ชมรม Silent Hill Series

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย pinkfloyd, 29 พฤศจิกายน 2007.

1. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    18
    Re: ชมรม Silent Hill Series(วอลเปเปอร์ฉลองคริสมาสหน้า4นะคะ)

^
    ^
    ^
    ยืนยันว่าเทียนปราบปอบช่วยรักษาไอลีนได้จริง ๆ (วู้ว! สารพัดประโยชน์ ทั้งไล่ผี ทั้งรักษา) ช่วงที่ดีที่สุดที่จะจุดคือในอพาตร์เมนท์ก่อนไปเซย์ไฮกะวอลเตอร์น่ะครับ จะมีช่วงทีไอลีนยืนอ่านสมุด หรือ กระดาษอะไรสักอย่างอยู่ จุดรมควันเธอเลยครับ ให้สังเกตุที่แผ่นหลังของเธอรอยแดง ๆ รอยฟกช้ำ จะค่อย ๆ จางลงไป ก็รอจนเทียนหมด แผลหาย แล้วทีนี้เธอก็จะเดินช้าสะใจครับ

ผมว่าชี้นิ้วด่าแอนนานะ (แบบที่คนในเรื่องชี้ด่าโรสว่า Witch น่ะ) ทีนี้นังแอนนาทำร้ายแม่ของตัวเองซะขนาดนั้น คุณลูกก็เลยจัดให้... (กระชากซะ)

==================
    เอ็ด อิท ( ed it )

ได้เล่น SH O PS 2 แล้ว เซ็งมาก เนื่องจากบังคับแบบ 2D เลยไม่ชิน เดินชนโน่นนี่ตลอด (กำลังสงสัยว่าตอนแรกบังคับพลาดให้เดินชนไฟไหม้ซะขนาดนั้น ถ้าเป็นคนจริงนี่คงเกรียมไม่แพ้เอลิซ่า...)

นอกนั้นก็โอเคนะ (ถ้าคิดว่ามันเป็นเกมเพื่อเล่นใน PSP)
    ตัวที่โรงชำแหละ... ต้นแบบปิรามิดหรือเปล่าเอ่ย //แล้วเฮียแกพกของได้ไงตั้งเยอะแยะ ทีวี พิมพ์ดีด บลา ๆ ๆ หรือมีมิติที่ 4 มี UFO โอ้ว..
  2. herarn9999

herarn9999 New Member

EXP:
    237
    0
    0
    Re: ชมรม Silent Hill Series(วอลเปเปอร์ฉลองคริสมาสหน้า4นะคะ)

แอบคิดเหมือนรีพลายบนๆว่า ว่าเจ๊ดาเลียแกชี้นิ้วสั่งปิรามิดมากกว่าน่ะครับ
    สังเกตนิ้วที่ชี้แอนนาแล้วทำสัญลักษณ์เหมือนที่ป้าแก่ในลัทธิ (จำชื่อไม่ได้) ชี้นิ้วด่าโรสว่าแม่มด

แต่ถึงกระนั้นก็ยังงง = =? ว่าทำไมเจ๊ดาเลียถึงเป็นฝ่ายชี้นิ้วใส่คนอื่น
    ทั้งที่เจ๊ดาเลียเองไม่ใช่หรือที่เป็นแม่ของแม่มด
    หรือว่ามือที่ทำสัญลักษณ์นั่นหมายถึงสัญลักษณ์ของผู้เป็นแม่มด (เริ่มมั่ว)
    (หรือมันเป็นการออกคำสั่งแก่ปิรามิดจริงๆ?)

ผมเล่นแค่ภาค 3 กับ 4 เลยไม่ค่อยเข้าถึงเนื้อเรื่องเท่าไหร่
    แต่เท่าที่ตามๆอ่านในกระทู้แล้วมันให้ความรู้สึกยิ่งกว่าเกมมากเลยนะครับเนี่ย =[]=b

(ภาคอื่นๆซื้อเก็บไว้ครบ แต่ไม่เคยแตะ =w=' ~ ใจไม่กล้าพอ ~ ใจไม่กล้าพอ)

แอบสารภาพด้วยความเขินอาย = =,,
    ผมเพิ่งรู้วาภาคซีโร่คือภาคออริจินนี่เอง แหะๆ (เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน ยังไม่แตะ)

edit

ยังไงก็งงกับภาค 4 ตรงที่ห้องในโรงพยาบาล ที่มีใบหน้าของไอลีนน่ากลัวๆ
    (น่ากลัวจริงๆ =[]=!!!) ผมพาไอลีนเดินเข้าไปดู แต่เจ๊แกไม่เห็นตกใจหน้าตัวเองเลย ก๊ากกกก
  3. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0

ไม่มีใครคิดจะแต่ง Fic SHบ้างหรอครับ ผมว่าถ้าให้คนที่แต่งเก่งมาแต่งน่าจะสนุกนะครับ (ผมว่านะ-.-)

โดยส่วนตัว ผมชอบ SH1 นะมันมืดๆ แถมมองก็ไม่ค่อยจะชัด แล้ว TV ผมมันดันเก่าเร่งแสงไม่ได้อีก =[]=

โ-ค- ต-ร หลอนเลย บรื๋ออออ~~~ -w-
  4. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36

เทียนนี่รักษาเฉพาะไอรีนใช่ป่ะ ไม่กี่ยวกับเราไช่มะ เวลาเจอพี่คุกริ๊ดแบบไม่ชินทุกที
    ปล เคยเล่นตอนดึกๆแล้วไฟดับแล้วมันหลอนขนาดไหนเหอๆ
  5. reedit

reedit Member

EXP:
    158
    0
    16

แง วันนี้เพิ่งเล่นSH Origins กำลังจะจบค่ะ แต่แผ่นดันค้างตอนจะไปสู้บอสใหญ่สุด T___T''' โถ ทั้งอาวุธ กระสุน และhealth drink ที่ตุนเอาไว้มากมาย ... ต้องไปดูฉากจบในyoutubeแทน บ้าจริงๆ!! (ขี้เกียจรอแผ่นใหม่ เดี๋ยวไว้เล่นเองทีหลังแล้วกัน เหอๆ)

เซ้งเซ็ง เลยไปอ่านplot analysisแก้เซ็งไปพลางๆ ...เจอสปอยล์ภาคสองไปเต็มๆอีก !!! (อะไรก๊านนนนน!!!!!)

พอดีชื่อคนในภาคแรกก็ลืมไปหมดแล้ว เพราะเล่นภาคแรกในpsเมื่อประมาณเจ็ดปีก่อน = ='''

แต่ก่อนไม่ได้รู้สึกว่าเนื้อเรื่องน่าสนใจอะไร พอเล่นจบๆไป แต่พอมาเล่นดูอีกที ...สนุก!!! เนื้อเรื่องมันมีอะไรมากมาย (ซึ่งไม่เข้าใจ อะเหอๆ มาเข้าใจก็ตอนอ่านพล็อตฯ)

จริงๆไม่ได้อ่านกระทู้นี้ เพราะกลัวสปอยล์ แต่ตอนนี้ก็คิดว่า อ่านๆไปเห๊อะ (ไหนๆก็รุ้แล้วนิ ภาคสองอะ T-T) คงไม่มีใครเผลอสปอยล์หรอก

edit.....มาต่อ

ขอคุยเฉพาะภาคOนะคะ เพราะภาคอื่นยังไม่เคยเล่นค่ะ ภาคแรกก็เล่นไปสมัยยังเยาว์ ลืมหมดแล้ววว = =''

มันมีอะไรที่สงสัยเยอะเลยอะค่ะ จากการที่ไปอ่านพล็อตมา แล้วก็สงสัยว่า เฮ้ย! รู้กันขนาดนี้เลยรึ!!?? เลยอยากถามอะไรหลายอย่าง

เรางงๆมากตอนจบ เอาแบบgood ending ก่อนนะคะ

1.สงสัยว่าแทรวิสออกมาจากเมืองได้ยังไงอะ

2.แล้วที่อเลสซ่าทำให้แทรวิสค่อยๆรู้รายละเอียดของอดีตตัวเองนี่คือเพื่อ ???

3.สรุปว่าสุดท้ายก็คือแทรวิสทำให้อเลสซ่าให้กำเนิด "พระเจ้า" ออกมาได้หรอคะ (จริงๆตอนแรกที่ทำพิธีนั่นคือจะห้ามไม่ให้คลอดปร๊ะเจ้าออกมาใช่มั้ย?) แล้วสุดท้ายอเลสซ่าก็กลายมาเป็นตัวเป็นๆ หายจากแผลไฟไหม้ ??

4.โรงละครเกี่ยวข้องกับอดีตของแทรวิสยังไง พวกเอกสารที่เจอในห้องสมุด(โลกกระจก) ที่บอกเกี่ยวกับเด็กสองบุคลิกที่ถูกพ่อแม่ทำร้าย ...หมายถึงแทรวิสคนเดียวหรือหมายถึงอเลสซ่าด้วยคะ เพราะอเลสซ่าก็จะถูกแม่กำจัดเหมือนกัน ??

5.สรุปว่า good ed นี่คือ แทรวิสไม่รู้อดีตของตัวเอง คือยังเก็บมันไว้ในจิตใต้สำนึก แล้วก็มีชีวิตต่อไป ป่าวคะ

6. แล้วทำไมSilent Hill ถึงเป็นเมืองร้างแบบนั้น ร้างตั้งแต่เมื่อไหร่ ??

ทีนี้ก็bad ending ...อันนี้ท่าจะยาว เหอๆ

1. อ่านในพล็อต เค้าว่าแทรวิสเป็นฆาตกรต่อเนื่อง แล้วรู้จากอะไรล่ะคะ จากฉากจบเราก็รู้แค่ว่าแทรวิสเคยฆ่าคนเฉยๆ แต่จริงๆก็พอจะรุ้ได้จากที่มีช่องpeephole ที่แทรวิสดูในotherworld ที่เป็นผู้หญิงถูกชำแหละ = ='' มีแต่ผู้หญิง เพราะงั้นเลยสรุปได้ว่าแทรวิสฝังใจจะแก้แค้นแม่ตัวเอง ? เลยฆ่าผู้หญิงเพราะเข้าใจผิดว่าเป็นแม่ ประมาณว่าจิตหลอน ?
    ก็คือยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่าเอาข้อสรุปไหนมาบอกว่าเป็นฆาตกรต่อเนื่องอะค่ะ (หรือว่าเราข้ามอะไรไปหว่า)

2.สรุปว่า่ ตอนจบแทรวิสไปอยู่ที่ไหนคะนี่?? ห้องๆนึงในโรงพยาบาลหรอ คือพอโดนรมแก๊ส สู้บอส แล้วก็สลบต่อ แล้วก็ถูกจับมามัดไว้บนเตียงที่เหมือนในรพ. แล้วเงาที่สะท้อนในกระจกใช่แทรวิสตอนเด็กหรือเปล่า มองไม่ค่อยชัด ^^'' แล้วอเลสซ่าในฉากจบbad ed ไปอยู่ไหนต่อ

3.ตอนอยู่ที่โมเต็ล ที่ไปโผล่ที่ห้องอะไรซักอย่าง แล้วเจอผงขาว แล้วแทรวิสก็บอกว่าเป็นอะไรที่ไม่ชอบ ประมาณนั้น มันเกี่ยวข้องกับเข็มฉีดยาในฉากจบมั้ยคะ (อดีต?)

4. สรุปว่าButcher ก็คึือแทรวิส?? ใส่ชุดนั้นไปฆ่าคนจริงๆหรอ หรือแค่ฝังใจ แล้วก็เอาเหยื่อมาฆ่าแบบนั้น

5.พ่อของแทรวิสตายเพราะผูกคอตาย แล้วแม่ตายตอนไหน?? ในด่านที่Sanitarium ก่อนจะเข้าไปสู้กับเฮเลน ต้องใช้ Jocasta Artifact เปิดประตูเข้าไปในfemale seclusion แล้วทีนี้ ที่สงสัยก็ตรงชื่อนี้นี่แหละ = =''' ก็Jocastaเนี่ย...==>http://vccslitonline.cc.va.us/OedipustheWreck/Joshame.htm

...หรือจะมีนัยยะ =A=''' แล้วแทรวิสฆ่าแม่ตัวเองรึเปล่า

ความจริงที่สงสัยเรือ่งชื่อเนี่ยเพราะเห็นว่าชื่อหลายๆชื่อมีความหมายมีที่มาอะค่ะ

6.แล้วหมอ พยาบาลลิซ่า แม่่อเลสซ่า เกี่ยวข้องอะไรกัน

แค่นี้มั้งคะ ถามงงๆ

แล้วภาคOนี่เกี่ยวข้องกับ1ยังไงบ้าง คือลืมมมมภาคแรกหมดเกลี้ยง ภาคแรกเปลี่ยนไปเป็นโลกnightmareได้ยังไงยังลืมเลยอะ Cherylนี่คือ ??

อ่อ เราเล่นภาคPS2 แต่เราก็ใช้บทสรุปของPSPนะคะ เพราะงั้นส่วนของตัวเกมคงไม่มีอะไรเปลี่ยนมั้ง เพราะเราไม่มีPSPอ้ะ บอกความต่างอะไรไม่ค่อยได้ค่ะ
  6. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16

ใครที่เล่น SH0 บน ps2 ตอบผมหน่อยครับ พลีซ !!

อยากรุ้ว่ามันมีอะไรใหม่ๆที่ psp ไม่มีมั้ย ? ในเว็บ SH มันไม่ได้บอกรายละเอียดอะไรไว้เลย
  7. herarn9999

EXP:
    237
    0
    0

ผมไง นิคิง ( '-' )/

แต่เพิ่งซื้อมา ยังไม่ได้เล่นเลย =[]=!!

[action]โดนนิคิงถีบ - แล้วแกจะมาเสนอตัวทำไม - -!!![/action]
  8. pinkfloyd

pinkfloyd New Member

EXP:
    374
    0
    0

ถึง คุณ reedit

เรางงๆมากตอนจบ เอาแบบgood ending ก่อนนะคะ

1.สงสัยว่าแทรวิสออกมาจากเมืองได้ยังไงอะ

ตอบ : อืม.....บอกตรง ๆ เมื่อก่อนเราเคยคิดว่ามันออกได้ไงฟระ...แต่เลิกคิดดีกว่า ในเมื่อคอนเซปนำเสนอฉากจบคือ การบรรลุภารกิจช่วยเด็กหญิงคนหนึ่งไม่ให้กำเนิดพระเจ้า (อาจฟังดูว่าตอบไม่ค่อยรับผิดชอบแต่มันตัดจบไม่รับผิดชอบแบบนี้ก่อนนะ.....)

2.แล้วที่อเลสซ่าทำให้แทรวิสค่อยๆรู้รายละเอียดของอดีตตัวเองนี่คือเพื่อ ???

ตอบ : จริง ๆ ความซวยและการถูกชักนำเข้าสู่ไซเลนฮิลของทราวิสเริ่มขึ้นจากความเป็นฮีโร่ของทราวิสเอง (ที่ไปช่วยอเลสซ่ามาก่อน) ซึ่งความต้องการอเลสซ่ามีเรื่องเดียวคือ คือ ให้ทราวิสเก็บฟลูรอสเพื่อทำให้ตัวเองแบ่ง Part ออกได้ อย่างไรก็ตาม โลกมิติ 3 เกือบทั้งเกมนี้ไม่ใช่โลกที่เธอสร้างเอง เธอสร้างมิติ 3 ขึ้นมาแค่ตอนท้าย (child's map) แค่นั้น

3.สรุปว่าสุดท้ายก็คือแทรวิสทำให้อเลสซ่าให้กำเนิด "พระเจ้า" ออกมาได้หรอคะ (จริงๆตอนแรกที่ทำพิธีนั่นคือจะห้ามไม่ให้คลอดปร๊ะเจ้าออกมาใช่มั้ย?) แล้วสุดท้ายอเลสซ่าก็กลายมาเป็นตัวเป็นๆ หายจากแผลไฟไหม้ ??

ตอบ : อา นั่นคือการตั้งครรภ์ร่างแยก (เชอริล) น่ะค่ะ พูดง่าย ๆ คือ ฟลูรอสที่ยิงเด็กใส่ครรภ์อเลสซ่านั้นไม่ใช่ของที่ใช้เรียกพระเจ้า แต่เป็นของที่ขัดขวางพิธีกำเนิดพระเจ้าที่พวกดาเลียกำลังจะทำอยู่ค่ะ (นี่สดขอเจ้อไว้นิดนึงนะว่า สดคิดว่า ฟลูรอสตอบสนองความมุ่งมั่นที่จะไม่กำเนิดพระเจ้าของอเลสซ่าค่ะถึงได้ผลลัพธ์แบบนั้น แต่สดไม่เชื่อว่าคนเขียนเนื้อเรื่องของภาค 1 มันคิดไปถึงตรงนี้น่ะสิ เพราะทีมที่ทำมันก็คนละทีมเลย)

จากภาค 1 จะรู้ว่า อเลสซ่าไม่ต้องการถูกบูชายัญหรือให้กำเนิดพระเจ้าตั้งแต่อายุ 7 ขวบ (ซึ่งก็คือตอนอยู่ในภาค 0) แล้ว วิธีเดียวที่เธอคิดได้ในตอนนั้นคือ ต้องแบ่ง Part ตัวเองเพื่อให้ตัวเองเหลือพลังไม่สมบูรณ์พอที่จะให้กำเนิดพระเจ้าตามความต้องการของแม่(ดาเลีย) และพวกสาวกคนอื่น อย่างไรก็ตามในภาค 1 อเลสซ่าก็ไม่ได้หายจากไฟไหม้อยู่ดี (โลกมิติ 3 ที่เธอสร้างในภาค 1 มันเลยดูน่าเกลียดน่ากลัว หลอน เพราะความทรมานจากไฟไหม้ของเธอด้วยแหละค่ะ)

4.โรงละครเกี่ยวข้องกับอดีตของแทรวิสยังไง พวกเอกสารที่เจอในห้องสมุด(โลกกระจก) ที่บอกเกี่ยวกับเด็กสองบุคลิกที่ถูกพ่อแม่ทำร้าย ...หมายถึงแทรวิสคนเดียวหรือหมายถึงอเลสซ่าด้วยคะ เพราะอเลสซ่าก็จะถูกแม่กำจัดเหมือนกัน ??

ตอบ : ไม่มีความเห็นเพราะบอกตรง ๆ เรื่องบทละครก็ไม่ได้อ่านละเอียดเป็นพิเศษ........ แต่ไม่คิดว่ามันเกี่ยวกับอเลสซ่าแต่ประการใดเพราะอเลสซ่าก็ไม่ใช่เด็กสองบุคลิกมากเท่าไหร่ตอนก่อนแยกร่างตัวเอง

5.สรุปว่า good ed นี่คือ แทรวิสไม่รู้อดีตของตัวเอง คือยังเก็บมันไว้ในจิตใต้สำนึก แล้วก็มีชีวิตต่อไป ป่าวคะ

ตอบ : ทราวิสรู้สึกเหมือนท้องฟ้าในใจเขาแจ่มใสกระจ่างมากกว่าค่ะ เนื่องจากก่อนเข้าเมืองมา เขาลืมและเก็บซ่อนอดีตตอนเด็กของเขาทุกอย่าง...อาจเป็นเพราะแรงช็อกจากการที่เสียพ่อแม่ไปด้วยเหตุผลประหลาด ๆ ติดต่อกันในปีเดียว และการเก็บอดีตในก้นบึ้ง และเลือกที่จะไม่กลับไปเผชิญหน้านี่แหละ เป็นต้นเหตุของโรคนอนไม่หลับของทราวิสมานาน แต่ตอนออกนั้น เขาได้เรียนรู้และเข้าใจทุกสิ่งในใจเขาและจากเมืองอย่างผู้ที่ยินดีที่จะยอมรับอดีตให้อยู่ร่วมกับจิตใต้สำนึกในปัจจุบันอย่างมีความสุข.......

6. แล้วทำไมSilent Hill ถึงเป็นเมืองร้างแบบนั้น ร้างตั้งแต่เมื่อไหร่ ??

ตอบ : ด้วยตัวมันเองมันไม่ใช่เมืองร้างหรอก ไม่สิ....มันไม่เคยร้าง แต่ที่เราเห็นว่ามันร้าง มันมีหมอกนี่คือ ตัวเอกไม่ได้อยู่บนโลกจริงอีกแล้วไงล่ะคะ

แต่ขึ้นอยู่กับว่า มันเป็นมิติที่ สร้างโดยใคร เพื่ออะไร .........กรณีภาค 0 กับ 2 จะมีเหมือนกันคือ โลก บรรยากาศตัวเมือง และสัตว์ประหลาดที่ตัวเอกเห็นคือ สิ่งที่รังสรรค์ขึ้นจากบาปหรือความรู้สึกในใจของตัวเอก เช่นทราวิส ความรู้สึกเบื้องลึกต่อความทรงจำที่มีแต่แม่และพ่อของตัวเอง ถูกถ่ายทอดออกเป็นสัตว์ประหลาดที่พิลึกกึกกือแบบนั้น และพาลไปถึงนางพยาบาลด้วย เพราะการเข้าออกสถานบำบัดเพื่อเยี่ยมแม่อาจก่อความรู้สึกที่เลวร้ายบางอย่างกับนางพยาบาล และกำเนิดเป็นมอนสเตอร์ในเมืองไซเลนฮิล ที่อยู่ในในมิติที่สร้างโดยบาปในใจของทราวิสนั่นเอง.....

จะใช้คำว่าภาพลวงตาก็ไม่ได้อีก เพราะมันเป็นโลกที่กำเนิดจากด้านมืดของตัวคนที่มองเห็นตัวเมืองว่าร้าง หมอก มืด น่าเกลียดน่ากลัวเอง สิ่งที่กำเนิดในโลกนี้จะมีปฏิกิริยากับแค่ผู้สร้างมิติ (ตัวเอก) เท่านั้น ตัวเอกสามารถ ฆ่า / ถูกทำร้าย / หรือถูกฆ่าโดยสิ่งมีชีวิตในโลกมิติที่สร้างโดยตนเอง ได้คนเดียว (หลักฐานอ้างอิงได้ในภาค 2 คือ นอกจากมาเรีย ซึ่งเป็นสิ่งที่เจมส์เป็นคนสร้างขึ้นจากจิตใจเขาเองแล้ว ไม่มีใครถูกมอนสเตอร์ที่เจมส์เห็นทำร้ายเลย แม้เป็นแองเจล่าก็ตามที แต่แองเจล่าก็ไม่ได้เห็นพ่อตัวเองเป็นมอนสเตอร์อย่างที่เจมส์เห็น)

แต่สำหรับภาค 1 มันไม่ใช่ เพราะอเลสซ่าเป็นคนที่มีพลังแรงกล้าพอที่จะนำเสนอไซเลนฮิลในมิติมืดของตนเอง ให้ทุกคน (แฮรี่ ดาเลีย คอฟแมน ไซบิล) ได้เห็น แต่จุดประสงค์หลักในการทำให้ทุกคนเห็นมิติของตนนั้นคือเพื่อให้ดาเลียเกิดความหวาดกลัวและลดความพยายามที่จะหาตัวเองทั้ง 2 ร่างกลับมาบูชายัญ เป็นเหตุให้ดาเลียต้องหลอกใช้แฮรี่ในเวลาต่อมา

ทีนี้ก็bad ending ...อันนี้ท่าจะยาว เหอๆ

1. อ่านในพล็อต เค้าว่าแทรวิสเป็นฆาตกรต่อเนื่อง แล้วรู้จากอะไรล่ะคะ จากฉากจบเราก็รู้แค่ว่าแทรวิสเคยฆ่าคนเฉยๆ แต่จริงๆก็พอจะรุ้ได้จากที่มีช่องpeephole ที่แทรวิสดูในotherworld ที่เป็นผู้หญิงถูกชำแหละ = ='' มีแต่ผู้หญิง เพราะงั้นเลยสรุปได้ว่าแทรวิสฝังใจจะแก้แค้นแม่ตัวเอง ? เลยฆ่าผู้หญิงเพราะเข้าใจผิดว่าเป็นแม่ ประมาณว่าจิตหลอน ?
    ก็คือยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่าเอาข้อสรุปไหนมาบอกว่าเป็นฆาตกรต่อเนื่องอะค่ะ (หรือว่าเราข้ามอะไรไปหว่า)

ตอบ : จากตอนจบ โอเค เราเข้าใจกันว่าทราวิสฆ่าคน แต่ถ้าดูบทสนทนาในฉากจบเราจะวิเคราะห์ได้ว่า

1. ผุ้หญิงที่เสียงคล้ายแม่ทราวิส ร้องขอความช่วยเหลือก่อนตาย >>> ตรงนี้ทำให้รู้ว่าทราวิสค่อนข้างแค้นที่แม่มีความต้องการฆ่าตัวเองอย่างที่ถามเลยแหละค่ะ แต่คิดอีกที....งั้นก็แสดงว่า เฮเลน แกรดี้ ไม่ได้บ้า แต่ไม่มีใครเข้าใจในสิ่งที่หล่อนเห็นเลย.....หล่อนเห็น ความเป็นฆาตกรในสันดานทราวิสมา ถึงได้ต้องการฆ่าทราวิสตั้งแต่ 1961......
    2.ยามบอกว่า โรงแรมปิดบริการชั่วคราวตามฤดูกาล แต่ทราวิสก็ฆ่ายามซะงั้น >>>> อะไรทำให้ทราวิสบุกโรงแรม? คำตอบง่าย ๆ คือ พ่อของเขาแขวนคอตายที่ห้อง 500 และเขาต้องการอะไรจากห้อง 500 ที่ปิดตายแล้วล่ะ..........? แหะๆ.......อันนี้สารภาพว่าไม่แน่ใจเต็มร้อย แต่ไม่น่าจะมีแค่การอยากฆ่าพ่อตัวเองแน่......เพราะมีบทสนทนาคล้าย ๆ กับมีใครบางคนมาพูดกับทราวิสแล้วเรียกทราวิสว่า Son ด้วย......
    3.จะมีอยู่เสี้ยววิหนึ่ง ที่หน้าทราวิสกลายเป็นหน้าของ Butcher วูบหนึ่ง........อันนี้ยิ่งเห็นชัดเลยว่า ที่ผ่านมา Butcher ที่พวกเราเห็น ๆ กันในเกมน่ะก็คือเปรียบเสมือนตัวมันนั่นแหละ......

2.สรุปว่า่ ตอนจบแทรวิสไปอยู่ที่ไหนคะนี่?? ห้องๆนึงในโรงพยาบาลหรอ คือพอโดนรมแก๊ส สู้บอส แล้วก็สลบต่อ แล้วก็ถูกจับมามัดไว้บนเตียงที่เหมือนในรพ. แล้วเงาที่สะท้อนในกระจกใช่แทรวิสตอนเด็กหรือเปล่า มองไม่ค่อยชัด ^^'' แล้วอเลสซ่าในฉากจบbad ed ไปอยู่ไหนต่อ

ตอบ : เข้าใจถูกแล้วค่ะ หลังจากสลบก็โดนจับมาอยู่ที่โรงพยาบาลห้อง 205 ที่เราเข้าโลกกระจกในครั้งแรกเลยนั่นแหละ สำหรับทราวิส ภาพสะท้อนของกระจกคือโลกมิติ 3 อยู่แล้วค่ะ แต่ถามว่าอะไรดิ้น ๆ ในกระจกนั่น.....สดว่ามันก็คือทราวิสเองนั่นแหละ แต่คิดว่าผู้สร้างต้องการสื่อว่า ความชั่วร้ายในใจทราวิส สุดท้ายก็เป็นต้นเหตุที่ทำให้จิตใจทราวิสติดอยู่ในมิติของไซเลนฮิลที่สร้างโดยตัวเอง ตลอดไป.....

3.ตอนอยู่ที่โมเต็ล ที่ไปโผล่ที่ห้องอะไรซักอย่าง แล้วเจอผงขาว แล้วแทรวิสก็บอกว่าเป็นอะไรที่ไม่ชอบ ประมาณนั้น มันเกี่ยวข้องกับเข็มฉีดยาในฉากจบมั้ยคะ (อดีต?)

ตอบ : ใช่ห้องที่เราเจอหมอคอฟแมนกับลิซ่าเสร็จภารกิจ(?) รึเปล่าคะ? ถ้าใช่.....สดว่าผงนั้นคือยา PTV ที่คอฟแมนวิจัยอยู่นะ แต่อาจเกี่ยวกับตอนจบก็ได้ เพราะ 7 ปีก่อนถึงเนื้อเรื่องภาค 1 มันก็เป็นช่วงที่คอฟแมนหาหนูลองยา (จะสังเกตได้ว่าพยาบาลภาคนี้ถือเข็มฉีดยาทุกคน ซึ่งน่าจะอุปมานว่าทราวิสรู้สึกไม่ดีกับเข็มฉีดยาและยาชนิดนี้มาก่อนแล้วก็น่าจะได้ แต่ก็ไม่กล้าฟันธง 100%) และในภาค 1 ลิซ่าก็เป็นหนึ่งในผู้ถูกลองยาเช่นกัน....

4. สรุปว่าButcher ก็คึือแทรวิส?? ใส่ชุดนั้นไปฆ่าคนจริงๆหรอ หรือแค่ฝังใจ แล้วก็เอาเหยื่อมาฆ่าแบบนั้น
    ตอบ : ถ้าในฉากจบดี ทราวิสจะแค่ฝังใจว่าอยากทำแบบ Butcher แค่นั้น เพราะButcher โดยความหมายของตัวมันคือ สัญชาตญาณดิบที่อยู่ในตัวทราวิสค่ะ แต่ถ้าเป็น Bad End ก็จะตามที่อธิบายในข้อ 1 ค่ะ

5.พ่อของแทรวิสตายเพราะผูกคอตาย แล้วแม่ตายตอนไหน?? ในด่านที่Sanitarium ก่อนจะเข้าไปสู้กับเฮเลน ต้องใช้ Jocasta Artifact เปิดประตูเข้าไปในfemale seclusion แล้วทีนี้ ที่สงสัยก็ตรงชื่อนี้นี่แหละ = =''' ก็Jocastaเนี่ย...==>http://vccslitonline.cc.va.us/OedipustheWreck/Joshame.htm

...หรือจะมีนัยยะ =A=''' แล้วแทรวิสฆ่าแม่ตัวเองรึเปล่า

ความจริงที่สงสัยเรือ่งชื่อเนี่ยเพราะเห็นว่าชื่อหลายๆชื่อมีความหมายมีที่มาอะค่ะ

ตอบ : จริง ๆ สงสัยว่าทำไมต้อง Jocasta เหมือนกันแต่ไม่มีเวลาหาข้อมูลเลย.....ยังไงก็ต้องมีนัยยะแน่ค่ะ

มีหลักฐานอ้างอิงอยู่ในบันทึกคนไข้ของหมอ Harris ที่หาเก็บได้เรื่อย ๆ ใน Sanitarium จำได้ว่าส่วนใหญ่จะลงวันที่ราว ๆ เดือนมิถุนา-กรกฏา ปี 1961 ซึ่งเป็นวันที่เฮเลน มีอาการบ้าจนริชาร์ดต้องทิ้งหล่อนไว้ให้ Sanitarium เลย แต่มันไม่ได้บอกค่ะว่าแม่ทราวิส ตายเมื่อไหร่ (คิดว่าผู้สร้างคงเห็นว่าไม่ใช่เรื่องสำคัญ แต่สำคัญที่ว่าหล่อนเป็นผู้เริ่มฝังความคิดเรื่องโลกในกระจกให้ทราวิส และอยากฆ่าทราวิสซะมากกว่า) สำหรับริชาร์ดคิดว่าตายวันที่ 6 ธันวา 1961 หลังจากที่ตาสว่างแล้วว่า เขาไม่มีทางได้เฮเล่นที่รักกลับคืนอีกแล้ว..........

รู้แค่ว่า ริชาร์ดตายก่อนเฮเลนเท่านั้นค่ะ เพราะมีจดหมายเขียนว่า ภรรยาที่รักของผมไม่อยู่อีกแล้ว และไม่มีทางกลับมาเหมือนเดิมแล้ว ผมไม่มีเหตุผลจะมีชีวิตต่ออีก.....นั่นอาจทำให้ทราวิสแค้นพ่อที่เห็นแม่สำคัญกว่าเขา(เจ้อมากๆ).....

และไม่มีใครรู้ว่า ในวันที่ทราวิสตอนเด็ก แอบดอดพวกพยาบาลไปหาแม่ถึงห้อง seclusion ว่ามันเกิดอะไรขึ้นบ้าง รู้แต่ว่าจากวันนั้น มันก็ทำให้ริชาร์ดต้องพาลูกชายออกให้ห่างแม่มากที่สุด.....

6.แล้วหมอ พยาบาลลิซ่า แม่่อเลสซ่า เกี่ยวข้องอะไรกัน

ตอบ : ลิซ่าจะเกี่ยวกับอเลสซ่าว่าเป็นคนที่คอยดูแลอเลสซ่า...ตามที่หมอคอฟแมนสั่ง....แต่เธอก็อ่อนโยนและเห็นใจอเลสซ่ามากค่ะ

ส่วนหมอคอฟแมนกับลิซ่านั้น....เหมือนเป็นกิ๊กกันมากกว่า แต่เป็นกิ๊กมาตั้งแต่ภาค 0 นี่ก็คบกันนานจังนะ.....

และหมอคอฟแมนเป็นสาวกของลัทธิ Samael ของดาเลีย และคอยช่วยดาเลียด้านจัดเตรียมพิธีกรรมต่าง ๆ ค่ะ

แล้วภาคOนี่เกี่ยวข้องกับ1ยังไงบ้าง คือลืมมมมภาคแรกหมดเกลี้ยง ภาคแรกเปลี่ยนไปเป็นโลกnightmareได้ยังไงยังลืมเลยอะ Cherylนี่คือ ??

ตอบ :

14 ปีก่อน

- อเลสซ่าเกิดมา โดยที่มีความสามารถพิเศษบางอย่างซึ่งทำให้เธอถูกกลั่นแกล้งและหาว่าเป็นแม่มด มันเป็นความเจ็บปวดในวัยเด็กที่อเลสซ่าต้องเผชิญ เธอจึงต้องอยู่คนเดียวมาตลอด มีเพียงการวาดรูป และคลาวเดียเท่านั้นที่เป็นเพื่อนเธอ

7 ปีก่อน
    - ดาเลียมีความต้องการที่จะสร้างโลกในอุดมคติของลัทธิ จึงต้องการใช้ลูกสาวตัวเองเป็นเครื่องมือกำเนิดพระเจ้าผู้ที่จะสร้างโลกในอุดมคติ โดยขังอเลสซ่าไว้ในบ้านแล้วเผาทิ้ง......แต่ทราวิสก็โผล่มาช่วยพอดี พิธีกรรมเผาบ้านครั้งนั้นจึงล้มเหลว แต่มันยังไมจบแค่นั้น.....(รายละเอียด....ตามที่อยู่ในภาค 0 แหละ)
    - สุดท้ายเพราะทราวิสช่วยหาฟลูรอส....อเลสซ่าจึงกำเนิดร่างแยกของเธอ ได้สำเร็จ........ทารกที่อเลสซ่าอุ้มมาส่งยิ้มให้ทราวิสคนนั้น.....คือเชอริล.......
    - อย่างไรก็ตาม ร่างกายเธอก็สาหัสมาก จึงเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้พลังในการเปลี่ยนมิติกล้าแข็งขึ้น......
    - หลังจากส่งทราวิสแล้ว ร่างมายาก็ได้ทิ้งเชอริลไว้ที่สุสาน ....มีคนเก็บไปเลี้ยงด้วย.....นั่นคือ แฮรี่ และ ภรรยา

ปัจจุบัน - SILENT HILL 1
    - เชอริลถูกอำนาจบางอย่างจากอเลสซ่าเรียกตัวมา ทำให้แฮรี่ต้องพาเชอริลมาที่เมืองนี้ แต่เมื่อย่างเข้าสู่เมืองแล้ว แฮรี่ก็ประสบอุบัติเหตุ(เนื่องจากร่างมายาอเลสซ่าเข้ามาขวางรถ) จากนั้น เกมซ่อนหาได้เริ่มขึ้น แฮรี่จึงต้องออกตามหาเชอริล....
    - ขณะที่อเลสซ่าเองไม่ต้องการให้ดาเลียพบเชอริล เธอจึงใช้พลังของเธอสร้างมิติหมอกและมิติสนิมขึ้น
    - มันดูเหมือนเป็นแผนที่ได้ผล.... เพราะดาเลียเองไม่สามารถหาเชอริลในมิติน่ากลัวที่อเลสซ่าสร้างขึ้นมาป้องกันได้เองแน่ ดาเลียจึงต้องหลอกใช้แฮรี่โดยการให้ความช่วยเหลือเรื่อย ๆ ........
    - สุดท้ายเมื่อดาเลียเปิดเผยแผนชั่วของหล่อน เชอริลกับอเลสซ่าจึงรวมตัวขึ้นมากลายเป็นพระเจ้าทำลายล้างโลก......แต่โชคดีที่แฮรี่สามารถกำจัดได้เสียก่อน.......แต่นั่นก็ทำให้เชอริลที่รวมกับอเลสซ่าตายด้วย.....
    - ก่อนอเลสซ่าจะตาย หล่อนได้ส่งทารกอีกคนให้แฮรี่........ทารกคนนี้นำไปสู่เนื้อเรื่อง SH3 ในเวลาต่อมา.....เฮเตอร์.......
  9. reedit

EXP:
    158
    0
    16

อ่อ ขอบคุณมากๆค่ะ หายสงสัยไปมากเลย
    ตอนนี้เล่นอีกรอบจะเอาฉากจบUFO
  10. pinkfloyd

EXP:
    374
    0
    0

เราพูดอะไรผิด บอกกันได้นะ TwT

เราไม่มีเครื่อง PS2 แต่จากที่ได้รับรายงานมาจากโซลิตสเนค......นอกจากเรื่องมุมกล้อง / ความเนียนกราฟฟิคที่มากกว่าใน PSP / ใบหน้าตัวละครเปลี่ยนไป...... ก็ยังไม่พบข้อแตกต่างใด ๆ มากกว่านั้น

อยากเขียนแต่ไม่มีเวลาคิดกระทั่งโครงเรื่อง ฮือ ๆ เมื่อไหร่ชั้นจะเรียนจบ......(แต่ถ้าว่างงานมากจนได้แต่ง ก็อาจเขียนไปทาง SH2 มากกว่า)

........ยอมรับว่าฉากนี้มันคิดได้หลายแง่เหมือนกัน แต่ภาพพจน์ตอนนั้นดูไม่เหมือนแม่มดที่มีความสามารถพิเศษอะไรเลย (ก็คือคุณเธอน่าจะพูดอะไรซักอย่างแสดงความสะใจหรือเกรี้ยวกราดขึ้นบ้าง แต่กลับแค่ทำหน้าอึ้ง ๆ พูดอะไรบางอย่างไม่ออกแค่นั้นมากกว่า เราก็เลยตีความแบบนั้นน่ะค่ะ..........)
  11. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0

แล้ว SH2 นี่มันต่อจากภาคไหนอ่าคับ

ผมเล่นแล้วมันไม่ได้ต่อกับ ภาค1 เลย

หรือว่าเป็นภาคเสริมหว่า - -a

แล้วภาคไหนนะผมจำไม่ได้ละ ที่ตัวเอกเข้าไปในห้องแล้วมีกระจกบานใหญ่ๆ อ่า คับ

แล้วตัวเราก็เริ่มเละตุ่มเปะ ฉากนั้นมีความหมายหรือป่าวคับ

หรือว่าทำให้เราหลอนเฉยๆ -w-
  12. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

เอ๋ เมืองไซลินท์ฮิลไม่ได้ร้างจริงๆ เพราะไฟไหม้เหมืองเหรอครับ ได้ข่าวว่าเขาได้ต้นแบบจากเมืองจริงที่ไฟไหม้เหมืองนี่ครับ(แถมภาคหนังก็เกิดเหตุไฟไหมเมืองด้วย)
    หรือว่าเมืองหมอก(ขี้เถ้า) ใช้เมืองจริงเป็นต้นแบบ ส่วนภาคหนังก็ใช้คอนเซปท์ต้นแบบ ให้ดูเป็นรูปธรรมขึ้นเพื่อความสมจริง(ตามสไตล์อเมริกา)
  13. Niking

EXP:
    322
    0
    16
  14. pinkfloyd

EXP:
    374
    0
    0

ในพวก Making of หรืออะไรเทือกนั้น เราไม่เคยดูนะ แต่พี่โชคเคยดู Making ของภาค 3 เขาว่าไม่มีเรื่องต้นแบบเมืองจากเหมืองที่ถูกไฟไหม้เลย

ที่ภาคหนังต้องใช้เหตุการณ์ไฟไหม้เหมือง เราว่าเพื่อที่จะให้ผู้ดูที่ไม่เคยเล่นเกมมาเกิดความรู้สึกว่า มันเป็นหนังที่มีความสมเหตุสมผลในการสร้างมิติหมอกขึ้นมาบ้าง (ย้ำว่าบ้าง)

.................จะตอบมากกว่านี้ก็ตอบไม่ถูกเหมือนกันแฮะ..........แต่เอานี่ไปดูเลยดีกว่า........

History of Silent Hill
    Source : <!-- m -->http://www.translatedmemories.com<!-- m -->

จะว่าไปแล้ว......360 งั้นหรอ........

ก่อนอื่นมันแก้ไฟแดงให้ได้ก่อนเถอะ !!!!!
  15. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36

อย่างไบโอสี่ เนี่ยยังเอาลงเครื่องwii ได้เลย ถ้าไซเลนท์ฮิลเอามาทำแบบนั้นก็น่าสนุกน่ะ นึกถึง ได้ความรู้สึกเสมือนจริงดี
  16. pinkfloyd

EXP:
    374
    0
    0
  17. Nameless

Nameless Member

EXP:
    242
    1
    18
    Re: ชมรม Silent Hill Series(ปฏิบัติการกู้อเล็กซ์คืน)

ดูอันนี้

กับ

เกรียนจริง ๆ ความหล่อหายหมด.... ^^;

ความหยาบคายของภาพที่เกิดขึ้น อาจจะเท่ากับการลงเครื่อง PS 2 ไม่ก็ PSP ได้เลยนะนี่....

ป.ล. Home coming ชอบชื่อนี้นะ เหมือนเรียนจบแล้วกลับ กลับมาเจอบรรยากาศเดิม ๆ (หลอน ๆ ) อีกครั้ง อิอิ
  18. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86
    Re: ชมรม Silent Hill Series(ปฏิบัติการกู้อเล็กซ์คืน)

ผมว่าแบบใหม่ก็เท่ห์ไปอีกแบบนา แบบเก่าเท่ห์แบบเด็กหนุ่มหน้าตาดี แบบหลังออกแนว ชายชาติทหารนาวิกโยธิน
  19. Niking

EXP:
    322
    0
    16

แอบสะใจที่เปลี่ยนอเล็กซ์ครับ :p

เอาเวลาไปปรับ combat system มั่งดีกว่าๆ '3'
  20. hotaruchan14

hotaruchan14 New Member

EXP:
    2
    0
    0

เป็นคนนึงที่อยากเล่นเกมส์Silent hill0 กับ SH5 ครับ ได้ไม่มีโอกาสเล่นเลยเพราะตังที่เกบไว้ยังซื้อPS3 ไม่ได้เลยง่ะ อิอิ
  21. herarn9999

EXP:
    237
    0
    0

อ่าว เพิ่งสังเกต

SH5 โดนเปลี่ยนเป็นภาคเสริมซะงั้น = =!!

edit

ภาคสกรีนชอตที่เห็นในเวบนั่น ภาพไม่สวยเพราะเวบ หรือภาคสดๆจากเกมจริงๆกันครับ?
    (ดูแล้วไม่ต่างจาก ps2 หรือ psp จริงๆ - -")
  22. Niking

EXP:
    322
    0
    16

Alex กลับมาหล่อแล้วครับ

มีอะไรอัพเดทใหม่เยอะมากเลยครับ
    Credit :http://silenthill5.net
  23. reedit

EXP:
    158
    0
    16

ขออนุญาตขุดกระทู้นี้ขึ้นมาอีกรอบ เพราะเพิ่งเล่นภาค 3 จบ และก็ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ ในเมื่อมีกระทู้ชมรมอยู่แล้ว^^''

ข้อสงสัยมากมายอีกตามเคย 555

ตอนเข้าห้องstore roomที่โรงบาลบ้านั่น เราก็แอบตกใจ นึกว่าจะตายซะแล้ว ==''' เพราะไม่ได้เซฟมาตั้งนาน 555 แต่ของเราก็ไม่ตายนะคะวิ่งวนไปวนมาก็ พอไอ้เลือดๆนั่นเต็มห้องปุ๊บก็ออกได้อ่ะ

1. โถ่แฮรี่ น่าสงสารจริงๆ อุตส่าห์รอดมาจากภาคแรกแล้วเชียว แถมตอนตายยังใส่ชุดเดียวกับเมื่อ 17 ปีก่อนอีกแน่ะ.. =*= สรุปว่าฉากจบภาคแรกจริงๆก็คือแบบ good ที่ซีบิลตายอะสิคะ

2.วอลเตอร์คือใคร?? เห็นพูดถึง จำไม่ได้^^''' ถ้าเกี่ยวกับภาคสองไม่ต้องบอกก็ได้ค่ะเพราะยังไม่ได้เล่น

3.ตอนจบที่มีเจ้าตัวเมพตัวนั้น (ที่ออกมาคลุมหน้าให้God) ทีนี้พอสู้เสร็จมันหายไปไหนหว่า แล้วเฮทเธอร์หันไปดูอะไรตอนจบ

...เดี๋ยวมาอีดิตเค่อะ ไปดูทีวีเเชมเปี้ยนก่อน

มาต่อแล้วค่ะ

หายต๋อมไป เหอๆ พอดีไปอ่านจากlost memoriesมาเพิ่มเติม ก็เลยหายสงสัยไปหลายส่วน ต้องเรียบเรียงคำถามใหม่ = ='' อยากเล่นภาคแรกอีกรอบจังน้า แต่พอกลับไปเล่นps1เนี่ย ไม่ค่อยชอบการบังคับแบบนั้นแล้วแฮะ แถมวิ่งหลบวิ่งหนีก็ยากนิ โดนนกถีบ(หรือจิก?)หัวหนีไม่ทันทุกที = ='' เวลาจะตีทีก็วืดๆ -_-;

ภาคสามเนื้อเรื่องน้อยจัง แต่ก็ชอบนะคะ ส่วนหนึ่งเพราะไม่ค่อยมีเกมที่ตัวเอกเป็นผู้หญิงเท่าไหร่ ขอบคุณคุณบิวด้วย ว่าจะถามเรื่องฉากจบพอดี เพราะเล่นจบแล้วไม่เข้าใจทุกทีเลย = =''' สงสัยว่าต้องเล่นแบบเก็บประเด็นอีกรอบละมั้ง พอดีว่าเล่นแล้วกลัวทุกที 555 พยายามรีบเล่นใช้ความพลิ้ววื่งผ่านศัตรูอยู่เรื่อยไป ไฟล์ก็เก็บไม่ครบนิ..

ไปเจอเมโมที่เกี่ยวกับบ้านเด็กกำพร้า เกี่ยวอะไรในภาคนี้หรอคะ แต่พอรู้ว่ามันมีบ้านเด็กกำพร้าในภาค 4 (ยังไม่ได้เล่น เพราะงั้น ถ้ามันสปอยล์ภาค 4 ก็ ยังไม่ต้องตอบเราก็ได้ค่า ^^'')

อ่านเจอมาว่า แทรวิสเป็นคนทำให้โลกกระจกกับโลกจริงรวมเป็นโลกเดียวกัน?

แล้วก็บอส memory of alessa ทำไมต้องเป็นบอสนี้ สื่ออะไรรึป่าวคะ
  24. cdaz

EXP:
    2,015
    0
    86

ตอบเฉพาะ ข้อสอง ถ้าจำไม่ผิด เป็นฆาตรกรโรคจิต ที่ถูกพูดถึงในภาค 2 ครับ และภาค 4 จะได้เป็นนายเอกตามไล่ตื้อพระเอกด้วย แต่เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าโผล่มาภาค 3 ด้วย
  25. BiwKung

BiwKung Active Member

EXP:
    855
    0
    36

3.ตอนจบที่มีเจ้าตัวเมพตัวนั้น (ที่ออกมาคลุมหน้าให้God) ทีนี้พอสู้เสร็จมันหายไปไหนหว่า แล้วเฮทเธอร์หันไปดูอะไรตอนจบ

^
    ^
    ตัวที่เอาไปผ้าไปคลุมหน้า เทพ นั้นน่าจะใช่ วาทิเอล นะครับ (บริวารของเทพ) ซึ่งภายในเกมเราจะพบมันได้ตามสถานที่ๆกำหนดไว้ครับ (อาจมองยากสักหน่อย) รวมถึงการตายในบางสถานที่ด้วยครับ

ส่วนที่หันไปมอง อันนี้ผมคิดว่า หันกลับไปมองเจ้า เทพ ตัวนั้นแหละครับ น่าจะประมาณว่า หันกลับไปมองแล้วจะเข้าสู่ช่วงตัดสินว่าจะจบแบบไหน เพราะการจบแบบ BAD นั้น มันมีเงื่อนไขที่ เชื่อมโยงอยู่ครับ

1.ฆ่าศัตรูให้ได้เยอะๆ = จิตใจของเฮเธอร์ ถูกรุมเร้าให้มีแต่ความเกลียดชัง การทำร้ายทารุณ ความป่าเถื่อน ความโหดร้าย
    2.ให้อภัยบุคคลลึกลับ(ที่รู้อยู่แล้วว่าเป็นใคร)ในโบถส์ = จิตใจของเฮเธอร์ อ่อนแอ เกินไป ที่ยอมรับการขออภัย
    .
    .
    .
    ซึ่งส่งผลให้เฮเธอร์นั้น ถูก "ครอบงำ" จากเทพ เมื่อตอนที่ หันหลังมองกลับไปนั่นเองครับ (อารมณ์ประมาณ เจอสถานที่ต้องห้ามที่ห้ามมองย้อนกลับไปเลยแฮะ กรั่กๆๆๆ)

ส่วนถ้าจบแบบ ดี เมื่อมองย้อนกลับไป ก็เฮเธอร์ก็จะไม่ถูกครอบงำ เพราะเนื่องมาจาก สภาพจิตใจที่เข้มแข็งตลอดการเดินทางของเฮเธอร์ที่ผ่านมานั่นเองครับ

ปล. อันนี้จากที่ผมคิดไว้นะครับ อาจดำน้ำไปบ้างเหมือนกัน อิอิ ^^

Share This Page