ขอถามโง่ๆ ไฟนอล9 นิดครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย FuJiMuRa, 16 สิงหาคม 2011.

1. rubiks47

rubiks47 Member

EXP:
    94
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    8
    ที่การ์เน็ตห้อยคอไง ตอนจบยังปาทิ้งเล้ย กากมั้ยล่ะ

แต่พูดก็พูดเถอะ ผมชอบภาคนี้ที่สุดเลย เนื้อเรื่อง ระบบการเล่น มินิเกม ความเป็นเอกลักษณ์ของแต่ละตัวละคร

ชอบแบททริก อ่ะ เท้เท่ ผู้หญิงอะไรก็ไม่รู้

ยิ่งตาบอดข้างนึงยิ่งเร้าใจ เป็นตัวละครตัวที่เดียวที่เราสู้กี่รอบก็แพ้เธอ
  2. rubiks47

EXP:
    94
    4
    8

^
    ^
    ^
    ^
    คลิสตัลตรง ตัว L กะตัว F อ่ะ
  3. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    สร้อยของการ์เน็ต

คริสตัลจากโลโก้เกม (ด้านหลังคุจา)

4. rubiks47

EXP:
    94
    4
    8
    ว่าแต่ คริสตัลด้านหลังคุจะ มันมีความหมายป้ะ
  5. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    เอ..แล้วสร้อยของการ์เนตมันมีความหมายยังไงกับการ์เนตอ่ะคับ แล้วทำไมต้องปาทิ้งด้วยอ่ะคับ ???

P.S.ผมว่า แบททริกซ์ นอกจากเท่แล้วผมว่าหน้าตา"น่ารัก" มากเลยอ่ะคับ ดูไปดูมาบางช็อตน่ารักกว่า การ์เนต อีกนะ...ต่อให้สู้แล้วไม่มีแพ้...ผมก้อยอมแพ้ให้กับความน่ารักของ แบททริกซ์ หล่ะคับ...อิ๊อิ๊

ขอบคุณคุณ BoN สำหรับภาพประกอบสวยๆ ครับ...(^ ^ )

P.S. อยากรู้ความหมายและความสำคัญของเจ้าคริสตัลเหมือนกันครับ ??? สงสัยว่ามันสำคัญจนเอามาเป็นโลโก้ของเกมได้ไง ???
  6. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ถ้าจำไม่ผิด คริสตัลเป็นแหล่งพลังงาน และแหล่งให้กำเนิดโลก 2 โลก ทั้งเทร่า และ ไกอา คอยปรับสมดุลทั้งแสงและความมืด
    แล้วก็เป็นส่วนสำคัญในการสร้างพวกซีดานขึ้นมา ในเนื้อเรื่องก็บอก ตอนที่ซีดานนึกถึงอดีตว่าจำอะไรไม่ได้ เห็นแต่แสงสีฟ้าๆ ก็คริสตัลนี่แหละครับ

พอหลังสู้กับคุจา เหมือนคุจาจะทำลายคริสตัลล่ะมั้ง ความมืดเลยกลบแสงหมด จน เนครอน โผล่ออกมาสู้กับเราได้

ชักจำไม่ได้ว่ามันยังไง สู้อยู่ดีๆเหมือนพลังคริสตัลจะช่วยดึงเรากลับมาจากความมืด บลาๆ...
  7. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมจำได้แค่ว่า สร้อยของการ์เน็ตมันใช้เรียกอเล็กซานเดอร์....

ส่วนคริสตัลที่เป็นโลโก้เกม มันอยู่ในโลกคริสตัล เป็นสิ่งที่ให้กำเนิดทุกสรรพสิ่งจากความมืดครับ และคุจาจะไปทำลายมัน

แกนกลางของดาวทุกดวงก็มีคริสตัลอยู่ตรงกลาง หล่อเลี้ยงหมุนเวียนพลังงานให้กับดาวนั้นๆ ครับ

คริสตัลเป็นโลโก้ของเกมนี้เพราะว่ามันเป็นต้นกำเนิดของชีวิต แล้วธีมของเกมก็เป็นการค้นหาว่าจะใช้ชีวิตอย่างไร

ซีดานผู้เป็นชาวไซย่า วีวี่ที่เป็นหุ่นตุ๊กตา สไตเนอร์ที่เป็นหุ่้นกระป๋อง การ์เน็ตที่ไม่ใช่ลูกของบราเน่ห์ คุจาที่ใกล้จะตายอยู่รอมร่อ... ทุกคนต้องดิ้นรนคิดหาคำตอบในการดำรงชีวิตอยู่ของตนเอง ว่าเขาจะมีชีวิจอยู่เพื่ออะไร และอย่างไร จนสุดท้ายพวกเขาก็ได้ข้อสรุปสำหรับตนแล้วสรุปให้ฟังว่าคนเรามีชีวิตอยู่เพื่ออะไร ในตอนจบเกมไงครับ
  8. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    เคยเห็นโดจินซอฟต์เนื้อเรื่องต่อจากตอนจบด้วย ไม่รู้ใช้อะไรเขียน ไม่น่าใช่ RPG Maker นานมากแล้วสมัยเน็ต adsl 256k..

ไม่รู้ว่าใครเคยเห็นบ้าง เป็นภาษาญี่ปุ่นนะ

กราฟฟิกเหมือนเอา rom ของเครื่องซุเปอร์มา mod เอา ตัวสไปรท์คล้ายๆภาค 5
    -----------------------------------------------------
    เป็นเนื้อเรื่อง 10 ปีให้หลัง ที่เมืองอเล็กซานเดรีย อยู่ๆก็มีหนูปริศนาวิ่งลุยมาจากหลังคาบ้านในเมือง แล้วโดดเข้ามาในปราสาท
    พอกองกำลังพลูโตของสไตเนอร์กำลังไปขวาง ก็โดนซัดไม่เป็นท่า เราจะได้บังคับสไตเนอร์ แล้วออกไปลุย
    สู้สักพัก ก็จะโดนบังคับแพ้ เพราะอีกฝ่ายใช้ท่าจัมป์แถมติดไฟ โดดใส่เรา
    สไตเนอร์ก็ สบถ ว่าท่าทำไมคุ้นๆเหมือนเคยเห็นที่ใหนมาก่อน
    หนูปริศนาก็จะบุกเข้าปราสาทให้ได้บอกให้สไตเนอร์ถอยไป

ทำท่าจะฉะอีกรอบ บีทริกซ์ก็เข้ามา นึกว่าจะช่วยสู้ ที่ใหนได้กลับคุกเข่าคำนับหนูตัวนั้นแล้วบังคับให้สไตเนอร์กับกองกำลังพลูโตก้มหัวตามด้วย
    บีทริกซ์คำนับหนูตัวนั้น แล้วพูดว่า ขออภัยด้วยเจ้าชายแพ็คแห่งบรูมิเซีย ที่ไม่ได้เตรียมการต้อนรับ ไม่คิดว่าจะมาถึงเร็วขนาดนี้

สักพักเฟรย่ากับเฟร็ตเร่ก็ตามมา บอกกับแพ็คว่า ขอโทษที่ไม่ได้บอกแพ็คว่าต้องเข้าทางประตู ทุกทีแอบเข้าแต่ทางหลังคา

แล้วการ์เน็ตก็ออกมาต้อนรับ แล้วทักว่าแพ็คโตขึ้นเยอะมาก แถมเป็นนักรบมังกรที่ฝีมือเก่งกาจ สามารถล้มกองกำลังพลูโตทั้งหมดได้อย่างง่ายดาย สมกับเป็นเจ้าชายแห่งบรูมีเซีย

แพ็คก็ตอบว่า ต้องขอบคุณท่านเฟรย่า กับท่านเฟรตเร่ ต่างหากที่เคี่ยวเข็ญฝึกเขาจนเป็นนักรบมังกรได้ขนาดนี้

เฟรย่าก็ตอบว่า จริงๆแล้วแพ็คไม่ได้ชำนาญวิชาของนักรบมังกรเท่าไหร่เลย แถมขี้เกียจฝึกด้วย บางทีก็แอบโดดไปฝึกมนต์ดำที่หมู่บ้านพ่อมดดำ ไม่กลับปราสาทซะหลายวัน
    แพ็คก็รีบแก้ตัวว่า ที่ไปหมู่บ้านนั้นบ่อยๆเพราะคิดถึงวีวี่ต่างหาก วีวี่ไม่อยู่ซะแล้วก็เหงา เวลาฝึกมนต์ดำ ได้ใช้มนต์ดำ ก็รู้สึกเหมือนกับยังมีวีวี่อยู่ข้างๆไม่จากไปใหน

สไตเนอร์เลยถึงบางอ้อ เรื่องท่า Jump ติดไฟนั้นก็เหมือนกับ ท่าประสานที่เขาเคยใช้ ตอนวีวี่ยังอยู่นั่นเอง (วีวี่ร่ายเวทใส่ดาบสไตเนอร์ กลายเป็นดาบธาตุ.. แต่แพ็คใช้มนต์ดำได้เลยร่ายใส่หอกเอง)

ทักทายกันเสร็จแพ็คเลยบอกจุดประสงค์ที่มาอเล็กซานเดรีย เพราะต้องการแจ้งข่าวด่วน ว่าอยู่ๆก็มีแบล็คเมจไม่ทราบสังกัด อาละวาดอยู่เป็นระยะๆ จะมาเตือนให้การ์เน็ตระวังตัวด้วย
    การ์เน็ตก็พูดเป็นห่วงถึงซีดาน ที่ออกเดินทางไปลินบลัมได้ซักพักเพราะบาคุส่งจดหมายมาบอกว่าเขาสั่งแบลงค์ให้ไปสำรวจซากต้นอิฟา (ไปขโมยของ ท่าทาง - -) แต่ขาดการติดต่อ เลยส่งซินน่าไปดู แล้วเจอแบลงค์กลายเป็นหิน เลยอุ้มกลับมาที่ลินบลัม แต่รักษายังไงก็ไม่หาย เลยอยากให้ซีดานไปช่วยดูหน่อย...

บีทริกซ์ออกความเห็นว่าพวกแบล็คเมจพวกนั้น น่าจะเป็นพวกที่เหลือจากการต่อสู้คราวโน้น แต่ยังไม่หมดอายุขัย เลยบอกว่า ไม่น่าเป็นห่วงมั้ง แถมปัจจุบันหมอกที่เป็นพลังงานของพวกนั้นก็ไม่มีแล้ว ปล่อยให้พวกนี้ใช้เวทบ่อยๆเข้าเดี๋ยวก็พลังงานหมด แน่นิ่งไปเอง

แพ็คเลยรีบบอกว่า ถ้ามันเป็นอย่างนั้นเขาคงไม่รีบร้อนมาขนาดนี้หรอก เรื่องของเรื่องคือแบล็คเมจพวกนี้รูปร่างเหมือนวีวี่ เด๊ะ.. แถมตอนนี้ร่างของวีวี่ที่ฝังอยู่ที่หมู่บ้านพ่อมดก็หายไปด้วย ร่างของแบล็คเมจที่หยุดทำงาน ที่ฝังอยู่ที่สุสานก็หายไปหมดเหมือนกัน

สไตเนอร์ได้ยินดังนั้นก็ตกใจ ตะโกนว่า ไม่นะ เป็นไปไม่ได้ ท่านวีวี่... แล้วก็วิ่งออกจากฉากไป

-------------------------------------------------------------------------

มันมีถึงแค่นี้แล้วก็กลับมาหน้าจอไตเติ้ล.. เข้าใจว่าทำไม่เสร็จ แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้ถึงใหนแล้ว

มีใครเคยเห็นผ่านๆตา หรือรู้ข่าวก็แจ้งกันด้วยนะครับ..

หรือว่าจริงๆทำเสร็จแล้วแต่โดนอุ้ม แบบ Chrono Trigger แฟนเมดรึเปล่า T___T
  9. rubiks47

EXP:
    94
    4
    8
    ขอถามแบบโง่ๆนิดนึงครับ เห็นพูดกันบ่อยเหลือเกิน

"แพลต" คืออะไร

แพลตตินั่ม ??
  10. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ถ้าเอาตามความหมายแว้บแรกที่ผมเข้าใจ ก็หมายถึง "Platinum Trophy"

สิ่งสมมติที่เราจะได้รับเป็นเครื่องยืนยันว่าเราผ่านเงื่อนไขประหลาดๆ ที่ผู้สร้างเกมกำหนดไว้ให้ครบแล้วครับ

หลังจากที่ PS3 มีระบบ Trophy ใช้ หลายคนก็ตั้งเป้าหมายในการเล่นเกมว่าต้องเล่นจนแพลตฯ ซึ่งหมายถึงเล่นจนได้ Platinum Trophy ให้ได้ ด้วยเหตุผลหลายประการทั้งทางตรงและทางอ้อม เช่น

1. สำหรับคนที่ชอบสร้างเซฟที่สมบูรณ์แบบ การได้แพลตถือเป็นเงื่อนไขหนึ่งของเซฟที่สมบูรณ์แบบ

2. สำหรับคนทั่วๆ ไปที่แต่เดิมไม่ใช่พวกสร้างเซฟสมบูรณ์ ก็หันมาเล่นให้ได้แพลตฯ กันมากขึ้น เพราะในเมื่อมันมีให้สะสม บางคนเขาก็อยากสะสม มันก็ดูเหมือนเป็นการสร้างเป้าหมายให้กับตนเอง หลายคนถึงกับกล่าวว่าถ้าเล่นจนแพลตฯ เมื่อไหร่ ก็จะรู้สึกว่าเล่นเกมนั้นได้คุ้มแล้ว

3. หลายคนสร้างความเชื่อขึ้นมาว่า การเล่นเกมจนแพลตฯ เป็นสัญลักษณ์ของการเล่นได้อย่างทะลุปรุโปร่ง รู้แจ้งเห็นจริงทุกอย่างในเกมนั้นๆ ถึงกับพูดว่าถ้ายังไม่แพลตฯ แปลว่ายังไำม่รู้จริง

4. บางคนที่ชอบหาข้ออ้างติเกมไปเรื่อย.... ถ้าจะด่าเกมสักเกมนึง เกิดเล่นไปแล้วได้ Trophy ไม่กี่อันแล้วก็ออกมาด่า คนอื่นเขาก็จะรู้กันหมดว่านายคนนี้ไม่รู้จริงแล้วก็สักแต่ด่ามั่วๆ ดังนั้นเพื่อสร้างบาร์เรียป้องกันการถูกโจมตีในประเด็นนั้น ผู้ที่จ้องจะด่าเกมใดเกมหนึ่งก็มักจะเล่นเกมนั้นจนแพลตฯ ซะก่อน เพื่อจะได้ไปอวดคนอื่นว่าข้ารู้แจ้งเห็นจริงแล้ว และข้าพร้อมจะด่าอย่างเต็มปากแล้ว....

ส่วนตัวแล้ว สำหรับผม การเล่นจนแพลตฯ เป็นแค่ส่วนหนึ่งของการทำเซฟที่สมบูรณ์แบบ และเป็นแค่เสี้ยวเดียวของการรู้แจ้งในเกมนั้นๆ ทุกวันนี้ผมก็เห็นคนเล่นเกมนู้นเกมนี้จนได้แพลตฯ มากมาย แต่พอถามเรื่องของเกมนั้นๆ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับแพลตฯ ก็ตอบกันไม่เห็นจะได้เลย~
  11. 0321

0321 New Member

EXP:
    3
    0
    1
    ขอถามมั่งนะครับ พอดีผมเล่นไปถึงแผ่น3แล้วพึ่งมาขุดโจโคกราฟอ่ะครับ
    พอติดตั้งโจโคกราฟแล้วจะไปขุด พอกดขุดมันบอกอะไรไม่รู้อ่ะครับ Let's look for the next treasure ประมาณนี้อ่ะครับ แล้วมันก็ไม่ยอมขุดให้ ผมงงมากเลยอ่ะครับพอเปลี่ยนเป็นโจโคกราฟอีกอันก็ขึ้นเหมือนเดิมเลยอ่ะครับ

ปล.ผมใช้สูตรแค่แต้มในการขุดหาของเต็มอ่ะครับ ใช้ครั้งเดียวแล้วก็ไม่ได้ใช้อีกเลยอ่ะครับ
  12. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18

ของผมที่กดขุดแล้วขึ้น "Let's look for the next treasure" เป็นเพราะว่าผมขุดเอาหีบสมบัติในโจโคกราฟไปแล้ว แต่ถ้ายังไม่เคยขุดแล้วมันขึ้นอันนี้คงต้องให้ผู้รู้มาตอบแล้วล่ะครับ...อาจจะเป็นเพราะใช้สูตรก็ได้นะครับ เลยทำให้ข้อมูลมันรวน

P.S. ขอบคุณคุณ pattorix คุณ BoN ที่ให้ข้อมูลเรื่องโลโก้ FFIX ด้วยนะครับ :E
  13. 0321

EXP:
    3
    0
    1
    ขอบคุณครับ แล้วผมพึ่งไปขุดโชโคกราฟอันใหม่มามันก็ขึ้นเหมือนเดิมอ่ะครับ
    แล้วพอผมเลื่อนไปดูล่างๆก็เห็นเป็นโชโคกราฟ(รูปหีบ)ที่ต้องไปขุดที่โชโคโบะ ลากูลมันเป็นสีเทาๆแล้วอ่ะครับทั้งๆที่ผมยังไม่ได้ไปโชโคโบะลากูลเลย
  14. rubiks47

EXP:
    94
    4
    8
    ไม่เกี่ยวครับ โจโกโบะสีเหลืองก็สามารถขุดในโจโกโบะฟอเรสได้ หีบสมบัติของ สีฟ้า ได้ แต่แค่มาเก็บไว้เฉยๆ แต่ ability จะเป็น ???

แต่ปัญหาไม่ยอมขุดไม่แน่ใจ ไม่เคยใช้สูตรนี้เลย

จำได้ว่าตอนแผ่นหนึ่งเคยใช้สูตรหีบสมบัตรครบ เปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินแล้วเดินไป ทวีป lost พอเจอมอนเตอร์แล้วค้างเลย
  15. 0321

EXP:
    3
    0
    1
    ผมลองโหลดเซฟก่อนผมใช้สูตรดูแล้วอ่ะครับ ขึ้นเหมือนเดิมเลยอ่ะครับ
    ลองใช้สูตรโชโคกราฟครบก็ขึ้นเหมือนเดิมไม่ยอมขุดให้
  16. Deus

Deus Till Endless Time

EXP:
    210
    2
    18
    เพราะว่าตามปกติหีบนั้นยังไม่สามารถขุดได้ในช่วงแผ่นนั้นหรือเปล่าขอร๊าบ

เนื่องจากเคยใช้สูตรไอเท็มครบตั้งแต่ตอนเริ่มเกม แล้วไปติดที่หอดูลมเหนือถ้ำน้ำแข็ง ตรงที่ตาลุงมันต้องบอกเวลาออกเรือเหาะ แต่มันดันเอากาแฟเราไป แล้วเกมก็ตันอยู่ตรงนั้นตลอดจนต้องเริ่มใหม่
  17. Deus

Deus Till Endless Time

EXP:
    210
    2
    18
    ขออภัย เม้าท์เบิ้ลขอร๊าบ
  18. Grandcoss

Grandcoss New Member

EXP:
    18
    5
    3
    มีอีกวิธีที่จะเก็บเลเวล 99 ได้ตั้งแต่ต้นแผ่น 2 ครับ

คือ
    - เริ่มแผ่น 2 มาที่ กลุ่มของการ์เน็ต หลังจากเดินทางไปที่เมืองเทรโน่ สิ่งสำคัญคือ ประมูล Reflect Ring
    - ซื้อ หางฟีนิกซ์ มาเยอะๆ
    - อย่าใส่ Reflect Ring ก่อนจบกลุ่ม การ์เน็ต
    - ฝึกอะบิลิตี้ Auto Reflect ให้ครบทุกคน อะบิลิตี้ Level Up ให้ครบด้วย จะดีมาก
    - ย้อนกลับไปในถ้ำ ปียเถาวัลย์ที่ออกไปสู้ มังกร ให้ ติดอะบิลิตี้Auto Reflect ติด อะบิลิตี้ Antibody(กันพิษ) + เอาตัวละครไปไว้ด้านหลัง (ลดพลังโจมตี 1/2)
    หรือปล่อpตาย แล้วชุบชีวิตเอาก็ได้
    - จากนั้น รอมันยิงเวทใส่ตัวเองตาย ครับ ง่ายๆ สบายๆ อิอิ

------------------------
    พลิกแพลงได้อีกนะครับ อย่างบางคน ไม่ได้ฝึก Auto Reflect ก็ใส่ Coral Ring ที่ผสมได้จาก เทรโนได้เหมือนกันครับ ดูดเวทสายฟ้าอร่อยเหาะ

หรือ

พอเราเริ่มเก่งแล้ว ก้ให้ วีวี่ ยิงเวท ที่คิดว่าแรงที่สุด ใส่พวกเราเอง โดยกด L R ให้โดนทุกคน ความแรงจะ เพิ่มเป็น 4 เท่าเลยครับ ตายเร็วกว่าเดิม

ส่วนคนอื่นๆ ก้อดูด Exp ไป ให้ ซีดาน ขโมย ไปด้วยก้อได้ ท่า ทิฟเวอร์รี่จะได้แรงๆ ส่วน ท่า ดราก้อนเครส ของเฟรย่า ถ้าเก็บแต่มังกรยาวๆแบบนี้ ยังไงก้โจมตี 9999

ปล วิธีนี้สำหรับคนชอบเลเวล เร็วๆ แต่ถ้าใครรอได้ ก้อต้องรอช่วง แผ่น 3 โน่นล่ะครับ ถึงจะได้ เลเวล 5 เดท (แต่มันสะดวกดีเนอะ เหอๆๆๆๆ)
    topfinal ถูกใจสิ่งนี้
  19. ZGAB

ZGAB New Member

EXP:
    1
    0
    1
    ของผม จัดการได้ตั้งแต่ แผ่นหนึ่งแล้วครับ มันก็ขึ้นอยู่กับโชคด้วยครับ คือ ของผม ชุบชีวิตได้หนึ่งพอดีครับ แล้วเซฟทันที
    ถ้าตายก็ กดใหม่
  20. Grandcoss

Grandcoss New Member

EXP:
    18
    5
    3
    ครับ...แต่ผมคิดว่าทำต้นแผ่น 2 เร็วกว่านะ เพราะตอนที่เริ่มเก็บอย่างที่ว่ามานก็ปลายแผ่นหนึ่งละ เล่นไปอีกนี๊ด ก็จะได้เก็บสบายๆอะครับ
    แบบที่ว่ามามันเสี่ยง แล้วก็เสียเวลามากโขเลยทีเดียว ^^
  21. Save-The-Queen

Save-The-Queen Member

EXP:
    64
    4
    8
    อ่านอันนี้แล้วติดใจมากๆๆๆ
    อยากรู้ว่ามีอีกไหมอ่ะๆ ชอบวีวี่มากมาย

22. A.K.Thathap

A.K.Thathap Active Member

EXP:
    128
    36
    28
    คำถามที่โง่ๆคือคำถามที่ไม่ได้ถามครับ ^-^

Share This Page