ขอถามโง่ๆ ไฟนอล9 นิดครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย FuJiMuRa, 16 สิงหาคม 2011.

1. FuJiMuRa

FuJiMuRa New Member

EXP:
    4
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    1
    หลังจาก เพิ่งเล่น ภาค 13 แพลทแล้ว เลยกลับมาเล่น ภาค 9 พอดีไปเจอ วิธีฟาร์ม grand dragon ช่วงตอนแรกๆ เลยที่ใช้ ท่า Limit glove ของควีน่า ที่ต้องให้ตัวควีน่าเหลือ hp 1 อะครับ คือ อยากรู้ว่าะทำให้ hp เหลือ 1 ทำยังไงครับ ลองมาหลายวิธีแล้วครับ แต่ยางไม่ได้ ซักที

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ลองไปเรียน auto-life จากหนอน ใน Cleyra ดูครับ พอตายมันจะฟื้นขึ้นมาด้วย hp 1

อีกทางคือร่าย Matra Magic ใส่เลยครับ
  3. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ผมว่าฆ่าด้วย LV5 Death ง่ายกว่านา......
  4. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ^
    ^
    ขี้โกง!!
  5. FuJiMuRa

EXP:
    4
    0
    1
    อ่า ขอบคุณ ครับ ว่าแต่ 5Death มัน โอกาสติด 100% เลยเหรอครับ
  6. rubiks47

rubiks47 Member

EXP:
    94
    4
    8
    รู้สึกว่ามอนเตอร์มันเวลหารด้วย5ลงตัว ก็ติด100%ครับ ถ้าไม่มี LV5 death ก้อตียุงในป่าเอาก็ได้ครับขึ้นพอๆกัน แต่มันชอบ Stop
  7. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    http://finalfantasy.wikia.com/wiki/Grand_Dragon

Level 60

แบบนี้ติดแน่ครับ :D

ว่าแต่ level 5 death มีให้เรียนตั้งแต่แรกๆ เลยเหรอครับ
  8. rubiks47

EXP:
    94
    4
    8
    ต้องแผ่น 2 นู่นอ่ะครับ กินไอ้ตัว มังกรซอมบี้เข้าไปอ่ะ
  9. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    อะ......เพิ่งเห็นว่าเจ้าของกระทู้พูดว่าช่วงแรกๆ แนะนำผิดวิธีไปหน่อย ขออภัย~~

ปล. ดูไปดูมาภาคนี้ควีน่านี่ตัวเทพนะเนี่ย......
  10. Save-The-Queen

Save-The-Queen Member

EXP:
    64
    4
    8
    กะลังเล่นรอบที่ 3 อยู่พอดี เล่นเท่าไหร่ก้อเอาดาบ Excalibur II ไม่ได้อ่ะ เผลอใจ ไล่เก็บของตลอด
  11. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    จัดการ grand dragon ตั้งแต่แรก ๆ ด้วย limit glove นี่ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกันนะครับ

แต่เทคนิคการทำให้ HP 1 เพื่อใช้ limit glove นี่ผมเคยอ่านมาจาก low-lever quina only FAQs
    เค้าบอกให้ฆ่าให้ตาย แล้วชุบด้วย phoenix down ซึ่งตอนเลเวลต่ำ ๆ มันจะฟื้นด้วยเลขหลักเดียว
    ถ้าเป็น 1 ก็สำเร็จ ถ้าไม่ใช่ 1 ก็ฆ่าแล้วชุบใหม่ครับ
  12. FuJiMuRa

EXP:
    4
    0
    1
    ขอบคุณ มากๆ ครับผม จะลอง ทำ จนกว่ามันจะได้ ขอบคุงครับ ^^
  13. basseafood

basseafood ตั้งได้แค่ 50 ตัวเอง??? น้อยจริง!!!

EXP:
    698
    34
    98
    เข้าต้นไม้ Iifa ได้ก็สบายแล้วค่ะ ตัวในนั้นน่ะแหละค่ะ = 3 ="

แรกๆมันใช้ความพยายามเรื่องโจโคโบะมากไปค่ะ ไม่แนะนำ ฮาาาา

ช่วงจุดเก็บเลเวลแรก(ดันเจี้ยนถ้ำกีซามาลูค) บาสแนะนำว่าอย่าไปตีแกรนด์ดราก้อนเลยค่ะ ไม่คุ้ม

ไปตี Garuda ในป่าแทนดีกว่า สบายกว่าเยอะ ที่เราจำเป็นต้องมีก็คือ Locomotion กัน Stop ค่ะ เพราะท่าที่ทำให้ confuse มันไม่น่ากลัวเท่า Stop = 3 =+ ตีๆไป ระวังเลือดต่ำๆ แล้วมันจะใช้ท่าพายุหมู่ อันนั้นอาจจะตายอนาถได้ค่ะ อาจจะยากแรกๆแต่ยังไงก็สบายกว่า Grand Dragon แน่ๆ

เอาจริงๆซักแผ่น 2-3 ถ้าขยันขุด Chocograph หน่อย ก็น่าจะได้ Flare และ Holy มาใช้ไม่ยากเย็นนะคะ? แล้วก็ผสมแหวน Thunder ring ซักวง สองวงก็พอ (ติดให้ตัวที่ไวที่สุด เพราะตัวนั้นจะต้องอยู่รอดและชุบตัวอื่นได้) เท่านี้ก็ฟาร์ม Grand Dragon สบายๆแล้วค่ะ
  14. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    ขอถามโง่ๆ ด้วยคนนะครับ คือ การฟาร์ม Grand Dragon นี่มันคืออะไรเหรอครับ ???
  15. tabea

tabea Member

EXP:
    200
    0
    16
    Grand Dragon มันให้ exp เยอะครับ และหาง่ายเลยเก็บเวลกับมันได้ยาว
  16. topfinal

EXP:
    254
    4
    18

ขอบคุณครับคุณ tabea แต่ผมก็ยังงงกับคำว่า"ฟาร์ม" อ่ะครับ แล้วการที่ใช้ Limitt Glove นี่มันสามารถฆ่า Grand Dragon ได้เลยเหรอครับ ???
  17. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    Farm เป็นแสลง หมายถึงการเก็บค่าประสบการณ์ หรือไอเท็ม หรือเงินในที่ใดที่หนึ่ง กับศัตรูชนิดใดชนิดหนึ่งในบริเวณนั้น ครับ

ตัวอย่างที่พบบ่อยในเวบบอร์ดไฟนอลเมืองนอก

Gil Farming = ปั๊มเงิน
    Exp Farming = ปั๊ม exp

เพราะ ฉะนั้น
    1. Grand Dragon Farming = ล่า Grand Dragon ซึ่งอาศัยอยู่บนภูเขา Gizamaluke's Grotto

2. ภูเขา Gizamaluke's Grotto = ฟาร์มที่อุดมไปด้วย Grand Dragon เพราะว่าเป็นบริเวณเดียวที่เราจะเจอมันได้

3. Farming = เราเข้าไปเก็บเกี่ยว หรือล่า Grand Dragon นั่นเอง วนไปวนมาจนกว่าเลเวลจะขึ้นจนเราพอใจ เหมือนเราทำไร่ทำสวนวนไปวนมาแบบนั้นแหละครับ
    BoN ถูกใจสิ่งนี้
  18. rubiks47

EXP:
    94
    4
    8
    ไปฟาร์มกะแมวดำหน้าห้องสมุดดีกว่า
  19. topfinal

EXP:
    254
    4
    18

ขอบคุณมากครับคุณ pattorix อธิบายละเอียดสุดยอด เข้าใจกระจ่างแจ้งแบบเห็นภาพเลย 555 :E
  20. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ไหนๆ ก็เป็นกระทู้เกี่ยวกับ FFIX แล้ว ผมขออนุญาตถามคำถามเกี่ยวกับ FFIX ต่อนะครับ จะได้ไม่เปลืองกระทู้ (คุณ FuJiMuRa เจ้าของกระทู้ไม่ว่ากันนะครับ..อิอิ :E)

- Skill "Thievery" ของซีดาน ที่ความแรงขึ้นอยู่กับการขโมยของซีดานนั้น คือมันจะนับเฉพาะที่ขโมย"สำเร็จ" หรือว่าแค่ใส่คำสั่ง"Steal" มันก็นับแล้ว??? และถ้าเราใช้คำสั่ง"Mug" ที่โจมตี
    พร้อมกับขโมย หรือ "Steal Gill" ที่ขโมยแล้วได้เงินด้วย กรณีนี้มันจะนับด้วยหรือเปล่าครับ ???
  21. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    จำได้แค่กรณีแรก คือ ต้องขโมยติดเท่านั้น พลังโจมตีของท่า Thievery จะแรงขึ้น
  22. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    สูตรการคำนวณของ Thievery ผมจำไม่ได้เลยไปก็อปปี้จาก gamefaqs มาให้ครับ

Damage = [# of successful Steals * Zidane's Speed / 2]

ต่อให้ใช้ Mug, Steal Gil ถ้าขโมยติดก็ถือเป็นการขโมยหนึ่งครั้งเหมือนกันครับ
  23. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    ขอบคุณทั้งคุณ yunasung และ คุณ ffpokemon มากๆ ครับ เข้ามาเวปบอร์ดนี้ไม่มีผิดหวังจริงๆครับ :E

- ถามนอกเรื่องอีกนิดคือ ผมสงสัยมานานแล้วว่า ไอ้ Logo ของ FFIX มันคืออะไรอ่ะครับ ??? เล่นจนจบแล้วก็ยังนึกไม่ออกเลย...???
  24. rubiks47

EXP:
    94
    4
    8
    คริสตัลกากๆ เม็ดนึง p2 จี้ตูดมาแล้วเลยไม่มีเวลาทำ
    FINALxFANTASY
  25. topfinal

EXP:
    254
    4
    18
    เอ่อ..เป็นคริสตัลในเนื้อเรื่องช่วงไหนอ่ะครับ...??? ไม่คุ้นเลยครับคุณ rubiks47

Share This Page