เมื่อผม​ต้อง​สอนคอมพิวเตอร์ข้าราชการชั้น​ผู้​ใหญ่

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 25 พฤศจิกายน 2007.

1. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    ถูกใจที่ได้รับ:
    8
    คะแนน Trophy:
    88
    แบบนี้สมควรไม่ผ่านเกณฑ์ประเมินจริงๆน่ะแหละ ก่อนจะทำอะไรน่าจะเปลี่ยนทัศนคติคนพวกนี้ก่อน

ศัพท์ภาษาไทยคอม อ่านแล้วงง...โดยเฉพาะกระดุมอวกาศถอยหลัง คิดได้ไง = =
  2. RayOn

RayOn New Member

EXP:
    38
    0
    0
    = ='' เหมือนจะคุ้นๆ เมื่อนานมาแล้ว
    ที่บ้าน คอมพ์เป็นปัจจัยที่ท่านแม่ไม่แตะ แต่คุณน้า คุณอารุน 50+ ใช้เป็นแล้วทุกคนนะ :D
  3. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    อึ้งตั้งแต่คำว่า คณิตกรณ์ แล้วหุหุหุ ยังมาเจอ คณิตกรณ์วางตักอีกเอาฮาไปไหนเนี่ย

แต่สุดท้ายมาสะดุดกับคำว่า แท่งอวกาศ -> Spacebar สุดยอดจริงๆคำนี้
  4. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    เอ่อ เข้ามาเพื่อบอกอีกทีว่า ศัพท์คอมพิวเตอร์วิบัติๆ ทั้งหลายอย่างพหุบัญชร แท่งหรรษา กระด้างภัณฑ์ ฯลฯ มันเป็นมุขตลก ที่ตลกสมัยโน้นเอามาเล่นกันครับ ไม่ได้มาจากหน่วยงานทางราชการแต่อย่างใด (ผมเองก็ต้องเหนื่อยอธิบา่ยเพื่อนอยู่บ่อยๆ ว่ามันไม่ได้มาจากราชบัณฑิตยสภานะโว้ยครับ)

มีเพียงคำว่า "เครื่องคณิตกรณ์" เท่านั้นที่เป็นคำศัพท์พระราชทาน โดยองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ รัชกาลปัจจุบันครับ :)
  5. revalver

revalver Member

EXP:
    42
    0
    6
    รู้สีกระเหี่ยใจ จังนะครับผมก็ไม่เคยสอน แต่อยู่กับผู้ใหญ่มาเยอะ คุยกันไม่เคยรู้เรื่อง ตอนนี้ไม่คุยกันแล้วครับ ไม่อยากมีปัญหา
  6. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ราชบัณฑิตไม่เคยบัญญัติศัพท์ตลกๆพวกนี้นะ
    อย่าเข้าใจผิด

พจนานุกรมศัพท์ใหม่ วางขายแล้วเน้อ
  7. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    เพราะเด็ก ไม่เคยเป็นผู้ใหญ่
    จึงไม่มีทางเข้าใจความรู้สึกของผู้ใหญ่

ในเวลาที่ โลกมันเปลี่ยนแปลงไปอย่างรวดเร็วมาก
    จนมารู้สึกตัวอีกที เราก็พบว่า
    ตัวเรา "ล้าสมัย" ไปเสียแล้ว

เมื่อนั้น คุณกลับมาอ่านกระทู้นี้ แล้วจะเข้าใจครับ

อนึ่ง ตลอดเวลา 3-4 ปีที่ผ่านมา
    กระทู้ที่มีประเด็น สอดแทรก แบบนี้

ผมเจอน้อยคนมากครับ
    ที่ตั้งใจ ไปค้นคว้า หาข้อเท็จจริง
    ว่าความเป็นจริง มันเป็นอย่างไร

Internet ที่อยู่ตรงหน้า คุณค่าของมัน คือการควานหาข้อมูล มาวิเคราะห์ ข้อเท็จจริงนะครับ
    ใช้ให้เป็น แล้วชีวิต จะเจริญขึ้นอย่างแน่นอนครับผม
  8. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เหมือนเคยอ่านเจอใน หนังสือภาษาัไทยเหมือนกันครับ พวกกระด้างภัณฑ์เป็นคำที่คิดมาเล่นๆนะ .
    อีกอย่างนึง เจ้าของบทความนี่ ดันบ้าจี้ตามผู้ใหญ่อีกแน่ะ...จริงผมว่าน่าจะเก็บอารมณ์ไว้หน่อยก็ดีนะ....[แต่อย่างว่า FWD mail นี่นะ]
    ประเด็นที่น่าสนใจคงไม่ใช่ที่ผู้ใหญ่เข้าใจยากหรอกครับ ประเด็นคือ เค้าสอนแล้วยังด่าเค้าอีกมากกว่า :twisted:
    บางทีเค้าไม่ชอบให้ผู้น้อยมาสอนนะครับ ต้องเข้าใจ
  9. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ก๊ากๆๆๆๆๆ อ่านแล้วฮาร์

รู้จักแต่ Hard ware - กระด้างภันฑ์ กับ Soft Ware - ละมุมภันฑ์

ฮาร์จริงๆ แต่พวกคนแก่นี่เอาแต่ใจนะ เหอๆๆๆ

แต่ราชบัณฑิต ประกาศว่าไม่เคยมีบันทึกคำเหล่านี้เอาไว้ มันเป็นศัพท์เฉพาะที่กลุ่มบางกลุ่มกำหนดขึ้นมานี่นา
  10. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    ผู้ใหญ่ ที่ตามโลกไม่ค่อยทัน ส่วนนึงเพราะว่า จำเป็นต้องเอาเวลาทั้งหมดไปทุ่มให้กับหน้าที่การงาน จึงแทบไม่มีเวลาเรียนรู้อะไรใหม่ๆ
    การใช้เงินก็ต้องจำกัด ใช้ตามจำเป็น คงเปลี่ยนของเล่นไฮเทคบ่อยๆไม่ได้
    ทีวี ก็แทบไม่ได้ดูนอกจากเวลานั่งกินข้าว

จริงๆ อารมณ์ประมาณนี้ อยู่มหาวิทยาลัยก็เริ่มจะเห็นเค้าลางแล้ว ถ้าเรียนด้วยตนเองจริงๆ ค้นคว้าด้วยตัวเอง - -' ( สำหรับบางสาขาที่งานน้อย ก็อาจจะชิวๆไปได้เหมือน ม.ปลาย )

สิ่งที่เขาจะรู้ ก็จะมีเฉพาะ ของที่เขาจำเป็นต้องใช้ ใน field การทำงานของเขาเท่านั้น

เผอิญว่า ตอนนี้ คอมฯ มันแทรกเข้าไปอยู่ในทุกสายงาน จึงมีการฝึกให้ผู้ใหญ่อายุเยอะ ต้องมาใช้คอมฯ ( ทำให้คนสอนอย่างเราๆ ต้องหนักใจกันเล็กน้อย )
    แต่อีกไม่นานก็คงไม่มีปัญหาแบบนี้แล้วล่ะครับ เมื่อมันกลายเป็นของสามัญไปหมด ใครๆ ก็จะใช้เป็น

จะมีเรื่องวุ่นๆอีก ก็ตอนมีเทคโนโลยีใหม่ออกมา( หรือสมมุติเกิด Microsoft เกิดล่มสลายกระทันหัน ทุกคนต้องเปลี่ยนไปใช้ Linux แทน เป็นต้น... ) ตอนนั้น คงวุ่นวายกันใหม่ ^^!
    หัวใจสำคัญที่ Microsoft อยู่ได้ทน น่าจะเป็นเรื่องของ Human Computer Interaction (HCI)ที่ดี, น่าจะมีมืออาชีพด้านนี้ ทำงานอยู่ภายใน MS , ต่างจาก Open source อย่าง Linux ที่ไม่ได้มีบริษัทที่มุ่งพัฒนาเพื่อการค้า อย่างเป็นจริงเป็นจัง เรื่อง HCI จึงยังอ่อนกว่า
  11. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ฮาได้ใจครับ พี่น้อง
    ผมว่า บางคำที่ใช้ทับศัพท์ ก็ไม่ต้องไปหาทางแปลมันหรอกครับ มันจะยิ่งมั่ว แต่ถ้าเจอผู้ใหญ่หัวรั้นแบบนี้ละก็ หาทางหลีกหนีเป็นที่สุดครับ :D
  12. prockdj

prockdj Member

EXP:
    358
    1
    18
    นี่แสดงว่าลุงอโลฮา เป็นผู้มีประสบการณ์นะครับเนี่ย :spin:
  13. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ประ็เด็นคือเขาเหล่านั้นมีซักกี่คนที่ยอมจะเรียนรู้จากผู้น้อยครับ พวกนี้มักจะมี ego บดบังปัญญา ผมเห็นมาหลายเคสแล้ว
  14. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ตรงส่วนนี้สำหรับ Shuu โดยตรง

การพูดถึงบุพการีของตนเอง
    ในแบบที่ Shuu ว่ามา

ผมอ่านแล้วตกใจมากๆครับ
    รู้สึกว่าไม่เหมาะสม ที่จะพูดถึงพ่อแม่ของเราในลักษณะนี้จริงๆครับ..........

ทำไม่ดีกับพ่อกับแม่ กับบุพการีเราเอง
    แม้กระทั่งการคิดก็ตาม
    ผลที่ตามมารุนแรง กว่าที่เราคิดไว้เยอะมากๆครับ
    ลองคิดให้ดีๆ แล้วปรับปรุงแก้ไขโดยด่วนครับ

ซีเรียสจริงๆครับ

--------------------------------------------
    ตรงส่วนนี้สำหรับ ทุกๆคน

อนึ่ง วิธีการสื่อสารที่ดี
    เป็นแบบที่พี่โซบอกครับ
    คนที่เคยเป็น tutor คนอื่น จะเข้าใจดี

คนเก่ง ไม่ใช่คนที่มีความรู้อย่างลึกซึ้ง หรือกว้างขวางเพียงอย่างเดียวครับ
    ต้องมีวิธีการสื่อสาร กุศโลบายต่างๆ

ที่จะอธิบาย ความรู้ที่ตัวเองเข้าใจ
    ให้กับคนทุกระดับ คนที่มีพื้นฐานแตกต่างกัน
    ให้เข้าใจเรื่องเดียวกัน ไปในทิศทางเดียวกันได้

จึงจะเรียกว่าเป็นคนเก่งครับ

Skill การสื่อสารอันนี้
    เป็นองค์ประกอบที่สำคัญ
    สำหรับ คนที่จะเป็นเจ้าคนนายคนด้วยครับ

ดังนั้น ถ้าอยากจะเป็นเจ้าคนนายคน
    อย่าละเลย การฝึกฝน ความสามารถทางการสื่อสาร ให้ "ทุกๆคน" เข้าใจเรื่องราวไปในทางเดียวกัน
    ไว้มากๆครับ
  15. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    เรื่องหลักผมไม่ออกความเห็น เพราะมันก็ทั้งถูกทั้งสองฝ่ายแต่...

กระดุมหลบหนี -> Esc
    กระดุมอวกาศถอยหลัง -> Backspace
    กระดุมขังหมวกแก๊ปหลายใบ -> Caps Lock

โดนใจสุดๆ คิดได้ไง^^
  16. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    ถามจริงๆ ...ขอแรงๆ เลยนะ

จะตั้งป้อมโจมตีกันอีกนานมั้ยครับเนี่ย ผู้ใหญ่เป็นอย่างโน้น ผู้ใหญ่เป็นอย่างนี้? -__-a

ทั้งเราๆ และท่านๆ มันก็มีเวลาที่งี่เง่ากันได้
    และคนที่ทำตัวงี่เง่า ก็คือคนงี่เง่า

มันเกี่ยวกับความเป็นเด็กหรือผู้ใหญ่ตรงไหนครับ?

ด้วยความเคารพ
  17. naratit

naratit Member

EXP:
    75
    0
    6
    ผมเคยสอนผู้ใหญ่ใช้คอมนะครับ ใช้คำง่ายๆ แค่ 5 นาที ท่านใช้วินโดว์+เวิร์ดเป็นแล้วครับ
    ถ้าผู้สอนรู้จักสอนดีๆ ไม่อคติ มีจิตสำนึกซักหน่อยผมว่าไม่มีปัญหานะครับ

ส่วนไอ้โจ๊กนั่นน่ะ โนคอมเมนต์ขอรับ
  18. aibax

aibax Smexy Stalker

EXP:
    378
    1
    18
    อย่าเครียดนักน่า อ่านๆเอาพอสนุก

เริ่มขำแรกสุดก้อ "คณิตกรณ์วางตัก" เนี่ย เหอๆ
    ขำสุดก้อ "กระดุมอวกาศถอยหลัง"
    55555555555

เราเคยแต่สอนแม่อ่ะ ใช้ทับศัพท์ได้นะ แต่เหนื่อยตรงที่ต้องย้ำๆๆๆๆๆๆๆๆๆหลายๆรอบ :confused:;

Share This Page