[ถามเล่นๆ] ถ้าเกิด Square-Enix อยากทำเกมภาษาไทย!!

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย poohzan, 15 กุมภาพันธ์ 2011.

1. poohzan

poohzan New Member

EXP:
    2
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    อยากขอทราบความคิดเห็นจากขาเกมเมอร์ทั้งหลายใน All-Final หน่อยครับว่า...

ถ้าเกิดให้เลือกเอาเกมของค่าย Square-Enix มาเกมนึง(เกมอะไรก็ได้ ทั้งในอดีตและปัจจุบัน )
    เอามาทำเป็นเวอชั่นภาษาไทยเนี่ย เพื่อนๆอยากได้ หรืออยากให้ทำเกมอะไรออกมาครับ

แต่ถ้าไม่อยากได้เกมเก่า จะเอาเกมใหม่เลย

อยากได้แนวไหน แล้วลงเครื่องอะไรดี?

(ถ้าเพื่อนเพื่อนๆมีเหตุผลประกอบด้วยได้ ก็จะดีมากเลยครับ เผื่อว่าวันหนึ่งได้ทำจริงๆ :medance.: อิๆๆๆๆๆๆ )
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    โรมันซิ่ง ซาก้า เพราะชอบเป็นการส่วนตัว
  3. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    Xenogear อ่ะครับ เคยพยายามเล่น Eng แล้วขี้เกียจอ่านชะมัด คุยกันเยอะจริง ๆ
  4. artast

artast A.K.Thathap

EXP:
    227
    0
    16
    หลายๆคนเก่งภาษาอังกฤษมาจากเกมนี้ ถ้าชินแล้วมันก็ดีไปครับ
    ยิ่งภาค 10 นี่ให้อารมณ์เหมือนภาษาอังกฤษเป็นภาษาแม่เราเลย (เพราะเราฟังอัลเบตไม่ออก)
    บางคน...ภาษาญี่ปุ่นด้วยซ้ำไป

แต่อยากให้เขาจัดประเทศเราในเขตพื้นที่บริการ
    ฐานลูกค้าประเทศเราไม่มากพอที่เขาจะทำอย่างงั้น

เพราะอุดหนุนของเถื่อนมากเกินไป...
  5. poohzan

poohzan New Member

EXP:
    2
    0
    1
    ตอนนี้มีสิทธิ์เป็นไปได้แล้วครับ ผมเลยอยากรู้ความคิดเห็นจากเกมเมอร์ชาวไทยว่าอยากได้รึเปล่า?
    เพราะทางโน้นเอาเข้าจริงๆ เขาไม่เคยรู้เลยว่า FF ดังในบ้านเราขนาดไหน
    พอทางผมบอกเขาไป ดูเขาแปลกใจมาก ที่เรารู้จัก Final Fantasy XD
  6. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมอยากได้ Final Fantasy Tactics ครับ..... :hwinyarn:

ต้องการภาษาคนเป็นอย่างมาก หลังจากที่เวอร์ชั่น PSP (ภาคอังกฤษ)เจอภาษาต่างดาวเข้าไปให้.....
  7. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    บาสกลับอยากได้ Chrono Trigger และ Chrono Cross แฮะ

รอ PSN เอาภาค Eng ของ Chrono Cross มาปล่อยอยู่เนี่ย อ่าน Jap แล้วไม่รู้เรื่องงงงง
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    อืม เกมไรก็ได้ครับ ปกติก็ชินกับการเล่นเกมภาษาอื่นอยู่แล้ว ถ้าจะมีภาษาไทยมาสักเกมก็อะไรก็ได้
  9. Yodel

Yodel Member

EXP:
    319
    0
    16
    เนื่องจากเป็นคนดูเพื่อนเล่นเกมมาตลอด...

ถ้าจะออกภาษาไทย ขอเป็น dissidia012 หรือ FFXIII-2 เป็นภาษาไทยก็ดีนะ

จะยอมลงทุนซื้อเครื่องมาเล่นเองเลย ฮ่าๆ
  10. arcwind

arcwind New Member

EXP:
    23
    0
    0
    ส่วนตัวถนัดภาคภาษาอังกฤษอยู่แล้ว เป็นไปได้อยากให้เกมที่มีแต่ภาษายุ่นมันทำไทย

Romancing Saga ทุกภาค เพราะภาค 1-2 มันเป็นยุ่นแล้วอ่านไม่ออก ส่วนภาค 3 ชอบเป็นการส่วนตัว
  11. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    เอาไอ้พวกแปลยากๆน่ะค่ะ แทคติค ไฟนอล12 tactic ogre จากทีมอิวาลิซ...
  12. mewwerebirth

mewwerebirth หลังจากที่ถูกกักขังมาตั้งนาน...

EXP:
    27
    4
    8
    โบะดันเจี้ยน เกมที่หนูชอบที่สุด และขี้เกียจอ่าน+ขี้เกียจแปลอิงลิชที่สุดค่ะ

ป.ล.เหตุสมควรลบ 80%
  13. MONOU

MONOU New Member

EXP:
    15
    0
    0
  14. remixskil

remixskil New Member

EXP:
    14
    0
    0
    forgive me, tis your birth and faith that wrong you, not I !

tis = ?!
  15. aries31st

aries31st New Member

EXP:
    13
    0
    1
    ff7 ขึ้นไป ภาคไหนก็ได้ครับ
    แต่ขอคนแปลภาษาที่เป็นภาษาก็พอ ไม่เอาแบบที่ต้องมานั่งวิเคราะห์ภาษาตัวเอง
  16. *-Lem-*

*-Lem-* หากไร้ซึ่งความมืดย่อมปราศจากแสงสว่าง

EXP:
    92
    0
    6
    ขอเป็นDissidiaแล้วกันค่ะ อักษรมันเยอะเกิน เพราะเราฟังออกอย่างเดียว(ฟังญี่ปุ่น แปลออก แต่อ่านไม่เป็นซักตัว- -*) (จริงๆอังกฤษก็ไม่ได้แปลออกเลยซักนิด นั่งเปิดดิกหาเอาได้คำใหม่ๆเพิ่มไปใช้ในข้อสอบเลยค่ะ) แต่ขออย่าพากย์ไทยได้มั้ยคะ กลัวหมดศรัทธา_ _

Share This Page