Harry Potter ตอนจบ ใครดูแล้วบ้างครับ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย jpenguin, 22 กรกฎาคม 2011.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    ตอนดู Part 1 รู้สึกว่าไม่ไหวจริงๆ ง่วง เบื่อ ไม่มีอารมณ์ร่วมเลยแม้แต่น้อย ทำเอาไม่อยากดู Part 2 อยู่พักใหญ่ๆ

แต่พอได้ดู Part 2 แล้วรู้สึกผิดคาดเหมือนกันครับ ดีกว่า Part 1 มากๆๆ เพราะเวลาที่ยาวขึ้นเป็น 2 ชั่วโมงครึ่งรึเปล่าก็ไม่ทราบ แต่ตัวหนังมีจังหวะการดำเนินเรื่องที่ดีผิดกับภาคแรกมากจริงๆ มีทั้งจังหวะช้าให้ build อารมณ์ มีเวลาซึมซับ มีเวลาหายใจ มีจังหวะเร็วเร้าใจ ครบทุกอย่างจริงๆ

ก็เรียกว่าจบแบบไม่ผิดหวังมากครับ เกิดออกมาแบบ Part 1 นี่คงเซ็งกันเป็นแถบแน่ๆ
  2. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    ดูPart2จบ คาเรนพูดได้คำเดียวงิ

สุดยอด!!!! ไม่เคยมีภาคไหนสุดยอดเท่านี้มาก่อน!!!

แม้ว่าจะมีดำเนินเรื่องไปเร็วซักหน่อย (และตัดนู่นตัดนี่ออกบางส่วน ทำให้คนที่ดูรู้เรื่องคือคนที่อ่านหนังสือมาแล้วเท่านั้น)
    แต่โดยรวมแล้ว ฉากที่ดำเนินทุกฉาก ทำออกมาได้ลึกซึ้งมากและกินอารมณ์มาก ยอมรับว่าบางฉากถึงกับร้องไห้ตามไปด้วย....

สุดท้ายนี้...

รักสเนปที่สุด... ♥♥!!!!
  3. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    สนุกจนผมต้องขุดเล่ม 1 - 7 มาอ่านใหม่รอบสองเลยครับ

ส่วนสเนป....ขอพูดเหมือนทุกกระทู้ที่เคยพูดมา ใจนายหล่อมาก
  4. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ดีกว่าทุกภาคที่ผ่านมา.....แต่ยังรู้สึก"ไม่สุด"เหมือนเดิมครับ......ที่สำคัญ......โชแชงโผล่มาหน่อยเดียวเอ๊งงงงงงง T-T
  5. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    มีแต่ผมคนเดียวหรือเปล่าครับเนี่ยที่ชอบตอน 1 มากกว่าตอน 2 :confused:
  6. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    ภาคนี้สเนปแย่งซีนหมดเลยค่ะ!! ,,><,,
  7. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28

=== !!! SPOILER ALERT !!! WARNING!!! SPOILER ALERT !!! ===

อ้าทุกข์เทวษเกิดมาในเชื้อสาย.................เพราะความตายตามเสียงมีดกรีดลับหิน
    เพียงเชือดเดียวเส้นเลือดก็ไหลริน.............ไม่หยุดสิ้นสุดแสนจะโศกา
    คำสาปแช่งไม่มีใครทนทานได้..................การแก้ไขอยู่ไม่ไกลนอกเคหา
    คนในเรือนนี้แหละจะช่วยพา.......................ทางรักษาใช่คนอื่นโปรดฟังเรา
    การต่อสู้ของพวกเขาจะเลือดอาบ...............ขอกรานกราบปวงเทพโปรดช่วยเขา
    ผู้ทรงฤทธิ์ใต้พิภพอย่าทำเนา.....................ช่วยผู้เยาว์ให้มีชัยเหนือศัตรู

เอสเคอลัส,ผู้หลั่งน้ำ​

เรื่องเล่าของเจ้าชาย

ฉากที่ผมเชื่อว่าตรึงใจที่สุดในภาคนี้ ฉากที่สะเทือนใจผู้คนมากมาย
    ซึ่งตัวผมเองถึงแม้ว่าจะอ่านหนังสือล่วงหน้ามาหลายปีแล้ว แต่น้ำตาก็ยังไหลออกมาอยู่ดี...

ก็น่าจะเป็นฉากของ "เซเวอรัส สเนป"
    ชายซึ่งอาภัพและยิ่งใหญ่ที่สุดในซีรี่ย์นี้นั่นแหละครับ

โดยฉากที่ผมพูดถึง...
    ก็คือฉากที่น้ำตาของสเนปในอ่างเพนซิฟ เผยให้เห็นความทรงจำของเขา
    ซึ่งผมคิดว่าทุกคนควรไปดูเอง เพราะผมไม่มีคำใดที่จะใช้อธิบายได้

สปอยด์ร้ายแรง

เพราะเขารักเธอ...ตลอดกาล

จอมมารเถลิงอำนาจ

ลอร์ด โวลเดอมอร์ จอมมารที่เกลียดชังความเป็นมนุษย์และความรักทุกรูปแบบ
    เขาถึงกับยอมสละความเป็นมนุษย์ เพื่อที่จะทำลายความอ่อนแอที่น่ารังเกียจนั้น
    จนในที่สุดก็ได้ก้าวพ้น "ความชั่วปกติ" ไปแล้วในที่สุด

ภาคนี้ประทับใจจอมมารมากเพราะที่แล้วมามีบทนิดเดียว แต่คราวนี้เห็นหน้ากันจนชื่นใจไปเลย
    โดยความประทับใจแรกคือฉากในกริงกอตส์ ที่พื้นธนาคารเจิ่งนองไปด้วยเลือด
    ซึ่งโวลเดอมอร์ก็เดินย่ำไปอย่างไร้ความรู้สึก

ทั้งๆที่โวลเดอมอร์เสกคำสาปพิฆาตฆ่าคนแบบไร้บาดแผลได้ แต่ในภาคนี้วิธีฆ่าของจอมมารวิตถารซาดิสท์มากจริงๆครับ

สปอยด์ร้ายแรง

กระจกเงาที่หายไป

Aberforth Dumbledore

ก่อนที่จะเข้าไปในฮอกวอตส์ แฮร์รี่ได้พบอาเบอร์ฟอร์ธน้องชายของดัมเบิลดอร์
    และถูกไซโคได้แรงทีเดียว ถ้าเป็นตัวเอกไฟนอลบางคนอาจจะมึนไปเลย

"เชื่อใจเขางั้นเหรอ -- นั่นน่ะเป็นแค่คำตอบของ 'เด็ก' เท่านั้นแหละพอตเตอร์!!!"

โชคดีที่แฮร์รี่ไปปรับรุ่นมาแล้ว เขาจึงตอบอาเบอร์ฟอร์ธได้อย่างมั่นคง
    แถมยังมองออกอีก ว่าอาเบอร์ฟอร์ธไม่ได้ยอมแพ้จริงๆหรอก
    "เขาช่วยพวกเราไว้ตั้งสองครั้ง ฟังดูแล้วไม่ค่อยเหมือนคนที่ยอมแพ้เท่าไหร่่นะ"

อาเบอร์ฟอร์ธก็เป็นเพียงคนที่ถอยแบบครึ่งๆกลางๆ
    ตัดใจจากสิ่งที่ตัวเองอยากจะทำจริงๆไม่ได้...ก็เท่านั้นแหละครับ

หลังจากไซโคกันไปมา คำพูดอาร์เบอร์ฟอร์ธก็ย้อนใส่ตัวเองทำให้เขาต้องยอมแพ้
    และปล่อยแฮร์รี่เข้าไปในฮอกวอตส์ อย่างที่พระเอกของเราตั้งใจไว้ในที่สุด

เป็นอีกฉากที่แสดงให้เห็นว่าพระเอกของเรา "เจ๋ง" ไม่เลวครับ

คิงส์ครอส

ในฉากนี้แฮร์รี่ได้รู้ความจริงว่าตนคือฮอร์ครักซ์อันที่เจ็ด
    และถ้าเขาไม่ตายโวลเดอมอร์ก็จะถูกฆ่าไม่ได้ เขาจึงตรงไปหาโวลเดอมอร์

"แฮร์รี่ พอตเตอร์ เด็กชายผู้รอดชีวิต" โวลเดอมอร์พูด "มาตายซะ"
    แฮร์รี่หลับตาลง

"อะวาดา เค-ดาฟรา!!!"

แฮร์รี่รู้สึกว่าตัวเองนอนอยู่บนพื้นสีขาว (ใส่เสื้อผ้าด้วย ทั้งที่ในหนังสือเปลือยแท้ๆ)
    และเมื่อลุกขึ้นมา เขาเจอเด็กถูกถลกหนัง หน้าเหมือนโวลเดอมอร์ร้องครวญครางอยู่

"เธอช่วยไม่ได้หรอกแฮร์รี่" เสียงของชายชราดังขึ้น
    แฮร์รี่หันไปตามเสียง พบศาสตราจารย์ดัมเบิลดอร์ยืนอยู่
    "แฮร์รี่ พ่อหนุ่มมหัศจรรย์!...ไปเดินเล่นกันเถอะ"

ทั้งสองเดินไปด้วยกัน คุยกันจนได้ข้อสรุปสำหรับชีวิต
    "ผมต้องกลับไปใช่ไหมครับ"
    "นั่นแล้วแต่เธอ"
    "ผมมีทางเลือกด้วยเหรอ"
    "อ๋อแ่น่นอน ถ้าเธอไม่เลือกที่จะกลับไป...งั้นก็เลือกขึ้นรถไฟซักขบวนสิ"
    "แล้วมันจะพาผมไปไหนเหรอครับ"
    "ไปต่อ..."

แฮร์รี่นิ่ง มองไปที่ซากเด็กนั้น

"อย่าสงสารคนตายเลยแฮร์รี่"​
    อย่าสงสารคนที่ช่วยตัวเองไม่ได้เลย...​

"สงสารคนที่ยังมีชีวิตอยู่เถอะ"​
    เมตตาคนที่ช่วยตัวเองและคนอื่นได้แล้ว แต่ยังค้าวอยู่เถอะ...​

"ฟังคำพูดจากคนแก่อวดดีอีกสักครั้งเถอะแฮร์ีรี่ ฉันอยากจะแก้คำที่เคยพูดไว้"​
    ที่ฮอกวอตส์ ความช่วยเหลือจะมาหาผู้ที่สมควร...​

"บอกผมทีเถอะครับ นี่เป็นความจริงหรือแค่ความคิดในหัวของผม"
    "แน่นอนมันเป็นเรื่องในหัวของเธอแฮร์รี่ ถึงกระนั้นทำไม...มันถึงไม่สมควรถูกเรียกว่าความจริงล่ะ"

19 ปีต่อมา...

แค่ภาพก็อธิบายได้หมดแล้วมั้ง...

===========================================================

ส่วนตัวผมเองคงทำได้เพียงเท่านี้ล่ะครับ...ยังไม่ได้พูดถึงลูน่าเลยเพราะบทไม่เด่น
    แต่ถึงไม่เด่นผมก็ชอบเธอเป็นการส่วนตัว เพราะถึงแม้จะดูเพี้ยนๆแต่ก็เข้าใจแฮร์รี่ได้ดีกว่าเจ้าตัวทีเดียว

ส่วนสำหรับแฮร์รี่ ภาคนี้เขาต้องเรียนรู้ว่าคนที่นับถือบูชา
    เช่นพ่อเขาเองหรือดัมเบิดดอร์ อาจจะไม่ได้ดีไปทุกอย่างแบบที่หวังไว้ก็ได้
    เขาก็เป็นมนุษย์ธรรมดาคนหนึ่ง ที่ต้องการความเข้าใจไม่ต่างไปจากคนธรรมดาทั่วๆไปนั่นเอง

สุดท้ายแม้ว่าหนังเรื่องนี้อาจจะมีที่ติให้เห็นบ้าง แบบว่ามันยังไม่สุด!
    แต่เมื่อเทียบกับความประทับใจที่ประเมินค่าไม่ได้แล้ว ก็สามารถมองข้ามได้อย่างง่ายดาย
    หนังภาคนี้ภาคนี้สมการรอคอย ของเหล่าสาวกทุกคนอย่างแท้จริง

แม้แฮร์รี่จะจบแล้ว แต่ก็ไม่จำเป็นต้องกล่าวอำลาแฮร์รี่หรอก
    เพราะเขาจะอยู่ในใจเราตลอดไป...

และเราจะยังคงรำลึกถึงเขาที่นี่ได้เสมอ
  8. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ก๊ากกกกก!!! :D
    อีกหน่อยคำว่า "ค้าว" จะเป็นศัพท์สากล​

/me รอแผ่น​
  9. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    จริงๆ ฉากสุดท้ายนั่น... แฮรี่กับรอน อายุจะ 40 เบบี้เฟสม๊าก -''- แค่มีหนวดโกนไม่ค่อยเรียบเพิ่มมาเท่านั้นเอง น่าจะเอาคนที่เล่นเป็นพ่อเค้าน่ะมาแสดงแทน ทำผมดำๆ หน่อยน่าจะดีกว่า รอนก็เหมือนกัน
    Linevia ถูกใจสิ่งนี้
  10. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    รูปสุดท้ายของเจ้าชายสะเทือนใจมาก....

เจ.เค. แต่งเรื่องได้ยอดเยียมจริงๆ ถึงเอาตัวละครที่ตอนแรกคนเกลียดกัน กลายเป็นตัวละครที่สุดท้ายแล้วมีคนรักมากที่สุด

สุดท้ายแล้วสเนปคือพระเอกสินะ.....
  11. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    Agree!
  12. A.K.Thathap

EXP:
    128
    36
    28
    เจเค.พูดเสมอว่าระหว่างที่แต่ง เธอมีความรู้สึกดีๆต่อสเนปตลอดเวลา
    ซึ่งผมคิดว่านั่นเป็นเหตุผล ที่ความรู้สึกนั้นส่งผ่านมาถึงพวกเราได้... [​IMG]
  13. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ผมเองก็ชอบลูน่า จะว่าไงดีเธอเป็นผู้หญิงที่มีเสน่ห์แบบแปลกๆ นะครับ (ฮา)
    พูดน้อยแต่สาระเยอะ ก็เท่านั้นเอง
  14. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    อิจฉาลองบัตทอมว้อยยยยยย

/me ชอบลูน่า :p
  15. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ความจริงผมชอบลูน่ากับเนวิลล์มากนะ ในหนังสือนี่ลูน่า "แปลก" มาก

แต่พอมาเป็นในหนังผมว่าคนที่แสดงเป็นลูน่าสวย+ดูดีเกินอ่ะ ท่าทางแปลก ๆ ที่ทำมันเลยดูเฟค ๆ
  16. A.K.Thathap

EXP:
    128
    36
    28
    แต่ผมคิดว่าเหมาะแล้วนะ...
    เพราะผมคิดว่าลูน่าเป็นตัวละครที่เข้าใจคนอื่น แม้ว่าตนเองจะมีปัญหาหรือเงียบเหงาไม่น้อยก็ตาม

มันทำให้ผมนึกถึงแอริธหรือไม่ก็นามิเน่น่ะครับ แบบว่าบทไม่เด่นแต่คล้ายๆอ่านะ ^-^

"ลูน่า" นอกจากจะแผลงเป็น "ลูนี่" ซึ่งหมายถึง "สติเฟื่อง" แล้ว
    "ลูน่า" ยังหมายถึง "แสงสว่าง" อีกด้วย

เหมือนพระจันทร์ที่ส่องแสงอย่างโดดเดี่ยว...ยามที่ท้องฟ้ามืดมิดนั่นเอง! [​IMG]

ปล.จากบทสัมภาษณ์ของเจเค ภายหลังลูน่าทำงานเป็นนักธรรมชาติวิทยา
    โดยเธอสามารถค้นพบและจัดลำดับสิ่งมีชีวิตสายพันธุ์ใหม่ๆได้หลายชนิด (แต่ไม่เคยพบสนอร์แค็กเขาย่น)

ปล2.เจเคบอกว่าลูน่าแต่งงานกับเพื่อนนักธรรมชาติวิทยา ราล์ฟ หลานชายของ นิวท์ สคาแมนเดอร์

ปล3.ผมว่าเรื่องสติเฟื่อง ก็เป็นเพียงภาพที่ค่อนข้างเก่าแล้ว
    ซึ่งคนทั่วไปใช้มองคนที่ทำงานด้านวิทยาศาสตร์ก็เท่านั้นแหละครับ

โดยเฉพาะถ้าเป็นผู้หญิง ก็มักไปมองว่าต้องใส่แว่นและหน้าตาน่าเกลียดซะอย่างนั้น
    จริงๆแล้วสาวแว่นจงเจริญ เอ้ย!...จริงๆแล้วผู้หญิงชอบวิทย์น่ะมีสเน่ห์นะคร้าบบบ!!!
    TaNooKub ถูกใจสิ่งนี้
  17. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ลูน่ามาแนวเดียวกับปาล์มี่เลยครับ ใครรอดูคอนเสิร์ตอยู่บ้างเนี่ย
    eol ถูกใจสิ่งนี้
  18. TaNooKub

TaNooKub New Member

EXP:
    4
    1
    3
    -*- ชอบเด็กน้อยที่มาเล่นเป็นลูกๆของแฮรรี่อะ น่ารักมากมาย >_<
    ขอกัดนิ ตอนที่ฉาก19 ปีต่อมาอะทุกคนต้องแต่งหน้าให้ดูแก่ แต่รู้สึกจินนี่ไม่ต้องแต่งก็ได้นะ
  19. Highwind

Highwind Member

EXP:
    39
    6
    8
    ว่าแต่ยังงงมาก ๆ ว่าทำไมแฮรี่ถึงไม่ตาย
  20. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เพราะสิ่งที่ตาย คือวิญญาณของวันเดอร์หม้อที่อยู่ในตัวแฮรี่ไงครับ
  21. TaNooKub

TaNooKub New Member

EXP:
    4
    1
    3
    ถ้าให้ตอบละเอียดขึ้นมาหน่อยตามในหนังสือก็
    1. เลือดที่โวลดี้ใช้คือเลือดของแฮร์รี่ซึ่งมีอำนางความรักของแม่ที่คุ้มครองแฮรรี่อยู่
    2. ไม้เอลเดอร์ไม่ฆ่าเจ้านายตัวเอง
    3.โวลดี้ไม่รู้ว่าแฮร์รี่เป็นฮอรครักที่ไม่ได้ตั้งใจทำขึ้นมา เท่ากับว่าโวลดี้เป็นคนฆ่าตัวเองตาย
    อันนี้หมายถึงที่พยามฆ่าในป่าในะครับอันนี้เท่าที่จำได้ไม่ได้อ่านนานมาก -*-
    A.K.Thathap ถูกใจสิ่งนี้
  22. Highwind

Highwind Member

EXP:
    39
    6
    8
    เข้าใจครับ แต่ประเด็นของผมคือ ทำไมสิ่งที่ตายคือแค่วิญญาณของวันเดอร์หม้อ ส่วนกายเนื้อของแฮรี่ไม่ตาย

ผมไม่เห็นด้วยที่ว่าไม้เอลเดอร์ไม่ทำร้ายเจ้าของนะครับ เพราะวันเด้อร์หม้อสามารถใช้ไม้ร่ายคาถาได้เพียงแค่ไม่เต็มที่ ซึ่งผมว่าพลังไม่เต็มร้อยนั่นก็สามารถฆ่าแฮรี่ได้แล้ว

มีอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมว่าเข้าเค้า คือแฮรี่ครอบครองเครื่องรางยมทูตครบสามชิ้นทำให้เป็นนายของยมทูต สามารถอยู่เหนือความเป็น-ตายได้
  23. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ตั้งแต่อ่านรอบแรกจนรอบสอง รอบสาม รอบสี่ ดูหนัง ก็ยังไม่ค่อยเห็นด้วยเรื่องสิทธิ์เหนือไม้กายสิทธิ์เท่าไหร่ หนังสือเพิ่งเริ่มมาพูดเรื่องสิทธิ์เหนือไม้กายสิทธิ์ที่เปลี่ยนโอนกันจากการต่อสู้เอาจริงๆในเล่ม 7 (ไอ้เหตุอัศจรรย์ท้ายภาคสี่นั่นถือว่ามาจากการที่ไม้ของแฮรี่กับโวลเดอร์มอร์เป็นไม้แกนแฝดนะครับ) ส่วนหนังไม่ต้องพูดถึง เล่นเอากลางๆภาคสุดท้ายเลยทีเดียว......ผมรู้สึกว่าประเด็นนี้เป็นช่องโหว่ของเรื่องที่ชัดระดับนึงที่เดียว เหมือนกับถูกเพิ่มเข้ามาเพื่อหาทางตายให้เฮียโล้นยังงั้นแหละ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องขออ่านอีกรอบเพื่อหาจุดที่เรื่องสิทธิ์ของไม้น่าจะเข้ามาเกี่ยวตั้งแต่เล่มแรกซะหน่อย

>>> มีอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมว่าเข้าเค้า คือแฮรี่ครอบครองเครื่องรางยมทูตครบสามชิ้นทำให้เป็นนายของยมทูต สามารถอยู่เหนือความเป็น-ตายได้>>> ตกลงว่าศิลาอาถรรพ์ภาคแรกใช้หินชุบวิญญาณรึเปล่าครับ ตรงนี้จำรายละเอียดไม่ได้เลย หรือว่าไปได้มาตอนไหน แล้วในหนังที่แฮรี่เจอหินอีกก้อนในป่าแล้วเห็นภาพบรรดาญาติๆก่อนจะเข้าไปหาเฮียโล้น อันนั้นคือหินชุบวิญญาณใช่มั้ย ของใคร ตกอยู่ได้ยังไง ตรงนี้ลืมอย่างแรงครับ :confused:
  24. A.K.Thathap

EXP:
    128
    36
    28
    ไม่ใช่ไม่เต็มร้อย แต่เท่ากับ 0% เลยล่ะครับ
    ในฉากป่าต้องห้ามในหนังสือ ป๋าโวลใช้คำสาปกรีดแทงใส่แฮร์รี่
    แต่แฮร์รี่ไม่รู้สึกเจ็บปวดเลยแม้แต่น้อย...

นั่นแหละคือความหมายของคำว่า "ไม้กายสิทธิ์ไม่ทำร้ายเจ้าของ"

ปล.แฮรี่ทิ้งหินชุบวิญญาณไปแล้วครับ ก่อนจะไปเผชิญหน้ากับป๋าโวล ^-^
  25. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ตอนผมอ่านผมกลับคิดว่ามันมีเหตุมีผลดีออกนะครับ เพราะตั้งแต่เล่มแรก คทาอันแรก เค้าก็ปูพื้นไว้อยู่แล้ว ว่าคทาจะเลือกเจ้าของ ไม่ได้สงสัยอะไรไปมากกว่านั้น ประมาณว่า ถ้าผมเป็นคทาเนี่ย ส่งผมไปชกหน้าใครก็ไม่รู้ ผมก็คงชกมันได้เต็มที่ด้วยความสะใจสุดขีด แต่ส่งผมไปชกแฟน ผมก็คงเอาหมัดแตะๆ แก้มเธอไม่ทำไรมากกว่านั้น ประมาณนั้นล่ะมังครับ :D

เพราะงั้นผมคิดว่า ถ้าเอาไปร่ายเวทย์ใส่คนอื่น คทามันก็คง ส่งๆ พลังออกไปแบบไม่ได้ตั้งใจอะไรมากมาย ประสิทธิภาพก็คงได้ซํก 60-70% แต่พอส่งไปยิงเจ้าของ มันก็เลยไม่ยอมปล่อยพลังออกมาซักเท่าไหร่ ปล่อยแต่เอฟเฟคมาหลอกๆ ไปงั้นเอง เหมือนผมกำหมัดตั้งท่าชก แต่พอหมัดโดนเป้าจริงๆ ความแรง ความตั้งใจ มันผิดกันได้เยอะไงครับ

ส่วนเรื่องที่ว่ามีเนื้อเรื่องเพิ่มๆ มาตอนท้าย มันมีเรื่อง horcrux ที่เป็นกล่องน่ะครับ... ที่โผล่มาแว้บๆ ในเล่ม 4 หรือไงนี่แหละ จู่ๆ กลายเป็น horcrux หน้าตาเฉย... รายละเอียดอันนี้ทำให้ผมคิดว่า เรื่องนี้ ปูพื้นไว้นานนะครับ ไม่ได้มาเติมส่งๆ ตอนหลังๆ แน่นอน
    A.K.Thathap ถูกใจสิ่งนี้

Share This Page