[กรทู้คนจบใหม่]ส่วนใหญ่จบแล้ืวทำงานต่อหรือเรียนนต่อดีครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shuu, 27 พฤศจิกายน 2007.

1. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ผมมองว่ามีสองมุมอ่ะครับ
    ฝ่ายทำงานก่อนบอกว่า หาประสอบการณ์ก่อน พอรู้จักตัวเองก็กลับไปเรียนต่อปริญญาโท
    แต่ก็มีผู้ใหญ่มองว่าทำงานก่อนเดี๋ยวก็เหนื่อยแล้วกลับมาเรียนไม่ไหว

ฝ่ายต่อโทก็บอกว่าเรียนให้ลึกไปเลยเวลาจบมาได้ทำงานเงินเดือนสูงขึ้น
    แต่คนทำงานก็บอกบริษัทเดี๋ยวนี้บางทีจ้างปริญญาตรีที่ทำงานได้เทียบเท่าปริญญาโท แต่เงินของ ป ตรี ต่ำกว่ามันก็เอา ป.ตรีก่อน
    เอ่อ ชักงงๆแฮะ...ญาติๆผมก็เชียร์ๆให้ต่อโท แต่ผมรู้สึกการเรียนเป็นอุปสรรคอ่ะครับ ไม่ชอบทำโปรเจค ^^; แต่ก็นะ

จะถามว่าที่เรียนจบๆกันนี่ส่วนใหญ่ทำงานก่อน หรือเรียนโทอ่ะครับ จะได้เอาไว้แลกเปลี่ยนความคิดกันด้วยน่ะ
  2. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    แนะนำว่าก่อนตัดสินใจ ให้ตัดเรื่องกลัวเหนื่อย กลัวเงินเดือนน้อยบลาๆๆ ทิ้งไปก่อนเลยครับ

ถ้าคนมันจะขี้เกียจ หรือไม่ชอบสายงาน จะทำงานหรือเรียนก็มีโอกาสเบื่อได้
    ถ้าคนมันเก่งจริง จะเริ่มงานจากวุฒิไหน ก็มีโอกาสไต่เต้าได้ไม่ต่างกัน (แต่ก็ไม่แปลกถ้าเงินเดือนเริ่มต้นของ ป.ตรีจะน้อยกว่า)

แล้วกลับมาถามตัวเองให้ดีว่าอยากเรียนมั้ย อยากเรียนแค่ไหน จำเป็นต้องเรียนแค่ไหน

จบ ป.ตรี ก็จัดว่าเป็นผู้ใหญ่กันแล้ว จากนี้ไปทุกอย่างอยู่ที่ตัวเองล้วนๆ ครับ

เพิ่มเติม: ต่อให้จบเอก แต่ถ้าทำงานแล้วไม่ยอมขวนขวายหาความรู้ความชำนาญใหม่ๆ ใส่ตัว (เรียนต่อ อบรม สัมมนา ซื้อหนังสือมาอ่านเอง ฯลฯ) สุดท้ายก็จบเห่ครับ
  3. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ต้องถามตัวเองว่าจะเรียนป.โทไปเพื่ออะไร? จะเรียนสาขาไหน ต่อยอดสาขาที่เรียนเพื่ออะไร? ถ้าตอบข้อนี้ได้ก็เรียนๆไปเลยค่ะ แต่ถ้าหาไม่ได้ว่าเรียนไปทำไม เรียนเพื่อฆ่าเวลาไม่ให้ได้ชื่อว่าคนว่างงาน(ข้อนี้เจอมาเยอะค่ะเพื่อนเราทั้งนั้น) อย่างนั้นเราว่าลองมาทำงานดูก่อนเพื่อหาเป้าหมายในชีวิตจะดีกว่าค่ะ

ปล.มีญาติผู้ใหญ่มายุให้เราเรียนป.โทต่อไปเลยเหมือนกัน แต่เราก็ถามกลับไปว่าแล้วจะเรียนไปเพื่ออะไรล่ะ?ก็ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองจะเรียนแล้วไปทำอะไร แค่นั้นแหละ เลิกพูดเรื่องนี้กับเราเลย 5555+
  4. BeeJang

BeeJang New Member

EXP:
    41
    0
    0
    อาจเป็นโชคก็ได้ที่จบตรีปุ๊บได้งานเลย (เกรดยังออกไม่ครบด้วยซ้ำ) ก็เลยทำงานน่ะค่ะ
    แต่พอทำได้สองปี รู้สึกว่าสมควรแก่เวลา แล้วเพื่อน ๆ ก็ต่อโทกันแล้ว ก็เลยเรียนโทค่ะ
    แล้วก็เป็นจุดมุ่งหมายอย่างหนึ่งของตัวเองด้วย
    ช่วงนั้นบริษัทน่าเบื่อค่ะ ก็เลยลาออกเลย ใช้เรื่องเรียนเป็นเหตุผลค่ะ
    เรียนโทแบบไม่ได้ทำงานไปด้วย นี่จะสบายกว่าเรียนไปทำงานไปนะ
    อย่างน้อยก็มีเวลาอ่านหนังสือ ทำโปรเจ็คได้สบาย ๆ น่ะค่ะ
    แต่ก็ต้องแล้วแต่ด้วยนะ ว่าที่บ้านแต่ละคนโอเคไหม ค่าใช้จ่ายสูงพอสมควร

เรียนโทเดี๋ยวนี้มีคอร์ทสั้น ๆ แบบ 1 ปี 4 เดือนเยอะค่ะ แป๊บเดียวก็จบแล้ว
    แล้วปกติก็จะเลือกได้นะ ว่าทำ Thesis หรือโปรเจ็ค ถ้าทำ Thesis จะไม่ต้องเรียนหลายวิชา
    แต่ยังไงก็ต้องทำโปรเจ็คส่งล่ะค่ะ

ตอนนี้จบโทแล้ว .. สบายใจ ขอเวลาพักผ่อนสักพักค่ะ

ส่วนเรื่องหางาน .. ถ้าจบโท ต้องหางานที่เขาต้องการคนจบโทจริง ๆ ค่ะ ถึงได้เงินเดือนสูงตามที่เราต้องการ
    ไม่งั้นเค้าก็จ้างคนจบตรี หรือ ปวช. ปวส. ทำค่ะ เพราะค่าจ้างถูกกว่า

ชีวิตลำบากเนอะ ^^;
  5. reina

reina New Member

EXP:
    29
    0
    1
    จะว่ายังไงดีล่ะ ผมทำงานนานแล้วล่ะ ตอนนี้ก็เรียนตรีแล้วก็เรียนโทควบไปด้วยแต่ก็ทำงานไปด้วยนะ ถ้าถามถึงเกรดก็อยู่ในระดับที่โอเค อย่างน้อยโทผมก็มีแต่เอ ติดเอลบแค่สองตัว

จบแล้วเรียนโทเลยจะดีกว่า เพราะว่าเดี๋ยวนี้แค่ตรีไม่พอหรอกครับ สมัยนี้มันต้องเอกกันแล้ว ถ้าเรียนได้ก็เรียนโทต่อเลยแล้วจะทำงานควบไปด้วยหรือไม่ก็แล้วแต่นะครับ

แต่ที่ม.รามมีเปิดแบบเรียนเฉพาะวันเสาร์อย่างเดียวหรือวันอาทิตย์อย่างเดียว หรือจะเรียนตอนเย็นวันธรรมดา มีให้เลือกหลายแบบน่ะครับ พอดีผมช่วยงานด้านนี้อยู่เลยรู้เรื่องน่ะ = ="

ถามใจตัวเองนะครับว่าไหวมั้ย จะต่อคณะไหน เรียนได้ก็เรียนไปเถอะครับ ผมสนับสนุน
  6. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    /me จบมาทำงานอยู่กับบ้าน NEET! OTL

ส่วนตัวว่าทำตามชอบดีกว่า รักเรียนก็เรียน เกลียดการบ้านก็ออกมาหางานทำ ( ได้เงินด้วย! ทำการบ้านไม่ได้เงิน! =[]=! )

เอาตามจริง ปริญญาเป็นแค่กระดาษ แต่ก็ใช้เบิกทางได้ดีถ้ารัำกจะทำงานบริษัท วุฒิหรูๆ เกรดดีๆมาย่อมน่าสนใจกว่าอยู่แล้ว

แต่ถ้าอนาคตจะทำธุรกิจส่วนตัว ในหลายๆอย่างแล้วใบปริญญาเอามาก็แค่เครื่องประดับแหละฮะ - 3-"
  7. solidsnake

solidsnake New Member

EXP:
    164
    0
    0
    โอววววว ตอบถูกใจมาก ใครที่ทำงานแล้วจะเข้าใจเองว่า ไม่มีอะไรสำคัญเท่ากับว่าตัวเอง อยากทำอะไรมากที่สุด พอถึงช่วงเวลาหรือจุดๆหนึ่ง พวกท่านทั้งหลายก็จะก้าวข้ามไปได้เองแหละครับ ไม่มีอะไรยาก ที่ยาก เพราะเราไม่ลองที่จะทำ ไม่ต้องคิดมาก ตราบใดที่เรายังมีมือมีเท้า ไม่มีหรอกครับ ที่จะมีทางตันให้พวกท่าน

จะรักเรียนหรือรักงาน ลองถามใจตัวเอง ถ้านึกไม่ออกไม่ต้องซีเรียส เพราะคำตอบใช่ว่าจะต้องได้วันนี้พรุ่งนี้ ประสบการณ์จะเป็นคนนำทางให้พวกท่านเองครับ

Solidsnake
    ด้วยรักแด่ทุกคนที่อยู่ในบอร์ดนี้
  8. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16
    หง่า...ก็แล้วแต่ความต้องการของเจ้าตัว+ทุน ด้วยอะ

สำหรับข้าน้อย..กำลังเรียนต่อ....
    ยากแท้หนอ....แต่ก็อยากจะเรียนอะ....เพราะว่า...อนาคต

อ่านะถ้าเป็นผู้หญิงมันก็ลำบากอะนะ..ถ้าแต่งงานหรือมีลูกไปแล้ว..ก็ไม่รู้จะเรียนไปทำไม...
    เลยว่าช่วงที่ยังมีโอกาส..ก็จะขอไปให้ถึงจุดสูงสุดเท่าที่จะทำได้อะ
  9. Jinx

Jinx New Member

EXP:
    58
    0
    0
    ผมว่าเรียนต่อไปเถอะครับ....เรียนจนไม่มีใครอยากส่งให้เรียนนั่นแหละ...แล้วก็ส่งตัวเองเรียนครับ

ผู้หญิงแต่งงานใช่ว่าความรู้จะไม่ได้ใช้นี่นา .... ก็แค่ผันตัวเป็นแม่บ้านไม่กี่ปีเอง
  10. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ตัดสินใจดีๆครับ แต่เป็นผม ผมว่ากะจะเรียนต่อนะ..ไม่ก็เลี้ยงพี่ดำมีเขาก็ได้ XD<< เฮ้ยๆแกนะเรียนจบมัธยมแล้วหรอ
  11. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    ทำสิ่งที่อยากทำครับ
  12. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ผมไม่ชอบเรียน ก็เลยทำงานน่ะครับ....
    พอถึงวัยที่คนส่วนใหญ่หันกลับไปทำโทแล้ว ก็มักจะมีคนถามว่าไม่เรียนอย่างเค้ามั่งเหรอ ผมก็บอกไปว่า ไม่รู้จะเรียนไปทำไม =_=' ไม่รู้จะเรียนอะไร เรียนไปก็ไม่เข้าหัว เรียนแล้วได้อะไร ไม่มีเป้าหมายที่จะเรียน ไม่อยากเรียน ก็เลยไม่เรียน ทำงานต่อดีกว่า สำหรับผมเงินเดือนไม่ใช่เรื่องสำคัญด้วย (แต่อยากได้วันหยุดมากกว่านี้สักหน่อยอ่ะ ฮืออออ~)

ก็แล้วแต่คนนะครับ
  13. JerryF1

JerryF1 Member

EXP:
    216
    0
    16
    อืม......ถ้าเป็นผม คงจะทำงานซักระยะ แล้วค่อยเรียนต่อ น่ะฮะ :)
  14. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ผมขอเรียนต่อ ยังไม่อยากรีบทำงาน แต่กะจะขอเรียนสายเฉพาะทางน่ะ ผมจะเรียนด้านแอนนิเมชั่นอยู่ จะไปหาต่อพวกนี้เมืองนอกสักนานสองนาน

ทำไมเด็กๆ วัยผม
    ส่วนใหญ่จะบอกว่า "กรูขี้เกียจเรียน อยากรีบๆ จบโว้ย"
    แต่ผมกลับยังคิดว่า "กรูยังขี้เกียจรับผิดชอบการงานเต็มตัว ขอเรียนต่อก่อนเหอะ"

สงสัยติดนิสัยจากเกม RPG ปั๊มเลเวลให้สูงๆ ก่อน ค่อยไปตะลุยทีเดียวเลย
    เลเวลนี่ หมายถึง ประสบการณ์ นะ ไม่ใช่ปริญญา
  15. piarat

piarat Member

EXP:
    67
    0
    6
    ผมจบมา ไม่อยากทำอะไร อยากพัก เพราะว่าทั้งชีวิตเรียนมาตลอดเลย เลยอยากจะเบรกเอาไว้ก่อน อยากเที่ยว พักผ่อนนานๆ จบมาตั้งกะเดือน พค. ปีนี้ จนถึงตอนนี้ก็ยังพักอยู่ เที่ยวเล่นไปเรื่อยๆ ครับ เดินทางไปเรื่อยๆ ยังไม่อยากทำงานตอนนี้

ส่วนเรื่องเรียนต่อ ยังไงๆ ก็เรียนแน่ๆ แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้หรอก เพราะว่า อยากทำงานก่อน อีกอย่าง สาขาที่ผมเรียนเค้าก็บังคับว่าต้องมีประสบการณ์ด้วย เพราะงั้นก็เลยลงล็อกเลยว่า ควรทำงานก่อนอยู่ดีครับ

ส่วนเรื่องของปริญญา .... อย่าลืมนะว่ามันก็เปรียบเหมือนเสื้อผ้าอาภรณ์น่ะละครับ มันก็ภายนอกให้ตัวคุณดูสวยงาม น่ามองน่าคบหาหรือเปล่า ถ้าคุณมีปริญญาดีๆ ไม่ว่าจะตรี โทหรือเอก มันก็เหมือนคุณใส่เสื้อผ้าดีๆ คนก็อยากได้คุณไปทำงาน แต่ถ้าคุณใส่เสื้อมอๆ ซอๆ ใครจะอยากได้คุณไปทำงานร่วมล่ะ ? (แม้ว่าภายในคุณจะเป็นอย่างไรก็ตาม) เพราะสังคมมันก็ยังเป็นแบบนี้อยู่ดี ยังตัดสินกันตรงนี้อยู่ดี .... ส่วนใครที่กลับไปทำงานที่บ้านต่อ .... ก็ยังว่าล่ะครับ มันก็แค่เสือ้ผ้าเหมือนกัน กิจการบางคนอาจจะมีใหญ่โต ถ้าคุณมีลูกจ้างที่จบตรี แล้วคุณก็จบตรีเหมือนกัน คุณจะรับได้ไหม ? ถ้ารับได้ก็ไม่เป็นไร มันก็แล้วแต่คนแล้วล่ะครับ ... แต่ก็คิดอีกที .... เจ้านายใส่เสื้อเหมือนลูกจ้างเลย
  16. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    แล้วแต่คนจะคิดจะทำนะ ....ถ้ามุมมองของเรานี่ ทำงานก่อนเก็บเงินให้ได้ซักก้อน แล้วถ้าหาอะไรที่ตัวเองอยากเรียน แล้วเป็นประโยชน์ในอนาคตก็ค่อยไปเรียน .....แต่ถ้าไม่มี...ทำงานต่อไปเถอะ แล้วค่อยไปหาความรู้อย่างอื่นเพิ่มเติมก็ได้

เห็นแบบนี้ ทำให้เรามองว่าบางครั้งการเรียนโท เหมือนค่านิยมยังไงไม่รู้ - -
  17. RayOn

RayOn New Member

EXP:
    38
    0
    0
    เรียนต่อ *-*+
    (เพราะขี้เกียจไปสมัครงาน เหอะๆๆ)
    แต่ระหว่างเรียนก็รับ ทุน Technician assistant ของทางมหาลัยมา (ไม่ต่างจากเรียนไปทำงานไปเท่าไหร่เหมือนกันนะ ^^!)

จบแล้ว ทำงานหาเงินใช้หนี้ครอบครัวค่าเล่าเรียนแล้ว ถ้ายังมีไฟอยู่ ก็จะกลับมาเรียนอีกครั้ง (มั้ง)
  18. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    แล้วที่เรียนไปด้วย ทำงานอยูไปด้วยล่ะคร้าบ

กรอบแกรบ หาเงินส่งตัวเองเรียน่
  19. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    ถ้าอยากทำงาน ในแวดวงวิชาการ เป็นนักวิจัย หรือ อาจารย์ = เรียนต่อ ในวิชาชีพเฉพาะทางที่สนใจ

ถ้าอยากทำงาน Office เอกชน ทั่วไป = ทำงานไป และเรียนไป โดยเลือกเรียน ในสายที่ไม่ต้องทำ Thesis (สำคัญมาก.....)

แต่ ถ้ามีโอกาสได้ไปศึกษาต่อต่างประเทศ = ไปเรียนต่อ แล้วหางานทำที่นู่นให้ได้ ก่อนกลับมา

ประสบการณ์การทำงาน กับ เวลาที่ใช้ในการเรียนต่อ อย่างเดียว มันถมกันไม่ได้ครับ

แต่สุดท้าย สำคัญที่สุด
    คำถาม เดิมๆ ที่ต้องถามตัวเองตั้งแต่ตอนเลือก เรียนสายม.ปลาย - มหาวิทยาลัย

คุณอยากจะทำ อยากจะเป็นอะไรในชีวิต ?

ถ้าตอบคำถามนี้ยังไม่ได้ชัดเจน
    ก็ใช้ชีวิตตาม จังหวะที่มันควรจะเป็นตามปกติไป ก็แล้วกันครับ :)
  20. piarat

piarat Member

EXP:
    67
    0
    6

ก็ธรรมดาล่ะครับ ที่การเรียนโทจะกลายเป็นค่านิยม เพราะว่า เดี๋ยวนี้ใครๆ ก็จบตรีกันหมดแล้ว แล้วจะทำอย่างไรให้เราโดดเด่นขึ้นมาได้บ้าง ? ก็ต้องทำงี้ไป เพราะสังคมเราก็ยังเป็นแบบนี้อยู่
  21. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    ส่วนตัวของอาชีพผมเอง...ไม่ได้เปิดโอกาสให้มีทางเลือกมากแบบ Shuu ครับ จะเป็นรูปแบบ"เรียน" และ"ทำงาน" ไปพร้อมๆกัน แล้วแต่ช่วงเวลา ว่าอันไหนจะมาก อันไหนจะน้อย

แต่มันทำให้ผมตอบได้ว่า ตัวเองชอบ"การทำงาน" มากกว่า...ผมได้ความรู้ ได้ความสนุก แล้วก็ได้กำลังใจจากชีวิตการทำงานมากกว่าในชีวิต"การเรียน"แน่ๆ

ที่อยากจะบอกก็คือ แม้สถานการณ์ของผมกับ Shuu จะไม่เหมือนกัน แต่ผมเชื่อว่า สิ่งสำคัญคือ ความชอบของตัวเองจริงๆครับ...เราต้องดูว่า พอใจกับชีวิตแบบไหนมากกว่ากัน ไอ้พวกปัจจัยอย่าง ความกระตือรือร้น/ประสบการณ์/ทักษะการทำงานเป็นหมู่คณะ/ไฟ/ความมุ่งมั่น ฯลฯ อะไรพวกนี้...ถ้าเราทำสิ่งที่เราชอบจริงๆนะ...ผมเชื่อว่า มันหาได้หมดแหล่ะ ไม่ว่าจากชีวิตการเรียน หรือชีวิตการทำงาน

ถามตัวเองก่อนเลยครับ ว่าพอใจกับสภาพชีวิตการเรียนแบบทุกวันนี้รึเปล่า ถ้าไปทำงานเลย จะได้สิ่งที่ดีกว่าตอนนี้รึเปล่า

ทางที่คนอื่นไม่ปลื้ม...เราอาจจะทำได้ดีก็เป็นได้นะ ^^
  22. nathpotter

nathpotter New Member

EXP:
    18
    0
    0
    ทำงานค่ะ
    แต่กะว่าซัก 2 ปี ก็จะทำโทไปด้วย
    ทำงานไปด้วย

คือที่เรียนนี่เอาปริญญามาให้พ่อแม่ค่ะ
    ป ตรี ให้ แม่
    ป โท ให้ พ่อ
    ป เอก ให้วงศ์ตระกูล

555+

จริงๆแล้วอยากทำงาน แล้วเปิดธุรกิจส่วนตัว
    มีความฝันว่าจะต้องเป็นอิสระทางการเงินแล้ว
    บริหารให้เงินมันทำงานแทนให้ได้เลย

โย่วๆ
    ทุกคนก็สู้ๆนะคะ
  23. yamion

yamion New Member

EXP:
    27
    0
    0
    ที่จริงถ้ามีโอกาศเรียนก็เรียนเถอะคะ เพราะว่า ยังวัยรุ่นสมองยังแล่น แต่ว่าถ้าเริ่ม อายุมากขึ้น เราว่าการรับรู้ในการเรียนจะช้ากว่าคนที่อ่อนกว่าน้ะ อันนี้เราไม่ได้ว่าคนที่มีอายุน้ะคะ แต่ว่า เราหมายถึงศักยภาพของคนเราทางร่างกาย
  24. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    สำหรับเราอยากพักซักเดือน แล้วทบทวนว่าตัวเราอยากจะทำอะไรมากที่สุดนะ

อยากเที่ยว อยากนอน แล้วกลับมาเรียนต่อ(ปิดเทอมคราวนี้หยุดน้อยมาก)
  25. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    หลาย reply หลายความเห็นดีแหะ

ผมคงไม่ต้องตอบอะไรแล้ว : ) ทำสิ่งที่ตัวเองอยากทำครับดีที่สุด

Share This Page