Dissidia ขึ้นแท่น! เกมที่ถูกละเมิดลิขสิทธิ์สูงสุดบน PSP

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย BoN, 9 มิถุนายน 2010.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    CESA หรือ Computer Entertainment Supplier’s Association ได้เปิดเผยยอดการดาวน์โหลดอย่างผิดกฎหมายของเหล่าเกมที่มียอดขายสูงบนเครื่อง PSP ซึ่งในบรรดาเกมดังกล่าว Dissidia -Final Fantasy- ถือเป็นเกมที่มียอดดาวน์โหลดอย่างผิดกฎหมายสูงสุดไป

จากข้อมูลของ CESA นั้น พบว่าเกมดังกล่าวถูกดาวน์โหลดไปทั้งสิ้น 5,281,223 ครั้ง โดย CESA ได้ประเมินค่าความเสียหายเป็นจำนวน 30,631,093,400 เยน ($335 ล้านดอลฯ) ซึ่งค่าประมาณนี้อาจคลาดเคลื่อนได้เนื่องจากความไม่แน่นอนของราคาตลาด ค่าเสื่อมราคา อีกทั้งกรณีผู้เล่นบางคนที่โหลดไปเล่นโดยไม่คิดจะซื้ออยู่แล้ว หรือกรณีผู้เล่นที่ทั้งโหลดทั้งซื้อ กรณีแบบนี้จะคิดมาเป็นค่าความเสียหายด้วยไม่ได้

นอกจาก Dissidia -Final Fantasy- แล้ว รายชื่อเกมอื่นๆ ของเครื่อง PSP ที่มียอดดาวน์โหลดอย่างผิดกฎหมายสูงสุดก็มีดังต่อไปนี้

Phantasy Star Portable 2 –
    4,665,510 ครั้ง คิดเป็นมูลค่า 22,394 ล้านเยน ($245 ล้านดอลฯ)

Dynasty Warriors Strikeforce –

2,072,942 ครั้ง คิดเป็นมูลค่า 9,950 ล้านเยน ($109 ล้านดอลฯ)

Monster Hunter Freedom Unite –

1,820,282 ครั้ง คิดเป็นมูลค่า 8,322 ล้านเยน ($91 ล้านดอลฯ)

Crisis Core: Final Fantasy VII –
    1,223,881 ครั้ง คิดเป็นมูลค่า 7,098 ล้านเยน ($77 ล้านดอลฯ)

Mobile Suit Gundam: Gundam vs. Gundam Next Plus –

1,1187,341 ครั้ง คิดเป็นมูลค่า 7,100 ล้านเยน ($77 ล้านดอลฯ)

Tales of the World Radiant Mythology 2 –

1,131,319 ครั้ง คิดเป็นมูลค่า 5,603 ล้านเยน ($61 ล้านดอลฯ)

นอกจากนี้ตัวเลขสถิติต่างๆ ยังคงบอกว่าอัตราการละเมิดลิขสิทธิ์เกมบนเครื่อง PSP นั้นได้เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ตัวอย่างเช่นเกม Phantasy Star Portable ที่วางจำหน่ายในปี 2008 และมียอดดาวน์โหลดเถื่อนในปีนั้นเพียง 665,320 ครั้ง ซึ่งถือเป็นเพียงเสี้ยวเดียวของ Phantasy Star Portable 2 ที่มียอดดาวน์โหลดเถื่อนกว่า 4.6 ล้านครั้งในปีถัดมา

CESA ได้สรุปว่าเกมที่มียอดขายในญี่ปุ่นสูงสุด 20 อันดับแรกของเครื่อง PSP นั้น ถูกดาวน์โหลดอย่างผิดกฎหมายไปทั้งสิ้น 23,249,418 ครั้ง คิดว่าเป็นมูลค่าความเสียหายต่ออุตสาหกรรมเกมกว่า 118,000 ล้านเยน
  2. kolonel

kolonel Demon Daughter of the Light

EXP:
    380
    36
    48
    อ่านแล้วจุกอย่างมีสาเหตุ :hsorrow:

รู้สึกตัวเองเป็นคนบาปทันที
  3. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    จุก หนัก...

มีมันทุกเกมเลยนี่หว่า :hwinyarn:

ยอมรับว่าเป็นพวกที่หาของโดยการโหลดตามอินเตอร์เน็ตเอา
    เนื่องจากยังไม่มีรายได้เป็นของตนเอง จึงไม่อยากเสียเงินไปกับสิ่งของพวกนี้ฮะ
    (เงินพ่อแม่ซะทั้งนั้น จุดประสงค์ของท่านที่ให้เงินมา คงไม่ให้เอามาซื้อของพวกนี้ = ='')

แต่ของบางอย่างที่ชอบมากๆๆ ก็จะอุดหนุนของแท้ไปด้วย
    เช่น โหลด DVD มา แต่ก็ไปซื้อแผ่นแท้มาเก็บไว้ด้วยครับ
  4. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    รู้สึกผิดอ่ะ ไปซื้อแผ่นแท้กันเถอะ ><
  5. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    วิธีไม่สนับสนุนการละเมิดลิขสิทธิ์ ไม่ได้มีแต่การเพิ่มรายได้ให้กับตัวเองนะครับ ยังมีวิธี "ลดความอยาก" ของตัวเองด้วย

ถ้าเราไม่โหลดซักอย่าง ไม่แพ้ใจตัวเองซะอย่าง ก็ไม่เป็นการช่วยสนับสนุนการละเมิดฯ แล้ว...

จากที่อยากเล่นมันทุกเกม อยากโหลดมันปีละ 20-50 เกม... เปลี่ยนเป็นโหลดมันไม่เกินปีละ 10 เกม แค่นี้ก็จุกน้อยลงเยอะแล้วนา อยู่ที่ว่าจะหักห้ามใจตัวเองได้รึเปล่า...
  6. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    โหลด แต่ก็มีแผ่นแท้เก็บไว้ จะนับแบบไหนดี
    จะเล่นแผ่นแท้ก้เสียดาย เลยโหลดมาเล่นแทน
  7. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    TOWRM2 ติดกะเข้าด้วยแฮะ =[]=
  8. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    ยังไม่รวมประเภทขอแบ่งจากเพื่อนอีกนะครับเนี่ย โหลดมาคนเดียวกระจายทั้งวง :E
  9. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    หลังจากอัพเป็น 6.20 ผมก็ลบทิ้งและไม่ซื้อแผ่นแท้มาเล่นต่อ รู้สึกขาดแรงจูงใจจะเล่นยังไงไม่รู้ แต่ยังเก็บเซฟไว้อยู่
    ปัจจุบันมี psp ไว้เล่นมิกุ(แผ่นแท้)กับฟัง mp3
  10. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    แหะๆ ของคุเองก็ให้ร้านโหลด แน่นอน ของก๊อปฃัวร์..
  11. powder

powder Member

EXP:
    260
    9
    18
    มีทั้งดิสสิเดียและไครซิสคอร์........

รู้สึกเป็นบาปจริงๆ

จะพยายามเก็บเงินไปหาซื้อของอื่นๆอุดหนุนนะค้า TTwTT
  12. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    กำลังคิดจะซื้อ DS แต่กำลังเก็บตังอยู่ เห็นแล้วก็จุก เพราะเล่นมากับ emu และ rom มาตลอดเหมือนกันค่ะ

เหตุผลเพราะยังหาเงินเองไม่ได้ เงินที่สะสมทุกวันนี้ก็มาจากเงินค่าขนมประจำวันที่เหลือในแต่ละวันทั้งสิ้น ไหนละเรื่องอคติที่อาจเกิดขึ้นได้อีก

ขนาดเก็บวันละร้อย เ่ท่าที่มีตอนนี้ ซื้อ DS แท้และอุปกรณ์ที่ทำให้เล่นได้ แต่ไ่ม่เหลือไปซื้อตลับแท้ เวรกรรม
  13. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    เหลือวันละร้อย... ก็เยอะมากๆ แล้วครับ...

ตลับ ds แผ่นละพันนิดๆ เอง ถ้าเก็บได้วันละร้อย... 10 วันก็ซื้อได้เกมนึงแล้วนา

ส่วนเรื่องความเหมาะสม พ่อแม่คงไม่ได้ให้เงินเรามาเพื่อขึ้นรถ+กินข้าวอย่างเดียวหรอกครับ ผมก็เห็นทุกคนใช้เงินไปกับการดูหนัง ฟังเพลง ซื้อการ์ตูน ซื้ออนิเม กินขนมข้างทาง ทานอาหารตามห้างมื้อละหลายร้อยเป็นประจำ ซึ่งค่าใช้จ่ายตรงนี้มันก็เป็นค่าใช้จ่ายเพื่อความบันเทิงแบบเดียวกับการซื้อเกมนั่นแล ดังนั้นหากคิดว่าเอาเงินที่เหลือมาซื้อเกมแล้วมันไม่เหมาะสม การเอาเงินไปซื้อความบันเทิงในรูปแบบอื่นๆ มันก็คงไม่เหมาะสมเหมือนกันใช่หรือไม่?

ส่วนตัวแล้วผมว่า ถึงจะเอาเงินไปซื้อเกม แต่ถ้าเรายังกินอิ่มนอนหลับอย่างมีสุข พ่อแม่เองก็คงโอเค และน่าจะยินดีที่เห็นลูกรู้จักเก็บเงินเป็นก้อนๆ เป็น รู้จักวางแผนการใช้เงินเป็น ถ้าตอนเด็กๆ เก็บเงินซื้อเกมได้ ตอนโตขึ้นจะเก็บเงินซื้ออะไรก็ทำได้เหมือนกันแหละ

พ่อแม่ที่จะไม่ยินดีด้วยกับการเห็นลูกเก็บเงินเป็นก้อนเพื่อซื้อเกมหรืออะไรซักอย่าง ก็คือพวกที่เคยชินกับวิถีการบริโภคที่ผิดไปแล้ว ประมาณว่าถืิอคติของปลอมต้องมาก่อน ราคาถูกคือความถูกต้อง พ่อแม่ผมเองก็เป็นแบบนั้นเหมือนกัน พวกเค้าชอบแซวอยู่เสมอว่าซื้อของแท้มาทำไม ยี้...เอาเงินไปซื้อของปลอมฉลาดกว่าน่า ผมก็จะตอบเค้าไปว่าผมเรียนกฎหมาย ผมเป็นทนาย ผมเข้าใจความเหตุผลและความจำเป็นที่ต้องมีการคุ้มครองทรัพย์สินทางปัญญาดี ดังนั้นถ้าจะให้ผมทำอะไรที่มันขัดแย้งกับวิชาชีพของตน ผมก็ละอายใจ ถ้าผมอยากได้อะไรซักอย่างขึ้นมาแต่ยังไม่มีเงิน ผมก็ควรที่จะเก็บเงินเป็นก้อนให้ได้แล้วค่อยไปซื้อ หรือถ้าขี้เกียจเก็บเงินก็ต้องรู้จักหักห้ามใจตนเอง ไม่ใช่เอะอะก็ซื้อก็อบไว้ก่อนเพื่อเอาสบายเข้าว่า
  14. mewwe

mewwe Banned

EXP:
    114
    0
    0
    แย่แล้ว ช้านเป็นหนึ่งในกระบวนการละเมิดลิขสิทธิ์งั้นหรอ!!(โหลดอย่างเดียว) :hglua: :hsunk:

ม่ายนะ!ทุกคนต้องจับเราแน่ (ถ้ามีคนรู้นะ)

(มันเวอร์ไปหรือเปล่าอะ)
  15. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    แสดงว่าเกมดัง :hlonely:
  16. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    เคยพูดกะเพื่อนคนนึงแบบที่บอนพูดอยู่นี่แหละ......หลังจากถกกันยาวยืด เพื่อนมันก็บอกว่า...

"กูเข้าใจละ กูตัดสินใจได้ละ.....ว่ากูเล่นก๊อปต่อดีกว่า..."

:hwinyarn: เมิงทำงานรวยจนต่อขยายบ้านได้แล้วนะว้อยยยย ไอ้แช่แฟ้บบบบบบ!! :hsorrow:
  17. Lalaloo

Lalaloo Member

EXP:
    64
    0
    6
    อุ๊ก! เหมือนมีอะไรบางอย่างต่อยใส่ที่ท้องเต็มๆ

จะพยายามเก็บตังซื้อของลิขสิทธิ์น้า งือๆๆT-T
  18. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    ยอดโหลดทะลักยอดขายไม่รุ้กี่เท่าเลย แถม...นี่มันก็อาจจะเป็นยอดที่มาจากแหล่งๆเดียวด้วยซ้ำ หึหึหึ
  19. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36
    ของเค้าดีจริง :medance.:
  20. Veneros

Veneros Member

EXP:
    53
    0
    6
    รู้สึกตัวเองเลวๆ... สามเวอร์ชั่นโหลดหมดเลย
    ตอนไม่มีตังค์อยากได้แผ่นแท้...
    พอมีตังค์
    เอาไปซื้อโดDFF...
    (เลวจริง)
  21. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    แบบนี้ต้องดีใจกับความเชยของตัวเองไหมเนี่ย ไม่เคยโหลดเลยอะ (ไม่ใช่เป็นคนดีนักหรอก แต่ไม่รู้จะไปโหลดที่ไหน อายง่า)อีมู ฯลฯ ที่หลาย ๆ คนคุยกันก็ได้แต่ฟัง เพราะงง ทำไมพวกนี้เก่งกันจังสรรหาโหลดได้สุดยอด แต่กลายเป็นว่าความเชยให้คุณแฮะ ไม่เคยโหลดเลย แผ่นก็สะสมนะ แม้จะล่ากว่าคนอื่นไปนานสองนานก็ตาม
  22. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ความเห็นส่วนตัว
    Dissidia โดนละเมิดมากสุดก็จริง
    แต่โดนละเมิดอุกอาจสุดก็ต้อง มอนฮัน(คดี ฮันเตอร์เบรด)
  23. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ก๊ากกก ไม่รู้จะเสียใจหรือดีใจแทนทีมงานดี ตัวเองก็พูดอะไรไม่ได้ เพราะละเมิดพอกัน = ="

ถ้าต้องซื้อแผ่นแท้อะไรแท้ทั้งหมดนี่ ก็คงลาก่อนไฟนอลล่ะค่ะ

(พี่ยุ่นแกคงอยากเบิร์ดกะโหลกดิฉันขึ้นมาตงิดๆ แหละ ฮา)
  24. monsterlove

monsterlove New Member

EXP:
    8
    0
    0
    สงสัยต้องอดความอยาก อดทน
    ทุกเกมส์ถ้าอยากเล่นก็ต้องลงทุน (ถูกมั้ย)
    เด็กใหม่ครับ ฝากตัวด้วยครับผม
  25. ghostphone

ghostphone New Member

EXP:
    10
    0
    0
    -*-โหลดแต่รอมndsอะครับแต่แผ่นxboxแท้80เปอร์ครับ

Share This Page