ประโยคยอดฮิตชาวสเปน

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย terasphere, 27 พฤศจิกายน 2007.

1. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    38
    กลายเป็นประโยคฮ็อตฮิตติดอันดับของชาวสปาเนียร์ดเสียแล้ว สำหรับประโยค "Por que no te callas"

หรือ "ทำไมคุณไม่หุบปากไปเสียที"

หลังจากเหตุการณ์ลือลั่นกลางงานประชุมกลุ่มประเทศไอบีโร-อเมริกา(ประเทศ อเมริกาใต้ สเปน และโปรตุเกส) ที่กรุงมาดริดที่ ฮูโก ชาเวซ กล่าวบริภาษอดีตนายกฯโฆเซ มาเรีย อัซนา ว่าเป็นฟาสซิสต์แทรกขึ้นขณะที่นายกฯสเปน คนปัจจุบัน โฆเซ หลุยส์ ซาปาเทโร กำลังกล่าวสุนทรพจน์

ในการประชุมดังกล่าวเมื่อวันที่ 12 พฤศจิกายนที่ผ่านมา ประธานาธิบดีเวเนซุเอลาผู้เคยสร้างปรากฏการณ์ลือลั่นด้วยการพาดพิงถึง ประธานาธิบดี จอร์จ บุช ว่าเป็นซาตาน กลางที่ประชุมสมัชชาใหญ่สหประชาชาติมาแล้ว พยายามพูดแทรกขณะนายกฯสเปนกำลังกล่าวอยู่ ว่านายโฆเซ มาเรีย อัซนา อดีตนายกฯสเปนที่อนุมัติให้ส่งกองทัพสเปนเข้าร่วมปฏิบัติการ ในอิรักเป็นฟาสซิสต์ กล่าวโจมตีสหรัฐอเมริกา และล่วงเกินคริสตจักรโรมันคาธอลิกและองค์พระสันตะปาปาเบเนดิกต์ที่ 16 ถึงสองครั้ง ก่อนที่พระราชาธิบดี ฆวน คาร์ลอส แห่งสเปนจะทรงอดรนทนไม่ไหว ตรัสด้วยพระอาการกริ้วว่า "Por que no te callas" หรือ "ทำไมคุณไม่หุบปากเสียที"

เหตุการณ์นี้ทำให้ความนิยมชมชอบในองค์พระราชาธิบดี ฆวน คาร์ลอส พุ่งสูงขึ้นหลังจากที่เคยตกต่ำลงในเหตุการณ์จับกุมผู้ต้องหาเผาธงชาติและ พระบรมฉายาลักษณ์ชาวกาตาลุนเมื่อเดือนสิงหาคมที่ผ่านมา กระแสความนิยมยังแพร่หลายไปทั่ว มีทั้งการเปิดให้โหลดริงโทนประโยคสุดฮิตนี้ คลิปวิดีโอเหตุการณ์ดังกล่าวถูกอัพโหลดขึ้น <!-- w -->http://www.youtube.com<!-- w --> มากกว่า 100 คลิป ยอดเข้าชมสูงสุดของคลิปๆเดียวกว่าหกแสนครั้ง

ไม่ทราบว่าจะอธิบายปรากฏการณ์นี้ยังไงดีนะเนี่ย?
  2. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    แวะมาดูครับ ไม่นึกว่าจะมีคนมาโพสต์ที่นี่ด้วย :)

เป็นวาทะเด็ดแห่งทศวรรษจริงๆ ^^

วาทะเด็ดต่อไปก็คงเป็น...

ทำไมไม่ปิดบอร์ดนี้ซะที กระมังครับ ฮา ฮา
  3. piarat

piarat Member

EXP:
    67
    0
    6
    ^
    ^
    ^
    อุ๊ย ! จะดีหรอครับ ประโยคนั้น ..... แหม้
  4. undefined

undefined New Member

EXP:
    440
    0
    0
    บอร์ดเขาเพิ่งเปิดเองนะครับพี่โซ ^^;
  5. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
  6. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    แบบนั้นก็นะ.... ปิดบอร์ดเรอะ!!! เย้ย.....(ชักนอกประเด็น)

เราว่ามันคงสะใจคนทั้งชาติดีค่ะ
  7. songsage

songsage New Member

EXP:
    7
    0
    0
    ดูคลิปอยู่เหมือนกันค่ะ สะใจชะมัด

อธิบายได้ว่าเท่สะเดิดอะค่ะ

ส่วนปธน.เวเนซูเอลาได้ข่าวว่าเรียกร้องคำขอโทษอยู่ = =;;; (ทานโทษนะ ได้ข่าวว่าเอ็งทำเค้าสุดๆไม่ใช่ฤๅ)
  8. akikun

akikun New Member

EXP:
    4
    0
    0
    ขนาดเรา ไม่เกี่ยวข้อง ยังสะใจเลย
    ชาวสเปนคงสะใจกว่าเราเยอะ :E
  9. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    ขออนุญาตจำไปใช้บ้างนะคะ :E
  10. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    คลิปมันดูไม่ได้แล้วนิครับ...........
    แบบนี้เขาเรียกว่าไม่รู้จักาลเทศะสินะครับ
  11. ShadowKung

ShadowKung New Member

EXP:
    58
    0
    0
    ประโยคนั้นมันอ่านว่าอะไรหว่า....
  12. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    นั่นสิมันอ่านว่าอะไรหว่า..
    จะเอาไปใช้ให้เพื่อนงง >[]<
  13. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    น่าสนใจอยู่..แต่ออกเสียงไม่ถูกอ่ะครับ - -"
  14. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    เอาไปใช้ กลัวถูกหาเรื่องกลับคืนมานะสิ
  15. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    อันนี้แรงกว่านะ "ทำไมไม่หยุดเกรียนกันซะที"
  16. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    que...อ่านว่าอะไรอ่ะ :555:

[action]เผ่น[/action]
  17. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    อืมมมน่าสนใจดีครับ :E

แต่เจ๋งจริงแฮะ = =b

จะว่าถึงริงโทนประโยคฮิต ก่อนหน้านี้มันก็อะไรท๊ากกๆ :E
  18. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ออกสำเนียงดัดจริตนิดส์ๆ อ่านได้ว่า

ปอร์ เก๊ โน เต กัลล้าส

แหม อยากโหลดริงโทนมาใช้มั่งจัง
  19. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ถ้าเป็นภาษาญี่ปุ่นก็ "อุรุไซ! อุรุไซ! อุรุไซ! อุรุไซ!" สินะ :D
  20. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    น่าจะเอามาพูดที่ไทยนะครับ.. หึหึ ควรพูดกับหลายคนเลย ลุง ๆ ป้า ๆ แต่งตัวภูมิฐานทั้งหลาย

"นั่นน่ะสิครับ ทำไมไม่หุบปากกันสักทีครับ"
  21. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    แม...คำแบบนี้ ผมนึกไปอีกเสียงเลย ^^;

ชาน้าาาาาา
  22. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    1
    18
    ตกลงออกเสียงว่า ปอร์ เก๊ โน เต กัลล้าส ใช่ไหมฮะ ^^ จำไปใช้มั่ง... :555:
  23. albedo

albedo บุรุษ 12 ปีก

EXP:
    116
    2
    18

Usoda!.....

ใช่มั้ยครับ.....หุๆๆ...

(นั่นมันแว่วเสียงเรไรนี่หว่า....)
  24. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    "ทำไมไม่หยุดเกรียนกันซะที"

ใครรู้ภาษา สเปนคำนี้มันั่งเนี่ย~
  25. kanzashi

kanzashi New Member

EXP:
    89
    0
    0
    "ทำไมไม่หยุดเกรียนกันซะที" << นั่นสิ อันนี้แรงกว่าจริงๆแฮะ :555:

เหอเหอ กลายเป็นคำพูดยอดฮิตกันไปเลยสินะ....^^"

Share This Page