บิดาผู้ให้กำเนิด Final Fantasy บ่น "เลิกเอา FF มาทำใหม่ซ้ำไปซ้ำมาซะที"

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย jpenguin, 7 เมษายน 2010.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    ทั้งนี้ทั้งนั้น เป็นข่าวที่มาจากแฟนๆ ตาไว ที่ติดตาม Twitter ของฮิโรโนบุ ซาคากุจิ กับทีมงาน Square-Enix

Sakaguchi : “แล้วคิดว่าอย่างไร ถ้าพวกคุณจะหยุดเอา Final Fantasy มาทำใหม่ ซ้ำไปซ้ำมาแบบนี้เสียที?”

Tokita : “พวกเราก็กำลังคิดเรื่องนั้นอยู่เหมือนกัน!”

ฮิโรโนบุ ซาคากุจิ มีชื่อเสียงโด่งดังในฐานะบิดาผู้ให้กำเนิด เกม Final Fantasy เขาออกจาก Square Enix ไปเมื่อปี 2004 และไปตั้งสตูดิโอใหม่ของเขาเอง Mist Walker

แต่ในทางกลับกัน ก็มีคนตั้งข้อกังขากับเกม Last Story ที่ซาคากุจิกำลังทำอยู่

Ahiru0026: “Last Story ฟังดูแล้ว มันก็เหมือนเอา Final Fantasy มาทำซ้ำใหม่เหมือนกันกันไม่ใช่หรือ แม้แต่ชื่อยังฟ้องว่าอย่างนั้นเลย?”

Sakaguchi : “ถ้าคุณได้ลองเล่น ผมเชื่อว่า คุณจะไม่มีความคิดว่ามันเป็นของเก่าเอามาทำใหม่แน่นอน”

เสียงจากแฟนๆ ส่วนใหญ่ค่อนข้างจะเห็นใจ comment ของซาคากุจิพอสมควร เพราะวงการเกมญี่ปุ่นตอนนี้ เป็นที่วิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมาก โดยเฉพาะเกม RPG ว่า แทบจะไม่มีอะไรแปลกใหม่ที่ทำให้เกมหนึ่งแตกต่างจากอีกเกมหนึ่งเลย ส่วนที่เปลี่ยนไปบ้างก็มีแต่กราฟิคและเครื่องแต่งตัวประหลาดๆ เท่านั้น แม้แต่ Wada ประธานใหญ่ของ Square Enix ก็ยังเผยว่าเป็นแฟนเกมฝรั่งไปเสียแล้ว

แถมท้ายกันหน่อย กับเพลง จาก Last Story ครับ

[media]http://www.youtube.com/watch?v=7Ww4vU-BIUY[/media]
  2. Livic

Livic ผู้กล้า

EXP:
    120
    1
    18
    เห็นด้วยที่ว่า
    "วงการเกมญี่ปุ่นตอนนี้ เป็นที่วิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมาก โดยเฉพาะเกม RPG ว่า แทบจะไม่มีอะไรแปลกใหม่ที่ทำให้เกมหนึ่งแตกต่างจากอีกเกมหนึ่งเลย ส่วนที่เปลี่ยนไปบ้างก็มีแต่กราฟิคและเครื่องแต่งตัวประหลาดๆ เท่านั้น"

รู้สึกได้เลยว่าเกม RPG ในตอนนี้ ไม่เหมือนกับสมัยที่เครื่อง SFC - PS1 ยังฮิตอยู่ สมัยนั้นเวลาเกมออกทีนึง ชาวเกมเมอร์ก็จะตื่นตาตื่นใจกับระบบเกมใหม่ๆ สนุกสนานกับการมานั่งศึกษาระบบ วิเคราะห์กันถึงแนวทางต่างๆ ในการเล่น

แต่สมัยนี้ไม่รู้ว่าระบบการเล่น การนำเสนอของเกมมันถึงทางตันแล้ว รึว่าแค่เหล่าผู้สร้างไอเดียตีบตัน เกมที่ออกมาจึงมีแต่ระบบเดิมๆ ถอดนั่นนิด เติมนั่นหน่อย ปรับเปลี่ยนเล็กน้อย ซึ่งทำให้ความน่าเล่นของเกมลดลงไปอย่างมาก

ส่วนตัวแล้วเสียดายมากๆ เพราะช่วงนี้เป็นช่วงที่ผมพอจะสนับสนุนของแท้ได้แล้ว หลังจากที่บริโภคของก๊อปมา 13 ปี แต่กลับไม่มีเกมที่ผมอยากจะสนับสนุนซื้อเลยนี่ซิ

หวังว่า FF14 อาจจะทำให้ผมเปลี่ยนใจใหม่ได้
  3. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เกมฝรั่งช่วงนี้ขาขึ้น ตลาดในประเทศก็ยังใหญ่(อเมริกา) ของมีขึ้นมีลงครับแบบนี้
  4. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ใช้ระบบเก่าๆ แบบเดิม คลาสสิค ---> โดนด่าว่าไอเดียตีบตัน ไม่พัฒนา
    ใช้ระบบใหม่ๆ ฉีกทุกอย่างไปจากเดิม ---> โดนด่าว่าไม่เห็นหัวลูกค้าเก่า เอาของเดิมคืนมา

ทำเกมออกมายังไง ไม่ว่ารูปแบบไหน มันก็ต้องโดนด่าอยู่ดีนั่นแหละครับ ต่างกันแค่โดนใครด่าเท่านั้นเอง... ฉะนั้นอย่าไปสนใจ แล้วก็ตั้งหน้าตั้งตาทำมันให้ดีที่สุดเท่าที่จะคิดได้ในตอนนี้ก็พอแล้ว
  5. 120z

120z New Member

EXP:
    295
    0
    0
    ทำไมผมรู้สึกเหมือนกันเลยว่า เกมส์สมัยนี้มันไม่เหมือนเมื่อก่อน

มีดีแต่ภาพ แต่ความสนุกหาดีเท่าเมือ่ก่อนไมไ่ด้เลย

:hhot:
  6. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ซากากุจิ ไม่ได้ตั้งใจติงเรื่องการรีเมคบ่อยๆหรอกรึเนี่ย...

เพิ่งเคยเห็นการบลัฟกันของนักทำเกมที่เคยร่วมงานกันมาก่อนก็คราวนี้แหละ
  7. simmon

simmon New Member

EXP:
    24
    0
    1
    โดยส่วนตัวแล้วผมไม่รังเกียจระบบใหม่ๆของเกม RPG นะครับ แต่ก็พอเข้าใจว่าแฟนเก่าๆยังชอบระบบเดิมกันอยู่เพราะไม่ว่าใครก็มีเกมที่เคยทำให้ประทับใจกันมาแล้วทั้งนั้น แต่ผมว่าปัญหาจริงไม่ใช่ที่ระบบแต่เป็นภาพโดยรวมของตัวเกมมากกว่า เพราะมีมีช่วงหนึ่งที่ผมเห็นว่า เกมRPG มันน่าเบื่อเพราะเนื้อเรื่องยาวยืดไม่ไปไหน(บางเกมผมเล่นไปกว่า20ชั่วโมงยังมาได้แค่ครึ่งเดียว)แถมไม่มีระบบใหม่ๆที่น่าสนใจหลังจากที่เนื้อเรื่องดำเนินมาสักพักหนึ่ง แถมอัพเลเวลตั่งนานยังไม่รู้สึกว่าตัวละครเราเก่งขึ้นสักเท่าไหร่ (สำหรับไฟนอลผมเล่นได้แทบทุกภาค แต่ FF X-2 เป็นภาคที่ผมแทบจะเสียดายเพราะไปซื้อแผ่นแท้มา)
  8. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    แล้วคิดว่าอย่างไร ถ้าพวกคุณจะหยุดเอา Final Fantasy มาทำใหม่ ซ้ำไปซ้ำมาแบบนี้เสียที? << คนรอภาค 7 remake บานทุ่ง ............ :medance.:

ว่าแต่ Last Story นี่ลงเครื่งอะไรหว่า ??? :hngong:
  9. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ^
    ^
    Wii ครับ....
  10. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ชอบประโยคนี้ : D
  11. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    เกมเดี๋ยวนี้ไม่มี "เสน่ห์" เพราะส่วนมากมักจะโชว์เหนือกันด้วยภาพกราฟฟิกตระการตาเป็นสำคัญ...
    ส่วนหนึ่งก็มาจากตัวคอนโซลด้วยว่าของเจ้าไหนแรงกว่ากัน เพราะโลกเราเดี๋ยวนี้ต้องออนไลน์ได้ (คนไม่เล่นออนไลน์ก็มี)

คิดถึงแต่ก่อนสมัยที่ยังเป็น 2D กราฟฟิกธรรดาซึ่งดีสุดแล้วในตอนนั้น
    หลายๆ เกมยังน่าเล่น กว่าเดี๋ยวนี้เยอะ ทำให้มีความรู้สึกดๆ ส่งผลให้อยากกลับไปเล่นได้เสมอครับ

ส่วนทางค่ายเหลี่ยมถ้าไม่หากินกับซีรี่ส์ไฟนอลฯ ก็คงไม่มีฐานลูกค้าขนาดนี้หรอกครับ
    อยากให้สร้างซีรี่ส์ใหม่ๆ หรือเกมแนวใหม่ ออกมาให้มากกว่านี้จริงๆ

ลูกค้าอย่างพวกเราก็จะสบายแฮเพราะตัวเลือกหลากหลายไงครับ (ฮา)
  12. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    แต่โนบุระประกาศ
    "ให้ตายตูก็ไม่ทำ"
    ไปแล้วนี่ครับ
  13. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ความหวังที่จะได้รอชม FF VII remake ดับไปแล้ว TwT

ถามผม ผมก็ชอบระบบที่ใกล้เคียงกับของเดิมนะครับ แต่ที่ผมขัดใจก็คือเรื่อง "ส่วนที่เปลี่ยนไปบ้างก็มีแต่กราฟิคและเครื่องแต่งตัวประหลาดๆ เท่านั้น" นั่นแหละที่ทำให้ RPG ขาดสเน่ห์ไปอย่างรุนแรง

FF เองก็เริ่มเดินมาแนวทางซ้ำๆแล้ว ตั้งแต่ FF X - FF XII มันไม่เหมือนยุคที่เราเล่่น FF VI - FF VIII ที่เห็นได้ชัดว่าการเปลี่ยนจากภาค 6 ไป 8 นั้น มีความแปลกใหม่มาก ชวนให้ตื่นตาตื่นใจ และรอภาคใหม่ออกมาเหลือเกิน
    ปล. ผมก็วิเคราะห์ไปตามเรื่องเพราะผมไม่ใช่แฟน RPG
  14. Xzest

Xzest New Member

EXP:
    3
    0
    0
    ผมไม่คิดว่าการรีเมคจะเสียหายอะไรนะครับ มันเป็นการขายคนรุ่นใหม่ๆด้วย เด็กเดี๋ยวนีให้มันกลับไปเล่น เกม 8บิท 16 บิทมันเล่นกันที่ไหน ร้องยี้เกมบ้าไรภาพโคตรกาก ทำใหม่เพื่อดึงดูด นักเล่นเกมรุ่นใหม่ๆด้วยนะครับ ส่วนลาสสตอรี่ เท่าที่ดูมันก็คือๆ ไฟนอลนะแหละ ยังไงบิดา ลูกที่เกิดออกมา มนก็ต้องหน้าตาคล้ายๆกันอะนะ

Share This Page