รบกวนสอบถามเรื่องการทำเว็บไซต์

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Azemag, 4 สิงหาคม 2011.

1. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    ถูกใจที่ได้รับ:
    262
    คะแนน Trophy:
    163
    ตอนนี้กำลังคิดจะปรับปรุงเว็บไซต์ของออฟฟิศที่ตัวเองรับผิดชอบอยู่
    http://acrd.tu.ac.th/

คงจะเห็นกันละครับว่ามันกากๆ พื้นๆหาความสวยงามใดๆมิได้

ก็เลยมีความคิดจะรื้อทำใหม่หมด อย่างน้อยก็ให้มันดีกว่าที่เป็นอยู่ปัจจุบัน
    ผลอยากจะทำลูกเล่นตรงลิงค์ให้มันเป็นลักษณะเหมือนเว็บของเดลินิวส์

แสดงเมนูย่อยใต้เมนูเมื่อเอาเมาส์ไปชี้ อันนี้แหละครับที่อยากทำ
    เข้าใจว่าเป็น onmouseover , onmouseout

แต่พยายามทำแล้ว ทำไม่ได้สักที ;;w;;
    ใครพอจะทราบว่ามันทำด้วยอะไร?
    Javascript ? CSS ? PHP ? หรืออะไรก็แล้วแต่

รบกวนแนะนำสั่งสอนด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผมมี script อยู่ สะดวกให้ส่งทางไหนดีครับ
    Azemag ถูกใจสิ่งนี้
  3. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    สะดวกทางเมล์ครับ

ขอบคุณพี่เจมากครับผม
  4. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เมลไหนดีครับ
  5. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    มันเล็กๆ ผมแปะให้ในนี้เลยละกันนะครับ

เปิดดู index มีบอกวิธีใช้ไว้แล้วครับ เป็น jquery

Attached Files:

6. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    โอ้ ขอบคุณมากครับพี่เจ m(_ _)m
  7. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    เมื่อราวๆปีก่อน ผมก็เขียนเป็น html ให้กับหน้าเว็บของบริษัท ถ้าอยากได้ drop down menu แบบเว็บเดลินิวส์ โดยที่ไม่ต้องไปแตะกับ php และ database ก็แนะนำให้เขียนด้วย CSS จริงๆก็มีคนแจก code CSS ฟรีนะครับ เอามาปรับแต่งใช้หน้าเว็บได้

แต่พอเวลาผ่านไป ตอนนี้ผมก็เปลี่ยนมาใช้พวก CMS แทนแล้ว เพราะอะไรหลายๆอย่างมันทำให้เกิดความสะดวกมากขึ้น แต่ก็ไม่ได้เป็นโปรแกรมเมอร์ ก็เลยไม่สามารถที่จะทำการแก้ไข CMS ให้เป็นไปได้อย่างอิสระดั่งใจเท่าไหร่
  8. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    พี่เจครับ...
    code ที่ให้มารู้สึกว่ามันจะไม่แสดงผลเมื่อเปิดด้วย IE ครับ...

ซึ่งผู้ใช้งานส่วนใหญ่ในมหาวิทยาลัยเขาใช้ IE กันเป็นหลักครับ...
    ผมต้องทำยังไงดี...
  9. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผมใช้ใน ie ได้นะครับ
    ในหน้า html มันมี .... if IE อยู่ ลองเอาตรงนั้นใส่ในหน้าเวบดูครับ

ถ้าไม่ได้อาจจะต้องหาตัวอื่น
  10. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    เดี๋ยวลองดูก่อนครับ ตะกี๊ให้เพื่อนเช็คให้ด้วย IE9 ปรากฎว่าไม่มีปัญหา
    อาจจะเป็นเพราะ IE เครื่องของผมเป็นเวอร์เก่ากว่า เลยอาจจะแสดงผลได้ไม่หมด

ขอบคุณมากครับ
  11. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ตอนนี้ มีปัญหาอีกแล้วครับ OTL

มี script 2 ตัว คือ ตัวแรกที่พี่เจให้มาเพื่อทำ drop down menu
    แล้วผมไปหา script ของ light box เพื่อมาทำแกลลอรี่ภาพ

มันมี jquery.js ซ้ำกันสองตัว ต่อให้ใส่แยกโฟลเดอร์กัน มันก็อ่านค่าซ้อนกันอยู่ดีแล้วหน้าเว็บก็พังสนิท

ผมจะทำยังไงดีครับ ?
    copy code ใน jquery.js (lightbox) ไปไว้ใน jquery.js (drop down) ด้วยกันได้ไหมครับ ??
  12. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    jquery มันเป็น library ที่ใช้ร่วมกันครับ โหลดทีเดียวพอครับ
  13. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    อันนี้เป็นส่วน drop down menu
    Code:
    <link href="style.css" rel="stylesheet" type="text/css">
    <link type="text/css" href="css/jquery.navMenu.css" rel="stylesheet" />
    <script type="text/javascript" src="js/jquery.js"></script>
    <script type="text/javascript" src="js/jquery.navMenu.js"></script>
    <script type="text/javascript">
    $(document).ready(function(){
        $('#navMenu').navMenu();    
    });
    </script>

อันนี้เป็นของ light box
    Code:
    <script type="text/javascript" src="js/prototype.js"></script>
    <script type="text/javascript" src="js/scriptaculous.js?load=effects,builder"></script>
    <script type="text/javascript" src="js/lightbox.js"></script>
    <link rel="stylesheet" href="css/lightbox.css" type="text/css" media="screen" />

พอใส่ของ light box เข้าไป ปรากฎว่าภาพนั้นแสดงผลของ light box
    แต่ drop down menu พังไม่มีชิ้นดีเลยครับ

ผมต้องแปะ light box แทรกไว้ตรงไหนถึงจะไม่ทำให้ drop down menu พังดีครับ
    ตัวนี้เป็นอีกตัวนึงที่โหลดมาใหม่ ไม่มี jquery.js เหมือนที่ถามไว้จากข้างบนครับ

อันนี้เป็น code ณ เวลาปัจจุบันที่เขียนใช้งานอยู่ ยังไม่ได้แทรก light box ลงไป
    Code:
    <head>
    <title>Test Page</title>

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=windows-874">
    <link href="style.css" rel="stylesheet" type="text/css">
    <link type="text/css" href="css/jquery.navMenu.css" rel="stylesheet" />
    <script type="text/javascript" src="js/jquery.js"></script>
    <script type="text/javascript" src="js/jquery.navMenu.js"></script>
    <script type="text/javascript">
    $(document).ready(function(){
        $('#navMenu').navMenu();    
    });
    </script>
    <style type="text/css">
    .style1 {font-size: 28px;}
    .style2 {font-size: 12px;}
    </style>
    </head>

รบกวนผู้รู้ทุกท่านแนะนำด้วยครับ m(_ _)m
  14. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    โอ๊สสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส!!

**แหกปากกรีดร้อง!** ทำได้แล้วครับ ( ;;w;; )
    http://acrd.tu.ac.th/Test/index.htm

งมโข่งอยู่นานมาก
  15. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    อันนี้น่ะครับ วางไว้บนสุด

Code:
    script อื่นๆ วางไว้หลังตัวนี้ให้หมดครับ
    ถ้ามี jquery อีก ก็เอาออกไปเลย ให้โหลดรอบเดียวพอ
  16. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ใช่ครับ ตอนนี้ก็ใช้วิธีนั้น อ่าน jquery.js แค่ครั้งเดียวแล้วแยกไปอ่านคุณสมบัติของ drop down menu และ light box อีกรอบหนึ่ง

ส่วนที่เอามาลงให้ดูก่อนหน้านี้ ที่มันตีกันก็เพราะ prototype.js และ scriptaculous.js มันตีกับ jquery ครับ
    พอถอยกลับไปใช้ light box ตัวเดิมที่มี jquery.js แล้วใช้วิธีข้างต้นก็ทำให้แสดงผลเป็นปกติได้ครับ

ขอบคุณพี่เจมากๆครับ
  17. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ขอตามอ่านอยู่เงียบ ๆ ครับ เป็นการพัฒนาการของเว็บไซต์ของสถาบันการศึกษาที่น่าสนใจทีเีดียว
    ผมเองก็อยากได้มีโอกาสพัฒนาเว็บไซต์ให้หน่วยงานทางการศึกษาเช่นกันครับ
  18. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผมลอง CSS ตัว H1 ดูให้นะครับ

HTML:
    #center h1{
        font-size: 20px;
        line-height: 50px;
        margin-bottom: 20px;
        border: 1px solid #429bca;
        background: #429bca url(gradient-h-blue.png) repeat-x;
        text-indent: 20px;
        text-shadow: 1px 1px 1px #ffffff;
        border-radius: 5px;
        width: 400px;
    }
    เอารูปนี้ วางที่เดียวกับไฟล์ css ครับ

ติดอย่างเดียว border-radius ในหน้าของ Aze มันจะติดอยู่กับ jquery.navMenu.css นะครับ อาจจะต้องไปเปลี่ยนในนั้นแทนที่รวมไว้ข้างบน

EDIT - ภาพ สีฟ้าๆ ตอนเซฟไป ตั้งชื่อให้ตรงกับใน css นะครับ gradient-h-blue.png
  19. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ฮู้ยยย สวยมากเลยครับพี่เจ ขอบคุณมากๆครับ
  20. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ต่อนิดนึงครับ

แนะนำว่า li นี่
    • ตัวใหญ่ไปครับ ลดขนาดลงหน่อย
    • ใช้ padding-left จัดให้ทุกบรรทัดมันตรงกันไปเลยครับ
    • แทนที่ >> ต้องภาพไอคอนไปเลยดีกว่า เพราะตอนนี้มันดูรกไปหมด
    • เว้นที่ ทางซ้าย ทางขวา ให้มีที่หายใจอีกนิดนึงครับ
    • ทางซ้ายควรเว้นเข้าไปให้มากกว่า H1 ครับ จะดูเป็นหมวดหมู่กว่า
    • อ่านทั้งหมด ควรมาวางทางซ้ายดีกว่าครับ เพราะตอนนี้ทางขวามันเรียงกันมั่วพออยู่แล้ว มี อ่านทั้งหมด ไปแปะท้ายจะยิ่งดูรกเข้าไปใหญ่
    • หลังคำว่า อ่านทั้งหมด ใช้ตัว » ต่อท้ายได้ครับ ใน html พิมพ์ว่า &raquo; จะได้ตัวนี้

21. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    สุดยอด (= =)b
    เดี๋ยวจะลองทำตามคำแนะนำครับผม
  22. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    blue-dot.png <--- ไอคอนที่ผมปรับขนาดกับปรับสีแล้วนะครับ ลองไปวางกับจัดตำแหน่งมันดูครับ
  23. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    ขอบคุณสำหรับรูป li ที่อุตส่าห์แปะให้ครับผม งั้นไหนๆก็ไหนๆ สูบความรู้จากพี่เจเลยละกัน

ตรงบรรทัดใหม่ของ li นั้นทำยังไงให้มันลึกเข้ามาเป็นแนวเดียวกับบรรทัดแรกครับ ??
  24. Azemag

EXP:
    2,368
    262
    163
    โอ๊ะ! ไม่เป็นไร ทำได้แล้วครับ :D
  25. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    อันนี้ผมเขียนจากความจำนะครับ ไม่รู้ถูกผิดแค่ไหน

หลักการคือ

ul ใส่ css เป็น list-style: none; แล้วคุมลูกสีฟ้าด้วย background แทน
    (ผมชอบทำแบบนี้เพราะมันคุมตำแหน่งได้ดีกว่า)

สีแดง เป็น margin ของ ul น่ะครับ ใช้ตัวนี้เป็นตัวกำหนดระยะห่างจากขอบ ทั้งซ้ายขวา
    ส่วน li ใช้ padding-left (ลูกศรสีเขียว) กำหนดขอบเขตของตัวหนังสือไปเลย
    ส่วน จุดสีฟ้า ใช้เป็น background-image แบบ no-repeat ใส่ให้ li แล้วหนดระยะห่างจากมุม (ลูกศรสีฟ้า) เอาครับ

css จะประมาณ background: url(blue-dot.png) no-repeat 10px 10px;

อันบนเป็นแบบเหมารวม ถ้าไม่แน่ใจจะแยกกันออกมาก็ได้ครับ

background-image:url(blue-dot.png);
    background-repeat:no-repeat;
    background-position:10px 10px;

ลองดูตัวอย่างการใช้ background-position
    http://www.w3schools.com/cssref/playit.asp?filename=playcss_background-position&preval=10px 200px

ใน quote ของเวบเราก็ใช้หลักการคล้ายๆ กันครับ แปะ ลูกน้ำ เป็น background แล้ว padding ตัวหนังสือให้หลบไปข้างๆ

Share This Page