ประทับใจมาก เจ๊สาว จ้าวตำหรับ by Kikuchi Shouta!

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย jpenguin, 10 กันยายน 2011.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    การ์ตูนจะ 6 ปีแล้วล่ะครับเพิ่งมีโอกาสได้อ่าน หลังจากอ่านจบ 9 เล่ม ผมหายใจแทบจะไม่ทั่วท้องเลยจริงๆ ทั้งตื้นตัน ซาบซึ้ง ประทับใจ

ใครชอบอาหารญี่ปุ่น บอกเลยว่าพลาดเรื่องนี้ไม่ได้จริงๆ xD แนวคิดหลายอย่างก็คล้ายเรื่องอื่นนะครับ น้ำที่คุณภาพดีจาาภูเขาหล่อเลี้ยงวัตถุดิบ ความสด ความใหม่ การทำเกษตรกรรมแบบธรรมชาติที่ได้ผลผลิตอร่อยกว่าอุตสาหกรรม ฯลฯ แต่วิธีนำเสนอของตาคิคุจินี่ ไม่เหมือนใครเลยจริงๆ นำเอาหัวข้อเหล่านี้ที่เหมือนจะไม่มีอะไร มาบอกเล่าได้อย่างน่าประทับใจที่สุด.... เป็นการ์ตูนที่ สะท้อนแนวคิดญี่ปุ่นมากที่สุดจริงๆ ครับ ทั้งวัฒนธรรม แนวคิด ปรัชญา อื่นๆ อีกมากมาก และลายเส้นบิดเบี้ยวของตาคิคุจิ เหมาะกับภาพแนว pattern แบบญี่ปุ่นโบราณและชุดกิโมโนมากอย่างไม่น่าเชื่อ

มีใครอ่านอีกมั่งป่าวครับ มันมีแค่ 9 เล่มจริงๆ เหรอครับ อยากอ่านต่ออีกอะ
  2. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    เรื่องจำนวนเล่มนี่ไม่รู้นะฮะ แต่ผมก็ตามอ่านอยู่เหมือนกัน(ของไทยเล่มล่าสุดนี่ 8 หรือ 9 นะ)
  3. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    เรื่องนี้ชอบคาแรคเตอร์ design ครับ ลายเส้นก็สุดยอดมากๆ (พูดไม่ถูก มันดูยาก แต่ก็สวยและมีเอกลักษณ์เหมือนกัน)

อยากอ่านต่อ T^T
  4. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    ภาค 1 16 เล่มจบค่ะ

ภาค 2 ตอนนี้ออกมา 8 เล่มแล้วค่ะ

อันนี้เป็นของญี่ปุ่นนะคะ ของไทยก็ตามนัน้แหละค่ะ

ตาคนแปลเนชั่นอู้งานค่ะ ให้ข้ออ้างว่าหาข้อมูลการแปลเรื่องนี้ยาก + เนื้อหามันละเอียด เลยต้องใช้เวลาแปลสูง

แต่เนื่องจากคุณภาพเล่มทำมาดี ลยให้อภัยได้ค่ะ

จริงๆงานของอ.โชตะ คิคุจิหลายเรื่องแกก็สนุกนะคะ บางเรื่องก็โดนดรอปไปแล้ว อย่างเรื่อง ดายู ที่เกี่ยวกับย่านโสเภณี และเด็กสาวม.ปลายที่เป็นนายหญิงใหญ่แห่งย่านเริงรมย์นั้น ออกมา 6 เล่ม เนื้อเรื่องกำลังไคลแมกซ์เลย แต่โดนตัดไปแล้ว เพราะมันคงเรทไปหน่อยมั้ง?(เอาจริงๆบาสว่ามันเฉยๆนะ)

หรือเรื่อง คิริโนะคิริคิริเทย์ - บาสจำชื่อไทยไม่ได้แฮะ...อ.สาวอะไรเนี่ยแหละ ของสยามฯ ออกมา 10 เล่มต้นๆ...แล้วหายไปเลยค่ะ เนื้อหาค่อนข้างมีความคล้ายโอเซ็นพอสมควร แต่เป็นมุมมองของชาวบ้านเสียมากกว่า คือมองในฐานะของผู้บริโภคและคนในครัวเรือนอะไรแบบนั้น ในขณะที่โอเซ็นมองแบบผู้ผลิต เหมือนจะอยู่ในโลกเดียวกับโอเซ็นนะคะ เพราะมีทั้งคุณยามาบูกิร้านเต้าหู้ และท่านแม่ของโอเซ็น = ท่านยายของอ.อยู่ หลายๆอย่างในนี้อ่านแล้วเพลินเหมือนกันค่ะ

จริงๆแล้วเรื่องดังๆของแกก็คงไม่พ้น บะหมี่สาวเจ้านักสู้ล่ะมั้งคะ? ตัวบาสไม่เคยอ่านแบบเต็มๆแต่เห็นเพื่อนที่เคยอ่านบอกสนุกมาก ถึงแม้ลายเส้นจะไม่ได้สวยเหมือนในปัจจุบันก็ตาม

นอกจากนี้ยังการ์ตูนตกปลาด้วยค่ะ ของบงกช ออกมา 2 เล่มแล้ว เนื้อหาเองก็สะท้อนให้มองเห็นถึงการรักษาธรรมชาติในท้องถิ่น และการให้ความสำคัญกับบ้านเกิดเหมือนกันค่ะ

Share This Page