บทสอน RMXP เบื้องต้น

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย boyhiT, 21 สิงหาคม 2011.

1. boyhiT

boyhiT Member

EXP:
    62
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    8
    บทที่ 1 การวาด เเผนที่

ผมจะอธิบายทีละขั้นตอนนะครับ ดูตามรูปไปเลย
    <<< กดที่รูปเพื่อขยาย >>>

มีต่อครับข้างล่าง
  2. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8

มีต่อครับข้างล่าง
  3. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คลิกขวาที่ชื่อแผนที่จะสามารถเซตรายละเอียดของแผนที่ได้

หรือเวลาจะสร้างแผนที่ใหม่ก็เลือกที่ สร้างแผนที่ใหม่ หรือกด Insert ที่ชื่อแผนที่ก็ได้

เอาละครับ ก็จบการสอน สร้างแผนที่ และวาดแผนที่ขั้นพื้นฐาน กันเพียงเท่านี้ ต้องฝึกวาด บ่อยๆครั้งแรกอาจจะไม่สวย ครั้งต่อไปก็สวยเองครับ สู้ๆ ^^v

เครดิต : backdraft
  4. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    บทที่ 2 การสร้างเหตุการณ์

บทนี้จะพูดถึงการสร้าง เหตุการณ์ ขึ้นมาเท่านั้นนะครับ
    ส่วน คำสั่งต่างๆ ที่ใช้กับเหตุการณ์ จะอธิบายในบทต่อไป

บทนี้จะเป็นการสร้างเหตุการณ์ขึ้นมา แล้วเลือกคุณสมบัติ ต่างๆ ของเหตุการณ์

เอาล่ะครับจบบทที่ 2 เพียงเท่านี้

5. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    บทที่ 3 คำสั่งของเหตุการณ์ หน้าที่ 1

วิธีใส่คำสั่งให้เหตุการณ์

เอาละครับต่อไปผมจะอธิบาย คำสั่งไปที่ละคำสั่งนะครับ
    - ถ้าคำสั่งไหนผมไม่ได้อธิบาย ก็หมายความว่า คำสั่งนั้นไม่ค่อยได้ใช้ หรือเป็นคำสั่งระดับสูง ผมจะขอผ่านไปก่อนนะครับ

เริ่มจากหน้าที่ 1 ( ด้านล่างเลย )

6. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง แสดงข้อความ

เป็นคำสั่งที่ ให้เราใส่ข้อความลงไป แล้วพอเราไปกดสำรวจตัวเหตุการณ์แล้ว
    มันก็จะแสดงข้อความที่เราใส่ไปในตอนแรกออกมา
    ในตัวอย่างผมใส่คำว่า สวัสดีครับ ลงไป ดังรูป

7. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง แสดงตัวเลือก

เป็นคำสั่งที่จะให้เรากำหนดตัวเลือกได้สูงสุด 4 ข้อ และเมื่อเราไปกดสำรวจ
    ที่ตัวเหตุการณ์ ก็จะแสดงตัวเลือกที่เรากำหนดไว้ ดังรูป

8. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง รอเวลา

เป็นคำสั่งที่ให้รอเวลาตามที่เรากำหนดเช่น ถ้าเรากำหนด รอเวลาเป็น 50 เฟรม แล้วตามด้วย
    แสดงข้อความ

เมื่อเราเข้าไปสำรวจที่ตัวเหตุการณ์ เราจะต้องรอ 50 เฟรมแล้วมันถึงจะแสดงข้อความได้
  9. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง รูปแบบกรอบข้อความ

เป็นคำสั่งให้เรากำหนดรูปแบบของข้อความที่จะแสดง เช่นแบบแสดงด้านบน
    แสดงด้านล่าง หรือจะมีกรอบ ไม่มีกรอบ ตามใจเรา ในตัวอย่างผมกำหนดให้
    แสดงข้อความไว้ตรงกลาง แบบไม่มีกรอบ

10. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง ตรวจเช็คเงื่อนไข

เป็นคำสั่งที่ใช้ ตรวจเช็คเงื่อนไขตามที่เรากำหนด เช่น มีอาวุธชนิดนี้อยู่ที่ตัวไหม
    มีเงินถึงจำนวนเท่านี้ไหม มีของชิ้นนี้ไหม ฯลฯ ในรูปตัวอย่าง ผมตรวจเช็คว่า
    มีเงินถึง 100 ไหม
    ถ้าถึงก็ให้แสดงความดีใจ
    ถ้าไม่ถึงก็ให้แสดงความเสียใจ ตามรูป

11. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง ควบคุมสวิตช์

12. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง ลบเหตุการณ์

เป็นคำสั่งที่ใช้ลบเหตุการณ์ นั้นๆ ชั่วคราว เช่นเรากำหนดให้แสดงข้อความว่า สวัสดีครับ
    แล้ว ใส่คำสั่ง ลบเหตุการณ์ ทิ้งท้ายไว้ เมื่อ แสดงข้อความว่า สวัสดีครับเสร็จแล้ว เหตุการณ์นี้จะหายไปทันที แต่ไม่ได้หายไปถาวรนะ เมื่อเราออกจากแผนที่นี้ แล้วกลับเข้ามาใหม่ เหตุการณ์ นี้
    ก็จะกลับมาเหมือนเดิม ใส่คำสั่งดังรูป

13. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง ควบคุมตัวแปร

คำสั่งนี้จะยากกว่าคำสั่งอื่นๆ จำเป็นต้องมีความรู้พื้นฐานพอสมควร คำสั่งนี้มีเงื่อนไขมากมาย
    ผมจะยกมาเป็นตัวอย่าง 1 เงื่อนไขแล้วกันนะครับ นอกนั้นท่านต้องฝึกฝน ลองผิดลองถูกเอาเอง
    ถ้าดูตัวอย่างของผมไปแล้ว ก็ไม่ยากเกินความสามารถหรอกครับ

14. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง ควบคุมสวิตช์เฉพาะ

เป็นคำสั่ง สวิตช์ ที่ใช้ควบคุมเหตุการณ์ใด เหตุการณ์หนึ่งภายในตัวมันเอง

15. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง ควบคุมเวลา

เป็นคำสั่งกดหนดเวลา เอามาใช้ได้หลายกรณี ในตัวอย่างนี้ผมจะกำหนดให้ ผู้เล่นมีเวลา
    5 นาทีเพื่อไปยังที่หมาย ถ้าครบ 5 นาทีแล้วยังไม่ถึงที่หมาย เกมจะโอเวอร์ ทันที

16. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง เพิ่มลดจำนวนเงิน / เพิ่มลดจำนวนไอเท็ม / เพิ่มลดจำนวนอาวุธ /
    เพิ่มลดเครื่องป้องกัน / เพิ่มลดจำนวนสมาชิก

คำสั่งพวกนี้จะทำงานเหมือนกันโดยกดที่คำสั่งมันจะมีให้เราเลือกว่า ต้องการเพิ่มอะไรเท่าไหร่
    หรือต้องการลดอะไรจำนวนเท่าไหร่

ลองเล่นดูครับไม่ยากเลย
  17. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง รูปแบบการบันทึกเกม / รูปแบบการเรียกเมนู / รูปแบบการพบศัตรู

คำสั่งพวกนี้ก็ทำงานคล้ายกัน เช่น

ถ้ากำหนดรูปแบบการบันทึกเกม เป็น ปิด ก็จะไม่สามารถ save เกมได้
    แต่ถ้า เป็นเปิด ก็จะ save เกมได้ตามปกติ

ถ้ากำหนดรูปแบบการพบศัตรู เป็น ปิด ก็จะไม่เจอศัตรู
    แต่ถ้า เป็นเปิด ก็จะ เจอศัตรูตามปกติ

อธิบายเพิ่ม : shinryu
  18. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    บทที่ 4 คำสั่งเหตุการณ์ หน้า 2

คำสั่ง เทเลพอร์ท

เป็นคำสั่งเคลื่อนย้ายฮีโร่ ไปยังที่ ที่เรากำหนดไว้ เป็นคำสั่งที่ใช้ร่วมกับ

การทำประตูเข้าบ้าน เช่นเมื่อเราเปิดประตูแล้วกำหนดให้ฮีโร่ เทเลพอร์ทเข้าไปในแผนที่ในตัวบ้าน มันก็จะเป็นการเปิดประตูเข้าบ้านนั่นเอง

หรืออาจจะใช้ในการเชื่อมต่อแผนที่ เพื่อให้ฮีโร่ไปยังอีกแผนที่หนึ่งก็ได้
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    คำสั่ง เปลี่ยนตำแหน่งเหตุการณ์

เป็นคำสั่งที่กำหนดให้เหตุการณ์ที่อยู่ในฉากนั้นๆ สามารถย้ายที่ไปยังตำแหน่งที่เราต้องการได้

หรือจะให้เปลื่ยนตำแหน่งกันระหว่างเหตุการณ์กับเหตุการณ์ก็ได้
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    คำสั่ง เปลี่ยนสภาพแผนที่

ส่วนมากเหตุการณ์ที่กำหนดคำสั่งนี้จะตั้งเป็นคำว่า พร้อมเนื้อเรื่อง โดยที่เราไม่ต้องไปกดสำรวจตัวเหตุการณ์เลย
    เพื่อที่พอเราเขาแผนที่ มันจะสั่งให้คำสั่งนี้ทำงานทันที

โดยคำสั่งนี้จะกำหนดพวก
    กำหนดภาพพาโนรามา (ฉากพื้นหลังของแผนที่)
    กำหนดภาพหมอกควัน (เพิ่มหมอก ควันให้แผนที่)
    กำหนดภาพพื้นหลังฉากต่อสู้
    คำสั่ง แสดงภาพเคลื่อนไหวต่อสู้

เป็นคำสั่งแสดงอนิเมชั่นภาพการต่อสู้ ที่ปกติจะแสดงในฉากการต่อสู้ ถ้าเราใช้คำสั่งนี้
    มันก็จะเอาอนิเมชั่นแสดงบนฉากแผนที่ปกติได้เลย เช่น ฟ้าผ่า พายุ ฯลฯ
    โดยที่เราจะกำหนดได้ว่าจะให้แสดงที่ตัว NPC หรือ ตัวฮีโร่ก็ได้

ส่วนมาก คำสั่งนี้จะประยุกต์ใช้กับเกม Action ต่อสู้ หรือเดินยิง เดินฟัน ต่างๆ
    คำสั่ง ความโปร่งใสตัวละคร

เป็นคำสั่งที่ทำให้ ฮีโร่ โปร่งใส หรือถ้าปรับค่าเหลือ 0 ก็จะใสจนมองไม่เห็นตัวฮีโร่เลย
    น้อยสุดที่ 0 มากสุดที่ 255
  19. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    คำสั่ง เคลื่อนย้ายเหตุการณ์

เป็นคำสั่งที่เราสามารถ สั่งให้ตัวฮีโร่ หรือเหตุการณ์ อื่นๆ เคลื่อนย้าย สั่งให้เดินหน้า
    สั่งให้ถอยหลัง กระโดด หรือหันหน้าได้ตามใจเรา

หรือสั่งให้เปลี่ยนรูปคาแร็คเตอร์ เดินผ่านได้ทุกที่ หรืออยู่บนสุดเสมอ ก็ได้

ระบบเดินฟันที่สร้างจากเหตุการณ์ก็จะใช้คำสั่งนี้ในการเปลี่ยนท่าทางในการ โจมตีนั่นเอง
    คำสั่ง เริ่มการเปลื่ยนฉาก และ รูปแบบการเปลื่ยนฉาก

2 คำสั่งนี้เป็นคำสั่งที่ใช้คู่กับคำสังเทเลพอท
    เมื่อใช้ 2 คำสั่งไปจะมีเอฟเฟคระหว่างการเปลื่ยนฉากด้วย

วิธีใช้ต้องวางคำสั่งดังนี้
    1.เริ่มการเปลื่ยนฉาก
    2.เทเลพอท (ต้องปรับการเลือนหายเป็น No ด้วย ไม่งั้นคำสั่งจะไม่ทำงาน)
    3.รูปแบบการเปลื่ยนฉาก
    คำสั่ง กำหนดแสงหน้าจอ
    เป็นคำสั่งให้หน้าจอมีแสงกระพริบ และกำหนดสีของแสงได้
    คำสั่ง กำหนดการสั่นหน้าจอ

เป็นคำสั่งที่ทำให้หน้าจอสั่น เหมือนแผ่นดินไหว มีการกำหนด ความแรง และความเร็วด้วย
    คำสั่ง แสดงรูปภาพ

เป็นคำสั่งให้มีการโชว์รูปภาพในเกม โดยที่ภาพนั้นจะต้องใส่ไว้ใน
    RPGXP\Project1\Graphics\Pictures เท่านั้น โดยสามารถเลือกตำแหน่ง ความโปร่งใส
    ของภาพได้
    คำสั่ง ลบรูปภาพ
    เป็นคำสั่งที่ใช้ลบรูปภาพ ที่ใช้คำสั่งแสดงรูปภาพเรียกขึ้นมา
    คำสั่ง สภาพอากาศ
    เป็นคำสั่งที่ใช้เรียกพวก พายุ ลมฝน หิมะ ได้

ส่วนพวกคำสั่งที่เหลือ เช่นพวกเสียง หรือดนตรีต่างๆ จะไม่ขอพูดถึงนะครับ เพราะมันใช้งานง่าย
    ลองกดเล่นกันดู ไม่ยากครับ

Credit : backdraft,shinryu
  20. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    บทที่ 5 คำสั่งของเหตุการณ์ หน้า 3

คำสั่ง เข้าสู่ฉากต่อสู้
    เป็นคำสั่งที่ส่วนใหญ่จะใส่ไว้ในเหตุการณ์ ที่เราจะกำหนดให้เป็นบอส พอเมื่อสำรวจเหตุการณ์นั้น
    ก็จะตัดเข้าฉากต่อสู้ทันที
    โดยจะมีตัวเลือกสามารถเลือกได้ด้วยว่าเมื่อแพ้การต่อสู้หรือหนีการต่อสู้จะสามารถใส่เหตุการณ์อะไรเข้าไปได้

คำสั่ง เรียกเมนูร้านค้า
    เป็นคำสั่งที่ใช้ในเหตุการณ์ที่เราจะให้เป็นพ่อค้า เพราะถ้าเราสำรวจแล้ว จะตัดเข้าสู่ฉากร้านค้าทันที

คำสั่ง เมนูตั้งชื่อตัวละคร
    เป็นคำสั่งที่สามารถเปลี่ยนชื่อตัวละครได้ ในขณะที่เล่นเกมอยู่

คำสั่ง เพิ่มลดพลังชีวิตฮีโร่ / เพิ่มลดพลังเวทย์ฮีโร่ / เพิ่มลดอาการฮีโร่
    เป็นคำสั่งทำหน้าที่เพิ่ม และลดพวก hp sp หรืออาการติดพิษ ต่างๆได้

คำสั่ง ฟื้นพลังฮีโร่
    เป็นคำสั่งที่ส่วนใหญ่จะได้ใช้กับ โรงแรม ที่พัก เมื่อใช้แล้ว hp และ SP ฮีโร่จะเต็ม

คำสั่ง เพิ่มลดค่าประสบการณ์
    เป็นคำสั่งเพิ่ม หรือลดค่า EXP ที่เราฆ่าปีศาจได้นั่นเอง

คำสั่ง เพิ่มลดระดับความสามารถ
    เป็นคำสั่งเพิ่ม หรือลด เลเวล นั่นเอง

คำสั่ง เพิ่มลดค่าความสามารถ
    เป็นคำสั่งที่ เพิ่ม หรือลด พวก hp sp หรือ str สูงสุด นั่นเอง

คำสั่ง เพิ่มลดทักษะ
    เป็นคำสั่งที่ใช้ เพิ่ม หรือลด Skill นั่นเอง

คำสั่ง เพิ่มลดเครื่องสวมใส่
    เป็นคำสั่งที่ช่วย เพิ่ม หรือลด อาวุธ ชุดเกราะที่เรากำลังใส่อยู่ได้

คำสั่ง เปลี่ยนชื่อฮีโร่
    เป็นคำสั่งที่บังคับให้ฮีโร่ เปลี่ยนชื่อตามที่กำหนดไว้แล้ว ไม่เหมือนกับคำสั่ง เมนูตั้งชื่อตัวละคร

คำสั่ง เปลี่ยนอาชีพฮีโร่
    สามารถให้ฮีโร่เปลี่ยนอาชีพได้ ในขณะที่กำลังเล่นเกมอยู่

คำสั่ง เปลี่ยนภาพฮีโร่
    สามารถเปลี่ยนภาพตัวละครของฮีโร่(คาแร็คเตอร์) ที่เดินอยู่บนแผนที่ หรือภาพในฉากต่อสู้(แบทเทิ้ล)ก็ได้

คำสั่ง ไปยังฉากจบเกม
    คือคำสั่งที่ให้ไปยังฉาก เกมโอเวอร์นั่นเอง

คำสั่ง ไปยังฉากเริ่มเกม
    เป็นคำสั่งที่จะพาเราไปยังฉาก เริ่มเล่นเกมตรงที่มีคำว่า New Game นั่นเอง

คำสั่ง เรียกใช้สคริปต์
    เป็นคำสั่งที่สามารถเรียกใช้สคริปต์ที่จำเป็นในการเรียกใช้ ( สคริปต์ที่ไม่รันออโต้ให้ นั่นเอง )

ขออธิบายคำสั่งที่ใช้สำหรับ เหตุการณ์ เพียงเท่านี้ ส่วนคำสั่งไหนไม่ได้อธิบาย อาจจะเป็นเพราะ
    ไม่ค่อยได้ใช้ หรือยากเกินไปสำหรับมือใหม่ ก็เอาไว้สอบถามกันทาง เว็บบอร์ด นะครับ

Credit : backdraft,shinryu
  21. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    เจอแต่กบน่ะฮะ >_<"
  22. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    hotlink มาจาก image shack ก็ต้องเจอกบเหลืองเป็นปกติน่ะแหละครับ

เจ้าของกระทู้ต้องอัพโหลดภาพขึ้น host ส่วนตัวแล้วค่อยแปะภาพลงในนี้ครับ ไม่อย่างนั้นภาพก็ไม่ขึ้น
  23. boyhiT

EXP:
    62
    1
    8
    ขอเเก้ไขหน่อยครับ เอาอันนี้ไปเเทน ละเอียดกว่า
    [E-Book] RPG Maker XP Bible คัมภีร์สร้างเกมด้วย RPG Maker XP

[E-Book] RPG Maker XP Bible

คัมภีร์สร้างเกมด้วย RPG Maker XP

หนังสือคู่มือที่อัดแน่นไปด้วยความรู้การสร้างเกมด้วย RPG Maker XP ไว้มากมาย อธิบายเข้าใจง่าย ละเอียดยิบ

หากคุณเป็นมือใหม่ที่กำลังสร้างเกมแล้วเจอปัญหามากมายหนังสือเล่มนี้คือคำ ตอบที่ดีที่สุด (เอ่อ.. คงไม่ต้องอธิบายมากนะครับสรุปว่ามันแจ่มมากมายเน้อ)

Resized to 95% (was 640 x 480) - Click image to enlarge

Download
    File : .JPEG
    Size : 329 MB
    Upload @ Mediafire

RPG Maker XP Bible.part1.rar
    RPG Maker XP Bible.part2.rar
    RPG Maker XP Bible.part3.rar
    RPG Maker XP Bible.part4.rar
    จากที่โพสที่ irpg มีคนแจ้งว่าหน้า 238 แตกไฟล์แล้วมีปัญหา อัพไว้สำหรับคนที่มีปัญหาครับ (ไม่รู้เป็นกันทุกคนมั๊ยนะ )
    Page0238.rar

โหลดแบบไฟล์ torrent ปล่อยโดย DK_Ver1 ตลอดชีพ+จนกว่าเครื่องจะเน่าถูกฟอร์แมต
    Download :www.mediafire.com/?wzmmymgzjzj

เท่าที่ผมติดตามข่าวของหนังสือเล่มนี้ ได้ยินว่าถูกเก็บหมดแล้ว ไม่มีขายแล้ว กลายเป็น Rare Item ไปโดยสมบรูณ์แบบ

ดังนั้น การทำผมนำมาแจกคงไม่ผิดอะไรใช่มั๊ยครับ

กำลังใจที่ทำให้ผมสแกนหนังสือ 256 หน้านี้มาจากหลายๆที่ครับหนังสือเล่มนี้ทำให้ผมรู้จักโปรแกรมนี้มากขึ้น ปัจจุบันก็มีมือใหม่นักสร้างเกมเพิ่มขึ้นมาก(มั้ง?)
    แต่ก็มีคำถามมากมาย ถามตอบกันมากมาย บางครั้งผมเห็นคำถามแล้วผมก็คิดว่า"เอะ.. เรื่องง่ายๆเองนะเนี้ย?" ก็แน่ล่ะ ผมผ่านมันมาแล้วนี่ แต่เขาไม่
    ปีที่แล้วก็มีคนส่งเมลมาหาผมขอซื้อต่อหนังสือเล่มนี้เพื่อจะเอาไปเป็นสื่อ การสอน แต่เนื่องจากมันเป็น Rare Itemที่ผมอยากเก็บไว้.. (จริงๆแล้วก็อยากให้นะ แต่ของๆเรานี่..เหมือนคนเห็นแก่ตัวเลยแฮะ)
    เอาเป็นว่าเมื่อเป็นถึงขนาดนี้ก็เลยสแกนหนังสือตัวเองซะเลย =o= (แต่กว่าจะเสร็จก็เหนื่อยเอาเรื่องเลย 200 กว่าหน้าแหนะ!)
    พอสแกนเสร็จ หนังสือผมก็... แหลกสลาย (หน้าหลุดหมดเลย) ผมไม่ฉีกครับ แต่ดันไปฝืนสังขารของหนังสือ ฮ่ะๆ

สภาพหนังสือเมื่อสแกนเสร็จ

"ไปดีเถอะนะ เธอทำดีที่สุดแล้ว =3=~"

ไม่รู้นะครับว่ามีคนสแกนหรือยัง แต่เท่าที่ผมดูแล้วยังไม่เห็นมีนะครับ
    อ้อ ผมสแกนเองทั้งหมด ดังนั้นอาจมีเบี้ยวบ้างแต่ก็พออ่านได้ ใครจะเอาไปแก้ไขให้สวยหรูขึ้นก็ตามสบายนะครับ
    ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ ><"

ปล.ก๊อบมาจาก irpg ทั้งดุ้น เครดิตตัวเองงับผม

เครดิต http://community.thaiware.com/index.php/topic/357283-e-book-rpg-maker-xp-bible/
    taleoftrue ถูกใจสิ่งนี้
  24. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    ขอบคุณสำหรับหนังสือครับ >_<

Share This Page