ขอถามเกี่ยวกับ FF 9 หน่อยครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย runzanarak, 4 มิถุนายน 2011.

1. runzanarak

runzanarak New Member

EXP:
    1
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    คือว่าผมไม่รุ้จะไปต่อทางไหนอะครับ ถึง ตรง disk 3 ที่

เป็นการเล่าถึงกระจกทั้ง 4 ที่เราเอามา จากนั้นพวกเราจะมาอยู่บนเรือ และพอคุยกันเสร็จ เราต้องเลือกพวก แล้วบังคับเรือไปทางใต้ของปราสาทแห่งนี้ จึงจะพบกับจุดหมายแรก ก็ให้เข้าไปที่นั่นโดยกดปุ่ม X แล้วเอโก้กับกาเน็ตจะอยู่ที่นั่น เราต้องเลือกพวกใหม่ จากนั้นก็ให้มุ่งหน้าไปทางเหนือที่ภูเขาไฟตามแผนที่ ซาลามันเดอร์กับฟลายยะจะลงที่นี่ จากนั้นให้มุ่งลงมาทางใต้ตามแผนที่ คราวนี้เป็นคิวของวีวี่กับสไทเนอร์ สุดท้ายคือมุ่งหน้าไปทางตะวันออกเฉียงเหนือของที่นี่ ตามจุดวงกลมในแผนที่ แล้วซีตั้นกับครีน่าก็จะลงไป ซึ่งเราต้องบังคับ และไปตามทางเรื่อย ๆ จะพบกับดิกให้รีบกดปุ่ม O รัว ๆ จึงจะรอดมาได้

ไอตรง "" บังคับเรือไปทางใต้ของปราสาท Ipsen's castel จึงจะพบกับจุดหมายแรก มันคือตรงไหนอะครับ

ไปทางเหนือที่ภูเขาไฟตามแผนที่ << คือตรงไหนครับ

จากนั้นให้มุ่งลงมาทางใต้ตามแผนที่ คราวนี้เป็นคิวของวีวี่กับสไทเนอร์ <<< คือตรงไหนครับ

สุดท้ายคือมุ่งหน้าไปทางตะวันออกเฉียงเหนือของที่นี่ ตามจุดวงกลมในแผนที่ <<< ตรงไหนครับ

ช่วยทีนะครับ ปวดหัวไปหมดละ ขอบคุณครับๆๆๆๆๆๆๆ
  2. raratood

raratood New Member

EXP:
    7
    0
    0
    ใช่ที่ได้อัลเทมาเวป่อนหรือเปล่า จำไม่ได้แฮะ -*-
  3. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    อ่า แปะแผนที่โลกจาก galbadiax หน่อย

credit ตามรูปเลยจ้า อันนี้บาสอัพลงโฮสท์บาสเองแล้วเน้อ

สังเกตุตรงแผนที่นะคะ เห็นจุดสีขาว ที่ลงท้ายด้วย Shrine ไหมคะ? มี Fire , Water , Earth และ Wind ค่ะ

ในเกมส์กด select เพื่อนดูแผนที่ใหญ่นะคะ

อ้างอิงจากบทสรุปที่คุณโพส จากจุดแรกปราสาทโบราณอิปเซน ลงมากลางทะเลที่เป็นน้ำวน ก็จะเป็น Water Shrine ค่ะ

จากนั้นขึ้นไปทางตะวันออกเฉียงเหนือ ตรงขึ้นมาจากวิหารน้ำเลยค่ะ เลยเมืองเอสโต้กาซ่ามาหน่อยบนดินแดนน้ำแข็ง เห็นภูเขาไฟที่ประทุอยู่ ตรงนั้นคือ Fire Shrine ค่ะ

จากนั้น มุ่งหน้าลงใต้เลยจากวิหารไฟ ลงมาเรื่อยๆ ก่อนถึงเมืองดากูเอโร่ จะมีช่องภูเขาที่มีลมพัดแรงๆอยู่ ถ้าเราเดินเข้าไปตรงๆจะโดนพัดออกมา ตรงนั้นคือ Wind Shrine ค่ะ

และท้ายสุด มุ่งหน้าไปทิศตะวันออกเฉียงเหนือ สู่หมูเกาะขวาบน เลยหมู่บ้านแบล็คเมจและคอนเดนเปติไปทางขวา ใต้หลุมทรายดูด จะเจอวิหารดินเป็นที่สุดท้าย

ตามนี้เลยงิ ตอนนี้บาสก็เล่นถึงเนื้อเรื่องตรงนี้เหมือนกันจ้า
  4. aries31st

aries31st New Member

EXP:
    13
    0
    1
    ดูตามแมพข้างบนเลยครับ
    หรือวิธีสังเกตง่ายๆ ถ้าตามฉากมันเลย กรณีที่ขึ้นเรือเหาะแล้วให้ไปในที่ต่างๆ
    เราอย่าเพิ่งกดบังคับหรือหมุนทิศทางของมันครับ
    หัวเรือเหาะของเรามันจะหันไปทางที่เราจะต้องไปอยู่แล้วครับ (คิดไปเองรึป่าวเรา อิอิ แต่เท่าที่สังเกตุมันหันหัวเรือไปให้เราอยู่แล้วมีหน้าที่กดเดินหน้าอย่างเดียว)
    ปล. ยกเว้นเราขับเรือเหาะของเราเองที่ไม่ได้ไปตามฉากเนื้อเรื่อง
  5. Save-The-Queen

Save-The-Queen Member

EXP:
    64
    4
    8
    อันนี้หมายถึงไปที่สักการะแห่งน้ำ-ดิน-ไฟ-ลม ใช่ป่ะ
    มันสังเกตงายมากเลย ไฟ ก็จะเป็นภูเขาไฟเลยอ่ะ ตามที่บอกบอกนั่นแหละ
    น้ำ รู้สึกเป็นน้ำวนมั้ง
    ดิน เข้าไปจะมีแผ่นดินไหวอ่ะ
    ส่วนลมนี่จำไม่ได้
  6. aries31st

aries31st New Member

EXP:
    13
    0
    1
    ครับ พอเรากดขับเรือเหาะไปข้างหน้าเรื่อยๆ (ไม่ต้องเลี้ยวซ้าย-ขวา) สักพักจะเห็นเอง
  7. Curapika

Curapika New Member

EXP:
    3
    0
    1
    ใครเคยใช้สูตร ALL KEYS ITEMS บ้าง อ่ะ พอผมใช้มันติดตอนที่ต้องไปหายาแก้ให้ Cid อ่ะ ทำไงดีถึงจะลบสูตรออกอ่ะครับเซงอ่ะ ขี้เกียจเล่นใหม่อ่ะครับ

Share This Page