อยากถามผู้รู้ ทรีนิตี้ บลัด

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย arima, 28 พฤศจิกายน 2007.

1. arima

arima Member

EXP:
    330
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    คือ..ว่าอยากทราบว่า...มีนวนิยาย ฉบับแปลไทยแล้วหรือยังคะ...บังเอิญช่วงสองสามวันก่อนนั่งอ่านฉบับที่เป็นการ์ตูนแล้ว...เกิดชอบบบอย่างแรง..
  2. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ได้ยินว่าสยามอินเตอร์ซื้อลิขสิทธิ์ฉบับนิยายมาแล้ว ส่วนเรื่องออกนี่ไม่รู้จริงๆค่ะ แต่หวังว่าคุณภาพการแปลจะดีเทียบเท่าเรื่องสิบสองอาณาจักรเทพยุทธ์แล้วกัน (ว่าแล้วเล่มต่อไปเมื่อไหร่จะออก.... T T )
  3. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    อึม ให้ light novel อยู่ สนพ. เดียวกับที่พิมพ์ฉบับการ์ตูนก็ดีตรงที่(น่าจะ)ใช้ภาษาไปในทางเดียวกัน(อีกนัยหนึ่ง ถ้าแปลการ์ตูนห่วย โนเวลก็น่าจะห่วยตามกระนั้น)

งั้น FMP กับ The Good Witch Of The West ก็น่าจะโดนบงกชเอาไปเหมือนกัน?

ปล. มีใครเล็ง Baccano! รึยังครับ?
  4. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    แว่วมานานมากๆแล้วว่าโดนซื้อมาแล้วค่ะ เราเองก็รออยู่ แต่ไม่ออกซักที สงสัยจะแปลนาน ^^"
  5. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    เคยอ่านเวบ Forum ของแฟนๆ Trinity Blood ไทยน่ะครับ เหมือนกับทางกองบรรณาธิการของสยามบอกคนแปลว่าไม่ต้องรีบก็ได้............สงสัยมีแววว่าได้ดองไปอีกซักพักเลยละครับ T-T

แต่เรื่องการแปล คนแปลเอาลงให้คนในบอร์ดนั้นตรวจทานก่อนส่งอยู่แล้วละครับ เนื้อหาไม่น่าจะผิดแน่นอน
  6. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    รู้สึกเหมือนจะมีคนมีแล้วนะ = A =???

ยังมีคนแถวนี้บอกว่าจะเอามาให้ยืมอ่าน (ฮา...)

ของลิขสิทธิ์สยามฯ ยังไม่ออกหรอกเหรอคะ * *? (กังวลเรื่องการแปลเหมือนกัน = =" กว่าชื่อตัวละครจะถูกเล่นเอาซะหลายเล่มเชียว...ไม่สิ นามสกุลป๋าเบลแกยังผิดอยู่เลยมั้งเนี่ย)

คุมิจำได้ว่าเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษมีอยู่ในเนตนะคะ เคยเซิร์จเจอ ลงพิมพ์หาจากกูเกิ้ลดูก็ได้ค่ะ * *d
  7. derick

derick Member

EXP:
    339
    1
    18
    เคยเห็นแต่คนมาสปอยกัน ได้ยินข่าวเหมือนกันว่ามีคนนำลิขสิทธิมาแล้ว แต่ปัจจุบันก็ยังไม่เห้นวี่แววว่าจะโผล่ ฮา....

ก็ดูต่อไปเรื่อย ๆ

ปล.ชอบเจ้าหนูหุ่นยนต์ 555
  8. RayOn

RayOn New Member

EXP:
    38
    0
    0
    ถ้า The Good witch of The west อยู่ที่บงกช อาจจะต้องลุ้นคนแปลนิดนึงมั้งพี่กระรอก -_-;

ส่วน Novel ของ TB....
    จำได้ว่า เมื่อสอง-สามปีก่อน เคยไปถาม J-light เรื่อง Juuni Kokki แล้วก็ทราบจาก บก. ของ J-light ว่า juuni kokki สำนักพิมพ์ SIC ได้ลิขสิทธ์ไปเรียบร้อยแล้ว
    พอไปถามที่บูธ SIC เขาก็บอกไม่รู้เรื่อง
    และผ่านไป สองปี เพิ่งจะได้อ่าน ฉบับแปลไทยของ SIC - -''

หวังว่า TB ถ้าได้มาจริงๆ คงจะไม่ดองนานสองปีแบบ Juuni kokki อีก สาธุ -_-;
  9. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    รู้สึกว่าลิขสิทธิ์แบบนิยายก็ได้มาเป็นแรมปีแล้วละครับ -_-;
  10. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    ทำไมบ้านเราชอบดองเค็มการ์ตูนกันจัง ดองไปดองมาก็มีไม่พิมพ์ต่อด้วยนะ ช่วงนี้เราตามเก็บยุ่นกระจายเลยเนี่ย บางทีเก่าไป หายุ่นลำบากอีก
  11. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    ^
    ^
    สงสัยสนพ.กลัวไม่อร่อย เลยดองซะนานเลย ^^" บางครั้งเราก็ไม่เข้าใจเค้าเหมือนกันค่ะ
    ว่าจะขนซื้อลิขสิทธิ์มาเยอะแยะทำไม ในเมื่อยังไม่มีศักยภาพในการผลิตเพียงพอ(แต่มัน
    คงเป็นเหตุผลทางธุรกิจอะนะ)โดยเฉพาะประเภทออกมาจนเหลือเล่มสุดท้ายแล้วดองจนลิข
    สิทธิ์หลุดนี่ เกินใจจะทนจริงๆ -*-
  12. yamion

yamion New Member

EXP:
    27
    0
    0
    ที่จริงอาจเพราะว่ากระแสการ์ตูนยังไม่แรงพอเค้าเลยยังไม่พิมพ์ออกมาป่าวหว่า

= =" ไม่รุ้แหะ แต่เราก็รอเหมือนกันคะ เรื่องนี้หลังๆยิ่งเข้มข้นมาก

หรือทางที่ดีมาปลุกกระแสกันให้คนอ่านมากกว่าเดิมดีกว่าเผื่อ สนพ. จะเห็นใจ อิอิ
  13. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    สยามได้ลิขสิทธิ์ไปนานแล้วนิ มันดองเค็มได้ใจมากๆ การ์ตูนก็ดอง ทำไมTBมันลูกเมียน้อยแบบนี้ - -+

มีแต่อังกฤษเน้อเราน่ะ = w =~ แถมมีแต่ RAMด้วย(เรื่องก่อนที่นู๋เอสเธอร์ จะโผล่มาน่ะ) ROMขี้เกียจซื้อ 555

การ์ตูนนี่ก็แปลได้น่ารักมากๆเลยสยามเนี่ย = 3 =" นามสกุลป๋าเบลนี่ก็ยังผิด [Nightroadเว้ย Nightlordนั่นมันSethแล้ว Knightlordก็ป๋าเคน(คาอิน whatever . . .)]
  14. glinda

glinda New Member

EXP:
    37
    0
    0
    พอจะอ่านนิยาย TB ได้ที่ไหนคะ ? ภาษาอังกฤษก็ได้ อยากอ่านก่อนภาคที่เป็นมังงะ
  15. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    RAM = Rage Against the Moons = ก่อนเนื้อเรื่องหลักที่เห็นในการ์ตูน(ถ้าเป็นROMก็เป็นเนื้อเรื่องเดียวกับการ์ตูน)

ภาษาอังกฤษนี่ลองไปหาที่คิโนะฯดูนะ ได้มาจากที่คิโนะเหมือนกัน ^ ^~

Share This Page