๆคนจะยังบ่นรึเปล่าหว่า ชักอยากรู้เหมือนกันแฮะ)

โดยส่วนตัวหนังแล้วผมว่ามันก็เหมาะกับสังคมปัจจุบันดีนะครับ...(ถึงจะดูเหมือนเป็นตลกร้ายมากๆก็เถอะ)
    ไม่ว่าจะเรื่องของความร้าวฉานในครอบครัว เรื่องที่ลูกชายเป็นเกย์+การกระทำของพ่อแม่หลายๆครอบครัว
    ทั้งยังเรื่องของความ"ง่าย"ในเรื่องรักๆในสังคมปัจจุบันอีก (อกหักจากคนนู้น ก็ไปรักคนนี้แทน แว่บไปแว่บมา)

ไอ้ตอนของชายหญิงที่แรงๆมันก็มีนะ แต่ไม่มีคนพูดเลย lol
    อยากให้มันมี ญ-ญ ไปอีกคู่ซะเลย อยากรู้นักว่าเสียงตอบรับมันจะออกมาเป็นยังไง :p

Share This Page