เมื่อผม​ต้อง​สอนคอมพิวเตอร์ข้าราชการชั้น​ผู้​ใหญ่

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 25 พฤศจิกายน 2007.

1. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    มาจากแบไต๋ครับ
    <!-- m -->http://www.beartai.com/2007/?p=119<!-- m -->
    เห็นฮาดีครับเลยเอามาฝาก

คิดได้ไงน่ะ :555: :555:

แต่ก็น่าเห็นใจนะ พวกหัวโบราณแค่คอมไม่มีปัญญาเปิด เค้าสอนให้แล้วยังวิจารณ์อีก เนี่ย น่าชกหน้าจริงๆ

ปล..... ขำกระดุม==>button สุดแล้ว
  2. Izabelle

Izabelle New Member

EXP:
    47
    0
    0
    เหอๆๆ เคยได้ยินมาเหมือนกัน
    ผู้ใหญ่ที่ต้องมารับการฝึกอบรมการใช้คอมพิวเตอร์เนี่ย หลายคนก็ดี แต่อีกที่เหลือก็เหลือเกิน
    ด้วยความว่าเป็นผู้ใหญ่ ใกล้วัยงอแง เวลาไม่เข้าใจหรือไม่อยากเข้าใจก็มักอ้างคำนี้แหละค่ะ "พูดเป็นภาษาไทยสิ อย่ากระแดะพูดเป็นฝรั่ง"

ความจริง ถ้าไม่โดนหยอกมากๆ ก็คงอยากชี้แจงไปเป็นคำๆว่าเป็นศัพท์สากล มีภาษาไทยเหมือนกันแต่ไปคุยกะใครไม่รู้เรื่องหรอก = =

จำได้มีอาจารย์อีกคนสอนอีกเวอร์ชั่น ใช้คำว่า ละมุนภัณฑ์กะกระด้างภัณฑ์ด้วยแหละ เหอๆๆ
  3. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    อันนี้มันเป็น foreward mail มาจะ 10 ปีแล้วครับ น่าจะเป็นเรื่องแต่งมากกว่า
  4. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    แต่งไม่แต่งส่วนใหญ่ผู้ใหญ่หัวโบ เป็นหมดครับ =w=
  5. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ชอบตอนแปลเป็นภาษาไทยนี่แหละ =w=b เยี่ยมไปเลย
  6. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    ...ตรงนี้เป็นผมก็พุ่งปรี๊ดเหมือนกันครับ ก็ภาษาเค้าเป็นอย่างนี้...คนใช้คอมฯก็เรียกแบบนี้ทุกคนเพราะเป็นชื่อของมัน สอนดีๆแล้วมีเหน็บใส่เห็นว่าเด็กกว่าแล้วคิดว่าเป็นผู้ใหญ่มียศเลยมาข่ม...เป็นผมไม่ทนสอนแล้วครับ ไอ้พวกปล่อยให้กินหญ้าไปจนตาย
  7. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    บิดามารดาของสมาชิกท่านใด ใช้คอมพิวเตอร์ไม่เป็น ลองไปสอนดูนะครับ...
    ผมไม่อยากใช้คำว่าหัวโบราณหรอกเพราะว่าเขาเติบโตมากันคนละยุคสมัย เหมือนผมที่เป็นคนรุ่นท้ายๆที่ยังต้องพิมพ์คำสั่งจาก DOS prompt อยู่ แต่รุ่นหลังๆจากผมสัก 4-5 ปีเขาโตมากับ Windows ที่เป็น GUI กันหมดแล้ว มันอยู่กันคนละยุคสมัยสภาพแวดล้อมก็แตกต่างกัน
  8. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ลองสอนคุณแม่ที่บ้านแล้วครับ
    จากนั้นผมก็ไม่สนใจ Fwd mail อันนี้อีกเลย
  9. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ใครที่ว่า ผู้ใหญ่หัวโบราณ

ซักวันหนึ่ง คุณก็ต้องแก่ไป ก็ต้องไม่ทันยุคสมัยไป
    แล้วคุณจะซึ้ง กับ forward mail อันนี้ครับ :)
  10. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    FWD ประชดชีวิต...

...แม่ผมเล่นไพ่ (Solitaire) คล่องแล้วนะเออ
  11. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    สอนพ่อใช้คอมที่บ้านก็เข้าใจจนซึ้งเลยครับ...
  12. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ตัวแก่ ใจไม่ต้องแก่ตามสักหน่อยนี่ครับ หม่ามี๊ผม ยังฟังเพลงวัยรุ่นกว่าผมอีก.... ไม่เห็นต้องยึดติดเลยนี่นา

แต่ผมว่าของจริงคงไม่เจอเลวร้ายขนาดนี้มั๊ง ขนาดอดีตนายก (ที่โดนไล่ไปคุมทีมฟุตบอล) ยังพูดไทยคำอังกฤษคำ กระทรวง ว. ไม่เคยด่าเลย
  13. PaiaAznable

PaiaAznable มนุษย์ตู้ปลาช้ำรัก

EXP:
    744
    0
    86
    โอะ.... กัดได้อื้อหือ......... ^^'a
  14. Eldar

Eldar New Member

EXP:
    53
    0
    0
    เอ่อ แม่ผมนี่เซียนเกมคอมเลยครับ

ผมว่ามันแล้วแต่คนด้วยน่ะ

อย่าไปคิดว่าจะเป็นอย่างนั้นเสอมไป
  15. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    เรื่องแต่งแกมประชดหรอกครับ...

ส่วนที่ว่าเรื่องมากบวกเอาใจยากน่ะจริง แต่ก็ธรรมดาตามสไตล์ผู้สูงอายุที่พอจะมีอำนาจ อย่าว่าแต่ข้าราชการเลยครับ อาก๋ง อาม่า อาแปะที่บ้านใครๆก็เป็นแบบนี้แหละพอเด็กๆจะสอนอะไรเข้า

มันเป็นช่องว่างระหว่างยุคที่ต้องทำความเข้าใจและพยายามประสานครับ ไม่ใช่ตั้งแง่ลบแล้วมองคนอื่นเป็นฟอสซิลอย่างที่เด็กๆในทีมของผมที่เป็นอยู่ ปีนี้ผมรับงานกระทรวง ICT มาจัดอบรมเรื่อง IT ให้ตัวแทนข้าราชการผู้ใหญ่ทั้งประเทศ ทุกกระทรวง ไล่ตั้งแต่ซี 7-9 (ซึ่งอันหลังนี่ค่อนข้างใหญ่แล้วเด้อ) ตามโครงการอบรม CIO ยังไม่เห็นจะเคยเจอเคสอย่างที่ว่ามาเลย (คงไม่เจอหรอกมั้ง เพราะเหลือที่ภาคเหนืออีกสองครั้งก็ครบประเทศแล้ว เอ๊ะ หรือจะเจอเป็นแจ็คพ็อตส่งท้าย ^^)

สิ่งสุดท้ายที่อยากตำหนิเจ้าของเรื่อง(ไม่ใช่เจ้าของกระทู้นะครับ)ก็คือ ขาดคุณสมบัติของผู้ฝึกอบรมที่ดีครับ หน้าที่ของเราคือต้องทำให้ผู้เข้าอบรมเข้าใจ สนใจ แก้ปัญหาให้เขา ไม่ใช่ฉุนกึกแล้วไปตั้งแง่่ประชดกันแบบนั้น ตัวข้าราชการที่เข้าอบรมอาจขาดคุณสมบัติของผู้ฟังที่ดี แต่ตัวเขาเองก็ขาดคุณสมบัติผู้ฝึกอบรมที่ดีเช่นกัน

แล้วยังมีหน้ามาบ่นอีกเนอะ...
  16. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    บ้านพ่อผมสอนใช้คอม ล้างไวรัส โหลดบิท เข้าเว็บหาCrackเกม ลงเกม หาหนังฟรีให้ดู แปลงไฟล์ ก๊อบแผ่น ปั้มแผ่น เขียนแผ่น
    แฮ๊กกิ้ง ฯลฯ...บอกตรงๆทุกวันนี้ผมเริ่มไม่แน่ว่าพ่อผมจบกฎหมายหรือคอมฯกันแน่ - -

ปล. ทุกวันนี้ยังต้องแอบขโมยหนังXมาก็อบแจกเพื่อนเลย
  17. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    เท่าที่ผมสัมผัสโลกมา พวกผู้หลักผู้ใหญ่อาจเข้าใจอะไรยากนิดนึง แต่เขาก็มีเหตุผลในแบบของเขานะครับ

อย่างพวกใน fwd อันนี้ก็ดูจะง่าวผิดมนุษย์ไป (ไม่) หน่อย

ใครจะอ่านเอาฮาน่ะพอได้ แต่อย่าถือเป็นจริงเป็นจัง หรือยกมาสนับสนุนทฤษฎีของตัวเองเข้าเชียวล่ะครับ หน้าแตกยับจริงๆ นะเออ
  18. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    แสดงความคิดเห็นสั้นๆละกัน

1. เป็นเพราะเพียงวัยที่แตกต่าง สมัยที่ไม่เท่ากัน
    2. ผู้ใหญ่บางคนก็เหลือเกินจริงๆก็มี = =

เพิ่ม : นี่คือลักษณะข้าราชการเก๋ากึ้กของประเทศไทยนะครับ เป็นประเภทที่ควรจะ-และน่าจะสูญพันธุ์ไป(ได้)แล้ว หน่วยงานราชการที่ยังมีพวกนี้อยู่ส่วนมากเป็นส่วนบริหารภูมิภาค ประเภทศาลากลางจังหวัดหรือเทศบาลอะไรทำนองนั้น = = ชวนให้เราหดหู่เวลาไปติดต่อมากเลย
  19. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ผู้ใหญ่มี 2 ประเภทครับ

1. หัวแข็ง ปิดกั้น อนุรักษ์ไทยเกินความจำเป็น การใช้คอมพ์เนี่ย ยังไงมันก็ต้องมีหลักภาษาเฉพาะทางของมันอยู่แล้วครับ จะให้ผมเรียกพอร์ตยูเอสบีว่าช่องเสียบสารพัดนึกเรอะ(จริงๆแล้วไม่รู้ว่า USB ย่อมาจากอะไร แต่อะไรต่อมิอะไรมันก็ต้องจิ้มกับช่อง USB ใช่ไหมครับ สมัยนี้.....)

2. ทันยุคสมัย ไม่ปิดกั้นตัวเอง อนุรักษ์ไทยแต่พอเหมาะ รับรู้ว่า ภาษาของการใช้อุปกรณ์บางอย่าง เช่นคอมพ์ อุปกรณ์หลากหลายอย่างที่ใช้กับคอมพ์ ที่ส่วนใหญ่จะเป็นตัวย่อ

ผมก็ไม่แน่ใจว่าพ่อผมจบอะไรมานะ เห็นว่าจบศิลปกรรม แต่ดันมาสอนวิศวคอม - -*
  20. BeeJang

BeeJang New Member

EXP:
    41
    0
    0
    เห็นด้วยเลยค่ะ แล้วบีจังก็เจอเคยผู้ใหญ่ทั้งสองประเภทมาแล้ว แต่ไม่มากเหมือนในผู้ใหญ่ใน fwd mail นะ อย่างมากคือต้องสอนย้ำ ๆ บอกซ้ำ ๆ กันบ่อย ๆ น่ะค่ะ เวลาคุณแม่เล่นคอมแล้วมีัปัญหา ก็ต้องอธิบายยาวหน่อย แต่น่าแปลก เปิดเกมส์เล่น ไม่มีพลาดสักครั้ง อิอิ

ผู้ใหญ่แบบที่สองที่เคยพบคืออาจารย์กับดีนในมหาลัยค่ะ
  21. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    ผมว่าที่สอนยากไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผู้ใหญ่ที่ล่วงเข้าสู่วัยกลางคนแล้วส่วนมากจะไม่ค่อยเปิดใจรับเรื่องอะไรใหม่ๆหรอกครับ เพราะบางทีรู้สึกรับไม่ได้ที่ตัวเองดูรู้น้อยกว่าบุคคลที่เด็กกว่า ^^" ผมก็เคยสอนพ่อแม่ผมใช้คอมนะ แต่พ่อแม่ผมก็ไม่ได้อะไรมาก เค้าเรียนรู้เร็ว * 0 *

ว่าแต่บทความนี้ทำให้ผมได้รู้ศัพท์ไทยที่ใช้เรียกอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ต่างๆเยอะเลยแฮะ ^^"!!!!!!
  22. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    เรื่องศัพท์คอมฯ ถ้าประเทศไทย เป็น วิจัย คิดค้น อุปกรณ์คอมฯ ขึ้นมาเป็นชาติแรก ก็คงจะมีสิทธิที่จะตั้งชื่อภาษาไทยได้

เผอิญ ไทย แทบจะไม่มีเทคโนโลยีสมัยใหม่ ที่คิดค้นเองเลยซักอย่าง - -a ทำไงดี

เีรื่องสอนคอมฯ ให้กับผู้ใหญ่ นี่เคยเหมือนกันครับ ว่าจะสอนได้ ยากมากๆ....
    สอนมาหลายปี ปัจจุบันนี้ ยังเก็บไฟล์ และ เีรียกไฟล์ ไม่ค่อยจะเป็นเลย( คือ ไม่เข้าใจการเก็บแบบ ไฟล์ และ โฟลเดอร์ , ไม่ว่าเราจะวาดผังต้นไม้ directory , ทำให้ดู , เปรียบเทียบกับ address ในโลกความเป็นจริง และถนนหนทาง , กระดาษ และ แฟ้มเอกสารในโลกความเป็นจริง ฯลฯ )
    ปัญหาคือ สิ่งที่อยู่บนคอม ค่อนข้างเป็น Abstract , การเข้าในเหมือนกับจะผ่านกระบวนความคิดเชิงคณิตศาสตร์ ที่ไม่อิงรูปทรงแน่ชัด จับต้องตรงๆไม่ได้ จึงอธิบายกันยากหน่อยครับ

แต่ก็สอน จนเล่นเว็บ รับส่งอีเมล พิมพ์เอกสาร word ง่ายๆ เปิดดูรูปภาพจาก ACDSee แคปภาำพหน้าจอ หรือเล่น MSN เป็นล่ะน่ะ ^^!
  23. soulmaster

soulmaster Endorphinlism

EXP:
    403
    11
    18
    แล้วจะสอนคุณแม่ให้รองเท้าหุ้มข้อเครื่องเป็นดีไหมเนี่ย :E
  24. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    แท่งอวกาศ.......
  25. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16
    แหมๆ อิอิ ศัพท์ทางคอมฯนี่แปลไทยที่ไรได้เรื่องทุกที...-"-

ซอฟต์แวร์ = ละมุนภัณฑ์ แล้วไอ้ ฮาร์ดแวร์มันจะกลายเป็นกระด้างภัณฑ์ด้วยหรือเปล่าเนี่ย...
    ที่ร้ายกาจสุด..จอยสติ๊ก....มันกลายเป็นแท่งหรรษาได้ยังไงหว่า...ชื่อติดเรทชะมัด..สมัยตอนเรียนอาจารย์
    ยังบอกเลยว่ามีแต่พวกจิตว่างหัวโบราณเท่านั้นอะที่คิดอย่ากแปลกศัพท์พวกนี้เป็นภาษาไทย....อ่านนนะจะเอายังไงกะเค้าดีเนี่ย..

Share This Page