ถามเรื่องไฟนอล8ครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Bert1570, 17 กันยายน 2011.

1. Bert1570

Bert1570 New Member

EXP:
    27
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    3
    คือผมเคยจบแล้วสมัยก่อน(ใช้แอคชั่น)ตอนนี้ผมโหลดลงPsp เลยลองเล่นใหม่แบบไม่โกง ยังไม่เข้าใจระบบเท่าไหร่ครับเลยมีข้อมาถามครับ
    1. เวลาเรา junction เมจิกเราจะต้อง draw เมจิกให้ครบ100 อันหรือป่าวถึงจะเห็นผลครับ
    2. ผมเล่นมาถึงแผ่นสองแล้วยังไม่มี aura เลยจะใช้ท่าไม้ตายก็ต้องรอเกือบตายก่อน มีที่draw ได้ยังครับ ผมเล่นถึงตอนที่balamp บินได้แล้ว
    3. ในแผ่นสองผมควรจะมี level ถึงไหนแล้วครับถึงจะโอเคแล้วควรจะjunction ยังไงถึงจะดีครับ

เพื่อนๆคนไหนรู้รบกวนหน่อยครับ
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    1. ครบ 100 จะแสดงผลสูงสุดของเวทนั้นครับ ถ้าไม่ครบ ศักยภาพของ status ที่เราเอาเวทนั้นไป junction ด้วยก็จะลดลงไป
    ระหว่าง Fire 40 กับ Fire 100 เอาไป junction ที่ Str ย่อมให้ค่าพลังที่ต่างกันครับ

2. แผ่นสองผมก็ยังหาศัตรูที่มี Aura ให้ draw ไม่ได้เช่นกัน เก็บได้จาก draw point บางแห่งเท่านั้น

ต้องรอปลายๆแผ่นสามหลังจากได้ Ragnarok กลับมาจากอวกาศแล้วไปที่ Island Close to Heaven หรือ Island Close to Hell จะมีให้ draw ครับ

ส่วนท้ายแผ่นสาม ไซเฟอร์ มีให้ draw แน่นอนครับ

3. ภาคนี้ ยิ่งเลเวลผู้เล่นสูงเท่าไร ศัตรูยิ่งมีเลเวลสูงตามครับ

ยกตัวอย่าง หากเรามีเลเวลเฉลี่ย 20 ก็จะพบศัตรูที่มีเลเวลเฉลี่ย 20 - 30
    แต่ถ้าหากเราเลเวล 50 คราวนี้มีโอกาสเจอศัตรูเลเวลเฉลี่ย 60 - 70 ครับ

พูดง่ายๆว่า ศัตรูจะเลเวลสูงกว่าเราเสมอ

ข้อดีก็คือ เราสามารถ draw เวทมนตร์ชั้นสูงจากศัตรู หรือ steal ไอเทมบางอย่างเมื่อศัตรูเลเวลสูงเท่านั้น
    ข้อเสีย อาจจะ game over ได้ง่ายๆหากเตรียมตัวไม่พร้อม

วิธีต่อสู้โดยไม่ได้รับ exp เพื่อไม่ให้เลเวลของตัวละครเพิ่มมากเกินไป ก็คือใช้คำสั่ง Card ของ GF : Quetzacotl ทำให้ศัตรูเป็น Card (ยกเว้นบอส) จะทำให้เราได้รับเฉพาะค่า AP สำหรับเรียนรู้ความสามารถของ GF อย่างเดียวครับ

ผมเล่นจบ...ที่เลเวลเฉลี่ย 14 ครับ มีสคอลตัวเดียวที่กระโดดไปเลเวล 18 และไม่สูงไปกว่านั้นเลย

ส่วนวิธี junction นี่แนะนำลำบากครับ ถ้าเอาตามที่ผมชอบใช้เป็นประจำก็คือ

- เวทสายรักษา Cure , Cura , Curaga , Life , Full-Life เอาไป junction ที่ HP
    - ถ้าอยากได้พลังโจมตีสูงๆ ให้ Junction ด้วย Meteor หรือ Ultima
    - ถ้าอยากได้พลังป้องกันสูงๆ ทั้ง Vit หรือ Spr ให้ junction ด้วยเวทสายป้องกันจำพวก Protect , Shell , Reflect
    - พวกธาตุต่างๆเอาไป Junction ที่ Ele - Def ครับ
    - แน่นอนว่าเวทสถานะผิดปกติ เอาไป Junction ที่ Stat - Def / Stat - Atk

อันนี้เป็นตารางของเว็บไซต์ contra tean เรื่องการ junction
    ลองเอาไปดูนะครับ ตาราง Junction
  3. Bert1570

Bert1570 New Member

EXP:
    27
    2
    3
    ขอบคุนครับแต่โหแบบนี้สู้ทีหนึ่งไม่ต้องดรอว์กันเป็นชั่วโมงเลยหรือครับกว่าจะครบร้อยเนี่ย
  4. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ปกติก็ตรอว์จนหมดตัวแล้วก็หนีอะครับ
  5. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    ดรอว์ไม่นานครับ แปปๆก็ครบร้อย แต่ถ้าเอาครบ 6 คนก็นานอยู่ (จริงๆแค่ 3 ก็เหลือแหล่แล้ว)
    โดยปกติแล้วผมก็ดรอว์ให้เต็มแค่ 3 คน แล้วเวลาเปลี่ยนทีมสู้ก็ switch junction เอาครับ ไม่ต้องเสียเวลาดรอว์ให้ครบทุกตัว

เล่น FF Series อย่ากลัวเสียเวลาครับ :D

ถ้าเป็นพวกเวทพื้นฐานอย่าง cure / fire / blizzard / thunder
    ดรอว์ครบก็หนีละครับ

ทีนี้ มันมี Ability ของ GF หลายตัวช่วยแปลงไอเทมให้เป็นเวทมนตร์ได้ เช่น

T-Magic RF สร้างเวทสายฟ้า / ลม จากไอเทม

[1 M-Stone Piece = 5 thunders]
    [1 Magic Stone = 5 thundaras]
    [1 Wizard Stone = 5 Thundagas]

(เวทอื่นๆก็ดูเอาจาก GF ตัวอื่นๆนะครับ)

ไอเทมพวกนี้ได้จากการต่อสู้อยู่แล้ว (แม้จะแปลงศัตรูเป็นการ์ด ก็ได้ไอเทมพวกนี้)
    ไอเทมบางอย่างก็แปลงมาจาก Card ก่อน แล้วถึงเอามาแปลงเป็นเวทมนตร์อีกทีด้วย

เวทบางอย่าง ถ้าเลเวลน้อยก็ดรอว์จากศัตรูได้ยาก ก็หาไอเทมมาแปลงนี่แหละครับ สบายใจ
    อยากดรอว์ให้ได้เยอะๆก็ junction : Magic ให้เยอะๆเข้าไว้ครับ ดรอว์ทีละ 8 - 9
  6. Save-The-Queen

Save-The-Queen Member

EXP:
    64
    4
    8
    ความรู้ล้วนๆ ขอบคุณมากคับ

Share This Page