[Movie Review] รักแห่งสยาม : กูรักมึงว่ะ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย sichon, 24 พฤศจิกายน 2007.

1. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    38
    คนดูบอกว่าโปรโมตผิดความจริงไม่ยอมบอกว่าเป็นหนังที่มีความรักระหว่างชายกับชายด้วย ก็หาว่าหลอกให้คนดูเข้าไปดู ฉะนั้นก็ไม่ดู อยากรู้ว่า ถ้าบอกตรงๆว่ามีประเด็นนี้อยู่ในหนังด้วย พวกที่ไม่เข้าไปดูนี่จะยอมเข้าไปดูรึเปล่า ( รู้ๆกันอยู่.......... )

แต่ส่วนตัวของผมแล้ว เป็นหนังที่ดูแล้วคุ้มค่าตั๋วนะครับ เพราะเนื้อหามันพูดเกี่ยวกับความรักของครอบครัวเป็นหลัก แล้วผลจากกระทบของครอบครัวนั่น เป็น Chain Effect กับตัวละครแทบจะทุกตัวในเรื่องเลย มีสัญลักษณ์ชวนให้คิดเยอะมากเลย บริหารสมองดีจริงๆ

( แต่ตัดเวลาฉากนั่นลงซักนิดก็ดีนะครับ มุมุมุ = ='' )
  2. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    ถ้าคิดซะว่ามันเป็น ภาพยนตร์ หนึ่งเรื่อง ที่ตีแผ่หลายมุมมองของชีวิตละครับ
    ไปอ่านพันทิพย์มา ตาแฉะมากมาย(เยอะเกิน) เสียงเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ก็มีคละๆกันไป

แต่ต้องเข้าใจนะครับ เพราะหนังของชูเกียรติ เขายึดหลัก Auteur Theory
    คือว่าผู้กำกับเป็นใหญ่ครับ / Gu-ru อยากจะสร้างไหนตามใจ Gu-ru ซึ่งทฤษฏีนี้จะมีมากในหนังต่างประเทศครับ แต่ไม่ใช่พวกหนัง ฮอลลีวู้ดนะ
    จะไปอยู่ในทางหนังของทาง ยุโรปเขา เสนอเนื้อหาออกมาแรงๆ ของสังคม จากที่เคยถูกปิดกั้น

เพราะงั้น ก็ มองเป็นกลางไว้ ดีที่สุด ครับ
  3. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    ไปดูมาแล้ว รู้สึกผิดหวังหน่อยๆ...แต่ของเราผิดหวังไม่เหมือนชาวบ้านอ่ะค่ะ
    คือดูแล้วรู้สึกว่าหนังมันเติมประเด็นที่ต้องการจะสื่อไม่ครบไปนิดๆ เหมือนกับมันมีหลายประเด็นให้คิดมากเกินไปแล้วบทสรุปในแต่ละประเด็นนั้นมันก็ดูห้วนๆสั้นๆยังไงไม่รู้ เราดูจบแล้วก็สงสัยว่า ตกลงนี่หนังมันจะให้สรุปอะไรกันแน่ เรื่องเกี่ยวกับ"ความรักระหว่างโต้งกับมิว" มันก็สรุปได้ห้วนๆ คือต่างก็รู้ว่าชอบกันแต่ตอนหลังเหมือนกับอยู่ดีๆก็ตัดใจได้ง่ายๆว่าเราไม่เป็นแฟนกันนะ เออ ไม่มีไม่พอใจไม่ตั้งคำถามสงสัยอะไรเลย สุดท้ายแค่เดินมาบอกว่าเป็นแฟนไม่ได้แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่รักนะ(แต่ชอบประโยคนี้ฟร่ะ เหอๆๆๆ) ไม่มีฉากที่แสดงให้รู้ว่าทำไมถึงมาคิดสรุปกันแบบนี้ได้ทั้งคู่ เหมือนง่ายๆไปยังไงไม่รู้ ทั้งๆที่จริงๆแล้วเรื่องนี้มันละเอียดอ่อนมากเลยนะกว่าจะคิดสรุปไปถึงได้ว่า เราไม่เป็นแฟนกันนะ ก็ชอบกันออกขนาดนั้น ติดใจตรงบทโต้งไม่ค่อยสมจริง่ไม่มีการแสดงอาการเฮิร์ทอะไรออกมาเลย พราะการที่โต้งจะพูดประโยคนี้ได้มันก็ต้องผ่านความกล้าที่จะตัดใจหรืออะไรๆพอสมควรแต่หนังไม่ได้แสดงให้เห็นเลยแต่กับบทมิ่วเราว่าโอเคอ่ะที่ร้องไห้ตอนจบ
    บทโต้งวิ่งๆไปหามิวมันดูสื่อไม่ค่อยพอ ที่สำคัญประเด็นความรักของ2หนุ่มมันก็ดูเงียบๆเบาๆยังไงไม่รู้ สรุปว่าในเรื่องความรักของคู่เอก นี่ดูแล้วไม่อินไม่พีค

เรื่อง"ปัญหาในครอบครัว" ก็ดูจะขาดๆอะไรไปเหมือนกัน ตรงประเด็นมีลูกเป็นเกย์ มันก็ดูเหมือนน้ำหนักไม่พอเพราะไปเจอะกับอีกประเด็นหนึึ่งที่น้ำหนักพอๆกันแต่ดูแล้วอินมากกว่าคือเรื่องพี่สาวหายเราว่าหนังให้น้ำหนักตรงนี้ดีกว่า
    คือสินจัยก็แสดงได้ดีมากๆเลยนะกับบทคุณแม่สู้ชีวิตแต่เราไม่คิดว่าหนังให้ความดราม่ามากพอในประเด็นเรื่องโต้งเป็นเกย์อ่ะ

สรุปคือ มันไม่ลงตัวเลยเรื่อง ความรักกับเรื่องครอบครัว ดรามามันดูหายไปใน2ส่วนเลย คงเพราะเหมือนหนังใส่ประเด็นมากเกินก็เลยสรุป+บรรยายได้ไม่ละเีอียดอ่อนพอ ไม่รู้ว่านี่ดูหนังธีมเรื่องความรักระหว่างเด็กหนุ่มที่ต้องเผชิญกับปัญหาต่างๆรวมถึงครอบครัว หรือเรื่องครอบครัวที่ต้องเผชิญกับปัญหาต่างๆรวมถึงที่มีลูกเป็นเกย์ ไม่ว่าจะเป็นทางไหนก็ไม่..พีคสำหรับเราเลย

ที่จะตรงสำหรับเราคงจะมีแค่ธีมหนังๆจริงที่บอกว่าฟังเพลงรักแล้วคิดถึงใคร...อ่ะนะ ^^ แต่กับเรื่องอื่นๆนี่เราว่าสำหรับเราให้สอบแค่พอผ่านอ่ะ ไม่get A :E

ปล. ชอบบทพี่จูนมากเลยฮาดี นักแสดงก็สวย@w@ ยิ่งหญิงนี่ยิ่งฮา
    ตอนเราไปดูในโรงพอถึงฉากที่รู้ว่าอะไร คนหัวเราะกันหลายครั้งมาก จนเราหัวเราะตาม แบบว่า....นี่ตรูดูหนังเลิฟคอเมดี้อยู่หรือเปล่าเนี่ย แซ้ดนิดๆตรงมาริโอ้ไม่หล่อเหมือนในโปสเตอร์....
  4. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    รูปโปรโมตอันใหม่
  5. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    เห็นกระแสหนังเค้ายอมรับแนวนี้แล้ว + คนไปดูมาเยอะมากแล้ว
    เลยทำรูปโมรโมตตรงความเป็นจริงของหนังแล้วสิน :p
  6. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    ขอ post ของพี่มะเดี่ยวมาใส่ไว้หน่อยละกันครับ
  7. juniorsmart

juniorsmart New Member

EXP:
    10
    0
    0
  8. juniorsmart

EXP:
    10
    0
    0
    เหอะๆ ตอนนี้เชื้อแกน Y มันเยอะมั้งครับ คนเลยชอบแนวนี้กันเยอะ
  9. juniorsmart

EXP:
    10
    0
    0
    ดูแล้วน่ากลัวนะครับ เหอะๆ
  10. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    รูปโปรโมทใหม่ดูแล้วน่ารักจริงๆ ถ้าทำรูปนี้ออกมาแต่แรก เรทติ้งคงพุ่งกระฉูดก่อนฉายจริงแน่ๆ :D
  11. peanut

peanut Member

EXP:
    58
    0
    6
  12. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ขอบอกเลยว่า โดนโปสเตอร์หลอก ไปดูตอนแรก นึกว่าหนังรักๆแบบ season change อะไรแนวนี่ แต่ว่ากลายเป็น.........เพื่อน กูรักมึงว่ะ ซะงั้น -*-
  13. HIHO

HIHO New Member

EXP:
    44
    0
    0
    ถ้าจะด่าคงด่าที่ทำไมเลือกมาริโอมาเล่นนี่หล่ะค่ะ

สเปคเลยหน่ะ เสียดาย = =

Share This Page